Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวกล่องคืนความสด : RENEW by Serene Innovations กล่องดูดความชื้นเครื่องช่วยฟังจ้าๆๆ

นายมั่นคง

19/05/2015 15:38:56
4,282

สวัสดีครับทุกๆท่าน วันนี้ผมกลับมารีวิวแนะนำสินค้าใหม่ๆซิงๆอีกตัวหนึ่งให้ทุกท่านได้อ่านกันอีกนะครับ ไม่ได้เขียนนานจนสนิมเริ่มขึ้นและมีขี้ตะไคร่ขึ้นตามง่ามนิ้วแล้ว 555 วันนี้ผมมีสินค้าใหม่มาแนะนำให้ทุกท่านได้ทราบกัน มันเป็นอะไรที่ดูเหมือนไม่เกี่ยวแต่เอาจริงๆก็ดันมาเกี่ยวกับหูฟังจนได้ครับ

ผมพยายามเสาะแสวงหาหูฟังใหม่ๆ เครื่องเล่นใหม่ๆ และอุปกรณ์เสริมใหม่ๆ กล่องนี่นู่นนั่นสารพัด เรียกว่าผมค้นหามาให้ทุกท่านจนครบทุกมิติ จนผมสงสัยว่าพวกหูฟังนั้น มันมีอะไรอีกที่ใช้เสริมเพื่อความมั่นใจ นอกจากพวกกล่องเก็บ พวกผ้าเช็ด ฯลฯ แต่ปรากฏว่าในวงการหูฟังตรงๆ เลยยังไม่มีใครทำออกมา อย่างดีก็มีกล่องที่เอามาประยุกต์ใช้ หรืออย่างมากก็พวกน้ำยาเช็ดทำความสะอาด ซึ่งน่าจะดูเบสิคทั่วไปจนเกินไป

แต่ปรากฏว่าในวงการ Audiologist หรือนักโสตสัมผัสวิทยา หรือเรียกเข้าใจง่ายๆ วงการที่มีคนศึกษาและดูแลเรื่องเกี่ยวกับการได้ยินของคนเรา ซึ่งเป็นการได้ยินเสียงจริงๆ เค้ามีอุปกรณ์อยู่ตัวหนึ่งใช้งานกันมานานมากแล้ว นั่นก็คือพวกกล่องดูดความชื้น ซึ่งมีทั้งแบบกล่องสูญญากาศทั่วไปขนาดเล็กๆ ที่ใช้พวกซิลิก้าเจลใส่ลงไป หรือพวกกล่องดูดความชื้นที่มีวงจรอีเล็คโทรนิคส์ควบคุมความเที่ยงตรง ซึ่งหลังจากผมค้นไปค้นมาก็ชักสนุก และเป็นที่มาว่าทำไมไม่ลองนำมาใช้ในวงการหูฟังบ้าง

ซึ่งเจ้านวัตกรรมที่ว่าก็คือ RENEW by Serene innovations จากประเทศสหรัฐอเมริกานั่นเอ๊งๆๆๆ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

19/05/2015 15:46:37
4,282

RENEW คือชื่อสินค้าที่เค้าจดทะเบียนไว้ และวิจัยรวมถึงออกแบบโดยบริษัท Serene Innovations ครับ ท่านใดเสิร์ชดูจะเห็นว่า บริษัท serene นั้นมาแนวสินค้านวัตกรรมใหม่ๆ ซึ่งพวกสินค้าแนวนี้มักจะมีอะไรที่พิเศษที่หาไม่ได้จากที่อื่น บางอันก็ขำว่าเค้าคิดทำออกมาได้ไง แต่บางอันทำออกมาก็ได้รับความนิยมมากมายซะงั้น 555

ไอ้เจ้า RENEW ที่ว่าคืออุปกรณ์ช่วยดูดความชื้นสำหรับอุปกรณ์เครื่องช่วยฟังแท้ๆ ครับ คือเค้าผลิตและจำหน่ายในวงการเครื่องช่วยฟังเป็นหลัก ซึ่งสินค้าตัวนี้มันไปอยู่ใน List สินค้าของบริษัทหูฟัง Westone ใครที่ติดตามจะทราบดีว่า Westone นอกจากทำหูฟังต่างๆ แล้ว ความจริง Westone อยุ่ในวงการ Audiologist แบบแถวหน้ามาก่อนใคร

และที่น่าสนใจก็คือ Westone เลือกเอาเจ้า Renew ไว้เป็นสินค้าที่มีไว้ขายในบริษัทซะด้วย ซึ่งแน่นอนว่า ตัวสินค้าน่าจะถูกพิสูจน์มาซ้ำแล้วซ้ำเล่าว่างั้นล่ะ ดูรูปกล่องภายนอกกันก่อนครับ งานการผลิตตั้งแต่ packaging นั้นทำมาระดับเกรด A เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

19/05/2015 15:49:43
4,282

และพอเสิร์ชต่อไปเจอสินค้า RENEW ในเว็บ Amazon ปรากฏว่าสินค้าตัวนี้เป็นตัว Hearing Aid Dryer ที่ได้รับความนิยมสุงเป็นอันดับหนึ่ง และมีคนเข้ามาคอมเม้นท์ระดับสองร้อยกว่า ซึ่งน่าจะพอไว้ใจได้ระดับหนึง เพราะอย่างน้อยก็โดนกรองโดยคนมากมายก่อนจะผ่านมาถึงเราแล้วน่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

19/05/2015 15:54:25
4,282

ในกล่อง RENEW จะแพ๊คมาเรียบร้อยสวยงาม ตอนแรกที่ผมสั่งสินค้าไป ดูจากรูปและนั่งทางใน ผมยังแอบนึกว่ามันน่าจะใหญ่ราวๆ กล่องใส่ข้าวของเด็กนักเรียน แต่ปรากฏว่าตัวจริงเล็กกระทัดรัดพอสมควร ในกล่องจะมี adaptor ซึ่งเป็น universal แบบขาแบนสองขา เสียบไฟได้ 100-240 V คือครอบคลุมหมดแล้ว

