Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ซื้อ fiio x1 ตอนนี้ยังคุ้มมั้ย

ลองมองกลางๆ

29/04/2015 16:57:52
งบน้อยครับ ใจจริงอยากได้ x3ii แต่ผมฟังแค่ เพลงไทยตลาดๆ rip เป็น wav จาก cd บ้าง mp3 320บ้างที่ขายตามห้าง หูฟังที่ฟังหลักๆก็ pk2 sr60 turbine

ถ้าฟังแค่พื้นๆแบบนี้ x1 มันตอบโจทย์ได้มั้ย ผมไม่มีเวลาลองฟังจริงๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tum เรือนเสียง

29/04/2015 17:24:04
7
ผมเพิ่งถอยมาเมื่อวันจันทร์ จริงๆแล้วราคานี้ก็คุ้มครับ

แต่เอาจริงๆ ถ้าฟังไฟล์ทั่วๆไป ผมว่าหาไอพอดคลาสสิค หรือvdo แถว2 ดีกว่าครับ

ไอพอดเล่นmp3 น่าฟังกว่า (คหสต นะครับ)

เพลงผม 320 ธรรมดาๆ เล่นไอพอด ฟังแล้วok ตลอดๆ

แต่ฟังกับ X1 บางเพลง เสียงนักร้องมันพร่าๆ ช่วงขึ้นปลายเสียงสูงครับ

ไม่ใช่ X1ไม่ดี แต่มันขี้ฟ้องเท่านั้นครับ (ต้องดูก่อน ว่าพ้นเบิร์นจะหายรึเปล่า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

yamano

29/04/2015 18:44:39
ช่วยตอบให้ครับ

ไม่ว่าเวลาใด ผมว่า เจ้า X1 ก็คุ้มเสมอครับ เพราะเล่นไฟล์ได้หลากหลาย (ยกเว้นDSD)
ใช่งานง่ายมาก อุปกรณ์มีมาให้ครบ ซื้อมาแล้วไม่ต้องซื้ออะไรอีกเลยแม้แต่ฟิมล์

X3 ii ยิ่งกว่าคุ้มๆจริงครับ ฟิมล์มีมาให้ทั้งหน้าหลัง เคส เนื้อดีมาก ผมซื้อเคส ipod
มาราคาสามร้อยกว่าบาท เนื้อเคสยังดีสู้ เคสแถมของ Fiio X3 iiไม่ได้เลยครับ
การใช้งานง่ายเหมือน X1 ครับ แต่เพิ่มบ้างอย่างเข้ามา มีทั้งช่อง Line out และ
Coax out มาให้ ต่อออกลำโพงนี่ชัดแจ้วครับ ใช้เป็น USB DAC ให้คอมได้ด้วย
ให้เสียงและกำลังขับที่ผมงง ว่าราคาเท่านี้ ทำไมรายละเอียดถึงได้มาครบขนาดนี้
กำลังขับ สามารถขับ PK1 ได้ประมาณ 90% แบบต่อตรง และต่อเป็นdac คอม
แบ็ตโคตรอึดครับ ผมเปิดด้วยไฟล์ DSD ล้วนในการเบิร์น ตั้งแต่เช้า จนถึงตอนนี้
6โมงเย็น แบ็ตเหลือครึ่งหนึ่ง อึดสุดๆ
-- คุณภาพเสียง สำหรับผม ตอนแรกนึกว่า ทำไมมันถึงได้ห่วยขนาดนี้ แข็งกระด้าง
ขนาดนี้น้าาา หลังเบิร์นผ่านมาสามวัน (ด้วยไฟล์ DSDและ 24bit) เนียนมากครับ
มีความเพียนต่ำมาก ไม่ขี้ฟ้องนะเจ้า x3 ii รายละเอียดนี่ คมครับ ชัดมาก เบส
ไม่ใช่ไม่มีนะครับ มีมาแบบเป็นลูกๆ ถ้าอยากฟังเพลงมีจังหวัดให้เปลี่ยนหูฟัง ที่มีเบส
หน่อยรับรองมันมากครับ เวลาฟัง Audiophile นี่สุดครับ จะทำได้ดีในเพลงจังหวะ
Bossa ครับมีมากๆ ใครชอบเสียงร้องของนักร้อง Olivia , susan , Tsai, Lei Ting
นี่ เข้าทางสุดไม่ออกหวานจน เลี่ยน นะครับ แต่ให้ความสดใสสมจริง

