Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำเเนะนำด้วยครับ

07/07/2009 22:55:01
ขอคำเเนะนำจากทุกคนทีนะครับที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับหูฟังทั้ง 4 นี้ เผอิญวันนี้เตรียมเงินที่จะไปซื้อเจ้าตัว 60i เเล้วเเต่ดันไปขอลองเจ้า Goldring 150 ซะก่อน เเล้วดันชอบมากๆด้วยครับ คือมันให้เสยยงเบสที่ดีมากๆนครับ เสียงอย่างอื่นก็น่าจะโอหมด เพราะฟังเเต่เป็นอย่างเดียว เเต่ที่จะตะหงิดๆ น่าจะเป็นเสียงเเฉ ของหลองชุดอะครับ มันทะเเม่งๆ

ส่วนตัวของ Grado 60i ตัวนี้ได้ยินคำเล่าลือจากคนในเวปล้นหลามวันนี้เลยไปลองด้วยตัวเองเลยครับ เเล้วก็เป็นอย่างที่ว่าจริงๆ คือเสียงโดยรวมนั้นถูกคลุมด้วยเบสที่มีมวลที่ดีระดับนึง เเล้วก็ฟังสนุกมากครับ เพราะผมเปิด เพลงกลางมันก็ยังรู้สึกเร็วๆได้ เเต่เพราะผมดันไปฟังตัวบนก่อนรึเปล่าไม่เเน่ใจเลยทำให้รู้สึกว่าเสียงย่านอื่นของตัวนี้จะไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ เพราะจะเด่นเรื่องเบสสครับ ใครทีชอบฟังเพลงสนุกๆผมว่าตัวนี้ คุณต้องชอบเเน่ๆครับ

ต่อมาผมเลยบอกกับพี่คนขายว่าขอตัวที่เบสมันเยอะกว่านี้หน่อยครับ เค้าเลยจัดเจ้า 518DJ มาให้เลย โน๊ตเเรกที่ได้ยินโด่งมาเลยคือเบสครับ เบสดังมากๆ คือตอนเเรกคิดว่า ใครจะเเกะเบสนี่ ตัวนี้น่าจะใช่เลย เเต่พอฟังจนท่อน hook เบสเริ่มรัวขึ้น กลายเป็นว่าฟังไม่รูเรื่องเลย คือเบสอื้อไปเลย ครับฟังเเล้วรุ้สึกปวดหัว ในตอนเเรกผมคิดว่าผมเป็นคนที่ชอบบริโภคเบสเป็นอาหารครับ เพราะตัวไหนไม่มีเบสเลยนี่ฟังไม่ได้ครับ เเต่พอมาเจอตัวนี้เข้าไป ผมคิดผิดมาตลอดชีวิตครับ - - ผมคือคนธรรมดาที่ชอบเบสพอดีๆนี่เเหละครับ

ตัวสุดท้าย 420 ตัวนี่ก็ได้ยินชื่อเสียงจากคนในเวปมาเยอะเหมือนกัน เเต่ด้วยราคาเเละ รูปร่างอันเปราะบางก็ไม่ได้คิดว่ามันจะเสียงดีอะไรเลยไม่ได้ขอลอง เเต่พี่เค้าบอกยังไงก็ต้องลองตัวนี้ให้ได้ ก็นั่งรอเพราะมีคนลองอยู่ ซักพักพี่เค้าหยิบมาให้ เเต่ผมฟังตัวนี้ได้ไม่เยอะมาก เพราะตอนนี้เริ่มมีคนมาลองลำโพงบ้านเเล้ว ผมก็ลองต่อไปครับ ผมว่ามันให้เสียงที่เต็มทุกอย่างนะครับ เท่าที่ลองฟังดู เเต่ผมไม่เเน่ใจเรื่องเบสนะครับว่า มันออกมาเต็มจริงครับ เป็นมวลหนาเลยครับ เเต่เหมือนไม่ลึกเท่าไหร่ เหมือนยังลอยอยู่นิดๆ เเล้วหลังจากนั้นลำโพงบ้านซัดมาเลยครับ คราวนี้ฟังอะไรต่อคงไม่ได้เเล้ว เลยต้องขออนุญาติกลับบ้านเก่า เพราะ เงินที่เตรียมมากะจะซื้อเจ้า 60i อย่างเดียว เเต่ได้ฟังเเล้วผมชอบเจ้า Gold ring150 มากๆ ผมเลยอยากให้ทุกท่านช่วยเปรียบให้ทีครับว่าตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากัน เเล้วเห็นพี่เขาว่าควรใช้เเอมในการช่วยขับด้วย ควรใช้เเอมตัวไหนดีครับ เน้นเบสดี ฟังเหมือนจริ ไม่เอาสนุกสนานครับ

