Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเรื่องการ Matching หน่อยครับ

fairyland01

01/05/2015 14:05:30
0
ตามหัวข้อเลยครับ โดยปกติผมจะชอบหูฟังโทนสว่าง แล้วจับกับเพลเยอร์เสียงหนาหน่อย เช่น fiio x3 + sr225i ทีนี้ก็เริ่มเกิดกิเลศอยากอัพเกรดบ้าง เลยเริ่มมั่วครับ ไปเล่น fiio x5 แทน แล้วรู้สึกไม่ชอบเท่าเซ็ตเก่า เลยไปหาลองหูฟังไปทั่ว ปรากฎว่าไปจิ้มกับ grado gr10e แล้วเสียงโดนใจมาก แต่ก็ไม่รู้อะไรดลใจให้ขาย fiio x5ละหนีไปเล่นvivo x5maxแทน ตอนแรกก็ไม่คิดไรมาก มันคงไม่ส่งผลไรขนาดนั้น ปรากฎว่าพอไปลอง gr10e คราวนี้รู้สึกว่าไม่ใช่เลย ไม่ใช่แบบที่เคยได้ฟัง จนตอนนี้้เป็นที่มาของกระทู้นี้ครับพึ่งจะมาตระหนักได้ว่าเรื่องMatchingมันสำคัญมากแค่ไหน ก็อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าเครื่องเล่นเสียงโทนสว่างควรจะจับคู่กับหูฟัง(อินเอียร์)ตัวไหนดี ล่าสุดพึ่งไปจัดtenoreมาแต่มีแววว่าจะปล่อยอีกแล้ว-"- เสียงมันเคลียร์เกินไป ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

paopy2iiam

01/05/2015 14:57:32
2
แนวดาร์กๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

01/05/2015 23:15:02
1,057
จริงๆเเล้วมือถือนั้นยังมีความเเตกต่างกับ DAP อยู่พอสมควรเลยครับ
ทั้งเรื่องพละกำลัง ไดนามิค และการเก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ บางส่วนที่หายไปก็เกิดจากต้นทาง X5 เปลี่ยนไปเป็น x5max ด้วยส่วนหนึ่งครับ

ส่วนเสียงของ x5max จะออกเเนวโปร่งๆ ใสๆหน่อย พอเล่นกับ grado gr10e ก็เลยบางเข้าไปใหญ่ ส่วน tenore นั้นเเน่นอนครับก็คงจะบางไปเช่นกันครับ

ต้นเหตุน่าจะอยู่ที่มือถือมากกว่าครับ ลองเปลี่ยน source เป็น Fiio X3II ดูครับ ถึงจะไม่หนาเท่าตัวเเรก เเต่เรื่องความเนียน และมวลเสียง นั้นทำได้ยอดเยี่ยมมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

fairyland01

02/05/2015 09:53:49
0
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
เดี๋ยวผมคงจะเข้าไปลองที่พี่ฟลุยส์แนะนำ ถ้าลองจับกับกราโด้อินเอียร์แล้วชอบ อาจจะจัดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำเรื่องการ Matching หน่อยครับ"