Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Review "ZX2" เครื่องเล่น Hi Res พกพารุ่นเรือธงตัวล่าสุดจากค่าย Sony ที่มาพร้อมกับขุมพลัง Android OS จ้า

หลุยส์ munkonggadget

27/02/2015 17:48:22
1,057

ZX2 High-Resolution Walkman® นั้นเป็น DAP ระดับเรือธง generation ที่สองจากค่าย Sony หลังจากที่ประสบความสำเร็จอย่างงดงามกับ ZX1 ที่สามารถเรียกเสียงฮือฮาเมื่อตอนเปิดตัวครั้งแรกใด้ไม่น้อย พอกลับมารอบนี้ Sony นั้นใด้ทำการบ้านหนักขึ้นเป็นสองเท่า ซึ่งเราจะใด้เห็นถึงรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆที่อัดแน่นอยู่ภายใน ZX2 ซึ่งหลายๆอย่างนั้นจะไม่สามารถพบเจอใด้เลยจาก DAP ค่ายอื่นๆแน่นอนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

27/02/2015 17:48:49
1,057

ZX2 นั้นถูกปรับโฉมรูปร่างหน้าตาภายนอกใหม่หมดทุกกระเบียดนิ้วเลยก็ว่าใด้ครับ และแทบไม่เหลือเค้าเดิมของ ZX1 เลยแม้แต่น้อยครับ ซึ่งก็ถือว่าเป็นงานออกแบบดีไซน์อีกรุ่นหนึ่งที่โดดเด่นที่สุดในตลาด DAP ณ.เวลานี้เลยครับ ถึงแม้ดูภายนอกนั้นอาจจะดูเรียบๆ แต่ถ้าใครใด้มาลองสำผัสตัวจริงแล้วล่ะก็ จะรู้สึกใด้ถึงความแตกต่างอย่างแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

27/02/2015 17:50:03
1,057

โดย ZX2 นั้นจะมีตัวเครื่องเป็น Aluminium สีดำด้าน มีเนื้องานที่สวยงามและมีน้ำหนักที่ดูดีมากๆครับ ซึ่งเป็นผลมาจากความหนาของตัว Aluminium frame นั่นเองครับ ซึ่งก็จะใช้หลักการเดียวกันกับแอมป์เครื่องเสียงบ้านที่มักนิยมใช้ Aluminium คุณภาพสูงและมีความหนาในระดับหนึ่ง เพื่อช่วยลดการเกิด electrical noise และช่วยทำให้เสียงโดยรวมนั้นนิ่งขึ้นด้วยครับ และในส่วนของ chassis ตรงกลางนั้นก็จะใช้วัสดุเป็น ทองแดงเคลือบด้วยทอง ซึ่งจะช่วยทำให้การตอบสนองในเสียงย่านต่ำนั้น มีประสิทธิภาพดีขึ้นอีกเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

27/02/2015 17:51:16
1,057

ในส่วนปุ่มกดที่อยู่ตรงด้านขวาของหน้าจอ เป็นอะไรที่เจ๋งมากๆครับ เพราะจะอยู่ลึกลงไปจากพื้นผิวด้านข้างของตัวเครื่องที่เป็นลักษณะโค้ง ซึ่งจะช่วยป้องกันไม่ให้ไปกดโดนใด้ง่ายๆเวลาเก็บตัวเครื่องไว้ในกระเป๋าขณะฟังเพลง อีกทั้งปุ่มกดแบบ mechanic ที่ให้สำผัสในการกดที่หนักแน่นและมั่นคงมากๆ และมีแป้นกดที่มีขนาดใหญ่พอสมควร ทำให้สามารถใช้มือคลำและกดใช้งานแบบไม่มองใด้เลยทันที หากใด้ใช้งานบ่อยๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

27/02/2015 17:52:35
1,057

และด้านหลังของตัวเครื่องนั้นจะเป็น rubber grip ซึ่งจะเป็นวัสดุสังเคราะห์ที่มีลักษณะคล้ายๆยางตรงที่จับกล้อง DSLR ซึ่งจะช่วยทำให้พื้นผิวสำผัสระหว่างด้านหลังตัวเครื่องกับมือของผู้ใช้งานนั้นจับใด้ถนัดมือมาก และการจัดวางโลโก้ Walkman® ทั้งด้านหน้าและด้านหลังของตัวเครื่องนั้นดูมีความขลังและใด้กลิ่นอายอารยธรรม Sony อยู่ไม่น้อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

27/02/2015 17:53:10
1,057

ส่วนด้างล่างของตัวเครื่องนั้นทางด้านขวาสุดนั้นจะเป็น slot ใส่ micro SD card จำนวน 1 ช่อง และรองรับความจำสูงสุด 128G. ซึ่งพอรวมกับความจำในตัวเครื่องอีก 128G. เป็น 256 G. ก็ถือว่าเยอะไม่ใช่เล่นเลยครับ

ตรงกลางก็จะเป็นช่อง port ของ Sony เอาไว้ใช้โอนถ่ายข้อมูล , line out และเป็น Digital out ใด้อีกด้วยครับ ส่วนด้านซ้ายสุดก็จะเป็นช่องหูฟังขนาด 3.5 mm. ที่เป็นเอกลักษณ์ของ Sony โดดเด่นด้วยวงแหวนสีทองบริเวณรอบๆของรูแจ็ค
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

27/02/2015 17:54:09
1,057

ZX2 นั้นมีหน้าจอขนาด 4 นิ้ว รองรับระบบ touch screen ที่ตอบสนองใด้แม่นยำมากๆ อีกทั้งยังใช้ TRILUMINOS Display ซึ่งจะเป็น display แบบเดียวที่ใช้อยู่กับจอ Sony Bravia และแบบเดียวกันกับมือถือรุ่นสูงๆของ Sony ซึ่งจะให้สีสันที่สวยงาม อีกทั้งยังมี OptiContrast Panel ที่จะช่วยให้การแสดงผลของภาพนั้นคมชัดมี Level ที่ดูสมจริง และสามารถใช้งาน ZX2 ด้านภาพและ VDO แบบหวังผลเรื่องคุณภาพใด้ดีเยี่ยมเลยครับ