และก็มีตัวกล่อง RENEW มา 1 ตัว มีคู่มือพับมาอีก 1 ชุด และต้องแจ้งให้ทราบนะครับ ตัว RENEW ใหม่ล่าสุดเค้าทำเป็นฝาสีฟ้าแล้ว ส่วนรูปที่บางท่านเจอจากในเว็บจะมีฝามีเทาแก่ๆๆ อันนั้นเป็นเวอร์ชั่นเก่านะครับ ตอนนี้ล่าสุดเค้าเปลี่ยนฝาเป็นสีฟ้าใส เพื่อให้เข้ากันกับอุปกรณ์ในกลุ่มนี้ว่างั้น ผมเดาว่าสีฟ้าน่าจะออกแนวสุขภาพอะไรเทือกๆนั้น ดูแล้วสบายตากว่าสีเทาล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

19/05/2015 15:59:56
4,282

มาเริ่มต้นทำความรู้จักไปพร้อมๆกันเลยนะครับ เจ้า Renew ตัวเป็นๆ เวลาปิดฝาหน้าตาจะสงบเรียบร้อย ดูเป็นผู้ดีทุกกระเบียดนิ้ว ไม่ค่อยออกแนวโฉ่งฉ่างเท่าไหร่ วัสดุและการสัมผัสนั้น ผมบอกว่านี่คือ material ระดับเกรด A ไม่ใช่พลาสติกป๊อกแป๊กแบบของเด็กเล่นแต่อย่างใดครับ

RENEW จะเป็นชื่อสินค้า ถ้าเอาแบบเต็มยศมันคือ ReNew® Hearing Aid Dryer & Freshener
Model DB-100 by Serene Innovations

ซึ่ง RENEW ก็แนวๆ คืออุปกรณ์ดูแลเครื่องช่วยฟังที่ช่วยทำให้ใหม่สดทุกวั๊น ทุกวัน ประมาณนั้นครับ ส่วน DB-100 ก็คือชื่อรุ่น แต่เราอย่าไปจำชื่อรุ่นเลยครับ จำไปปวดหัวเปล่าๆๆจ้าๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

19/05/2015 16:02:36
4,282

มาตามดูกันต่อครับ ขั้นแรกเลยไม่ต้องคิดอะไรมาก แกะกล่องเสร็จก็คว้าอแดปเตอร์มาเสียบไฟเข้าทางด้านหลัง ซึ่งเป็นไฟ 12VDC เราเลือกวางได้ทุกตำแหน่งครับ แต่ถ้าเอาสะดวก ผมว่าวางชัยภูมิไว้แถวๆ desktop ที่เรานั่งทำงานประจำก็ไม่เลวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

19/05/2015 16:05:51
4,282

มาแอบดูฝาเปิดตรงนี้กันหน่อยครับ อันนี้เป็นบานพับที่เราต้องเปิดใช้งานกันตลอด ทำได้แข็งแรงแน่นหนาพอสมควร หลักการของ RENEW ก็คือทำหน้าที่เป็นกล่องดูดความชื้น โดยมีฝาปิดเปิดมาใช้งานร่วมกัน สังเกตุให้ดีๆ ตรงฝาสีฟ้านั้นเค้าจะมีช่องระบายอากาศเล็กๆๆ ทำเอาไว้ ให้อากาศได้หมุนเวียนออกไปได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

l2esurection

19/05/2015 16:08:54
62
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับเฮีย -w-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

19/05/2015 16:10:15
4,282

นี่ครับ ช่องระบายอากาศ ทำออกมาได้น่ารักราวกับช่องรีเทิร์นของระบบแอร์ภายในอากาศยังไงยังงั้น และให้สังเกตุที่มุมของฝาครับ เค้าออกแบบอย่างแยบยลด้วยการเอาแม่เหล็กกลมๆ ขนาดเล็กติดตั้งไว้ เวลาเราปิดฝาลง แม่เหล็กก็จะดูดกับตัวถังเครื่อง ทำให้ฝาปิดได้สนิทเรียบร้อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

19/05/2015 16:13:13
4,282

มาดูกันต่อครับ ผมพยายามอธิบายให้เข้าใจกันชัดๆไปเลยว่าตรงไหนมันเป็นอะไร และเดี๋ยวจะสรุปในช่วงท้ายๆว่ามันทำงานอย่างไร และมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างนะครับ 555

ตอนนี้ลองสังเกตุนิดนึง ผมเปิดฝาเจ้า RENEW ออกมา แล้วหยิบเอาแผ่นถาด หรือ Tray สีฟ้าๆๆออก พอหยิบออกปุ๊บ เราจะเจอตะแกรงเล็กๆสีขาวๆ กั้นอยู่ ด้านใต้นั้นจะเป็นแผ่นความร้อนขนาดเล็กซ่อนไว้ ซึ่งควบคุมด้วยวงจรอีเล็คทรอนิคส์อีกที

เวลาเราใช้งานจริง เราต้องเอาถาดสีฟ้าวาง แล้วเอาของวางลงบนถาดอีกที แต่อันนี้ผมแกะออกมาให้ดูก่อนว่าด้านใต้มันเป็นอะไรนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

สึโค่ยโดสิส

19/05/2015 16:18:45
รอเฮียเปิดราคาไทยครับ
ดูราคานอกแล้วถูกกว่าที่คิด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Spykid168

19/05/2015 16:19:21
0
:)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

19/05/2015 16:24:03
4,282

คราวนี้มาดูมุมขวาล่าง ริมๆกล่องกันครับ ทั้งมุมซ้ายล่างและขวาล่าง เค้าจะติดตั้งหลอดรังสีเหนือม่วง หรือหลอดยูวี UV Light สเปคหลอด (Max on Time=1 Hour): bold nm; < 100mw ซึ่งพวกหลอดยูวีเหล่านี้ เค้ามักจะใช้ฆ่าเชื้อโรคในแล็ปต่างๆ

พวก BACTERIA และ MICRO-ORGANISMS ต่างๆ จะถูกทำลายด้วยแสงจากหลอดยูวีเหล่านี้ แต่หลอดที่ติดตั้งมาในตัว RENEW มันคือหลอดขนาดเล็กที่ใช้เหมาะสมกับพื้นที่เล็กๆ ในปริมาตรเล็กๆๆ เท่านั้น ใครจะเอาไปเปิดฆ่าเชื้อโรคในห้องนอน หรือในห้องน้ำที่ผ่าน ขอให้เปลี่ยนความคิดซะใหม่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

19/05/2015 16:32:31
4,282

หากใครยังนึกไม่ออกว่า หลอดยูวีนั้นพบเห็นในชีวิตประจำวันตรงไหนมั่ง ทำอะไรได้มั่ง ลองดุจากลิงค์นี้ครับ http://goo.gl/7BILnP