-- ผมมี Metallica,(24bit), Queen -News of The World 1977 (DSD), The Eagles
(DSD) ฟังมันมากครับ รายละเอียดไม่ทับซ้อนกันเลย อิมแพ็ค กำลังดี ไม่กระแทกจนฟังแล้วล้า

สรุปฟังได้ทุกแนวจริงๆ ขอย้ำว่าทุกแนวจริงครับ

ข้อเสียที่เจอ ณ ตอนนี้ มิติด้านลึก ไม่ค่อยดี แต่ไม่ใช่เสียงแบนราบนะครับ
เรื่องมิตินี่มัน ต้องอาศัย ประสบการณ์ การฟังมานาน และไฟล์เพลงต้องดีจริงๆถึงจะฟังออก
สำหรับมือใหม่คงไม่น่า ซีเรียสอะไร

-- ต่อผ่านแอม
ผมลองต่อผ่านแอมหลายตัวที่ผมและน้องและเพื่อนมี ได้ความว่า x3ii เข้ากันได้ดีกับแอม
ที่มีพื้นหลังนิ่ง ให้เสียงร้องออกหวานๆ นี่เข้ากันได้ดีมากครับ เช่น Aune B1 และ D Zero 1
เข้ากันได้ดีจริงๆ แต่กับแอมที่มีกำลังขับมากและให้เสียงโทน Flat (แหบๆขุ่นๆ)จะไม่ค่อยด
ดีเท่าไหร่ครับ สรุป ณ ตอนนี้ผมว่าไม่น่าจะมี Player รุ่นไหนที่จะคุ้มมากไปกว่า x3ii แล้วนะครับ
สำหรับผม ผมใช้ตัวนี้ยาวครับ แม้จะแอบมอง AK jr อยู่ก็ตาม
แม้แต่ RED HOT Chli Peppers อันเตอร์เนทีฟ หนักแบบนี้ ต่อตรง (IN Ear) มันได้อีก

ส่วน iPod Classic 160g ที่ผมมี ก็อย่างที่พี่ Tum บอกครับ ไว้ฟังเพลงแนวตลาดดีครับ
ผมก็วางเจ้า ipod เลยครับ ตั้งแต่ได้ x3ii มา

ยังไงก็ลองหาอ่านรีวิวของท่านอื่นประกอบก่อนก็ได้ครับ เพราะคูณก็อยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวก
เข้ามาลอง ทุกอย่างที่เขียนมา เป็นความเห็นส่วนตัวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Tum เรือนเสียง

29/04/2015 19:57:53
7
ผมเป็นคนนึง ที่รอคุณyamano มารีวิวเจ้า x3 ll อยู่^__^

ดูแนวโน้ม ถ้าจะได้อัพเพิ่มล่ะครับ อิอิ

แล้วผมจะเอา x1 ไปไว้ไหนเนี่ยTT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yamano

29/04/2015 20:36:33

พอดีคอม มีปัญหานิดหน่อยครับพี่ Tum เรือนเสียง

จะไปส่งเครมในวันสองวันนี้ครับ พิมผ่านโทรศัพท์ไม่ไหวครับ

ผมยังงเลยครับ เห็นเค้าปล่อยๆ x3ii กันหลายเครื่อง ผมว่าเสียงดีมากครับ
โปร่งฟังสบาย เสียงไม่บางเหมือน x1ด้วย

เวลาที่จับเครื่องมีเคสด้วย ผมรู้สึกดีกับ X3ii มากครับ ความหนา ความกว้าง
พอดีมือ น้ำก็ไม่หนักมาก และไม่เบาเหมือน x1 ควิกก็แน่นและแม้นกว่า x1 นิดหน่อย

แต่โทนเสียงร้องจะไม่หนา มีมวลมากแบบ ipod vdo

ส่วนตัวผมว่า x3ii คุ้มมากๆครับ ไม่ขี้ฟ้องด้วย
คือสรุป ถ้าชอบโทนเสียงแบบรายละเอียดครบ ไม่ปรุงแต่งเสียงมาก ตัวนี้ใช่เลย
เบสมีนะครับ แต่ขึ้นอยู่ที่หูฟัง ครับ อีกอย่างพื้นหลังไม่ถึงกับนิ่งจนมืด แต่ก็ใช้ได้ครับ