ZX2 นั้นใช้ OS เป็น android เวอร์ชั่น 4.2 ซึ่งก็ถือว่าเป็นเวอร์ชั่นที่ค่อนข้างใหม่และสเถียรทีเดียวครับ ซึ่งผลดีจากการที่ใช้ระบบ android นั้นทำห้ ZX2 นั้นมีความยืดหยึ่นในการใช้งานที่สูงมากๆ เพราะมี Playstore และสามารถดาวน์โหลด App ต่างๆเหมือนกับที่ใช้มือถือ android ทั่วไปใด้เลยครับ และยังมี App ดีๆที่ช่วยสนับสนุนการเล่นเฟล์เพลงของเครื่องทั้ง app ช่วยหาเนื้อเพลง , ช่วยหาอัลบั้มเพลง เป็นต้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

27/02/2015 17:54:47
1,057

และแน่นอนครับกับ App ยอดนิยมอย่าง Line , Facebook , Gmail , etc., ก็สามารถใช้งานใด้อย่างไม่เคาะเขินเลยครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง app ที่ใช้เสียงเป็นองค์ประกอบหลักอย่างเช่น App stream เพลง ออนไลน์อย่าง Deezer , Sound cloud ซึ่งผู้ใช้งานนั้นจะใด้สำผัสประสบการณ์ใหม่ของการฟังเพลงแนไลน์ผ่าน ZX2 ที่จะให้คุณภาพเสียงที่เหนือชั้นกว่าฟังจากมือถือขึ้นมาอีกระดับหนึ่งเลยครับ

เท่านั้นยังไม่พออย่างที่พูดไปแล้วก่อนหน้านี้ว่าจอของ ZX2 นั้นมีคุณภาพที่ดีแบบหวังผลใด้ และสำหรับท่านที่ชอบฟังเพลงหรือ live concert ผ่านทาง youtube ก็จะเต็มอิ่มทั้งภาพและเสียงแบบครบวงจรเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

27/02/2015 17:55:47
1,057

ในส่วนของระบบการเชื่อมต่อต่างๆนั้น ZX2 นั้นก็มีมาให้ครบๆเหมือนที่มีอยู่ในมือถือเช่นกันครับไม่ว่าจะเป็น

-Bluetooth
-Wifi
-NFC
-Network application

ซึ่งสามารถช่วยสนับสนุนการใช้งานในแบบไร้สายร่วมกับอุปกรณ์อื่นๆใด้เป็นอย่างดีเลยครับ โดยเฉพาะ Bluetooth ที่มีเทคโนโลยี LDAC ซึ่งเป็นระบบที่ทาง Sony นั้นพัฒนาขึ้นมาให้มีประสิทธิภาพสูงและมีคุณภาพเสียงที่ดีกว่า Bluetooth แบบทั่วไปอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

27/02/2015 17:57:06
1,057

ทีนี้ก็มาถึงเรื่อง hardware ภายในกันบ้างครับ ซึ่งหลายๆอย่างนั้นถูกปรับจูนและปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้นใน ZX2 รุ่นใหม่นี้ครับเริ่มตั้งแต่

แบตเตอรี่ที่มีชั่วโมงในการใช้งานใด้ยาวนานขึ้นแบบจุใจถึง 30 ชั่วโมงต่อการชาร์จแบตเตอรี่เพียง 1 ครั้ง ในรูปแบบของการฟังเพลง Hi res (24 bit) และถือว่าเป็นแชมป์ในเรื่องชั่วโมงใช้งานในการฟังเพลงใด้นานที่สุดในประเภท DAP ไฮเอนด์เลยครับ และส่วนตัวที่ใด้ลองนี่ก็อึดจริงตามที่สเป็คบอกเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

27/02/2015 17:58:39
1,057

เพิ่มระบบ Clock เป็น 2 ตัว ซึ่ง Clock ถือว่าเป็นอีกหนึ่งปัจจัยสำคัญที่จะทำให้เสียงนั้นมีประสิทธิภาพที่สูงขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

27/02/2015 17:59:00
1,057

ใช้ OS-CON capacitors คุณภาพสูงและมี noise ที่ต่ำมากๆ ถึง 7 ตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

27/02/2015 18:11:31
1,057

Headphone output ใช้ coil resistor ที่มีขนาดใหญ่ขึ้น ซึ่งจะทำให้มี distortion ที่ต่ำมากๆ

ใช้ตะกั่วเงิน Audio grade คุณภาพสูง ในทุกจุดเชื่อมต่อ เพื่อช่วยให้เสียงนั้นมีความเป็นธรรมชาติ และให้รายละเอียดที่สมจริงยิ่งขึ้น

รวมไปถึงสายที่ใช้เดินภายในก็ใช้เป็นสายทองแดง OFC คุณภาพสูงอีกเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

27/02/2015 18:12:47
1,057

ที่นี้มาถึงระบบภายในเกี่ยวกับ Audio หรือระบบเสียง Sony ZX2 กันบ้างครับ

ZX2 นั้นองรับไฟล์เพลง ใด้ทั้ง 16 bit , 24 bit 192kHz. และ DSD128 ใด้โดยตรงและสามารถอ่านไฟล์เพลงใด้หลากหลายนามสกุลดังนี้ AAC (Non-DRM), AIFF, ALAC, DSD, FLAC, HE-AAC, Linear PCM, MP3, WMA (Non-DRM) รวมไปถึงไฟล์ VDO อย่าง AVC (H.264/AVC), MPEG4, WMV 9 อีกด้วยครับ

รวมไปถึงสามารถอ่านชื่อเพลงใด้หลายภาษามากๆ และภาษาไทยก็อ่านใด้แบบสมบูรณ์เช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