เรามักจะเห็นง่ายๆ ในชีวิตประจำวันก็พวกเครื่องนับธนบัตร ประเภทส่องแบงค์ปลอม หรือกล่องดักยุงล่อแมลง ส่วนพวกแล็ปต่างๆหรือตามโรงพยาบาลก็ใช้งานพวกหลอดเหล่านี้อยู่ แต่อย่าถามถึงเรื่องหลักการทำงานในเชิงที่ว่ามันฆ่าเชื้อโรคได้อย่างไร ถามผมผมก็อธิบายไม่ถูก

แต่ผมก็ไปค้นมาให้ทุกท่านได้อ่านกันตามลิงค์แล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

19/05/2015 16:37:52
4,282

คราวนี้มาตามดูตรงมุมล่างทั้งด้านซ้ายและด้านขวาของตัวกล่องก่อนนะครับ เวลาเสียบไฟปุ๊บ เครื่องจะโชว์สถานะไฟสีเขียว แสดงว่าไฟติด ส่วนไฟยูวี เราต้องกดปุ่มต่างหากให้เปิดครับ ซึ่งหลอดยูวีนั้น เมื่อกดเปิด 1 ครั้ง มันจะเปิดติดต่อกันเป็นเวลายาวนาน 1 ชั่วโมง แล้วมันจะดับไปเองโดยอัตโนมัติครับ

ทางด้านซ้ายล่างหลายท่านอาจจะงงและสงสัย อันนี้เป็นสิ่งที่มีประโนชน์สำหรับคนใช้เครื่องช่วยฟัง มันคือตัวเช็คแบตเตอรี่ของเครื่องช่วยฟังครับ เครื่องช่วยฟังนั้นจะใช้พลังงานจากแบตเตอรี่กระดุมขนาดเล็ก ปัญหาของคนใช้เครื่องช่วยฟังคือ ไม่สามารถรู้ว่า เมื่อไหร่ที่แบตเตอรี่ใกล้จะหมด หรือถึงเวลาจะต้องเปลี่ยนอันใหม่

แต่ RENEW เค้าทำเป็นแท่นสำหรับเช็คแบตได้ ง่ายๆก็คือการแกะเอาแบตเตอรี่แล้ววางบนแป้นกลมๆ แค่นี้เจ้า RENEW ก็จะวัดและแสดงระดับแบตเตอรี่ให้ท่านทราบได้ อันนี้จำเป็นสำหรับคนใช้เครื่องช่วยฟังครับ เพราะหากไม่ได้เตรียมพร้อม แบตหมดกลางทางก็เท่ากับไม่ได้ยินกันเลย

แต่สำหรับเราๆท่านๆที่ใช้กับหูฟัง ฟังก์ชั่นนี้ไม่ใช่ของจำเป็นของเราครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

19/05/2015 16:44:35
4,282

คราวนี้มาดูมุมขวามั่ง จะเห็นหลอดยูวีเล็กๆ ติดตั้งตรงมุมขวาล่างอีก 1 หลอด และคราวนี้จะเห็นปุ่ม selector ซึ่งมีให้เลือกกัน 3 สถานะ นั่นก็คือ Low- Normal - Hi ส่วน Hum นั้นย่อมาจาก Humidity นะครับ ไม่ต้องงงมาก สรุปคือมีให้เลือก 3 ตัวเลือก

ตัวเลือกแรก - Lo Hum ถ้าเลือกตัวนี้ เครื่องจะปล่อยความร้อนอ่อนๆ ออกมาเป็นระยะเวลา 2 ชั่วโมง เหมาะสำหรับอุปกรณ์ที่ได้รับความชื้นต่ำๆ

ตัวเลือกสอง - Norm ถ้าเลือกตัวนี้ เครื่องจะทำงานเป็นระยะเวลา 4 ชั่วโมง เหมาะสำหรับอุปกรณ์ที่เจอความชื้นระดับปกติทั่วไป

ตัวเลือกสาม - Hi Hum ตัวเลือกนี้ เหมาะสำหรับอุปกรณ์ที่ได้รับความชื้นสะสมมาก หากเลือกตัวนี้แล้ว อุปกรณ์จะทำงานต่อเนื่องยาว 8 ชั่วโมง

เดี๋ยวมาขยายความกันต่อไปว่าเพราะอะไร และทำไม และเลือกอันไหนดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

19/05/2015 17:01:53
4,282

คราวนี้มาอธิบายปุ่มและการทำงานต่างๆๆ โดยละเอียดนะครับ เผื่อใครขี้เกียจอ่านคู่มือ ก็มาอ่านที่ผมเล่าให้ฟัง ซึ่งไม่แน่ใจว่าจำสร้างความลำบากเพิ่มขึ้นหรือสะดวกขึ้นกันแน่ 555

- มุมขวาบนที่เห็นเป็นเส้นวงกลม และมีเส้นประสี่เหลี่ยมรอบ นั่นก็คือ Battery Parking หรือที่จอดแบตเตอรี่นั่นเอง หลายคนสงสัยทำไมต้องเอาแบตเตอรี่มาวางตรงนี้ สำหรับคนใช้เครื่องช่วยฟัง ปัญหาที่เจอกันบ่อยมากๆ ก็คือแบตเตอรี่ล่วงหลุดจากมือ หล่นหาย หรือแกะออกมาแล้วจำไม่ได้ว่าวางไว้ที่ไหน พอเรามีที่จอดแบตเตอรี่ คราวนี้ก็สบาย ฝึกเป็นนิสัยว่าต้องวางตรงนี้ ทุกอย่างก็จบ

- ไฟสถานะ สีเขียว พอเราเสียบอแดปเตอร์ปุ๊บ ไฟตัวนี้จะโชว์ว่าเครื่องติดแล้ว และมันจะติดตลอดจนกว่าท่านจะถอดปลั๊กออกนะครับ ท่านใดไม่สนใจก็เสียบไฟไว้ตลอด หรือท่านใดมีปลั๊กรางก็ไปปิดเปิดปลั๊กรางก็สะดวกเช่นกัน

- รองลงมาคือปุ่ม Refresh ปุ่มนี้ก็ประมาณว่า ปุ่มคืนความสด 555 หรือปุ่มเรามาเริ่มต้นกันใหม่ หรือปุ่มสุขกันเถอะเรา หรือจะเรียกปุ่มอะไรก็สุดแท้แต่ท่านจะถนัดตั้งชื่อก็แล้วกันครับ ความหมายคือ ทำให้ทุกอย่างมันสดๆใหม่ๆ เหมือนของใหม่ทำนองนี้ครับ

