Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่ขอคำแนะนำ

Thanee.s

01/04/2015 21:51:42
0
เพิ่งเริ่มสนใจเรื่องหูฟังจริงๆจังครับ
อยากขอคำแนะนำ

ตอนนี้ใช้ player เป็น Ipad air บางที ก็ iPhone
จำเป็นต้องใช้ กับ Headphone amp ไหมครับ

กำลังหาหูฟัง Full size สักตัว งบ ต่ำกว่า 10000 นะครับ
ปกติเน้นฟังเพลง สบายๆ กีตาร์อคูสติก เพลง pop rock ไม่ฟังฟูลเมทัล
ประมาณว่าชอบเสียงกลางอิ่มๆเบสพอประมาณ มีตัวไหนน่าสนใจไหมครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ เพิ่งเริ่มสนใจเรื่องหูๆ อิอิ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

BlackPhoenix

02/04/2015 09:43:20
71
1.แอมพ์จำเป็นไม๊ ขึ้นอยู่กับหูฟังและความชอบครับ ถ้าคุณมีหูฟังที่ขับยากๆ (พวกฟูลไซส์ไฮเอนทั้งหลาย หรือเอียร์บัดบางตัวอย่าง PK1) ก็ต้องมีแอมพ์มาเพิ่มกำลังขับ ส่วนที่ว่าความชอบนั้นคือลองฟังแล้วชอบก็จัดมาเถอะครับ แอมพ์นอกจากจะเพิ่มกำลังขับแล้วยังมีผลต่อเสียงด้วย เช่น พื้นหลังนิ่ง สงัดขึ้น เพิ่มความโปร่ง สเตจกว้างขึ้น เพิ่มเบส ฯลฯ อันนี้แล้วแต่ว่าแต่ละค่ายจะจูนมาอย่างไร ยิ่งถ้าแอมพ์ตัวนั้นทำหน้าที่เป็น DAC ได้ด้วยก็เหมือนได้ sound card แยกซึ่งต้องดีกว่า Sound card ใน ipad หรือ iphone อยู่แล้วครับ

2. ฟูลไซส์ต่ำหมื่นมีดีๆ หลายตัวแต่ถ้าพึ่งเริ่มต้นแนะนำเป็น Sony MDR-1A หรือ Audio Technica MSR7 ครับ เป็นหูที่ฟังง่าย เข้ากับเพลงได้หลากหลายแนว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Thanee.s

02/04/2015 13:35:04
0
Sony mdr-1A ได้ลองฟังแล้ว ใส่สบายดีแต่เสียงมันติดโทนทุ้มๆต่ำๆไปหน่อย MSR7 เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะไปหามาลองค ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

paopy2iiam

02/04/2015 14:38:28
2
MDR-1A อีกเสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่ขอคำแนะนำ"