Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนแนะนำเรื่องเดินสายดินเปลี่ยนปลั๊กผนังทีครับ

Moonligh

26/02/2015 21:24:29
0
พอดีหาช่างไฟได้แล้วครับ แนะนำทีว่าต้องให้เขาทำยังไง เดินสายไฟจากเบรคเกอร์มาที่ปลั๊กผนัง หรือต่อสายดิน ต่อสายกราวน์ เปลี่ยนปลั๊กผนังครับ ต้องให้ช่างทำยังไงตรงไหนบ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำทุกท่านด้วยนะครับ พอดีได้ปลั๊กรางกรองไฟ Clef Audio PowerBRIDGE-8s มาน่ะครับ

ปล.ผมไม่ได้หูทอง บางคนบอกว่าใช้แค่ปลั๊กรางกรองไฟต่อปลั๊กผนังเดิมๆ ก็พอ แต่ส่วนตัวผมคิดว่ามาทางนี้ก็อยากเล่นให้มันครบๆ น่ะครับ ถึงจะฟังไม่ออกก็ตามที
ปล.รบกวนแนะนำขนาดสายไฟ ปลั๊กผนัง ที่จะให้เปลี่ยนด้วยนะครับ
ปล.ห้องไม่ได้ต่อสายดิน ไม่ได้เดินสายกราวน์ ปลั๊กผนังบ้านๆ เดิมๆ เก่าๆ ครับ แนะนำด้วยจ้า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

26/02/2015 22:36:37
4,282
แนะนำให้สั่งช่างแบบนี้ครับ

- ให้ช่วยจั๊มสายตรงจากแผงไฟในบ้านด้วยสายไฟเบอร์ 6 และสายดินขนาดเบอร์ 4
- ให้ไฟผ่านเบรคเกอร์จากแผงไฟใหญ่นี้จุดเดียวก็พอ ซื้อยี่ห้อ Siemens ก็ดีครับ
- ให้ลากไปตำแหน่งที่ต้องการจะใช้
- ให้ซื้อปลั๊กผนังเกรดออดิโอ ซัก 2 ตัว (เสียบได้ตัวละ 2 ชิ้นรวมเป็น 4 ชิ้น)
- ให้ช่างจั๊มสายไฟเพื่อติดตั้งปลั๊กผนังทั้ง 2 ตัวนี้
- สายที่จั๊มต้องเป็นเบอร์ 6 นะครับ อย่าจั๊มด้วยสายไฟที่ขนาดเล็กกว่า

แค่นี้ครับ อาจจะงงๆๆ แต่ลองอ่านตรงนี้เพิ่มเติมได้ครับ 55
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=36061
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Moonligh

27/02/2015 00:06:18
0
สอบถามเฮียมั่นเพิ่มเติมครับ

ไปอ่านกระทู้ที่เฮียแปะลิ้งค์มาแล้ว สงสัยนิดนึงว่าถ้าตอนติดตั้งปลั๊กผนัง เจอช่างวางตำแหน่งกลัวขั้วไฟให้เรา จะเป็นอะไรมั้ยครับ แล้วของทุกอย่างไปเดินหาซื้อที่สี่แยกวัดตึกได้เลยใช่มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Moonligh

27/02/2015 00:14:04
0
สอบถามเพิ่มเติมอีกข้อครับเฮียมั่น

จากเท่าที่อ่านๆดูแล้ว ถ้าคุณแม่ไม่ยอมให้ทำ ผมเปลี่ยนแต่ปลั๊กผนังเป็นพวกออดิโอเกรดเช่นตัวละ 3-4 พัน ได้มั้ยครับ เพราะท่านเขากลัวเรื่องไฟมากอ่ะครับ เพราะช่างที่หาได้ไม่รู้จะเก่งรึป่าวด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูหวาน

27/02/2015 00:23:38
573
จริงๆแล้วการเดินสายไฟใหม่ มันเป็นสิ่งที่ปลอดภัยยิ่งขึ้นด้วยซ้ำครับ ถ้าหากช่างนั้นมีความรู้ และต่อได้อย่างถูกวิธี
ที่คุณแม่กลัวน่าจะเกิดจากเคยเจอแต่งช่างที่มักง่าย ทำให้ท่านไม่ไว้ใจครับ

ถ้าหากคุณแม่ไม่ยอมให้ทำจริงๆ สามารถเปลี่ยนปลั๊กผนังอย่างเดียวก่อนก็ได้ครับ
อย่างน้อยเรื่องคุณสมบัติตัวนำ แล้วก็หน้าสัมผัส มันจะดีขึ้นอย่างมาก มีผลต่อเสียงชัดเจนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Moonligh