- ปุ่มถัดมาคือปุ่ม power ON/OFF สำหรับปิดเปิดแผงความร้อน อันนี้กดปุ๊บ ความร้อนจะเริ่มถูกปล่อยออกมาแบบอ่อนๆ ซึ่งไม่ต้องกังวลครับ เค้าคำนวนมาเรียบร้อยไม่ให้เกิน 45 องศาเซ็นเซียส ถ้ากดปุ่มนี้ปิด ความร้อนก็จะหยุดจ่ายออกมา

- แผงซ้ายล่างอธิบายไปแล้วว่าคือปุ่มเช็คสถานะแบตกระดุมครับ จะแสดงระดับมาเป็นไฟครับ

- กลมๆสีทองๆ คือเอาไว้วางแบตเตอรี่เพื่อทำการเช็คระดับ ให้วางแบตกระดุมไว้ที่วงกลมสีทอง

- แผงเลือกขวาล่าง คือการเลือกชั่วโมงที่ต้องการ คือมี 2 - 4 - 8 ชั่วโมง ขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานของแต่ละคนว่างั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

19/05/2015 17:10:57
4,282

ตอนแรกว่าจะเขียนนิดเดียว ไหง๋กลายเป็นยาวไปซะงั้น ยิ่งไปเจอปุ่ม Refresh หรือปุ่มคืนความสด ยิ่งหยุดไม่ได้เลยครับต้องพิมพ์ต่ออีกหน่อย 555

อันนี้เป็นรูปยืมครับ อุปกรณ์ RENEW นั้น ในกลุ่มเครื่องช่วยฟังนั้นเค้าจำเป็นต้องใช้ เนื่องจากว่าเครื่องช่วยฟังนั้นใส่กับหูทั้งวัน หรือหลายๆชั่วโมง อันดับแรกเลยคือเหงื่อและความชื้นต่างๆ จะพลัดจะซอกซอนเข้าไปในตัวเครื่องช่วยฟังได้ และในเครื่องช่วยฟังนั้น มีอุปกรณ์อีเล็คโทรนิคส์ขนาดเล็กอยู่

และความชื้นนั้น เมื่อสะสมไปนานเข้า สถานเบาคือเกิดออกไซด์ทำให้เครื่องทำงานด้วยประสิทธิภาพที่ลดลง สถานหนักก็คือช็อตและเสียไป ซึ่ง RENEW และเครื่องอุปกรณ์อื่นๆ จะช่วยดูดความชื้นออกจากตัวเครื่องช่วยฟังครับ ทำให้อุ่นใจว่าไม่มีความชื้นไปทำอันตรายแต่อย่างใด

ประโยชน์ของ RENEW อีกประการคือการเพิ่มออปชั่นหลอดรังสียูวีขนาดเล็กเข้าไป วัตถุประสงค์คือเอาไว้ฆ่าเชื้อแบคทีเรียต่างๆ ที่ติดค้างอยุ่บนอุปกรณ์เครื่องช่วยฟัง โดยรังสียูวีจากหลอดเหล่านี้มีคลื่นความถี่แสงที่ฆ่าแบคทีเรียที่อยุ่ห้องที่จำกัด นั่นก็คือกล่องของ RENEW นั่นเอง

และมีฟังก์ชั่นที่วัดพลังจากแบตเตอรี่มาให้อีก ซึ่งคุณสมบัติเหล่านี้ ถ้าเป็นคนที่ใช้เครื่องช่วยฟัง คงจะต้องร้องว้าว เพราะในทุกหัวข้อนั้นจำเป็นสำหรับคนใช้เครื่องช่วยฟังจริงๆ ครับ คือแทบจะปฏิเสธไม่ออกกันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

19/05/2015 17:15:50
4,282

แต่สำหรับคนเล่นหูฟังล่ะ ถือว่าใช้ได้ไม๊ ผมบอกว่าอุปกรณ์เหล่านี้อาจจะเป็นอุปกรณ์เกินความจำเป็นของคนเล่นหูฟังในกลุ่มของเราๆท่านๆนี้ครับ คือมีก็ได้ ไม่มีก็ได้ แต่จากที่ผมสังเกตุนั้นหูฟังที่เราใช้มักจะเจอปัญหาความชื้นเข้าไปบอ่ยๆ โดยเฉพาะหูฟัง Custom ที่มีท่อ canal เปิดโพรงทางเข้าไว้กว้างกว่าหูฟังอื่นๆ

สาเหตุที่พบเจอทั้งในและต่างประเทศก็คือความชื้นเข้าไปทำความเสียหายของไดรเวอร์รวมถึงครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คภายใน ซึ่งอาการเหล่านี้ผมลองเช็คดุจากเว็บต่างประเทศก็พบอยู่เนืองๆ รวมถึงพวกสายอัพเกรดต่างๆ ที่เรามักจะเจอปัญญหาสายเขียว นั่นเป็นเพราะความชื้นที่เข้าไปสะสมแล้วไม่มีทางระบายออกครับ

และอุปกรณ์ดูดความชื้นเหล่านี้ จะทำให้ขี้หูหรือ wax ที่พลัดลงไปในท่อ canal แห้งตัวลง และสามารถแคะออกได้โดยง่ายด้วยไม้แคะที่มักจะแถมมากับหูฟัง custom ครับ สรุปคือ เจ้า RENEW นั้นเป็นเหมือนอุปกรณ์ที่ช่วยปรับสภาพอุปกรณ์ที่ใช้ ให้มีความเที่ยงตรงเหมือนตอนแรกใช้ใหม่ๆ และร่วมถึงช่วยยืดอายุอุปกรณ์นั้นๆ ให้ยาวขึ้นได้ครับ

อนึ่ง อุปกรณ์ RENEW นั้นประยุกต์ใช้ได้กับหูฟัง IEM และ CIEM เช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

19/05/2015 17:25:24
4,282

จากการทดลองเปิดใช้งาน โดยการเอาหูฟังขดคร่าวๆ แล้ววางลงไปแล้วปิดฝา ลองเปิดที่ระดับ Norm ก็พบว่ามีระดับไออุ่นอ่อนๆ ซึ่งทาง RENEW แจ้งไว้ว่า 45 องศาบวกลบไม่เกิน 5 กล่องนั้นสามารถวางหูฟัง custom ได้อย่างสบายๆๆ พร้อมสายจำนวน 1 ชุดครับ