ป.ล. ถ้าเกิดที่กล่าวมามีอันไหนผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะครับ เพราะผมฟังเเต่หูฟังเเถมมาตลอด วันนี้มีโอกาสได้ไปร้านเฮียเลยอยากมาเเชร์ความรู้สึกให้พี่ๆน้องๆในเวปบอร์ดกันครับ ถ้ายังไงรบกวน เเนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

six

08/07/2009 00:41:35
0
ผมแนะนำ in ear ue tf 10 จะด่าผมไหมครับ 55555
ชอบมากๆตัวนี้ แนวเสียง ถูกใจผมที่สุด

ผมว่าคุณมีแนวเพลง การฟังเพลงที่เหมาะกับผม คล้ายๆกันมากๆ
และก็ท่าทางจะชอบรูปทรง grado เหมือนผมด้วย (รึเปล่า5555)
คือผมไม่มองตัวอื่นเลย ที่เป้น FZ นอกจาก Grado

ประโยคเด็ดที่เหมือนกันคือ ผมไปลองเสร็จ
ถามต่อเลย grado sr60i นี้ เบสเยอะสุดแล้วใช่ไหม (เอา grado อย่างเดียวนะ)

ผมอยากได้เบสเยอะกว่านี้

ลองต่อแอมป์ ดูครับ ผมมี grado sr60i อยู่
ต่อกะแอมป์ ลูกเจี๊ยบ เบสมีเนื้อมีหนังขึ้น มา ฟังดูมีเบส
ถ้าได้ แอมป์ดีๆ น่าจะไปรอดได้ไม่ยาก

ลำโพงบ้านพวกที่ไม่มีซับวูฟเฟอร์ช่วย ผมมองว่าให้ได้เหมือน grado sr60i เดะ๊เลย
ปริมาณเบสนะ ไม่กีย่วกะมิติ คือมันมีเบสนะ แต่ไม่ลึก มาไวไปไว ฟังดูเหมือนไม่ลึกเท่าที่ควร

อยากได้เบสดีๆ มีคุณภาพ ฟังเพลินๆ ผมแนะนำ tf 10 ครับ มีครบทุกอย่าง 555
เว้นแต่คุณ ไม่ชอบ in ear เท่านั้นเอง

ปล.ผมฟังทุกแนว musiclover ตัวจริงครับ

(เผื่อเป็นแนวทางศึกษาเรื่องเสียง ไม่ได้มาโม้อวดอ้างแต่อย่างใดครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

08/07/2009 08:48:47
0
เชียร์ DR150 ครับ ถ้าไม่รีบรอซื้อมือสอง(นาน ๆ หลุดมากที)จะไ้้ด้สถาพ 95% ในราคาแค่3000+-บาท อนึ่ง....สายหูฟังเป็นแบบถอดได้ Jack เป็น Mini to Mini หัวชุบโรเีดี้ยม แค่ค่าสายก็เกือบ 2k แล้วครับผม ที่สำคัญใส่สบาย ผมใส่แล้วหลับเกือบทุกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

beowolf5

08/07/2009 18:07:06
518dj 1เสียงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ota_hay

08/07/2009 20:08:15
3
ถามหน่อยสิ ว่าฟังเพลงแนวไหนบ่อยสุด
เรียงจากมากไปหาน้อย สัก3อันดับ น่าจะช่วยให้คนคอมเม้นได้มากขึ้น

