Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

DAC/AMP กับ DAP อันไหนผลิตง่ายกว่ากัน ต้นทุนตำ่กว่า?

drHuahed

15/03/2015 10:46:13
0
คืออยากรู้ครับ เพราะไม่แน่ใจว่าถ้าจะไปต่อจาก Fiio X3 แบบไหนจะคุ้มตังมากกว่า โดยเฉพาะเรื่องเสียงเทียบกับราคา
เพราะยังช่างอกช่างใจอยู่ สำหรับผม DAP สะดวกที่พกพา ใส่กระเป๋ากางเกง กระเป๋าเสื้อได้ง่ายๆ แต่ข้อเสียคือชอบพลาดการติดต่อมือถือบ่อยๆ เพราะฟังจาก DAP ไม่ได้ยินเสียงมือถือ และ UI สู้ smartphone ไม่ได้ DAC/AMP อาจจะหนาไปเวลาพกใส่กระเป๋ากางเกง แต่เราเลือก source ได้ง่ายกว่า เลือกแอปฟังเพลงดีๆได้ด้วย
ผมดู DAC/AMP ที่ใช้ได้ทั้ง่ Android/iOS ครับ เพราะใช้มือถือ Android แต่บางครังใช้ iPad
ผมคิดว่าถ้าเป็น iOS DAC ต้นทุนต้องแพงขึ้น เพราะจะต้องจ่ายให้ Apple ใช้มั้ยครับ ถ้าเป็นแบบที่ไม่ต้องใช้ CCK เลย ต่อจาก lightning ได้เลย ตรงนี้อาจจะแพงกว่ามั้ยในการผลิต? ส่วน DAP ก็จะแพงที่ผู้ผลิตต้องทำ software เอง?
สรุป ถ้าชิป DAC AMP เหมือนกัน อย่างไหนจะแพงกว่ากันครับ? หรือมันไม่เกี่ยวกันเอ่ย?
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bewee

15/03/2015 11:16:03
0
ตามความเห็น แล้วแต่เราสะดวกค่ะ
ความเห็นคล้ายๆกัน ตอนแรกลังเลว่าจะรอ Fiio X3II แต่คิดไปมาแล้ว ชอบ UI มือถือมากกว่า คิดว่าซื้อ Dap ไปอาจไม่ค่อยได้ใช้ เลยซื้อ Dac มาต่อดีกว่า ข้อเสียก็เกะกะนิดหน่อย แต่ข้อดีก็คือต่อกับ PC ได้ด้วย สะดวกดี
ตอนนี้เลยใช้ตัวนี้อยู่ค่ะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เอก บางแค

15/03/2015 11:29:52
0
ถ้าการซื้อของแล้ววัดความคุ้มค่าจากต้นทุน

ถ้าคุณรู้ต้นทุนจริงๆ เฉพาะค่าของ ไม่รวมR/D

คุณจะไม่อยากซื้อของทุกอย่างบนโลกนี้อีกต่อไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

SounDFeVeR

15/03/2015 12:02:37
0
อยากให้มองเรื่องความชอบ ตอบโจทย์การใช้งาน ในการเลือกซื้อมากกว่า มองเรื่องต้นทุนครับ ส่วนเรื่องความคุ้มค่าตัวเองน่าจะตอบโจทย์ตัวเองได้ดีที่สุด เพราะความคุ้มค่าของแต่ละคนบรรทัดฐาน เกณฑ์ที่เอามาใช้วัดไม่เหมือนกัน

ยังไงเอาที่ชอบ แล้วไหวในการจ่าย มีความสุขกับมันก็พอแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

15/03/2015 14:25:54
1,866
ด้วยความฉลาดน้อยของผม

ผมคิดตื้นกว่า ง่ายกว่าเจ้าของกระทู้ครับ

ว่า ผมจะใช้่สมาร์ทโฟน แล้วในงบเท่ากัน ผมจะซื้อแอมป์ หรือ DACแอมป์ดี = ="

ก็อยู่ที่หูฟังที่จะใช้แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

planaria

15/03/2015 21:46:59
117
โจทย์มันมีอยู่ว่า ซื้ออะไร แล้วจะได้อะไรครับ

ถ้าซื้อ DAP ฟังเพลง คุณจะได้เครื่องเล่น + แอมป์ ซึ่งในราคาเท่ากัน มันให้คุณภาพสู้ DAC/AMP ไม่ได้อยู่แล้ว (เพราะมันต้องเจียดต้นทุนไปลงซีพียูประมวลผล ระบบจัดการเพลงด้วย) ข้อดี ? คือพกเครื่องเดียวจบ อันนี้แน่ใจเหรอครับ คุณไปไหนคุณก็ต้องพกมือถือไปอยู่ดีใช่ไหมล่ะ เครื่องเล่นเพลงมันแทนที่มือถือไม่ได้สักหน่อย จะดีกว่าตรงเวลาใช้เฉพาะฟังเพลงมันไม่เกะกะเท่านั่นแหละ (แต่ต้องพกสองอันอยู่ดี)