ท่านใดที่ใช้งาน ผมไม่แนะนำให้ต้องถอดสายเข้าออกนะครับ เพราะจะทำให้ขั้วหลวมเปล่าๆ การใช้งานก็เพียงแค่เอาหูฟังที่ท่านนำไปตะลอนฟังนอกบ้านมาทั้งวัน มาถึงก็นำมาวางลงในเครื่อง RENEW ซะหน่อย ทาง Serene เค้าแนะนำว่าสามารถใช้ได้สบายๆ สัปดาห์ละหลายๆครั้งครับ

ส่วนแสงยูวีนั้น ท่านใดต้องการใช้งานก็กดปุ่มเปิด จะมีแสงสีม่วงออกมา และหลอดไฟจะทำงานเพียงระดับ 1 ชั่วโมงก็เป็นอันเสร็จพิธีการบูชายัญเจ้าเชื้อแบคทีเรีย ส่วนใครจะเอาไปฆ่าเชื้ออีโบลา อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่อยากแนะนำให้ท่านทดลองบินไปลองกันเองถึงที่ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

19/05/2015 17:36:33
4,282

ผมคิดว่าอันนี้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของคนเล่นหูฟังครับ เป็นของกึ่งอุปกรณ์เสริม คือไม่จำเป็นต้องมีไว้ก็ได้ หรือมีไว้ก้ไม่ได้เสียอะไรนอกจากเสียสตางค์ เพราะจากการทดลองมาไม่พบอันตรายแต่อย่างใด

แต่ในทางปฏิบัติผมก็ไม่อาจจะทราบได้ว่าเชื้อโรคนั้นถูกฆ่าตายจริงๆไปกี่ตัว 55 แต่โดยปรัชญาการออกแบบ และการบอกเล่าของทาง Serene รวมถึงฟีดแบ็คต่างๆที่มากมายของผู้ใช้ในประเทศสหรัฐอเมริกาผ่านทาง Amazon.com ส่วนของคนใช้เครื่องช่วยฟังนั้น เค้าแฮปปี้กับมันมากๆ

ผมว่า RENEW นั้นเหมาะสำหรับคนที่มีไลฟ์สไตล์ที่พิถีพิถัน ละเอียดละออ ถนอมของ และชอบ Gadget ในเรื่องเกี่ยวกับสุขอนามัยเชิงนี้ ใครที่ไลฟ์สไตล์ที่ขอบนอนเครื่องฟอกอากาศ หรือชอบซื้อพวกอุปกรณ์ทำความสะอาด หรือล้างมือสะอาดก่อนกินข้าวทุกครั้ง ฟิลลิ่งนี้น่าจะถูกใจครับ แต่ถ้าใครที่ซกมกรกทุกที่ นอนตรงไหนเกลื่อนกระจายนึกว่าเล้าหมู ขอให้ข้ามอุปกรณ์เสริมชิ้นนี้ไปได้เลยครับ 555

สนใจแวะไปทดลองดูตัวจริงๆก่อนได้ที่ สาขาพารากอน และเรือธงครับ สินค้าตัวนี้ทาง serene innovations ไว้วางใจให้ผมเป็นตัวแทนจำหน่ายในไทยแล้ว ซึ่งเร็วๆนี้สินค้าตัวนี้น่าจะต้องไปวางจำหน่ายในศูนย์เครื่องช่วยฟังต่างๆ ซึ่งเป็นคนละกลุ่มกับเราโดยสิ้นเชิงครับ

RENEW ราคาจำหน่าย 2,990 บาท

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจ อ่านจนจบนะครับ 555

อันนี้สเปคจ้าๆๆๆ

RENEW DB-100 Specifications
Chamber Temp (Measured at 5mm Above Center): 45 +/- 5°C
UV Light (Max on Time=1 Hour): bold nm; < 100mw
Drying Cycle Timer: 2 hr, 4hr, 8hr
Moisture Evaporation Rate (Tested with Water in a 2mm Diameter Plastic Tube): Evaporate 18mm3 of water after 4 hours of drying at 60% R.H.
Battery Voltage Indicators: 5
Switching AC Adapter Input: 100 to 240 VAC, 50/60 Hz
Switching AC adapter Output: 12VDC, 1000MA
Redundant Over-Temp Control: PTC and thermostat
Weight: 430gm (15oz.)
Size (mm): 148 x 89 x 51 (5.8" x 3.5" x 2")
Operating Temp: 0 to 40°C
Storage Temp: -10 to 50°C
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

สึโค่ยโดสิส

19/05/2015 18:13:01
18
เฮียครับ... เงื่อนไขการรับประกัน​ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Think

19/05/2015 18:24:10
ความรู้ใหม่เลยครับ ไม่เคยเห็นมาก่อน ขอบคุณเฮียมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

kiertijaib

19/05/2015 18:26:18
0
wave ได้ทีละกี่คู่ครับ
มีขนาดเดียวหรือมีหลายขนาดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Tew-HiFi

19/05/2015 18:38:26
0
รังสี UV ปกติเค้าจะไม่เปิดใส่กับอุปกรณ์ที่เป็นพลาสติกนะครับ เพราะจะทำให้เหลืองและกรอบแตกในที่สุด ส่วนเรื่องฆ่าเชื้อไมโครออแกนนิซึ่ม ตอนนี้วงการวิทยาศาสตร์ให้การยอมรับน้อยลงแล้วครับ เพราะเชื้อต้องโดนเต็มๆและนานมากพอสมควรถึงจะตายครับ แต่ถ้าพี่ๆเล็งเรื่องเอาไปใช้ดูดความชื้น อันนี้พอได้ครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

mingpukja

19/05/2015 19:06:44
0
ขอบคุณเฮียนะครับที่เฮียจะซื้อเจ้าเครื่องนี้ไว้ทุกสาขาให้คนเอาหูฟังไปดูดความชื้นได้ฟรี เย้ (ล้อเล่นนะครับเฮีย แต่มีจริงก็ดี) 555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

นายมั่นคง

19/05/2015 19:19:24
4,282
เงื่อนไขคือประกัน 1 ปี และเปลี่ยนใหม่ถ้ามีปัญหาภายใน 7 วันครับ