อย่าง k518dj มันฟัง hip hop, r&b และก็ dance ที่เน้น beatได้ดีกว่า rock
เพราะฉนั้นถ้าฟังเน้นแกะโน๊ตเบส ผมว่ามันยังแยกจากเสียงกระเดื่องได้ไม่ดีมากพอ
คือทำได้เป็นเพลง ๆ ไปล่ะ แล้วแต่ไฟลล์ด้วย แต่แนวอื่นก็ทำได้ดีครับผมทดลองฟังมาหลายแนวมาก ๆ
อย่าง red hot chilli pepper หรือ Linkin Park ชุดแรก นี่ฟังยังไงก็โยกหัวตามครับ

ตัวอื่นไม่เคยฟังครับ จริงๆ นะเปล่าอำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

08/07/2009 21:04:48
0
ฟังจากคำให้การ และวัตถุพยานในที่เกิดเหตุ ผมมั่นใจว่าเจ้าทุกข์ค่อนข้างจะเป็นคนที่ฟังเพลงที่ติดโทน DARK ไว้ก่อนครับ ซึ่งในโทนมืดนั้น หูฟังที่ทำได้ดีสุดคือค่าย Sennheiser (บางรุ่น) ส่วนของ Goldring 150 คือตัวที่เบสนุ่มและค่อนข้างให้เนื้อมากกว่าตัวอื่นใน Line เดียวกัน รายละเอียดนั้น อาจจะไม่สว่างหรือใสเท่าตัวอื่น แต่ถือว่าไม่ขาด และถือว่าเป็นสไตล์ของหูพวกค่อนไปโทนมืดครับ

และฟังจากคำให้การของพยานแวดล้อม ผมว่าคงต้องเลือก Goldring DR150 ล่ะครับ เพราะฟังแล้วถูกใจในสัมผัสแรก โอกาสจะพลาดค่อนข้างยาก....ที่ผมพูดแบบนี้ เพราะว่า สัมผัสแรกฟังจาก Goldring แล้ววนไปฟัง Grado แต่กลับถูกใจ Goldring มากกว่า แสดงว่าสัมผัสแรกมันถูกกับ Goldring ค่อนข้างแน่ครับ...555

อันนี้ผมคงต้องขออำนาจศาลฝากขังไว้ก่อนซัก 3 วัน แล้ววันที่ 4 ส่งฟ้องศาล แล้วตัดสินให้เข้าเรือนจำไปเลย...5555 อะจ๊ากๆๆๆ แนะนำให้แวะไปฟังใหม่ครับ ถ้าไปช่วงเที่ยงๆๆ ได้ยิ่งดี ใช้สมาธิอีกนิดครับ ไม่ต้องเกรงใจกันเลยล่ะ ลุยทดสอบจนกว่าจะถูกใจ หรอืจนกว่าจะได้ตัวผู้ต้องหาว่างั้นเหอะ........

ผมจะได้ให้เสมียนเปรียบเทียบปรับให้เป็นที่เรียบร้อย....

ลงชื่อ ร้อยเวรมั่นคง....5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

dutchmew

08/07/2009 22:26:40
4
อยากบอกว่า 4 ตัวนี้เคยเป็นช้อยส์ของผมเด๊ะๆเลยครับ เพราะค่าตัวมันใกล้ๆกัน

และสุดท้ายก็ได้ 60i มาใส่ให้หนักหัวตัวเองอยู่ตอนนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

จขกท.

09/07/2009 00:08:34
ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำเเนะนำครับ รวมถึงเฮียด้วยครับ

จะขอมาเพิ่มเติมรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ คือส่วนตัวขอเป็น FZ อย่างเดียวเลยนะครับ เพราะได้ยืนเกี่ยวกับเรื่อง in ear มาเยอะเลยไม่กล้าใช้ครับ ส่วนเเนวเพลงที่ฟังก็จะเป็นแนวๆ Rock ต่างประเทศไม่รู้ว่าเรียกว่า emoได้รึเปล่าพวก FFAF, My chamical,Story,System of down,The Use ประมาณนี้ ส่วนเพลงไทยก็ร็อคทุกวงครับ ชอบมากๆ เเล้วก็เเนวที่ชอบไปเลยเป็นพวกฟังสบายๆ กีต้าร์กับเปียโน+ร้องเพลง อันสุดท้ายเป็นพวกเพลง Classic ที่บรรเลงอย่างเดียวครับ ส่วนเเนวอืนนี่จะทนฟังไม่ค่อยไหว เเนว Hip hop,metal, blue หรืออะไรที่กล่าวไว้ข้างต้น คือ จริงๆเเล้วเคยพยายามที่จะฟังทุกเเนวเหมือนกันนะครับ เพราะมีคนเคยบอกว่าฟังหลายๆเเนวเเล้วจะทำให้เล่นดนตรีดีขึ้น เเต่ไม่ไหวจริงๆครับ ทำไม่ได้ - -