ภาค DAC ให้กำลัง และรายละเอียด ที่มากๆ เสียงพวก :ซ ศ ส ฟ ไม่มีมาให้ลำคาญ
ตั้งแต่เปิดกล่องเลยนะครับ แต่เปิดฟังเพลงแรกผมแทบจะโยนทิ้งเหมือนกัน เสียงแข็งมากครับ

ก็คงประมาณนี้ครับ เพิ่งเบิร์นมาแค่ 30 ชม. เอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

29/04/2015 21:52:22
1,866
มองหาเพลเยอร์แบบราคาไม่สูงอยู่เหมือนกัน คำถามของเจ้าของกระทู้นี่ เหมือนใจผมเป๊ะๆเลย ยกเว้นหูฟังที่มีอาจไม่เหมือนกัน

X3iiเสียงมันมีส่วนคล้าย iPod classicไหมครับ ที่จริง classic ผมก็จบแล้วในแง่เสียง แต่ผมใช้ไม่เป็นครับ ต้องคอยให้เพื่อนลงเพลงให้ รบกวนคนอื่น และไม่สะดวก

X1ที่ได้ฟังตอนตัวที่เดินสายทั่วไทย ผมยังไม่โดนครับ คิดว่ามันแห้งกว่า classic พอดู ตัวเครื่องที่ลองสัมผัสใช้งานก็ยังไม่ประทับใจนัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ลองมองกลางๆ

29/04/2015 21:55:35
ขอบคุณทั้ง2ท่านครับ ละเอียดเลย จริงๆผมกลัวเอาx1 มาแล้วมันจะคัน x3นี่ล่ะครับ พกไปข้างนอกคงต่อตรง แอมป์ก็ดันมีแค่ e12 อ่านจากคุณ yamano คงไม่แม็ตซ์

เรื่องเบสผมไม่ห่วงหรอกขนาด touch4ที่คนดูถูกว่าแห้งๆ flatๆ ผมยังว่าเวลาจับคู่กับหูฟังมีเบส เบสยังมาเลย

เรื่องที่เค้าปล่อยกันผมเห็นแล้ว แต่เฉยๆน่ะครับแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ผมชอบที่ราคาและมันดูสะดวกนี่ล่ะ

แต่ตอนนี้ผมคิดหนักเลย55 เห็นมี mod เมนูไทยมาแล้วสำหรับx3 เลยลังเล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ลองมองกลางๆ

29/04/2015 21:57:20
เหมือนคุณเหน่งบา เลย เคยฟังแค่แว่บๆแล้วนานมาพักนึง บวกกับวัสดุ นี่เห็นเค้าบอก x3 จะคล้าย e12 เรื่องวัสดุ ผมเลยชั่งใจอยู่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

yamano

29/04/2015 22:30:21

ส่วนตัวผมนะครับ

ถ้าเพลงเดียวกัน ระหว่าง ipod Classic 160g กับ x3ii ผมให้ X3ii ครับ
รายละเอียด น่าฟังกว่ากันเยอะครับ แม้แต่ผมตอนนี้ผมใช้หูฟัง earpods
ธรรมดานี่ละฟัง MUSE The 2 ND LAW เบสมาแบบตุบตั๊บๆ เหมือนกันครับ

ตามความรู้สึกผมก็ยัง ipod Classic อยู่มาก แต่ก็ยอมรับ ด้วยหูผมเองว่า
X3ii ทำได้ดีกว่าทุกด้าน ยกเว้น แนวเพลงตลาดแบบไทยๆครับ ยังไง ipod
ก็สนุกกว่าครับ

ส่วนแนว Audiophile แม้ X3ii จะทำได้ดี แแต่ก็ไม่ดีเทียบเท่า AK นะครับ

ผมว่า x3ii เป็นPlayer ฟังแบบต่อตรงดีมากครับผม กำลังขับไม่มากไม่น้อย
กำลังดีครับ

ถ้าน้าเหน่งบา จะฟังเทียบ กับ ipod ผมส่งเครื่อง x3ii ของผมไปให้น้าเหน่งบา
ลองได้นะครับ แต่มาติดวันหยุดหลายวัน ผมจะส่งให้น้าเหน่งบา หลังวันหยุดยาว
ครับ คือขอเบิร์นเสียงก่อนครับ ส่งไปพร้อมเมมและเพลงให้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