27/02/2015 01:46:28
0
มียี่ห้อปลั๊กแนะนำมั้ยครับพี่หมูหวาน จะเปลี่ยน 2 จุดก่อนครับ จุดนึงตรงคอมของบไม่เกิน 1,000 แบบ Hospital Grade กับอีกจุดตรงชุดโฮมเธียเตอร์ ขอเป็น Audio Grade ในงบ 3-4,000 ครับ

ปล.รบกวนขอแหล่งซื้อด้วยนะครับ หรือถ้าที่ร้านพี่หมูหวานมีทั้ง 2 เกรดโอเคเลยครับ จะได้แวะเข้าไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หมูหวาน

27/02/2015 02:19:01
573
ที่ร้านผมจะมีแค่เกรด Audio เลยครับ เป็นของ Shunyata SR-Z1 ราคา 3,200 บาทครับ
แต่ถ้าเป็น Hospital Grade ลองหาของ Cooper แถวๆแยกวัดตึกน้าจะมีอยู่หลายร้านจ้าา ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Moonligh

27/02/2015 03:35:09
0
ของ Cooper มีรุ่นแนะนำมั้ยครับ จำเป็นต้องเอาที่เป็นปลั๊กสีส้มมั้ย หรือต้องรหัส 8300 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หมูหวาน

27/02/2015 12:48:28
573
@Moonlight ลองดูที่เวบนี้ก็ได้ครับ น่าจะมีแบบที่ต้องการจ้าาา ^^
http://bit.ly/1MXih9D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ellevoid

27/02/2015 13:12:03
220
มีคนถามเรื่องไฟทีไร ผมล่ะคันทุกที ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Moonligh

28/02/2015 00:15:38
0
ขอบคุณพี่หมูหวานมากครับ พรุ่งนี้จะลองไปเดินดูที่สี่แยกวัดตึกดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ไซโตะ

07/02/2017 00:49:50
4
อยากรบกวนถามท่านทั้งหลายหน่อยครับ พอดีได้มาอ่านกระทู้นี้แล้วสนใจอัพระบบไฟครับ
อยากถามว่าถ้าใช้สายเบอร์ 10 (10 sqmm) ไปเลยจะดีกว่าใช้เบอร์ 6 (6 sqmm) ไหมครับ
ไหนๆก็จะอัพอยู่แล้ว เบอร์ยิ่งใหญ่จะยิ่งดีไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Hsung

07/02/2017 08:05:36
346

ถ้าเล่นแค่หูฟัง เบอร์#6 ก็พอแล้วครับ หลักสำคัญได้เรื่องความเงียบสงัด ไม่มีเสียงรบกวนเป็นหลัก

แต่ถ้าเล่นลำโพง เบอร์สูงยิ่งใหญ่ยิ่งดีครับ และจะให้ดี ต้องเดินอย่างน้อย 2 วงจร

เพื่อแยกภาค power ที่อาจมากวนภาคสัญญาณ ออกไปด้วย 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

champ_korn

07/02/2017 09:16:35
2,143
ขออนุญาต จขกท. สอบถามตรงนี้ด้วยคนนะครับ

พอดีไปอ่านกระทู้เก่าในตำนาน "รีวิววิธีอัพเกรดระบบไฟแบบชาวบ้าน ตอน...นอนฟังเครื่องไฟหัวใจมั่นสั่น กับ ปลั๊กผนัง Teslaplex"  อ่านมา 3-4 รอบ (สนุกมากครับเฮีย) แต่สอบถามไปแล้วกระทู้มันไม่่เด้งขึ้นมา

1. บ้านผมไม่มีกราว (มีแยกจุดเดียวคือเครื่องทำน้ำอุ่น) กำลังคิดจะทำ ให้ต่อเข้าจุดแรกที่ตู้เมนเลยใช่มั้ยครับ แบบนี้มีกราวทั้งบ้าน แต่ปลั๊กไฟเดิมๆผมไม่มีกราวเลย (เป็นแบบ 2 รู) ทั้งบ้าน แสดงว่าจุดอื่นๆก็ไม่ได้ประโยชน์จากกราว ยกเว้นเส้นที่เดินสายไฟและทำปลั๊กใหม่เพื่อฟังเพลงเท่านั้น หรือแบบนี้ควรลงกราวแยกเฉพาะเส้นที่เดินไฟใหม่ดีครับ เพราะยังไงจุดอื่นๆก็ไม่ได้อานิสงค์จากกราวอยู่ดี

