Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากมาขอคำแนะนำเรื่อง AMP จากพี่ๆในบอร์ด

Korawit K.

08/03/2015 17:32:24
0
คือตอนนี้มือใหม่มากครับ ตอนนี้ใช้ Sony MDR-1A อยู่
ิิอยากหา AMP สักตัว ไม่มีความรู้เลยครับ พยายามนั่งดูรีวิว แต่ก้ฟังไม่ค่อยเข้าใจ
เสียงที่ชื่นชอบคือ : เบสมีแต่ไม่หนักจนไปกลบย่ายอื่น เสียงใสๆ เวทีกว้างๆ ฟังเพลง POP Rockเบาๆ
นั่งดูตัวที่เห็นๆคือ E11K E12Mod E17 E18 D-Zero , D-zero mk ii
เลือกไม่ถูกครับ เน้นฟังกับคอม PC ครับ มี Iphone5 แต่จากที่หาข้อมูลเหมือนยุ่งยาก
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Korawit K.

08/03/2015 18:38:50
0
หรือผมควร ไปเล่น Sound Card ดีครับ อันไหนจะเหนผลดีทีสุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

stocamadas

08/03/2015 19:59:40
3
งบประมาณ ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

yamano

08/03/2015 20:33:57
ผมไม่รู้ว่าท่านหาแอมเพิ่มเพื่ออะไรนะครับ
E11k ต่อกับ ( iphone 5หรือ6+) จะทำให้ เสียงที่เราได้ยินมีแรงปะทะ
แรงขึ้น สามารถช่วยให้หูฟังที่มีเสียงหลบ ให้ออกมาให้เราได้ยินมากกว่า
ฟังแบบไม่มีe11k ครับ e11k ไม่ได้ให้เสียงใสขึ้น ไม่มีเวทีกว่าขึ้น(เพิ่มนิดหน่อย)
เบสมาเยอะแน่นอนครับ ต่อกับคอมก็เหมือนกันกับต่อกับuphoneครับ
จะออกแนวฟังสนุกครับ

D zero เสียงใส(กว่าmkii) ให้รายละเอียดดีพอสมควรครับ เสียงร้องใสๆ
แรงปะทะไม่รุนแรงมาก เวทีก็กว้างพอใช้ได้ เป็นทั้งDac/Amp ใช้กับคอมได้ดี
แต่ไม่สามารถใช้เป็นdacผ่านสาย CCk ของAppleได้ครับ (ผมลองแล้ว)
ภาคdac เล่นไฟล์ 24/96 bit ฟังแล้วถอดเสียงออกมาไม่น่าจะสมบรูณ์เท่าไหร่ครับ
กำลังขับไม่มากไม่น้อย แต่โดยรวมดีครับ(ใช้อยู่ แต่ผมหาแอมมาต่อเพิ่ม)

D zero mkii ให้เสียงร้องที่ละเอียดดี ไม่ใสมาก เสียงกลางแหลม ทอดไปละเอียดดี
ไม่ไกล จนหายเข้าไป3โยชน์ พอดีๆ รายละเอียดโดยรวม ดีมาก โปร่ง เวทีกว้าง
เบสเป็นลูกๆพอฟังออกชัด แรงปะทะไม่กระแทกมาก แต่ก็มีให้พอฟังสนุกก็ได้
ฟังจริงจังก็ได้ครับ เด่นเสียงร้องครับ กำลังขับมากพอควร
ใช้ภาค Dac/Amp ได้ทั้งกับคอมและiphone ครับ

ถ้าจะต่อฟังเพลงจากคอมแนะนำให้เล่นพวก Dac/Amp ครับ จะได้รายละเอียด
ที่ดีกว่า ใช้ Amp อย่างเดียวครับ เพราะกรองสัญญาณเสียงรบกวนที่มากับไฟบ้าน
ไปในตัวด้วยครับ ทำให้พื้นหลังของเสียงที่เราได้ยิน นิ่งขึ้นจ้าาาาาา

ส่วนที่เหลือที่คุณยกมาผมไม่รู้ครับ ไม่เคยเป็นเจ้าของครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yamano

08/03/2015 20:37:38
271
แก้ไขนิดหนึ่งงงงงง

แต่ไม่สามารถใช้เป็นdacผ่านสาย CCk ของApple เพื่อต่อกับiphoneเพื่อดึงภาคdac

มาใช้ได้ครับ (ผมลองแล้ว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

KID_Coder

08/03/2015 22:46:00
เสริมให้ท่าน yamano ครับ
DAC จะว่าไปก็คือ Sound Card แบบ External ก็ได้ครับ

อยากให้พิจารณาจากหูฟังที่มีนะครับ ว่าอะไรที่เราอยากได้เพิ่มจากมัน
เน้นข้อดีให้ดีขึ้น? เสริมจุดด้อยให้ดูดี?
จากนั้นค่อยมองหา DAC/Amp ที่จะให้ได้ตามความต้องการ/งบประมาณ

ที่แนะนำแบบนี้เพราะ โดยส่วนมากเรามักจะ "ติด" กับแนวเสียงของหูฟังที่ฟังประจำ
บางทีการเพิ่ม DAC/Amp อาจทำให้แนวเสียงเปลี่ยนไป (มาก-น้อย)
จนอาจทำให้เรารู้สึกว่ามันไม่ได้ดีขึ้นจากเดิม หรืออาจแย่ลงด้วยซ้ำ (คล้ายๆกับการปรับ EQ)

จริงอยู่ที่ DAC/Amp แต่ละตัวมีแนวเสียงเป็นของตัวเอง
แต่ใช่ว่าเราเสียบปุ๊บ จะได้เสียงอย่างที่สรรพคุณบรรยายไว้
เพราะองค์ประกอบอื่นๆก็มีส่วนสำคัญด้วยเช่นกัน

ฝากไว้ให้พิจารณาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Korawit K.

09/03/2015 17:44:41
0
ขอบคุณมากครับบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

football27

10/03/2015 09:19:01
ลอง D - zero mk2 ดู ครับ ราคาย่อมเยาว์ อาจจะจบเลยก็ได้

ถ้าเสียงแบบที่ว่า...
หยิกหู 0
"อยากมาขอคำแนะนำเรื่อง AMP จากพี่ๆในบอร์ด"