เครื่องนี้เท่าที่ผมลองวัดขนาดและวางของลงไป น่าจะใช้ได้แบบหลวมๆ ครั้งละ 1 ตัว หรือถ้ายอมเบียดๆๆกันคือครั้งละ 2 ตัวครับ สินค้ามีขนาดเดียวไซส์เดียวนะครับ

อย่างที่บอกไว้ข้างต้นครับ อุปกรณ์ตัวนี้นำไปใช้กับเครื่องช่วยฟัง ซึ่งส่วนใหญ่มักจะทำจากพลาสติก และเท่าที่ดูฟีดแบคจากคนใช้ในอเมซอน ยังไม่มีปัญหาเรื่องกรอบหรือแตกครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับ ตอนนี้ผมให้เจ้าหลุยส์ช่วยเทสร่วมกันไปด้วยพร้อมๆๆกันครับ 555

ส่วนฆ่าเชื้อโรคนั้น อันนี้เป็นเรื่องเทคนิคทางการแพทย์แล้วล่ะครับ ผมเองเล่าตามข้อมูลของทาง serene อีกทีหนึ่ง 555 แต่ผมยังมั่นใจว่ามันทำหน้าที่ตรงนี้ได้ เพราะสินค้าพวกนี้ถ้าไม่ใช่ของจริงๆ มีหวังเค้าคืนตามเงื่อนไข money back 30 days ตูดบานเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

หลุยส์ munkonggadget

19/05/2015 19:21:53
1,057
ตัวนี้รับประกัน 1 ปีครับ

ถ้าเป็นหูเล็กใส่ได้พร้อมกัน 2 ตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

19/05/2015 19:28:17
62
เฮียครับเรื่องเสียงที่ได้ผมลองแล้วมัน .....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

19/05/2015 19:42:48
4,282
เสี่ย จ.ครับ ประเด็นเรื่องเสียงนั้นเฮียไม่ขอเขียนถึงเลยนะครับ เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องเวอร์เกินขอบเขตความสามารถของเครื่องอ่ะ 555 แต่เสี่ย จ.จะมโนเองอันนี้ไม่เป็นไร เล่าเล่นๆๆได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

19/05/2015 19:50:30
62
หลังจากลองเผามา 4 ชม. อาจจะว่าผมมโนก็ได้ -__- แต่ผมว่ามันโปร่งขึ้นกระจึ่งนึง

เดียวกำลังลองกับหูฟังอีกตัวอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Tew-HiFi

19/05/2015 20:03:27
0
เรื่องฆ่าเชื้อผมแนะนำว่ามองข้ามไปเลยครับ ผมอยู่แลปฯทางวิทยาศาสตร์อันนี้พอจะการันตีได้ครับ แบคทีเรียนี่ไม่มีทางฆ่าได้ด้วย UV ครับ เต็มที่ก็พวกไวรัสแบบที่ envelop บางๆหน่อย(เดี๋ยวจะลึกไป) ส่วนเรื่องเสียงนี่มันมีเรื่องเหลือเชื่อหลายอย่างเกิดขึ้นได้ครับ ^^

ไม่ได้ตั้งใจดิสเครดิสสินค้านะครับเฮีย (กลัวเฮียเข้าใจผิด) แค่ต้องการเสนอมุมมองตามหลักวิทยาศาสตร์ที่คุกขี้ เย้ย คุกคลี มาเกือบๆ 10 ปีครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

19/05/2015 20:05:38
62
นั่งฟังมา 10 นาที เหมือนจะกลายเป็นว่ามันก็ไม่ต่างจากเดิมหนิหว่า 55555555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่นคง

19/05/2015 20:25:39
4,282
ตามสบายเลยครับ ยิ่งมีหลายมุมมองยิ่งดีครับ 555 ผมก็ไม่อยากจะให้สินค้ามันมีอภินิหารจนเกินจริงเหมือนกันครับ เพราะไม่งั้นคนจะด่าเอาได้เช่นกัน 555

แต่เรื่องฟังก์ชั่นต่างๆอย่างฆ่าแบคทีเรียนี่ ผมรายงานตามที่ยูสเซอร์ในต่างประเทศเค้าเล่าเข้ามา และหลังใช้งานแล้วแต่ละคนมีความมั่นใจและสบายใจเพียงไหนน่ะครับ เครื่องนี้จะคล้ายๆเครื่องฟอกอากาศนั่นล่ะครับ คือสบายใจที่จะใช้ แต่ผลในการฆ่าเชื้อโรคจะเต็มเม็ดเต็มหน่วยแค่ไหน อันนี้พิสูจน์ยากเหมือนกัน ^^

แต่ฟังก์ชั่นดูดความชื้น อันนี้พวกกล่อง Hearing Aid เค้าเน้นประเด็นตรงกันทุกยี่ห้อ คือทำได้จริง และช่วยได้จริง มันเหมือนจะมีคลิปที่เค้าเทสกันในแลปด้วยการดูดความชื้นจากน้ำที่ใส่ฝาเล็กๆไว้ให้ดูน่ะครับ 555

ส่วนเสี่ย จ.ลองหยิบหูอันอื่นมาเทสแล้วรายงานมาด้วยดิ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

tangkoo

19/05/2015 20:36:39
ผมว่าเหมาะมากๆกับ คนที่พกหูฟังติดตัวตลอด เพราะบางทีความชื้นมันมาได้จากทั้งทางเหงื่อ และสภาพอากาศภายนอก คงเหมือนตากล้อง ที่ต้องมีตู้ไว้เก็บพวกเลนส์ ไม่ให้ความชื้นเข้า เทียบราคากับหูฟังแล้วไม่แพงหรอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

19/05/2015 20:45:44
62
ได้ครับเฮียอีกสัก 3 ชม. จะมารายงานให้ทราบ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

bighehe

19/05/2015 22:33:39
1
พอดีไปอ่านมาอะครับ เค้าว่ากันว่า bacteria ที่พบมากในหูคน จะเป็นพวก Pseudomonas ซึ่งแสง uv สามารถฆ่าได้ครับ แต่ไม่หมด แต่ก็พอที่จะสามารถลดจำนวน หรือหยุดการเจริญเติบโตได้หละครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

นายมั่นคง

19/05/2015 23:01:01
4,282
ขอบคุณน้อง bighehe นะครับ 555 ผมเองอ่านไปอ่านมาชักสนุกเหมือนกัน แต่ตอนนี้ตีว่าการฆ่าเชื้อแบคทีเรียเป็นผลพลอยได้หรือของแถมก็แล้วกันนะครับ