27/02/2015 18:15:13
1,057

ในส่วนของโปรแกรมเล่นเพลง ที่ติดมาให้กับเครื่องนั้นถือว่าเป็นอีกหนึ่งสัญลักษณ์ของ Sony เลยครับ เพราะมีลูกเล่นที่แพรวพราว และมี UI interface ที่ดูเรียบง่าย และยังสามารถใช้งานและ control ใด้อย่างสะดวกสบายทีเดียวครับ

ซึ่งพอกดเข้ามาแล้วจะแสดง Library ดังนี้ครับ

All Songs จะเป็นการแสดงเพลงทั้งหมดที่มีในตัวเครื่อง ZX2 ครับ

Album จะเป็นการแสดงผลแยกตามอัลบั้ม และแสดงปกของอัลบั้มด้วยเช่นกันครับ ส่วนตัวจะชอบหาเพลงจากปกของอัลบั้มเพราะจำง่ายดีครับ และนอกจากนี้ยังสามารถตั้งค่าการแสดงผลปกของอัลบั้มใด้สองแบบแบ่งเป็น
- List view จะเรียงลำดับ รูปปกอัลบั้มเป็นแนวยาวแถวเดียวลงมา และจะมองเห็นชื่อของศิลปิน และชื่ออัลบั้ม
- Grid view จะเรียงลำดับ รูปปกอัลบั้ม แถวละ 3 อัลบั้ม จำนวน 3 แถว แต่จะมองเห็นชื่ออัลบั้มแบบย่อสั้นๆ

และนอกจากนี้ยังมีฟังก์ชั่น Add Cover Art หรือแอดเพิ่มปกเข้าไปที่เพลงโดยตรงใด้เลยครับ เพียงแค่มีไฟล์ภาพปกอยุ่ในเครื่อง ก็สามารถเลือก add เข้าไปที่อัลบั้มใด้เลยครับ และยิ่ง ZX2 นั้นมี Wifi ในตัว ดังนั้นจึงสามารถโหลดภาพปกจากใน internet ใด้แบบง่ายๆเลยครับ ซึ่งเป็นวิธีใส่ปกอัลบั้มที่สะดวกมากๆทีเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

27/02/2015 18:16:11
1,057

Artist จะเป็นการแสดงผลแยกตามชื่อของศิลปิน โดยจะเรียงตามพยัญชนะ และตัวเลข ครับ

Genres จะเป็นการแสดงผลแยกตามประเภทของแนวเพลงอย่างเช่น Rock , Pop , Jazz , Metal ,Vocal , Country และอื่นๆอีกมากมายครับ

Release year ฟังก์ชั่นนี้อาจจะไม่เห็นในเครื่องเล่นรุ่นอื่นซักเท่าไหร่ แต่ก็ถือว่าเจ๋งมากๆครับ โดยจะเป็นการแดงผลแยกตามปีที่อัลบั้มนั้นวางแผงจำหน่ายครับ

Recently added จะเป็นการแสดงผลแยกตาม ลำดับเพลงที่ลงเครื่องไว้ล่าสุด เหมาะกับคนที่ชอบลงเพลงเยอะๆและต้องการฟังเพลงที่ add เข้ามาใหม่จะใด้หาใด้สะดวกครับ

Playlist แปลตรงตัวก็คือเพลย์ลิสต์ สามารถ add เพลงเข้า playist จากเครื่องโดยตรงใด้เลยเช่นกันครับ
Folder จะเป็นการแสดงผลแยกตาม Folder เหมือนกับที่เรามองเห็น folder เวลาลงเพลงในคอมพิวเตอร์ครับ

Senseme channels จะเป็นการแสดงผลแยกตามอารมณ์ของเพลง อย่างเช่น Morning , Mellow , Relax ,Dance , Energatic เป็นต้นครับ โดยสามารถแยกเพลงใด้จากกด Music Analyzer จาก ZX2 ใด้โดยตรงเลยครับ แต่บอกไว้เลยว่าใช้เวลานานมากๆกว่าจะเสร็จ แต่ก็คุ้มทีเดียวครับ และสามารถแยกเพลงใด้ตามหมวดใด้ค่อนข้างแม่นยำเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

27/02/2015 18:17:48
1,057

Cover Art View จะเป็นการแสดงผลแยกตามปกอัลบั้ม แต่จะพิเศษตรงที่เราจะเห็นปกอัลบั้มวางกองๆรวมๆกัน และสามารถใช้ปลายนิ้วเขี่ยๆ จัดลำดับ เอาอัลบั้มที่ชอบๆไว้ตำแหน่งด้านบนสุด เพื่อง่ายต่อการหาด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

27/02/2015 18:19:01
1,057

ในส่วนของหน้าจอตอนเล่นเพลงนั้นออกแบบไว้ดูดีทีเดียวครับ และสามารถแสดงผลใด้ครบถ้วนมากๆครับ โดยหน้าจอหลักตรงกลางนั้นจะเป็นการแสดง Cover Art เพลงที่เล่นอยู่ และจะมี line บอกความยาวของเพลง ซึ่งสามารถใช้ปลายนิ้วจิ้มเลื่อนว่าจะเล่นช่วงไหนของเพลงก็ใด้เช่นกันครับ และสามารถแสดงผลการเล่นเพลงใด้ทั้งแนวตั้งและแนวนอนใด้ทั้งสองแบบเลยครับ

ด้านล่างของหน้าจอจะแสดงชื่อเพลง ศิลปิน และอัลบั้ม แบบครบๆ และจะมีโลโก้คำว่า HR(ย่อมาจาก Hi Res) สีทองแสดงอยู่ข้างใต้ ถ้าหากว่าเพลงที่เล่นอยู่นั้นเป็นเพลง Hi Res และ DSD
โดยที่เราสามารถเลือกการเล่นเพลงว่าจะเล่นแบบ วนซ้ำเพลงเดียว หรือเล่นแบบตามลำดับ หรือว่าเล่นแบบสุ่ม ใด้ที่มุมล่างขวาของหน้าจอใด้เช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