2. สายไฟ 2x6 sq.mm. สามารถต่อปลั๊ก ได้ 2 ตัว (4 ช่อง) เลยใช่ไหมครับ คือช่างที่เราเรียกมาทำไม่น่าจะงงใช่มั้ยครับ พอดีผมอ่านที่เฮียอธิบายละผมงง (ผมโง่เรื่องไฟฟ้ามาก 5555)

ขอบคุณมากครับเฮีย (หรือพี่ๆท่านอื่นก็ได้ที่ว่างตอบครับ)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

หมูหวาน

07/02/2017 11:24:19
573

1. ถ้าจะให้ดีผมแนะนำให้เดินสายกราวน์ตั้งแต่ตู้เมนเลยครับ คือลงจุดใหญ่จุดเดียวไปเลย แล้วลากสายกราวน์ไปเข้าจุดฟังเพลงเลยครับ จุดอื่นยังไม่ใช้ไว้ค่อยเดินที่หลังได้ครับ ค่อยๆทยอยเปลี่ยนได้ แต่ลงกราวน์จุดใหญ่ให้ดีที่สุดครับ

2. ถ้าจะให้แจ่ม เดินสาย 3x6 sq.mm. มาสองเส้นเลยครับ ใช้ปลั๊กละเส้นไปเลย จะได้ไม่ต้องมาพ่วงปลั๊กสองชุดเข้าด้วยกันครับผม

บอกให้ช่างไฟใส่ Breaker แยกชุดฟังเพลงจากตู้เมนด้วยนะครับ ^^ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

champ_korn

07/02/2017 17:33:27
2,143
ขอบคุณครับ พี่หมูหวาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

somkiatr

07/02/2017 20:31:14
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - หมูหวาน

1. ถ้าจะให้ดีผมแนะนำให้เดินสายกราวน์ตั้งแต่ตู้เมนเลยครับ คือลงจุดใหญ่จุดเดียวไปเลย แล้วลากสายกราวน์ไปเข้าจุดฟังเพลงเลยครับ จุดอื่นยังไม่ใช้ไว้ค่อยเดินที่หลังได้ครับ ค่อยๆทยอยเปลี่ยนได้ แต่ลงกราวน์จุดใหญ่ให้ดีที่สุดครับ

2. ถ้าจะให้แจ่ม เดินสาย 3x6 sq.mm. มาสองเส้นเลยครับ ใช้ปลั๊กละเส้นไปเลย จะได้ไม่ต้องมาพ่วงปลั๊กสองชุดเข้าด้วยกันครับผม

บอกให้ช่างไฟใส่ Breaker แยกชุดฟังเพลงจากตู้เมนด้วยนะครับ ^^ 

ถ้าใช้พวกเครื่องกรองไฟดีๆแพงๆหน่อยโดยต่อกับปลั๊กเดิมๆและไม่ต้องไปเดินสายกราวนด์ และเปลี่ยนปลั๊ก นี่มันจะเทียบกันได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Hsung

07/02/2017 22:14:03
346
กรองไฟไม่ว่ายี่ห้อ รุ่นไหน มันมีอุปกรณ์ขวาง ถ้าไม่มีมันก็กรองไม่ได้ ผลคือเสียงอั้นครับ ดังนั้นต่อตรงดีสุด ยกเว้นชอบแนวเสียงแบบนั้น

สมัยก่อน เราไม่มีความรู้ว่าสายกราวน์สำคัญยังงัย จึงมักพบว่ามีหลายบ้านมาก ที่ไม่ทำ แถมยังเสียตังค์น้อยกว่าอีก

หลักๆ แล้ว สายกราวน์หรือสายดินของเครื่องใช้ไฟฟ้าจะต่อกับส่วนที่เป้นโครงโลหะของเครื่องใช้ไฟฟ้านั้นๆ

เวลามีไฟรุั่วมาที่โครงโลหะ ก็จะไหลผ่านสายดินลงดินกลับไปที่หม้อแปลงของการไฟฟ้า

ซึ่งก้คือการลัดวงจรอย่างนึง ผลคือฟิวส์หรือเบรคเกอร์ในบ้านเราจะขาดหรือปลดวงจรออกไป

หากไม่มีสายดิน ไฟที่รั่ว มันก็รออยุ่ที่โครงโลหะ เวลาเรามาแตะหรือมาโดน ก็คงทราบๆ กันว่าจะเป้นยังงัย

