Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเป็นความรู้ มิวสิคสตรีมมิ่งคืออะไร หลักการทำงาน วิธีใช้งาน

BlackPhoenix

29/04/2015 09:50:05
71
เห็นช่วงนี้พูดถึงกันบ่อยมาก เห็นว่าต้องมีการสมัครสมาชิก เสียค่าบริการด้วย มันต่างจากพวก Itune store HD track ที่เสียเงินซื้อเพลงมาเก็บในคอมรึเปล่า และถ้าต่างต่างกันยังไงครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

crabfather

29/04/2015 10:02:37
166
สตรีมมิ่งคือการฟังเพลงผ่านอินเตอเนทครับ พูดง่ายๆ ก็คือ ดาวน์โหลดไปฟังเพลงไป ก็เหมือนเวลาเราดูวีดีโอในยูทูบน่ะครับ แต่สตรีมมิ่งคือการฟังแบบออนไลน์ ไม่ได้ดาวน์โหลดเก็บไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

29/04/2015 22:09:18
4,290
เข้าใจง่ายๆๆก็คือการฟังเพลงออนไลน์ครับ มีผู้ให้บริการซึ่งก็คือเว็บหรือแอพ แล้วเราสมัครใช้บริการและจ่ายเป็นรายเดือน ก็จะได้เพลงที่มีมากมายมหาศาลว่ากันเป็นแสนเป็นล้านเพลงประมาณนั้นครับ ใครฟังเพลงบ่อย ฟังเพลงใหม่ๆ น่าจะคุ้มค่ามากครับ

อันนี้คือทิศทางใหม่ของการฟังเพลงครับ ศิลปินก็เอางานไปเข้าค่ายออนไลน์และน่าจะได้รายได้จากเว็บบริการอีกทางนึงครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

29/04/2015 23:00:53
573
ที่สำคัญคือไม่ต้องเปลือง Harddisk ครับ เราเหมือนมีเพลงฟังอยู่ในสต็อค
และอัพเดทตลอดเวลา จะฟังเมื่อไรก็เรียกใช้งานได้เลยจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

BlackPhoenix

29/04/2015 23:06:13
71
เข้าใจแจ่มแจ้งเลย ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

29/04/2015 23:16:31
4,290
ผมลองไปหน่อยนึง รู้สึกว่ายังไม่เร็วทันใจเท่าที่ควร ซึ่งการฟังเพลงแบบนี้ ขึ้นอยู่กับความเร็วเน็ทบ้านเราด้วยครับ แต่อาจจะไม่ฮิตเป็นวงกว้างในช่วงแรกๆๆ เพราะคนไทยยังจ่ายค่าชั่วโมงเน็ทบนมือถือไม่ค่อยไหว และผมยังไม่แน่ใจว่าเพลงมันจะกินข้อมูลมากขนาดไหน ใครเปิดเพลงทั้งวันมีหวังหมดตูดทั้งค่าเน็ทและค่าสมาชิกครับ คอยดูกันต่อไปจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หูดับ

29/04/2015 23:41:47
m.youtube.com ไม่ใช่ streaming แต่เป็น progressive download ไฟล์ mp4
youtube ที่เล่นผ่าน web browser ใช้ DASH protocol จะเรียกว่า streaming เอาจริงๆในทางเทคนิคมันก็ไม่ใช่ เพลงๆนึงถูกแบ่งออกมาเป็นหลายๆ block แล้วตัว player ทำการ download มาเป็น block เพื่อให้ CDN สามารถ caching แต่ละ block ได้ ทำให้การกระจาย content ไปทั่วโลกมีประสิทธิภาพ ไม่เหมือนการ stream จริงๆ ซึ่งจะ cache ตัววีดีโอ ลำบาก อย่างพวก ภาพ/เสียงจากกล้อง CCTV ที่ใช้ RTSP protocol อันนั้นแหละ streaming จริงๆ

cache ได้ กับ cache ไม่ได้มันกิน bandwidth ต่างกัน
หยิกหู 0
"ถามเป็นความรู้ มิวสิคสตรีมมิ่งคืออะไร หลักการทำงาน วิธีใช้งาน"