27/02/2015 18:21:04
1,057

สำหรับ ท่านที่อยากดูข้อมูลเพลงที่เล่นอยู่ แบบเต็มรูปแบบสามารถใช้ปลายนิ้วปัดไปทางด้านซ้ายมือ หน้าจอก็จะแสดง ประเภทของไฟล์ , Bitrate , Sample rate เป็นต้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

27/02/2015 18:22:01
1,057

ส่วนระบบการปรับแต่งเสียงของ ZX2 นั้นก็มีมาให้แบบครบๆ ตามสใตล์ Sony เลยครับ
Clear Audio+ เป็นอีกหนึ่งระบบเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของ Sony สามารถเลือกเปิดปิดใด้เพียงปลายนิ้ว จะช่วยให้เสียงนั้นมี Dynamic ที่ดีขึ้น โดยเฉพาะกับเพลงที่ bitrate ไม่สูงมากนักจะเห็นผลชัดเจนเลยครับ

Surround Sound มีให้เลือกหลายแบบทีเดียวครับ อย่างเช่น Hall , Club , Studio , Matrix เป็นต้นครับ เอาไว้เปลี่ยนฟิลลิ่งในการฟังเพลงไปอีกแบบครับ

DSEE HX จะเป็นระบบเสียงที่เข้ามาช่วยชดเชยเสียง ที่ถูกบีบอัดมาเป็นไฟล์เพลง digital ให้มีประสิทธิภาพดีขึ้น จะสังเกตุใด้ชัดในย่านเสียงสูงๆครับ

Clear Bass เป็นอีกฟังก์ชั่นที่ใช้ใด้สะดวกและให้ผลที่ดีมากๆครับ โดยจะมีปุ่มปรับจาก -10 จนไปถึง +10 ส่วน standard นั้นจะอยู่ตรงเลข 0 พอดีครับ ซึ่งเราสามารถปรับเพิ่มและลดปริมาณของเบสใด้ตามใจชอบเลยครับ โดยที่แทบไม่มีผลกับเสียงย่านอื่นๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

27/02/2015 18:22:43
1,057

EQ นั้นมีสองแบบครับ

EQ Band จะเป็น EQ สำเร็จรูปซึ่งมีให้เลือกหลายแบบและหลายแนวเพลง กว่า 10 ชนิดครับ อย่างเช่น Rock , Pop Jazz Soul , Bass boost , Treble boost เป็นต้นครับ

Custom EQ จะเป็นการปรับ EQ แบบ Manual ด้วยมือ โดยจะแบ่งเป็น 5 ช่อง ตามความถี่เสียงครับ ซึ่งก็เหมือนกับการปรับ EQ ในแบบปกตินั่นเองครับ ใครที่ชอบเบสนำหน่อย ก็อาจจะยก แกนซ้ายสุดที่ 400 ขึ้นมาเล็กน้อย หรือใครที่ชอบเสียงร้องเด่นๆก็อาจจะดึงตรงช่อง 2.5k ให้สูงขึ้นมาเล้กน้อย เป็นต้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Chickie

27/02/2015 18:24:49
0

ขอบคุณพี่ มากๆ เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

27/02/2015 18:24:50
1,057

มาถึงประเด็นหลักในเรื่องเสียงกันบ้างครับซึ่งตัว ZX2 นั้นกลายมาเป็น DAP ที่ให้เสียงดีที่สุดที่ Sony เคยทำมาทั้งหมดอย่างไม่ต้องสงสัย เพราะให้เสียงที่มีกลิ่นอายของ Audiophile แบบแท้ๆ และยังสามารถฟังเพลงตลาดทั่วไปอย่างเช่น Pop , Rock , EDM .ใด้อย่างยอดเยี่ยมอีกด้วยครับ

ZX2 นั้นจะให้ให้โทนเสียงที่ออกไปทางดาร์คนิดๆ มีความสุขุม และละเมียดละไมขึ้นอย่างเห็นใด้ชัดเมื่อเทียบกับ ZX1 ตัวแรก อีกทั้งการโฟกัสตำแหน่งทั้งเสียงร้องและชิ้นดนตรีที่ทำใด้ดียิ่งขึ้นในรุ่น ZX2 และมีอิมเมจเสียงโดยรวมที่ดูใหญ่ขึ้นด้วยครับ

เสียงร้องของ ZX2 นั้นมีมวลที่อิ่ม มีเนื้อเสียงที่สำผัสใด้ง่าย และจะลอยเด่นออกมาจากชิ้นดนตรีขึ้นมาเล็กน้อยครับ สามารถถ่ายทอดรายละเอียดและ dynamic contrast ที่แสดงให้เห็นการผ่อนหนักผ่อนเบาของเสียงร้องใด้อย่างสมจริง และเค้นเอาพลังเสียงของนักร้องออกมาใด้แบบหมดจด ไม่มีอาการอั้นหรือหรือแผ่วเลยแม้แต่น้อยครับ เรียกใด้ว่าเสียงร้องมาแนวมหาชนเลยครับ เพราะฟังติดหูใด้ง่ายมากๆครับ

เวทีเสียงของ ZX2 นั้นอยู่ในระดับปานกลาง ในแบบกำลังดี แบบว่าฟังแล้วไม่มีอาการอึดอัดให้เห็นแน่นอนครับ อีกทั้งยังให้แบ็คกราวด์พื้นหลังที่สงัด ก็เลยทำให้การโฟกัสตำแหน่งต่างๆของชิ้นดนตรีนั้นทำใด้อย่างแม่นยำ และยังให้มิติด้านลึกที่ดูดีขึ้นกว่าเดิมอย่างเห็นใด้ชัด ซึ่งจุดนี้ถือว่าเป็นอีกจุดเด่นมากๆของ ZX2 เลยครับ

