Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามการฟังเพลงผ่าน Bluetooth

ccjgame

15/05/2015 11:53:35
เว็บบอร์ด
Total: 1:
สอบถามการฟังเพลงผ่าน Bluetooth [No. 0]
รบกวนสอบถามครับ พอดีหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตไม่ค่อยมี ปกติผมฟังเพลงผ่าน bose soundlink mini
ทีนี้อยากทราบว่าการฟังเพลงผ่านมือถือแต่ละเครื่องเสียงที่ได้จะเหมือนหรือแตกต่างกัน ครับ
เช่น เราเปิดด้วย iphone 6,note 4,vivo xplay3,.... แต่ละเครื่อลชงเสียงที่ได้น่าจะเหมอนกันไหมครับ
เพราะดูๆ แล้วมือถือจะส่งสัญญาณเป็นดิจิตอล ไปยังลำโพง และ dac ในลำโพงจะแปลงเป็นอนาล็อกอีกที
เลยมีความสงสัยและอยากสอบถามพี่ๆ ว่าแต่ละเครื่องเหมือนหรือแตกต่างกัน หรือจะเกี่ยวกับ chip Bluetooth แต่ละตัวครับ
ถ้าในกรณีที่แตกต่างกัน รบกวนแนะนำมือถือที่ใช้ฟังเพลงผ่าน bluetooth แจ่มๆให้หน่อยครับ ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยพยายามศึกษาอยู่ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

15/05/2015 22:44:53
573
การส่งข้อมูลเพลงแบบ bluetooth จากมือถือ ไปฟังที่ลำโพงนั้น
มีหลายส่วนที่มีผลต่อเสียงครับ ลำโพง bluetooth มีสองแบบครับ
คือแบบที่รับสัญญาณเสียงในรูปแบบดิจิตอล มาถอดรหัสด้วย DAC ตัวเอง
กับรับสัญญาณที่ถอดรหัสจาก DAC ของมือถือแล้วมาใช้งานครับ

ซึ่งอย่างหลัง มือถือที่เิามาเล่นมีผลต่อเสียงแน่นอน
แต่นอกจากนั่นแล้วยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างครับ
ทั้งเรื่องโปรแกรมืล่นเพลง เวอร์ชั่น bluetooth
หรือกระทั่งคุณภาพ DAC ของมือถือ หรือลำโพงจ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

16/05/2015 07:52:17
15
แล้ว ภาค amp จะถูกขยายสองครั้งมั้ยครับ ถ้ามีที่ตัวหูฟังด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามการฟังเพลงผ่าน Bluetooth"