ปล. - ของคุณ Six Grado60i+ ลูกเจี๊ยบไม่เคยลองครับ เพราะไม่มีความรู้เรื่องเเอมป์เลยเเม้เเต่น้อย คราวหน้าผมต้องลองให้ได้ก่อนตัดสินใจซื้อครับ

- ที่เฮียมั่นคงบอกอ่ะครับว่า รุ่นที่ดีที่สุดในโทน Dark เป็นของ Sennheiser นี่รุ่นประมาณอันไหนครับ + ต้องใช้เเอมป์ด้วยรึเปล่าครับ ครั้งหน้าจะได้ไปถึงขอลองเลยครับ(ไม่เป็นการเสียเวลา) 555+ ส่วนราคาอาจจะเพิ่มได้นิดหน่อยนะครับ เพราะถึงยังไงผมก็คงต้องเก็บเงินเพิ่มเป็นอย่างเเน่นอนเเล้ว ^^
เเล้วที่บอกผมชอบฟังเเนวโทน Dark นี่หมายความว่ายังไงครับ เเล้วมันมีด้านสว่างมั้ยครับ เพราะผมไม่เคยลองดูฟังดีๆเลยอันนี้เป็นครังเเรกจริงๆ ฟังเเต่หูเเถมมมาตั้งเเต่เกิดครับ

ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Map The Soul!

09/07/2009 11:14:19
0
ตอนนี้มีอยู่2ตัว60iกับ518
ผมเชียร์คับ518
สำหรับผม518เบสมันก็ไม่ๆได้มากอะไร
ผมฟังแล้วตอนแรกนึกว่าหูเสีย 55+
สรุปแล้วเฉียร์518คับ แต่ใส่แล้วจะบีบนิดนึงแต่กันเสียงรอบนอกดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

จขกท

09/07/2009 21:41:23
ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครับ

รบกวนเรื่องอื่นด้วยนะคร๊าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ชิม..จ้า

09/07/2009 22:19:46
แนะให้ลอง Goldring DR50 อีกตัวนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

six

10/07/2009 00:08:28
0
dark คือ หม่นๆ ได้ยินเสียงกีต้าเบสคลุมๆ ตลอดทั้งเพลง
ได้ยินไกล้ๆหู ออกแนว นัวๆ ฟังเพลินๆ เพลงช้าก็ดีหม่้นนิดๆ เพลงเร็วเข้าท่า กว่าโปร่งๆครับ

โปร่ง ตรงข้ามกะ dark คือ ฟังแล้วร้อง ไกลหูหน่อย เหมือนเล่นดนตรีแล้ว
เสียงกีต้าร์เบสเบากว่าเครื่องดนตรีทุกชิ้น ไม่ค่อยจะมีเสียงเบสคลุม

ผมนี้โทน dark ของแท้ 5555
แนวเสียงของเว็บนี้ส่วนใหญ่ เท่าที่ผมไปฟังมา ผมว่าเสียงมันบางไปนิดครับ

1 ความเห้นนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

มนุษย์แฮม

11/07/2009 19:02:08
0
dr150 ใส่ สว่าง สบาย กลางหวาน เบสดีแต่ไม่มาก (ส่วนตัวใน4ตัววนี้ผมชอบตัวนี้ที่สุด รู้สึกว่ามันจะ flat กว่าเพื่อน)

sr60i เบสดี มาครบ กลางแหล่ม แต่สูงส่วนตัวผมว่ามาแผดๆ ไปไม่ค่อยสุด(ส่วนตั๊วส่วนตัวจริงๆ)

518dj เคยฟังครั้งเดีญวฟังแล้วปวดหัวมาก - -*

akg420 มันคือเมทัลเฮด ตัวจริง!!!!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
"DR150, RS60i, Akg518DJ, Akg420"