Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การปรับ EQ ครับ คร่าวๆ

adagio71

12/03/2015 09:29:45
1
หลักๆของการใช้ EQ ก่อนเลยนะครับ เราควรจะ cut มากกว่า boost เช่นความถี่ไหนที่มันเด่นหรือล้นออกมามากๆ ก็ไปลดมัน มากกว่าจะไป boost ย่านความถี่อื่นๆขึ้นมา ถ้า boost ก็ไม่ควร boost มากนักเพราะอาจเกิดความเพี้ยนได้

20-60 hz ความถี่ส่วนนี้ หูเราบางทีอาจแทบไม่ได้ยิน แต่จะรับรู้ได้จากการสั่นเสียมากกว่า ในกรณีมี subwoofer

bass 60-200 hz เสียงเครื่องดนตรีหลายๆอย่างในช่วงความถี่ต่ำเริ่มที่ตรงนี้ เช่น กลอง kick drum เสียงกีตาร์เบสตัวต่ำๆ ในช่วง 200 hz เป็นช่วงเริ่มต้นของเสียง boom ของอะคูสติกกีตาร์ เปียโน และเครื่องสายต่างๆ หลักๆของการบูสหรือคัทความถี่ย่านนี้ ก็เพื่อลดหรือเพิ่มอิมแพคของดนตรี

upper bass- lower midrange 200-800hz เสียงร้องย่านความถี่ต่ำ เสียงเปียโน หรือ กีตาร์โน๊ตต่ำๆ คัทความถี่ช่วง 200 นี้ทำให้เสียงเปิดมากขึ้น ในช่วง 800 เป็นช่วงที่เป็นเสียง body ของเครื่องดนตรี การปรับช่วงนี้จะเริ่มส่งผลกับเสียงหลักๆ

midrange 800-2000 hz ช่วงนี้เป็นเสียงที่ได้ยินมากสุด

uppermid 2000-4000 hz เสียง snare เครื่องเป่าต่างๆเช่นทรัมเป็ต บูสความถี่ย่านนี้ช่วยเพิ่มความชัดเจนของ vocal resonance และพวกเสียงเปียโน และกีตาร์

presense/sibilance 4000-7000 hz เป็นช่วงความถี่สูงของเครืองดนตรีต่างๆ การบูสช่วงต้น 4000 นี้ทำให้เกิด presentation ของเครื่องดนตรีและเสียงต่างๆ ในช่วงปลายของ 7000 คือเสียง ซ ส .... ในกรณีที่เสียงบาดหูหรือฟังแล้วล้า ลองลดย่านนี้ลงไปครับ

sparkles 7000-12000 hz เป็นช่วงที่ส่งผลกับความ clear ของเสียงย่านสูง ถ้าเสียงแหลมเสียดแทง ให้ลดย่านนี้ ถ้าเคลียร์ไม่พอ ก็บูส

air 12000-16000 เสียงย่านนี้ได้ยินน้อยมาก หูบางคนก็แทบไม่ได้ยินย่านนี้แล้ว การปรับมีผลกับ higher overtone มีผลกับเอฟเฟคของเสียงต่างๆ การบูสช่วงนี้ ทำให้เสียงฟังแล้วเปิดมากขึ้น แต่การบูสมากไปอาจทำให้เสียงฟังแล้วไม่เป็นธรรมชาติ

เอามาลงคร่าวๆไว้เป็นไอเดียครับ ไม่ได้ลงลึกมาก ถูกผิดชี้แนะได้ครับ มือใหม่หัดฟังคนนึงครับ :)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

adagio71

12/03/2015 09:45:25
1
ถ้าอยากลอง equalize เสียงของหูฟังตัวเองคร่าวๆ อาจใช้วิธีลองฟังดู หรือ ลองดูกราฟ frequency response ของหูฟังแต่ละตัวเป็น guide ได้ครับ เช่นที่ headphone.com จะช่วยเป็นแนวทางได้ว่าเราควรจะบูสหรือคัทความถี่ย่านไหน

ที่เจอบ่อยเช่นหูฟังบางตัว ฟังแล้วล้ามากๆ ก็ลองไปลดความถี่ในช่วง sibilance หรือในช่วง 7000-8000 ลงมาบ้าง หรือเสียงที่ปิดทึบ อาจจะลองเพิ่มความถี่ส่วน open air 12000 ขึ้นบ้าง อะไรแบบนี้ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

12/03/2015 20:57:45
4,290
ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับบทความสั้นๆๆแบบนี้นะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

mavin222

13/03/2015 12:02:35
0
ขอบคุณครับ
..eqมีประโยชน์นะถ้าเต็มใจใช้อย่างระเมียดระมัย
...เป็นการจูนให้เข้ากับเรา
....เครื่องเล่นแทบทุกตัวให้eqมา ใช้หั้ยคุ้มน้าาาา
.....อย่าไปยึดติดกับความเป็นflatมากเดียวกินข้าวไม่อร่อย
......ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมา
........เครื่องเสียงแทบทุกชิ้นต้องมีการจูนเสียงของแต่ละเครื่องเล่น(เครื่องเล่นแอมป์ลำโพงฯลฯ)ขึ้นอยู่ว่าเขาจะนำเสนอการจูบแบบใหนมาให้เราแต่ถ้าเราไม่ชอบละก็ มีeqนี่แหละง่ายในการปรับแต่ยากที่จะทำให้พอดี555
...........ยกตัวอย่าง shure 846 สี่ลำโพงแต่เขาเลือกจุดตัดลำโพงเนียนมาก
ฟังเพลินได้ทุกแนว อยากรู้จัง ว่าจุดตัดนี้ น่าจะ 18dB/octave หรือ 24dB/octave เปล่าว ในเสป็คระบุไว้ไหม ไม่แน่ใจ
.............ขอร่วมคุยด้วยนะครับผม ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"การปรับ EQ ครับ คร่าวๆ"