แรงปะทะและอิมแพ็คนั้นยังคงเยี่ยมยอดสมกับเป็น Sony พวกเสียง percussion หรือเครื่องเคาะต่างๆนั้นมีการลงน้ำหนักที่ดีมากๆ รวมไปถึงความหนักแน่นที่สามารถให้ใด้ตามต้องการ ฟังใด้ทั้งเพลงช้าแบบหวานๆ จนไปถึงเร็วๆแบบ Metal ใด้อย่างไม่มีปัญหา

ในส่วนของการตอบสนองเสียงย่านต่ำนั้นยังคงเป็นอีกหนึ่งจุดแข็งของ Sony ที่ทำใด้ดีเสมอมา เพราะจะให้เบสที่หนักแน่น มีน้ำหนัก และมาแบบเป็นลูกๆให้เห็นกันชัดๆเลยครับ อีกทั้งยังเป็นเบสที่เรียกใด้ว่าทุ้มและลงใด้ลึกมากๆทีเดียวครับ และยังคงบาลานซ์ของเพลงใว้ใด้อย่างดีเยี่ยม และไม่ใด้ไปรบกวนย่านอื่นจนมากเกินไปนัก อีกทั้งยังสามารถใช้ร่วมกับฟังก์ชั่น Clear Bass ใด้อย่างลงตัว เพราะ สามารถปรับเพิ่มหรือลดเบสใด้ดั่งใจ และไม่มีผลต่อเสียงย่านอื่นอีกด้วยครับ ซึ่งจุดนี้ถือว่าตอบโจทย์การฟังเพลงใด้หลายแบบเลยครับ

โดยรวมแล้ว ZX2 นั้นมีความโดดเด่นในหลายๆด้านเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการ set up ปรับแต่งและระบบชดเชยเสียงต่างๆที่มีมาให้แบบครบครัน หรือจะฟังแบบ standard แบบไม่ต้องปรับอะไรเลย ก็ยังถือว่าฟังเพลงใด้หลากหลายแนวอยู่ดีครับ ซึ่งเท่าที่ลองฟังเพลงมาแบบหลายๆแนวนั้น ZX2 นั้นทำใด้ดีจนน่าทึ่งทีเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

27/02/2015 18:29:04
1,057
กับเพลงร้องสใตล์ Audio phile ที่ให้อิมเมจเสียงของนักร้องที่เด่นชัด อีกทั้งให้เนื้อเสียงที่อิ่ม มีเนื้เสียงที่สำผัสใด้ง่าย จึงเข้ากับเพลงแนวนี้ใด้เป็นอย่างดี ฟังใด้ทั้งเสียงของนักร้องหญิงและชายทั้งคู่เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

27/02/2015 18:32:39
1,057
เพลงแนว Jazz โดยเฉพาะพวกเครื่องเป่านั้นทำใด้โดดเด่นมากๆครับ ทั้งเนื้อเสียงและความสมจริงที่ให้ใด้แบบครบๆ อย่างเช่นเสียงจาก Saxophone ที่ฟังแล้วสามารถรับรู้ใด้ถึงการผ่อนหนักผ่อนเบา อีกทั้งยังมีฮาร์โมนิกที่กังวาลและทอดตัวใด้ยาวจนสุดเสียง ฟังแล้วมีเคลิ้มตามแน่นอนครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

27/02/2015 18:33:29
1,057
Pop ซึ่งเป็นเพลงกลุ่มใหญ่ของตลาด รวมไปถึง Pop rock และแนว mainstream ทั้งไทยและต่างประเทศ ZX2 นั้นทำใด้ดีแบบไม่ขาดตกบกพร่อง เพราะทั้งเนื้อเสียง แรงปะทะ ที่ยอดเยี่ยมนั้นสามารถฟังกับเพลงแนวนี้ใด้ยอดเยี่ยม และไม่ค่อยฟ้อง source อีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

27/02/2015 18:38:44
1,057
Rock โดยปกตินั้น DAP ระดับไฮเอนด์นั้นจะฟังแนวนี้ใด้ดีในระดับหนึ่งแต่ก็ไม่ถึงกับสะใจมากนัก แต่กับ ZX2 นั้นถือว่าเป็นความแตกต่างเลยครับ เพราะให้ใด้ทั้งความหนักแน่น และดุดัน ไม่ว่าจะเป็นเสียงแตกของซาวด์กีตาร์ หรือเสียงกระเดื่องและกลองที่แน่นปึ้ก จึงฟังเพลงแนวนี้ใด้ยอดเยี่ยมมากๆเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

27/02/2015 18:45:17
1,057
EDM , Electronic เป็นอีกหนึ่งแนวที่ ZX2 นั้นทำใด้ดีจนน่าเหลือเชื่อ แบบว่าฟังแล้วโยกหัวตาม beat และจังหวะองเพลงใด้เลยครับ เพราะนอกจากจะให้เบสที่แน่นและลึกแล้ว การให้รายละเอียดพวกซาวด์สังเคราะห์ต่างๆนั้นก็ทำใด้อย่างสมจริง และให้เวทีเสียงที่พอเหมาะพอดี จึงทำให้ฟังแล้วลงตัวสุดๆเลยครับ หรือใครที่ชอบแบบ dubstep ก็สามารถใช้ระบบ EQ ที่มีมากมายของ ZX2 เข้ามาปรับจูนใด้อีกเช่นกันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

27/02/2015 18:48:30
1,057

พอมาถึงตรงนี้แล้วหลายๆท่านก็คงจะนึกภาพตามออกแล้วล่ะครับ ว่า ZX2 นั้นมีฟังก์ชั่นที่หลากหลายแค่ไหน และถือว่าเป็น DAP ที่แตกต่างจากแบรนด์อื่นอย่างเห็นใด้ชัด โดยเฉพาะระบบ Android ที่มีมาในตัวเครื่องนั้นทำให้สามารถใช้งาน ZX2 ใด้อย่างสะดวกสบาย และรองรับระบบใช้งาน wireless แบบครบวงจร อีกทั้งแบตเตอรี่ระดับ 30 ชั่วโมง ที่จะทำให้การฟังเพลงนั้นต่อเนื่องแบบไม่มีสะดุด ซึ่งจะช่วยทำให้ฟังสะดวกขึ้นมากๆเพราะไม่ต้องคอยกังวลเรื่อง แบตเตอรี่บ่อยๆ