29/04/2015 22:51:50
1,866
ฮืม งั้นผมขอรับน้ำใจคราวนี้ละกันครับ คุณยามาโน่

เอาว่า ส่งมาเมื่อสะดวกครับ เอาให้เบิร์นเสร็จอย่างที่ตั้งใจแล้วค่อยส่ง ผมไม่รีบ เพราะไม่มีตังค์เหลือแล้วครับ T^T โดนของไปรายการนึง กลายเป็นเหน่งบา the dry pocket(กระเป๋าแห้ง)ของจริงแล้ว

เพลงติดมาก็ขอก็อปไว้ครับ แต่ระวังไฟล์ลับของคุณ อย่าให้มีติดมาเด็ดขาด ผมขี้เกียจอัพในยูทูบครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yamano

29/04/2015 22:56:53
271
ครับวันที่ 6 ผมส่ง x3ii ให้ละกันครับ

รบกวนน้าเหน่งบา ส่งที่อยู่ให้ผม ที่ซองเหลืองด้วยครับ

ผมใช้เครื่อง Mac ไม่ค่อยมีไวรัสหรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

29/04/2015 23:14:00
1,866
เลยวันที่ 6 ก็ได้นะครับ เอาให้ผ่านเบิร์นจริงๆ อย่างคราวก่อน X1 นั่น ผมได้คิวต้นๆ มาย้อนนึกดู อาการเสียงที่ไม่ค่อยโดนที่ว่าไปนี่ ส่วนหนึ่ง มันก็ลักษณะของ ของที่ยังเบิร์นไม่เสร็จนั่นเอง ยิ่งตัวที่เบิร์นเองนี่ เอาให้แล้วใจ แล้วค่อยส่งมานะครับ (ผมเอง ถ้าเบิร์นไม่เสร็จ(ร่วมสามสัปดาห์) ผมจะไม่ส่งไปทัวร์เลย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

yamano

29/04/2015 23:41:27
271
ครับผม วันที่ 6 พอดีผมต้องไปทำงานครับ ไม่ได้ฟังพอดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

usayobonza

02/05/2015 22:15:21
0
ตอนนี้ ผมกำลัง เลือก player ระหว่าง a15 กับ fiio x3ii อันไหน ดู ฟังแล้วสนุกๆกว่าอะครับ
ไม่มีโอกาสได้ลองเลย แล้วสามารถต่อเป็น dac เข้าคอมได้ไหมครับ เผื่อจะฟังผ่านคอม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

yamano

02/05/2015 23:35:12
ความสนุก... มันก็มีหลายรูปแบบครับ

สนุกแบบ ร็อค, เมทัล, ED , แดนส์ , ร็อคแอนโรล, อัลเตอร์เนทีฟ ฯลฯ

ถ้าสนุกแบบมีเบส ตึดๆๆ ก็คงต้องที่ ค่าย sony ครับ

a15 น่าจะเล่นไฟล์ dsd ไม่ได้ ส่วน x3ii เล่นได้ทุกไฟล์ ฟังได้หลากหลายแนว

a15 เป็น dac ให้คอมไม่ได้ x3ii เป็น dac ให้คอม ได้ และ เป็นให้โทรศัพท์แอนดอยส์ได้

ความจุเท่ากัน

แบต a15 แบ็ต อึดกว่า x3ii (มั้ง) แต่ x3ii นี่ก็ใช้ได้ข้ามวันแล้ว อึดมาก

ราคา x3ii ถูกกว่า 510 บาท

น้ำหนัก x3ii หนักกว่า A15 ประมาณเท่าตัว

เสียง.....คงแล้วแต่คนชอบ ถ้าว่าผมชอบอะไร กว่ากัน

ขอตอบว่า ผมชอบเสียงของ X3ii กว่า เพราะผมยังไงไม่เคยฟัง a15 :))
ไปอ่านข้อมูลในเน็ตแล้วมาตอบให้ครับ
หยิกหู 0
"ซื้อ fiio x1 ตอนนี้ยังคุ้มมั้ย"