อุปกรณ์ไฟฟ้าหลายๆ ตัว ที่จำเป็นต้องมีสายดิน ก็เพราะอยู่ใกล้น้ำ เช่น เครื่องซักผ้า ตู้เย็น เตารีด เตาไฟฟ้า หรือ เครื่องทำน้ำอุ่น

จริงๆ เราสามารถทำสายดินได้หลายๆ ที หรือหลายจุด แต่ที่ไม่ทำกันก็เพราะ ถ้าทำหลายจุด การป้องกันก็ต้องทำหลายจุดตามไปด้วย

สำหรับบ้านที่ไมมีสายดิน ถ้าไม่อยากเดินสายไฟใหม่ แนะนำให้ซื้อพวก safe T cut มาติดตั้ง แทนเบรกเกอร์หลักของบ้านครับ

ส่วนเครื่องซักผ้า ตู้เย็น เตาไฟฟ้า ก็ให้ติดเบรกเกอร์ตัดไฟรั่วดักก่อนจ่ายให้อุปกรณ์เหมือนเครื่องทำน้ำอุ่นที่ มอก. บังคับให้ผู้ขายติดตั้งมาให้พร้อม

ปล. ที่บ้านผม น้อกจากจะมีสายดินตามมาตรฐานบ้านสมัยใหม่แล้ว ผมยังติดดักให้กับอุปกรณ์ต่างๆ ในบ้านครับ ไม่ว่าจะเป้นปลั๊กพ่วง

ระบบไฟในครัว ระบบไฟหน้าบ้าน ระบบไฟจ่ายให้ตู้เย็น ระบบไฟจ่ายให้คอมพิวเตอร์ ระบบไฟจ่ายให้ปั้มน้ำ และ ระบบไฟที่จ่ายให้เครื่องเสียง

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 18

หมูหวาน

07/02/2017 22:38:31
573
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - somkiatr
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - หมูหวาน

ถ้าใช้พวกเครื่องกรองไฟดีๆแพงๆหน่อยโดยต่อกับปลั๊กเดิมๆและไม่ต้องไปเดินสายกราวนด์ และเปลี่ยนปลั๊ก นี่มันจะเทียบกันได้ไหมครับ
การลงทุนเดินสายไฟใหม่เป็นการเล่นที่ต้นทางเลยครับ ลงทุนน้อยแต่เห็นผลชัดมากๆครับ เป็นจุดที่พวกผมแนะนำให้ทำก่อนเสมอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 19

หมูหวาน

07/02/2017 22:41:42
573
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - Hsung
กรองไฟไม่ว่ายี่ห้อ รุ่นไหน มันมีอุปกรณ์ขวาง ถ้าไม่มีมันก็กรองไม่ได้ ผลคือเสียงอั้นครับ ดังนั้นต่อตรงดีสุด ยกเว้นชอบแนวเสียงแบบนั้น

สมัยก่อน เราไม่มีความรู้ว่าสายกราวน์สำคัญยังงัย จึงมักพบว่ามีหลายบ้านมาก ที่ไม่ทำ แถมยังเสียตังค์น้อยกว่าอีก

หลักๆ แล้ว สายกราวน์หรือสายดินของเครื่องใช้ไฟฟ้าจะต่อกับส่วนที่เป้นโครงโลหะของเครื่องใช้ไฟฟ้านั้นๆ

เวลามีไฟรุั่วมาที่โครงโลหะ ก็จะไหลผ่านสายดินลงดินกลับไปที่หม้อแปลงของการไฟฟ้า

ซึ่งก้คือการลัดวงจรอย่างนึง ผลคือฟิวส์หรือเบรคเกอร์ในบ้านเราจะขาดหรือปลดวงจรออกไป

หากไม่มีสายดิน ไฟที่รั่ว มันก็รออยุ่ที่โครงโลหะ เวลาเรามาแตะหรือมาโดน ก็คงทราบๆ กันว่าจะเป้นยังงัย

อุปกรณ์ไฟฟ้าหลายๆ ตัว ที่จำเป็นต้องมีสายดิน ก็เพราะอยู่ใกล้น้ำ เช่น เครื่องซักผ้า ตู้เย็น เตารีด เตาไฟฟ้า หรือ เครื่องทำน้ำอุ่น

จริงๆ เราสามารถทำสายดินได้หลายๆ ที หรือหลายจุด แต่ที่ไม่ทำกันก็เพราะ ถ้าทำหลายจุด การป้องกันก็ต้องทำหลายจุดตามไปด้วย