ตอนนี้สินค้าตัวเดโม่มีอยู่ที่สาขาเรือธง ห้างอมรินทร์พลาซ่า สามารถแวะมาทดลองฟังกันก่อนใด้ตลอดเวลาเลยครับ และมีจำหน่ายหน้าร้านแล้วครับ พร้อมรับสิทธิ์ผ่อน 0% 10 เดือนจากบัตรเครดิต กสิกรไทย และยังใด้รับ SDXC card ความจุ 64 g. อีกด้วยครับ สนนราคาอยู่ที่ 39,900 บาทครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

27/02/2015 18:52:37
1,057
สเป็คเพิ่มเติมของ Sony ZX2 ครับ

Power
BATTERY LIFE - CONTINUOUS PLAYBACK MUSIC
33 hours (Hi-Res Audio), 60 hours (MP3)

CHARGING TIME (FULL CHARGE)
4.5 hours

Storage Media
MEMORY SIZE
128GB

Connectivity
USB CONNECTION
Hi-Speed USB(USB 2.0 compliant)
WM-PORT
22 pins
WIRELESS CAPABILITIES
Bluetooth®, NFC, Wi-Fi

INPUT AND OUTPUT TERMINALS
microSD slot, Stereo mini-jack, WM-PORT

Playback & display
DYNAMIC NORMALIZER
Yes
CLEAR BASS
Yes
DSEE HX
Yes
EQUALIZER
Yes

DISPLAY RESOLUTION
854x480 (FWVGA)
DISPLAY TYPE
TFT colour video display
SCREEN SIZE (INCH)
4" (10.2 cm)

ClearAudio+, Clear Bass, DSEE HX, Dynamic Normaliser, Equaliser (5 band), Surround Sound

AUDIO PLAYBACK
AAC (Non-DRM), AIFF, ALAC, DSD, FLAC, HE-AAC, Linear PCM, MP3, WMA (Non-DRM)

VIDEO PLAYBACK
AVC (H.264/AVC), MPEG4, WMV 9

Software
OPERATING SYSTEM

Android platform
SYSTEM REQUIREMENTS
Mac OS® X (v10.6 or later), Microsoft Windows® 8, Windows Vista® (SP2 or later), Windows® 7 (SP1 or later)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

T.Thanachok

27/02/2015 19:15:55
0
เทียบกับ p1 ล่ะครับ ตัวนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ohwownoone

27/02/2015 19:34:43
370
สุดยอดรีวิวครับพี่หลุยส์ สุดยอด DAP จริงๆสำหรับ ZX2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

27/02/2015 21:04:51
4,282
อื้อฮือ ตัวนี้หลุยส์มันรีวิวแบบเต็มสูบจริงๆๆ 555

ลองอ่านกันเล่นๆๆเพื่อพิจารณาเป็นแนวทางก็แล้วกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Hahn

27/02/2015 22:02:19
0
Zx2 ตัวนี้ แรงขับเยอะกว่า zx1 ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

27/02/2015 22:42:58
1,057
แรงขับดูดีกว่า ZX1 เล็กน้อยครับ
และปรัชญาเเนวเสียงคนละทางกับ Cowon P1 เลยครับ

เดี๋ยวอีกสองสามวันจะต่อเรื่องระบบ wireless และ App ที่เอาไว้ช่วยเล่น ZX2 อีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

06hp

27/02/2015 22:43:38
0
เท่าที่อ่านในเห็ดไฟแรงขับน้อยกว่าครับแต่เสียงดีกว่าแบบคนละระดับเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

pot_simple

27/02/2015 22:49:18
0
สุดยอดมากครับ เก็บตังไว้ก่อน อีก 2ปีเด๋วผมมาหาซื้อมือสองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

FELT

27/02/2015 22:52:04
6
อะเฮื้ออออ อยากล่ายยยยยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

nan79

28/02/2015 01:16:08
2
ถามงี้เลยแล้วกัน ถ้าคุณหลุยส์ต้องเลือกระหว่าง P1 กับ ZX2 คุณหลุยส์จะเลือกอันไหนคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

อิมพาล่า

28/02/2015 03:38:18
1
ZX2 สวยมาก หน้าจอความละเอียดมากกว่า ZX1 มั้ยครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

seeeee

28/02/2015 08:18:42
74
เอื้อมไม่ถึงจริงๆ อ่านรีวิวอย่างเดียวล่ะครับ งานนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

28/02/2015 12:45:58
1,057
P1 กับ ZX2 นั้นเเนวเสียงแตกต่างกันคนละทางเลยครับ
user interface ก็ลื่นใกล้เคียงกัน p1 จะลื่นกว่าเพราะเป็น linux และ เมนูมีไม่เยอะมาก
แต่ Sony จะมีการเชื่อมต่อี่หลากหลายกว่า และเเบ็ตอึดกว่ามากๆครับ
P1 เล่นใด้ 8 ชั่วโมง
ZX2 เล่นใด้ 25 - 30 ชั่วโมงเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

V.niti

28/02/2015 15:25:45
0
ถ้าเทียบกับ AK120II นี่เป็นไงบ้างหรอครับตัวเนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

iNin

28/02/2015 17:53:47
0
ถ้าใช้กับหูฟัง Full size ZX2 จะมีแรงขับมากพอ ที่จะให้เสียงออกมาเต็มๆหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

nan79

28/02/2015 19:28:06
2
P1 รวมๆ ไม่ใช่ไม่ชอบนะ จริงๆ ชอบ กำลังขับกำลังดี แต่อย่างที่ว่า ฟังแล้วฟังอีก เสียงมันหนาไปตี๊ดนึง ตี๊ดนึงที่ทำให้ไม่เลือก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

somkiatr

28/02/2015 20:58:49
182
ZX2 ควรใช้กับหูฟังรุ่นไหนครับ ถ้าไม่อยากซื้อแอมป์เพิ่มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