อย่างลิงค์นี้เป็นของบริษัททีรับติดตั้งพวกหลอดยูวีครับ มันมีการดูว่าคลื่นยูวีระดับไหน ฆ่าเชื้อได้แค่ไหน ในสภาวะอะไรอีกด้วยครับ 555
http://www.thaiinterlamp.co.th/UVC-Lamp.html
http://www.firstandfern.com/product_uvlamp.html

ท่านใดทราบอะไรดีๆๆ ช่วยกันค้นคว้าและมาแนะนำกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

aa

19/05/2015 23:23:03
สงสัยว่า "ถ้า" เน้น ดูดความชื้น

ใช้ siliga gel ประหยัดกว่าไหมครับ

ผมนักเรียนงบน้อย ต้องใช้เเบบเจลไปก่อน

แต่ถ้าเงินถึง ก้น่าสนอยุ่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

19/05/2015 23:59:27
62
อันนี้จากที่ผมถามพี่คนนึงมาเขายกตัวอย่าง

มีหูฟังตัวนึง มีซองกันชื้น เก็บใส่กล่อง Pelican เขาบอกว่ามันกันชื้นได้ก็จริง แล้วความชื้นที่มันสะสมจาก Driver ถ้าดูดออกมาแล้วจะไปไหนต่อมันก็ยังคงอยู่ในกล่องแหละมั่ง

อันนี้ไม่รู้จริงเปล่า แต่ผมก็ได้ทดลองใช้ละ รู้สึกว่ามันคุ้มค่าที่น่าจะจ่ายไปครับ ถึงจะฆ่าพวกเชื้อโรคไม่หมด แต่ก็ทำให้เรารู้สึกปลอดภัยระดับนึงนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Tew-HiFi

20/05/2015 00:53:33
0
Silica Gel มันจะดูดน้ำในกล่องไปไว้ที่ตัวมันครับพี่ ทำให้ความชื้นภายในกล่องลดลงครับ และมันจะดูดไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะเต็มครับ ซึ่งปกติจะเปลี่ยนจากสีใสๆเป็นสีฟ้าครับผม (มันสามารถควบคุมความชื้นได้เหมือนพวกกล่องเสียบไฟปกติเลยครับ แต่อาจจะไม่เร็วทันใจครับผม)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

นายมั่นคง

20/05/2015 00:54:27
4,282
ตอบคุณน้อง aa ครับ 555

จริงๆ เครื่อง RENEW ตัวนี้ไม่ใช่ของจำเป็นใช้สำหรับคนเล่นหูฟังหรอกครับ แต่มันเป็นอุปกรณ์ที่น่าจะจำเป็นมากๆๆสำหรับคนที่ต้องใช้เครื่องช่วยฟังครับ(คนที่มีปัญหาทางการรับฟังเสียงสนทนาหรือเสียงโดยทั่วไป) อันนี้ต้องแยกกลุ่มออกให้ชัดเจนก่อนครับ

พวกซิลิก้าเจลนั้นเอาไว้ดูดความชื้นที่ปริมาณน้อยๆได้ดีครับ และต้องอยู่ในพื้นที่ปิดหรือสูญญากาศ และต้องคอยสังเกตุและเปลียนใหม่บ่อยๆ ถ้าซิลิก้าเจลเปลี่ยนสีจากน้ำเงินเข้มเป็นสีม่วงอ่อนๆซีดๆ หรือจางเป็นชมพู แสดงว่าความชื้นเต็มแล้ว ต้องเปลี่ยนซิลิก้าเจลชุดใหม่ใส่เข้าไปแทนที่ และประหยัดกว่ากันมหาศาลครับ

สำหรับนักเรียนหรือจะไม่ใช่นักเรียน ผมต้องบอกว่าเจ้ากล่องนี้ไม่ใช่ของจำเป็นนะครับ ถึงผมเป็นคนขายสินค้าตัวนี้เองผมก็แจ้งกันตรงๆแบบนี้ครับ 555 คือถ้าไม่มีก็ไม่ได้ทำคุณภาพการรับฟังเพลงลดลง ไม่งั้นเดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่ามันเป็นของจำเป็น ซึ่งผิดวัตถุประสงค์ที่ผมนำมาขายครับ 555

อันนี้ผมเอาไว้สำหรับคนเล่นหูฟังที่เป็นคนละเมียดละไม ละเอียดละออ และชอบอะไรที่จุกจิกเกี่ยวกับการเก็บการรักษา การดูแล ชอบฟิลลิ่งการแต่งและเล่นกับอุปกรณ์เสริม หรืออยากมีของเล่นแปลกๆวางบนโต๊ะ เรียกว่าแต่งองค์ทรงเครื่องกันแบบครบวงจร หรือเล่นแบบเต็มยศนั่นเองครับ 555 (จริงๆต้องถึงขั้นคนบ้าเล่น Gadget เลยล่ะครับ)

เจ้า RENEW นั้น เดี๋ยวผมจะค่อยๆขยับนำไปจำหน่ายตามร้านหรือบริษัทที่เค้าจำหน่ายพวกอุปกรณ์เครื่องช่วยฟังตรงๆครับ เพราะตรงกลุ่ม ตรงลักษณะใช้งานดี แต่อันนี้ก็มีขายในร้านมั่นคงตามปกติเช่นกันครับ ท่านใดสนใจก็แวะไปทดลองใช้งานเล่นๆได้ครับ ผมมีเดโมวางไว้อย่างน้อย 2 ที่ในช่วงนี้แน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

panda14

20/05/2015 01:30:50
2
น่าสนใจ
น่าลอง
ราคารับได้

ช่วงนี้ ร้อนถึงร้อนสุดจริงๆ นั่งฟังนิ่งๆเหงื่อยัง หยด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

เอก บางแค

20/05/2015 02:09:08
0
ใส่กล่องเซลิก้าเจลได้ครับ แต่ต้องระวังนิดนึง
เซลิกาเจล พลังดูดมันมหาศาล อย่าทิ้งไว้นานๆ
มันแห้งเกินไปสายมันจะแห้งแข็งได้ ต้องคุมปริมาณซิลิกาเจลดีๆ
มันจะช่วยเรื่องสายเขียวได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

เอก บางแค

20/05/2015 02:14:24
0
อย่างที่เฮียบอก

เครื่องนี้สำหรับเครื่องช่วยฟังเพราะเขาใส่ทั้งวัน
การเอามาทำให้มันแห้งไม่อับชื้นมันช่วยเรื่องสุขอนามัย