ถ้าซื้อ DAC/AMP งบเท่ากันเสียงดีกว่า แต่ใช้ตัวเดียวไม่ได้ ต้องต่อกับมือถืออยู่ดี เพราะไม่มีระบบจัดการเพลงในตัว เวลาใช้งานพะรุงพะรังกว่า แต่มีโอกาสที่เสียงจะดีกว่า (และงบบานปลายกว่า ต้องมีค่าสายอีก) การใช้มือถือเป็นเครื่องเล่นนั้น มีข้อดีตรงเลือกแอพได้ตามใจ ปรับแต่งได้เยอะกว่า ใช้งานสะดวก ปรับแต่งเพลงได้เยอะมาก จะทำเพลย์ลิสต์ โหลดเนื้อเพลง ทำมันทุกอย่างได้หมดตามแต่ศักยภาพของผู้ใช้เลยครับ

แต่นั่นมันหมายถึงมันจะไปเบียดเบียนแบตเตอรี่มือถือด้วยนะครับ จวนตัวขึ้นมา แบตหมดเวลามีธุระด่วนขึ้นมาจะงานเข้าได้ ^^"

ก็ลองไปช่างน้ำหนักดูครับว่าแอพไหนจะเหมาะกับคุณกว่ากัน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

turkey555

15/03/2015 22:25:14
0
ผมว่าถ้ามองที่จำนวนเงินแบบนี้ ใช้มือถือ ต่อตรงน่าจะสบายใจที่สุดครับ

แทนที่จะดูว่าตัวไหนคุ้มตัง ตั้งงบไว้แล้วหาตัวที่ชอบที่สุดน่าจะดีกว่านะครับ

มองแต่เรื่องตัง ฟังไม่มีความสุขแน่ๆอะครับ

เพราะเดิมที คนที่ไม่ได้เล่นหูฟังหรือเครื่องเสียง เค้าก็มองพวกเราว่า เป็นพวกเยอะ จ่ายตังไปมากมายได้ยังไง ก็ฟังเพลงเหมือนกัน ค่าต้นทุนจริงๆมันไม่กี่ตังหรอกครับ

ฟังเพลงให้สบายใจแล้วเลิกคิดเรื่องตังดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

FeaKun Monster

15/03/2015 22:38:38
6
ก่อนจะพิมบรรทัดหลังจากนี้ คหสต.ล้วนๆนะครับ
Dacผมว่าถ้าราคาเท่าDap Dapไม่มีทางสู้ได้ เพราะ dacไม่ต้องลงทุนทำซอฟแว ใส่กระจก ดีไซ ออกแบบการใช้งาน บลาๆๆๆ แต่แลกมากับการใช้งาน ถ้าผมซื้อ ผมคงเลือกDap เพราะ การใช้งานผมเน้นนอกบ้าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Man in Black

15/03/2015 22:56:52
7
ผมเลือก Dap ครับ เน้นสะดวกล้วนๆ พก 2 ชิ้นจริงแต่สะดวกใช้งานกว่าได้ฟังเพลงบ่อยกว่า อาจมี missed call บ้างแต่ไม่เคยเกิน 5% ต่ออาทิตย์

dac/amp ถ้าต่อค้างไว้รับรองว่าคุณจะไม่อยากรับโทรศัพท์เลย ถ้าไม่ต่อค้างไว้โอกาสได้ฟังก็น้อยลงไปเสียดื้อๆ อันนี้แล้วแต่ไลฟ์สไตล์นะครับ ถ้าเน้นฟังตอนนั่งโต๊ะทำงานก็แล้วไปเพราะผมฟังระหว่าง "เดิน"ทางจริงๆ ถ้าระหว่างทางหยิบนู่นนี่มาต่อมากกว่าหูฟังก็ลำบากแล้ว บางทีกว่าจะต่อเสร็จได้ฟังแค่นิดเดียว ต่อไปเลยพาลไม่ต่อใหญ่

เรื่องคุณภาพต้องยอมรับว่าราคาเท่ากัน smartphone+dac/amp มีโอกาสดีกว่าแน่นอน แต่ดีแล้วไม่ได้ฟังอาจไม่ตอบโจทย์ ลองคิดถึงไลฟ์สไตล์ตัวเองให้ดีๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Reizei_Mako

15/03/2015 23:08:56
23
iPhone ผม 16 GB ดังนั้นเรื่อง DAC ไม่เคยอยู่ในหัวเลยครับ ถอย DAP + เมม จุเพลงสะใจกว่าเยอะ ไม่ต้องเบียดเบียนแบตโทรศัพท์หมดด้วย ปกติก้อไม่ค่อยอึดอยู่แล้ว 55+

สำหรับคำตอบของคำถามผมก็เห็นด้วยกับทุกท่านครับ ราคาเท่ากัน DAC น่าจะคุณภาพดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Superarm

15/03/2015 23:11:29
0
Nexus5 ผมแค่ลงเกมลงแอฟพื้นที่ก็เหลือไม่กี่กิ๊กแล้ว ไหนจะเรื่องสูบแบตอีก
ดังนั้นซื้อ DAP ดีกว่า ไปหาเมม 32GB ใส่นี่ก็ฟังเพลงได้เพียบแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

drHuahed

16/03/2015 07:47:03
0
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบมากๆครับ
ยังไงเดี๋ยวผมลองไปที่ร้านทั้ง DAP DAC/AMP ลองฟัง ลองถือ ลองจับใส่กระเป๋ากางเกง กระเป๋าเสื้อ ถ้าไม่เทอะทะเกินไปคงได้ DAC/AMP ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"DAC/AMP กับ DAP อันไหนผลิตง่ายกว่ากัน ต้นทุนตำ่กว่า?"