28/02/2015 22:29:26
1,057
ZX2 นั้นยังขับพวก
Grado
ATH
Sennheiser ต่ำกว่า HD600 ลงมา

ใด้แบบสายๆครับ ยังไงกำลังขับก็เยอะกว่ามือถือเเน่นอนครับ หรือเทียบกับ Astell ก็เเพ้กันไม่มากครับในเรื่องกำลังขับครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

01/03/2015 12:32:13
1,057

แนะนำ App เอาไว้ใช้กับเครื่องเล่น android ที่ควรมีไว้ติดเครื่องอีกหนึ่ง App ครับ

กับ App Album Art Grabber เพียงเเค่กดปุ่ม Grab เพียงปุ่มเดียว app ก็จะหาปกอัลบั้ม ที่เราไม่มี เอามาใส่ไว้ให้อัตโนมัติ แบบสะดวกมากๆครับ โดยส่วนมากถ้าเป็นอัลบั้มเพลงสากลจะเจอะแบบเกือบครบเลยครับ

ใครที่ขี้เกียจหาปกใส่เอง และใช้งาน Android อยู่เเนะนำ App นี้เลยครับ และแน่นอน Sony ZX2 ก็สามารถใช้ใด้เช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

01/03/2015 15:50:07
1,057

Bubble UPNP อีกสุดยอด App ที่ไม่ควรพลาดครับ เพราะสามารถ stream เพลงผ่านเครือข่าย DLNA ใด้ ไม่ว่าจะเป็น Music Server , computer และยังสามารถเชื่อมต่อกับลำโพงที่รองรับระบบนี้ใด้อีกด้วยครับ

จะ steam เข้า ZX2 หรือจะ steam ออกจาก ZX2 ไปเข้า อุปกรณ์อื่นๆก็ใด้ทั้งคู่ครับ วิธีเซ็ตติ้งก็ไม่ซับซ้อนมากนัก ช่วยอำนวยความสะดวกใด้ดีมากๆทีเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Aum

01/03/2015 17:49:12
ถ้าจะชาร์จแบตผ่าน แบตสำรอง นี้ zx2 สามารถชาร์จได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

01/03/2015 18:53:29
1,057
ชาร์จใด้ปกติเหมือนมือถือทั่วไปเลยครับ เพราะใช้ไฟ 5 V. เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

Rekka

02/03/2015 10:39:07
ถ้าเทียบกับ HM901 หรือตระกูล AK ทั้งหลายละครับคุณหลุยส์ พอมีลุ้นบ้างหรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

02/03/2015 15:49:36
1,057
วัดที่คุณภาพเสียง ถือว่าเกาะกลุ่มกันเลยครับ ไม่ใด้เเพ้ชนะกันแบบคนละชั้นกัน
อยู่ที่ว่าชอบเสียงของค่ายไหนมากกว่าเเค่นั้นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

redondo16

03/03/2015 09:49:09
55
ถูกใจ App Album Art Grabber ครับ หาปกเพลงอนิเมได้ด้วย ส่วนใหญ่ก็เจอนะสัก 90%
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

belusconi

03/03/2015 20:09:33
0
ไปจัดมาเรียบร้อยแล้วครับ ที่สาขาดิจิตอลเกตเวย์
รบกวนสอบถามเรื่องของที่ให้มาในกล่อง ไอ้ตัวแผ่นยางสี่เหลี่ยมผืนผ้าสีดำอันเล็กๆ ไว้ใช้ทำอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

นายมั่นคง

03/03/2015 23:12:55
4,282
ขอบคุณมากๆๆครับ เดี๋ยวให้หลุยส์มาแนะนำต่อนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

04/03/2015 16:29:25
เป็นเเผ่นรองใต้เครื่องเวลาเอาไว้วางจับคู่กับแอมป์พกพาครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

belusconi

04/03/2015 18:48:33
0
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

themiumhhh

04/03/2015 21:08:09
1
อูย งามจริงๆครับ ราคาพุ่งไป 2 เท่าของเรือธงตัวเก่าอย่าง zx1 เลย

อยากเอา zx1 ไปเทิร์นจริงๆพับผ่า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

07/03/2015 16:33:26
1,057
ZX2 ตอนนี้มีตัวเดโม่ให้ทดลองฟังสองสาขาครับ มีอยู่ที่
พาราก้อน และ เรือธง ชั้น3 ห้างอมรินทร์พลาซ่าครับ ไปลองใด้ทั้งสองสาขาเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

belusconi

08/03/2015 18:15:03
0
ZX2 ไม่มีลำโพงในตัวใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

The แพะ

12/03/2015 18:26:35
39

Update นะคร้าบบบ

ตอนนี้ ZX2 ล็อตที่ 2 สินค้าเพิ่งเข้ามาร้อนๆๆเลยจ้า ลองฟังได้ที่สาขาพารากอน หรือ ที่สาขาเรือธงได้เลยนะคร้าบบบ....แบ๊ะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

นายมั่นคง

12/03/2015 20:58:36
4,282
เอ้า ล็อตสองมาแว้วๆๆๆ ใครพลาดรอบแรก รีบจัดได้เลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

13/03/2015 17:34:51
1,057
ล็อตสองยังมีโปรผ่อน และเเถมเม็มโมรี่การ์ด 64G. ให้เหมือนเดิมจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

belusconi

13/03/2015 20:34:28
0
คุณหลุยส์
ZX2 ไม่มีลำโพงในตัวใช่ไหมครับ (ของ ZX1 จะมีลำโพงด้านหลังตรงตัว w)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

