Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใช้แทบเลตเชื่อมบลูทูตกับใช้เครื่องเล่นเพลง เสียงออกมาเหมือนกันไหมครับ

jojimjew

16/05/2015 21:28:57
0
ขอยกตัวอย่างนะครับ

เอาแทบเลตอย่างไอแพทเชื่อมบลูทูตออก bose sound link mini
กับ
ใช้ fiioX5 ต่อสายเข้าลำโพง bose sound link mini

เสียงที่ออกมาจะเหมือนหรือต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

16/05/2015 21:52:50
573
เท่าที่ผมทดสอบมา เอา FiiO X5 ต่อสายเข้า Soundlink Mini จะให้เสียงที่ดีกว่าต่า Bluetooth จาก Tablet ครับ
แต่ถ้าเอา Tablet ต่อสายเข้า Bose เสียงจะสูสีกับการเล่น Bluetooth เลยครับ ขึ้นอยู่กับคุณภาพสายด้วยจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

16/05/2015 22:13:17
4,290
อืมมม น่าคิดๆๆ 555

เพราะโดยหลักการแล้วเครื่องเล่นเพลงโดยเฉพาะ ถ้าต่อสายมันจะออกอนาลอกไปเข้าที่ลำโพง โดยทฤษฎีน่าจะดีกว่า เพราะภาค dac ของเครื่องเล่นน่าจะดีกว่าภาค dac ในลำโพงแน่ๆ แต่ก็อาจจะมีการลดทอนคุณภาพในส่วนของสายสัญญาณและการไปเข้าภาคขยาย aux ของลำโพงเหมือนกัน

แต่ส่งบลูทูธ ถือว่าตอนส่งไปใช้ได้ในระดับหนึ่งแล้ว และขั้นตอนการแปลง dac ออกภาคขยายเลย อาจจะทำได้ดีเช่นกัน(ในลำโพงบางแบรนด์)

แต่กรณีนี้น่าจะเป็น X5 ต่อตรงด้วยสาย mini ที่น่าจะดีกว่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใช้แทบเลตเชื่อมบลูทูตกับใช้เครื่องเล่นเพลง เสียงออกมาเหมือนกันไหมครับ"