Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความรู้เรื่อง เพลเยอร์หน่อยครับ

กอล์ฟ

25/04/2015 22:21:23
สวัสดีครับ อยากจะถามเรื่อง dac เครื่องเล่นเพลง ขอยกตัวอย่างเป็น fiio x3 ใหม่นะครับ สงสัยว่าถ้าเราฟังเพลงในเครื่องเล่นแบบนี้ เพลงที่ออกมามันจะผ่านภาค dac ของเครื่องไหมครับ หรือว่าผ่านแค่ภาคแอมป์อย่างเดียว
ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

famzaa

25/04/2015 22:44:13
0
ถ้าเกิดต่อตรง จะผ่านทั้งdac และamp ของเครื่อง (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน่าจะเป็นอย่างนี้นะ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

25/04/2015 22:44:24
1,057
เวลาใช้งาน ครื่องเล่นนั้น สัญญาณต้องผ่านภาค DAC ในตัวเครื่องด้วยครับ และภาค DAC ในเครื่องนั้นก็มีผลต่อเสียงอยู่พอสมควรเลยครับ

ยกเว้นใช้งาน digital output ซึ่งจะเป็นการ bypass สัญญาณ digital ออกไปใช้งานร่วมกับ DAC ภายนอกอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

กอล์ฟ

25/04/2015 23:22:18
ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับความรู้ใหม่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

planaria

26/04/2015 22:44:28
117
คืออย่างนี้ครับ ถ้าเราเล่นไฟล์เพลงจากเครื่องเล่น ไฟล์เพลงเป็นข้อมูลดิจิตอล ส่วนเสียงเพลงที่หูเราได้ยินเป็นเสียงอนาล็อคครับ หมายถึงว่า การที่มันจะออกมาเป็นเสียงเพลงให้เราได้ยินได้ มันจะต้องถูกแปลงจากข้อมูลดิจิตอลมาเป็นอนาล็อคก่อน ผ่านทางวงจร DAC นั่นแหละครับ (DAC ย่อมาจาก Digital to Analog Converter) พอมันแปลงเป็นสัญญาณอนาล้อคแล้ว สัญญาณที่ได้จะอ่อนมาก ไม่เพียงพอที่จะขับยหูฟังให้มีเสียงออกมา มันก็เลยต้องไปผ่านภาคแอมป์ก่อน เพื่อขยายสัญญาณให้มีความดังมากพอที่จะขับหูฟังให้เปล่งเสียออกมาให้เราได้ยินได้ครับ

สรุปง่ายๆ คือ เครื่องอะไรก็ตามที่เล่นไฟล์เพลงออกมาเป็นเสียงเพลงให้เราได้ยินได้ทุกตัว จะมีภาค DAC และภาคขยายในตัวครับ แม้แต่โทรศัพท์มือถือก็เถอะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความรู้เรื่อง เพลเยอร์หน่อยครับ"