14/03/2015 03:09:52
1,057
ZX2 ไม่มีลำโพงเเล้วครับ เพราะหลายๆคนเเทบไม่ใด้ใช้ฟังก์ชั่นนี้ เลยตัดออกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

belusconi

14/03/2015 03:48:19
0
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

belusconi

14/03/2015 15:54:28
ซื้อล็อตแรก สามารถดาน์โหลดฟรี Hi-Res 20 เพลง ได้ไหมครับ
แล้วต้องไปโหลดจากที่ไหนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

tcben

15/03/2015 14:51:17
1
ถ้าเทียบระหว่าง ZX2 กับ AK100II สองเครื่องนี้มีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างอะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

16/03/2015 00:51:55
1,057
ZX2 กับ AK100II นั้นระบบทั้งการใช้งาน ฟังก์ชั่น ต่างกันพอสมควรเลยครับ
ZX2 จะออกเเนว multimedia แบบ full function ที่มีครบๆไม่เเพ้มือถือเลยครับ ทั้งการเชื่อมต่อที่หลากหลาย เเบตเตอรี่ที่อึดมากๆ และมีลูกเล่นจาก App อีกพอสมควรครับ
ส่วน AK100II จะเน้นไปที่การเล่นไฟล์เพลงเป็นหลักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

belusconi

17/03/2015 20:07:56
คุณหลุยส์ครับ
สินค้าล็อตแรก ไม่ได้สิทธิ์ดาน์โหลดฟรี 20 เพลง Hi-Res
ต้องเป็นสินค้าล็อตสองที่มีสติ๊กเกอร์หน้ากล่องถึงจะมีโค๊ดดาวน์โหลดแถมมาในกล่องใช่ไหมครับ
แล้วคนที่ซื้อสินค้าล็อตแรกสามารถขอชดเชยอะไรได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

Pakaman

10/05/2015 23:16:16
0
มันต่อสาย เสียบคอม
ใช้เป็น DAC เหมือน AK ไดมั้ยคาฟ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

adagio71

11/05/2015 00:03:39
1
เพิ่มเติมนะครับ สำหรับตระกูล ZX

เนื่องจากเป็น android จึงสามารถต่อกับ DAC ได้หลายๆรุ่นด้วย dock to USB

รุ่นไหนต่อได้บ้างต้องลองครับ อย่างผมมี ZX1 ขณะนี้ต่อกับ พวก Fiio, ibasso รุ่นใหม่ได้ๆ JDS C5D ก็ต่อได้ครับ DAC รุ่นอื่นๆต้องลองดูครับว่ารองรับหรือยัง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 73

11/05/2015 02:26:54
1,057
ZX2 ตัวนี้ใช้กับโปรแกรม Tidal ฟังเพลงเเจ่มเเมวไปเลยครับ เสียงดีกว่าฟังจากมือถือหลายช่วงตัวเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

somkiatr

11/05/2015 11:35:00
182
อยากได้มาก ตัวนี้ เมื่อไหร่จะจัดโปรโมชั่นตัวนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

หูเทพหูทอง

11/05/2015 12:45:04
นี่้ถ้าแม่งใช้คุยโทสับ กะ ถ่ายรูปได้ กูจัดแม่งละ
จิง ๆ นายมั่นคงน่าจะต่อรองกดดันทาง sony เพิ่มออฟชั่นให้ครบ ๆ กว่านี้นะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

kant2000

20/07/2015 16:14:03
เลือกไม่ถูกเลย
ราคาเท่ากันหมด เอามาใช้กับ Truth
ZX2
AR-M2
COWON P1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

20/07/2015 20:35:14
1,057
Truth นั้นเท่าที่ลอง ฟังกับตัวเลือกทั้งสามได้ดีเลยครับ และจะให้เสียงที่เด่นกันคนละเเบบ

COWON P1 น้ำเสียงเป็นธรรมชาติที่สุด
ZX2 เนื้อเสียงอิ่ม เบสทุ้มงได้ลึกมาก โทนเสียงออกไปทางสมู้ท
AR-M2 เสียงร้องเด่นมากๆครับ โทนเสียงจะเเจ้ง รายละเอียดสูง

ลองเลือกๆดูครับว่าเเนวไหนที่ไกล้เคียงที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

สึโค่ยโดสิส

20/07/2015 21:22:39
18
ใช้ cowon p1 เข้ากันโคตรๆๆ เลยครับ
ลอง zx2 แล้วเบสใหญ่ไปหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

somkiatr

21/07/2015 11:24:38
182
ราคา AR-M2 ราคาจะถูกกว่า ZX2 ประมาณ 2000 บาทครับ โปรโมชั่นตามเว็บหรือ facebook ของร้านค้าออนไลน์ ตัว ZX2 ก็ลดลงมาเหลือประมาณ 359xx ด้วย
แต่ผมไปลองแล้ว AR-M2 มันบ้าพลังมาก ฟังเพลงร้องนี่ดีมาก แต่เพลง ROCK หรือที่มีเบสเยอะๆไปไม่รอดเหมือนกัน สำหรับ ZX2 ผมว่าเสียงมันแห้งๆบางๆ ต้องเสริมด้วยแอมปฺ์ของ SONY พวก PHA-1 2 3 ซึ่งราคาบวกไปอีก
ถ้าอยากได้ Android ราคา 2xxxx ให้รอ Fiio X7 ดูครับ และหวังให้มันสามารถต่อแอมปฺ์พวก aune b1 ได้ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

cement

22/07/2015 11:32:16
10
หวังว่าzx3จะโทรออกได้นะครับ จะได้ไม่ต้องพกอะไร2เครื่อง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Review "ZX2" เครื่องเล่น Hi Res พกพารุ่นเรือธงตัวล่าสุดจากค่าย Sony ที่มาพร้อมกับขุมพลัง Android OS จ้า"