การเอามาประยุกต์กะหูฟังมันช่วยเรื่องความชื้นกันพวกออกไซด์ กะสายเขียวสะมากกว่า

uv ฆ่าเชื้อนั่นถือเป็นของแถมอย่างเฮียว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Solotov

20/05/2015 05:54:28
15
โอ้ เฮียเอาเข้ามาขายด้วย 555
ตัวนี้น่าสนใจนะครับ ผมเห็นมาสักพักล่ะ ตอนนั้นเสิจหาเรื่องวิธีทำความสะอาดหูฟัง custom สำหรับคนที่ขี้หูเยอะ 55
จนเจอว่าใน headfi เองก็มีคน review เจ้าตัวนีไว้เหมือนกันครับ ตั้งกะปี 2011 นู่นแน่ะ http://goo.gl/PA2i1N

อย่างที่เฮียบอกแลยครับ มองเป็นเหมือนว่ามันคือ gadget มีก็ได้ ไม่มีก็ไม่เสียหาย ใครรักอยากดูแลหูฟังเป็นพิเศษก็ซื้อมาอบหูฟังเล่นดูสนุกดีครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Pok16gtl

20/05/2015 09:31:09
12
หลักการทำงาน คล้ายๆตู้ใส่กล้องถ่ายรูป ผมคงไว้ในตู้เก็บกล้องแทน
แต่อุปกรณ์ renew เนี่ยคนออกแบบหรือคนคิดสุดยอด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

20/05/2015 13:35:06
1,057
ตัวนี้หลักการทำงานค่อนข้าง sample ครับ
และใช้งานจริงไม่ยากเท่าไหร่นักครับ และยิ่งท่านที่เหงื่อเยอะๆนั้นสมควรใช้เครื่องนี้มากๆครับ
เพราะถ้าเหงื่อสะสมที่หูฟังนานๆ เสียงอาจจะเพี้ยนหรือดังไม่เท่ากันได้ครับ

เคยเจอเคสเหงื่อเข้าหูฟังอยู่สองเคสเช่นกันครับเกิดจากใส่หูคัสต้อมนอกบ้านบ่อยๆและต่อเนื่องหลายเดือนจนเหงื่อเข้าไปที่ตัว driver ทำให้เสียงไม่เท่ากันครับ ซึ่งก็ต้องส่งกลับไปที่เเล็ปให้ทำการซ่อมหรือเปลี่ยน driver อีกทีนึงเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

kiangsak14

20/05/2015 20:54:51
32
ซื้อมาลองวันนี้ ใช้กับหูที่เอาไปออกกำลังกายรู้สึกหูมันสะอาดขึ้นครับ ตอนนี้ก็ไล่อบหูทีละตัวอยู่ นี้ถ้าเฮียมี ตู้อบอันใหญ่ๆไว้อบfullsize. ด้วยก็น่าสนน่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

นายมั่นคง

20/05/2015 22:05:07
4,282
555 ขอบคุณมากๆๆครับ 2 วันนี้ออกไปหลายตัวเหมือนกัน ลองใช้ดูแล้วมาเล่าให้ฟังกันมั่งนะครับ ผมค้นหานานมาก และคุยกับทาง serene อีกเกือบสองเดือนเลยกว่าเค้าจะยอมให้สั่งซื้อตรงกับเค้าได้ 555

ตัวใหญ่ๆๆ อย่างฟูลไซส์น่าจะหมดสิทธิ์แล้วครับ ไม่งั้นผมอาจจะต้องไปหาเตาอบขนมปังมาให้แทนแล้วล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

yoyo

20/05/2015 22:43:20
30
อย่างนี้ถ้าเรื่องความชื้นอย่างเดียว เอาหูฟังใส่ตู้เก็บกล้องเลนส์ไล่ความชื้นก็น่าจะได้ผลใกล้เคียงกัน แถมใหญ่พอที่จะใส่หู Full Size ได้อีกด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

นายมั่นคง

24/05/2015 20:52:50
4,282
แจ้งข่าวครับ ตอนนี้เครื่องดูดความชื้น RENEW มีวางจำหน่ายทุกสาขาแล้วนะครับ สินค้ากระจายไปครบทุกสาขาแล้ว ใครต้องการแวะไปเลือกดูได้ทันทีแล้วนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

นายมั่นคง

24/05/2015 21:38:56
4,282
มาแล้วครับ ลิงค์ให้ดาวน์โหลดคู่มือ อันนี้เป็นภาษาไทยนะครับ ถอดและแปลมาจากเว็บบริษัทแม่นะครับ 555

http://www.mediafire.com/view/e2de3d6t249ibo1/Serene+Renew+User+GuideTH.pdf
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

panda14

28/05/2015 02:45:33
พี่ๆ น้องๆ ที่ซื้อไป นำรูป มาอวดด กันน บ้างง ฮัฟ
ก่อน ใช้ หลัง ใช้ เป็นไง บ้างงง ครับบบ ผม

อยากรู้อยากเห็น อิอิ และ ก็ อยากได้ บ้าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

longhorn

16/10/2016 15:47:58
47
ยังมีของอยู่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

Rei

16/10/2016 22:06:43
ว่าแต่ พวกซองซิลิก้าเจลหาซื้อที่ไหนได้บ้าง แนะนำหน่อยคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

นายมั่นคง

16/10/2016 22:58:10
4,282
พวกซิลิก้าเจลหาซื้อได้ที่ร้านศึกษาภัณฑ์ทุกที่ครับ หรือถ้าสะดวกมาที่ศึกษาภัณฑ์ราชดำเนินก็ได้ครับ มีแน่นอน ผมจำได้ว่าเคยซื้อกิโลกรัมละ 300 บาทครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

คุณเลี่ยม ธีรัทธานนท์

26/10/2018 20:44:15
อยากจะซื้อไว้ใช้สักเครื่อง จะติดต่อสั่งซื้อได้ที่ไหน บ้านอยู่ต่างจังหวัดจะจัดส่งให้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

26/10/2018 22:41:43
1,057
ตอนนี้รุ่นนี้หมด Stock ไปเเล้วครับ อาจจะอีกพักใหญ่ๆถึงจะมีเข้ามาเพิ่มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวกล่องคืนความสด : RENEW by Serene Innovations กล่องดูดความชื้นเครื่องช่วยฟังจ้าๆๆ"