Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากลองทำลำโพงเองครับ ใครมีความรู้ช่วยหน่อยครับ

yoohhu

11/05/2015 16:44:49
วันนี้ได้ลองไปฟัง tivoli model one มาครับชอบโมเดลมันมากถูกใจผมเลยแต่ไม่ถูกใจด้านเสียงและการรองรับครับ คือมันออกแบบมาเพื่อใช้เป็นวิทยุ ทำให้เปลืองพื้นที่ไปอีกแทนที่จะใส่ลำโพงได้อีก 1 ตัว ผมเลยอยากสอบถามว่าถ้าทำลำโพงเองทรงแนวๆ tivoli จะทำยังไงดีตัวกล่องไม่มีปัญหาครับ เพราะคงสั่งร้านสมเจริญทำ แต่ไม่รู้ว่าตัวลำโพงจะใช้ของอะไรดีให้เสียงออกมาแบบนุ่มๆกลางเยอะหน่อย เบสออกมาเป็นลูกแต่ไม่กระแทกหนักๆครับ สูงไม่แสบหูลงต่ำได้ครับ ฟังเพลงทุกแนวแต่ที่ชอบๆคือ jazz กับ country rock n' roll(แต่ไม่ขอเบสเยอะขอเป็นลูกๆ) มีงบประมาณ 3-4 พันบาท ครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับบบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

12/05/2015 00:12:58
573
ถ้าเป็นผม คงจะกา Driver Full Range ของ Tang Band หรือ Fostex มาใส่ครับ
เพราะเป็นลำโพงที่ตอบสนิงความถี่ได้กว้างมากๆๆ ส่วนเรื่องเบสนั้น
ขึ้นอยู่กับการออกแบบตัวตู้แล้วล่ะครับ ว่าจะเค้นออกมาได้แค่ไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

oatfunk

12/05/2015 02:59:11
0
ลองเข้าไปเช็คที่ samdee audio สิครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

JPJ

12/05/2015 05:56:51
0
ตัวดอกลำโพงรุ่นไหนดีผมไม่แน่ใจครับ มีหลากหลายแบบ
หลากหลายราคา มีให้เลือกเยอะๆก็ลอง www.seas.no ดูครับ ^^

ประเด็นคือ เลือกมาใส่แล้วมันจะแมทชิ่งกับตัวตู้หรือไม่ผมไม่ทราบครับ ขนาดตู้ พื้ที่ว่างในตู้ ก็มีผลต่อ resonant ที่เกิดขึ้น ปริมาณเบส การ decay ของเสียง ฯลฯ วัสดุที่ใช้ทำตู้ก็มีผลครับ ผนังหนา ผนังบาง

แต่ส่วนตัวผมว่าวงจร cross over network สำคัญเช่นเดียวกันครับ ลองศึกษาวิธีออกแบบด้วย simulator ดูก่อน ตามลิงค์ครับ ^^

http://users.on.net/~isaacmcn/audio/xoversim/newxoversim.htm

ทดลองได้ความยังไง เล่าสู่กันฟังด้วยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hi-Fi-Lover

12/05/2015 06:53:33
3
ตามที่พี่ๆเขาเล่ามาแหละครับ
กว่าจะสมบูรณ์ออกมาเป็น finich goods เอามาขายหลอกตังเราๆได้ ^^
เขาผ่านการตรวจสอบเสียงและคุณสมบัติ ครั้งแล้วครั้งเล่า หลายครั้งครับ เครื่องเสียงไฮเอนบางรายการ ถึงขนาดตั้งราคาขายตามเสียง
ไม่ตั้งตามทุน ไม่แน่ ท่านอาจเจอสูตรลับในตำนาน อาจผลิตแล้วเสียงดีถึงขนาดทำขายได้
ลองดูครับ ไม่เสียหลาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

yoohhu

12/05/2015 17:45:32
ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ ขอบคุณพี่หมูหวานครับผมชอบเสียง fostex มากจากการลองฟังว่าจะไปสอยมาซัก 2 ตัวครับ ตอนนี้ท่านไหนพอแนะนำที่ๆทำ amp ได้ช่วยบอกหน่อยนะครับ อยากลองดูจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หมูหวาน

12/05/2015 18:39:50
573
ผมแนะนำให้ใช้ Chip Amp สำเร็จรูปอย่าง LM3875 มาใช้ครับ ต่ออุปกรณ์ไม่กี่ตัวแบบ Hard Wire
ก็ได้เสียงที่ดีแล้วครับ ช่วยประหยัดพื้นที่ในการทำตัวตู้ได้เยอะเลยจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

yoohhu

12/05/2015 21:47:27
สอบถามอีกหน่อยครับ ตัวลำโพงที่ผมเล็งไว้คือ FE83En ครับ 3 นิ้ว ว่าจะมาใส่คู่ทำทรงแบบ tivoli model one ครับ มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับเพราะว่าส่วนมากนิยมทำเป็น 2.0 ซึ่งตั้งห่างกันซ้ายขวาแต่จับมารวมในกล่องเดียวจะมีปัญหาไหม หรือว่าใส่แค่ตัวเดียวดีครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

12/05/2015 22:06:58
4,290

ควรหาดอกลำโพงฟูลเรนจ์ที่ดอกไม่ใหญ่มาก ราวๆ 3 นิ้วก็น่าจะได้ครับ พวกฟูลเรจน์เสียงจะคล้ายๆลำโพงพวก bose roommate สมัยก่อน คือฟังสบายๆๆ ลองค้นดูในเว็บ Fostex ครับ เค้ามีสูตรคำนวนและมีขนาดตู้ให้เราครบๆๆ ลงทุนซื้อดอกอย่างเดียวเท่านั้นครับ 555

คลิกลิงค์นี้ก็ได้ครับ
http://www.fostexinternational.com/docs/speaker_components/pdf/FE83En.pdf

ตู้นั้นต่อได้ 2 ขนาด แบบทรานมิชชั่นไลน์ คือมีช่องทางให้ลมไหลเวียนระยะทางยาวๆๆ กับแบบตู้ขนาดธรรมดาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

yoohhu

13/05/2015 13:12:47
ขอบคุณเฮียมากครับ ไว้จะไปอุดหนุน westone เฮียอีกตัวนะครับตัวเก่าให้น้องไปแล้ว 55
หยิกหู 0
"อยากลองทำลำโพงเองครับ ใครมีความรู้ช่วยหน่อยครับ"