สำหรับบ้านที่ไมมีสายดิน ถ้าไม่อยากเดินสายไฟใหม่ แนะนำให้ซื้อพวก safe T cut มาติดตั้ง แทนเบรกเกอร์หลักของบ้านครับ

ส่วนเครื่องซักผ้า ตู้เย็น เตาไฟฟ้า ก็ให้ติดเบรกเกอร์ตัดไฟรั่วดักก่อนจ่ายให้อุปกรณ์เหมือนเครื่องทำน้ำอุ่นที่ มอก. บังคับให้ผู้ขายติดตั้งมาให้พร้อม

ปล. ที่บ้านผม น้อกจากจะมีสายดินตามมาตรฐานบ้านสมัยใหม่แล้ว ผมยังติดดักให้กับอุปกรณ์ต่างๆ ในบ้านครับ ไม่ว่าจะเป้นปลั๊กพ่วง

ระบบไฟในครัว ระบบไฟหน้าบ้าน ระบบไฟจ่ายให้ตู้เย็น ระบบไฟจ่ายให้คอมพิวเตอร์ ระบบไฟจ่ายให้ปั้มน้ำ และ ระบบไฟที่จ่ายให้เครื่องเสียง

เาริมของพี่ HSUNG หน่อยนะครับ ระบบเครื่องเสียงจำเป็นต้องเดินกราวน์เพราะ อุปกรณ์บางตัวใช้ภาคจ่ายไฟแบบ Switching

แล้วมีการเอามารวมกับกราวน์ตัวถึงเครื่อง ซึ่งถ้าไม่มีสายดิน มันจะมีไฟรั่ววนอยู่ในระบบ ทำให้เกิด Noise ได้ครับ

ยกตัวอย่งเช่น Computer เป็นต้นจ้าา

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

07/02/2017 22:54:46
4,282
พี่สมเกียรติควรพิจารณาเรื่องต้นทางก่อนครับ คือการเดินสายไฟจากแผงมาที่ปลั๊กผนังในห้องนั้นๆครับ อันนี้ควรทำก่อน หลังจากนั้น พิจารณาเรื่องปลั๊กผนัง สายไฟ แล้วก็เครื่องกรองต่างๆ ซึ่งอุปกรณ์ตัวกรองบางตัวก็ทำให้เสียงอั้นได้ คือไดนามิกมันโหมไม่ขึ้น แต่เครื่องกรองดีๆก็สร้างความสงัดจนฟังแล้วหลงใหลก็มีเช่นกันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 21

krid

08/02/2017 11:02:49
4
มันมี breaker แบบ audio grade ไหมครับ?

ของอะไร? จำเป็นไม๊? หรือ SIEMENS ก็พอละ

ไหนๆก็ไหนๆแล้วเปลี่ยนทีเดียวให้จบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

yamano

08/02/2017 11:07:11
271
ถ้าช่างไม่รู้ว่า. ต้องทำไง. ก็เปลี่ยนช่างเถิดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

somkiatr

08/02/2017 11:25:29
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - นายมั่นคง
พี่สมเกียรติควรพิจารณาเรื่องต้นทางก่อนครับ คือการเดินสายไฟจากแผงมาที่ปลั๊กผนังในห้องนั้นๆครับ อันนี้ควรทำก่อน หลังจากนั้น พิจารณาเรื่องปลั๊กผนัง สายไฟ แล้วก็เครื่องกรองต่างๆ ซึ่งอุปกรณ์ตัวกรองบางตัวก็ทำให้เสียงอั้นได้ คือไดนามิกมันโหมไม่ขึ้น แต่เครื่องกรองดีๆก็สร้างความสงัดจนฟังแล้วหลงใหลก็มีเช่นกันครับ 555
ขอบคุณครับเฮีย แต่บ้านผมมันฝังสายไฟไว้ในผนังเลย แต่มันมีกราวน์ดอยู่แล้วครับ ถ้าจะเดินใหม่ คงต้องเดินลอยละครับ แต่เบื้องต้นอาจแค่เปลี่ยนปลั๊กผนังเป็น audiograde แล้วใช้ปลั๊กกรองไฟช่วยอีกที 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

หมูหวาน

08/02/2017 22:27:05
573
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - somkiatr
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - นายมั่นคง
ขอบคุณครับเฮีย แต่บ้านผมมันฝังสายไฟไว้ในผนังเลย แต่มันมีกราวน์ดอยู่แล้วครับ ถ้าจะเดินใหม่ คงต้องเดินลอยละครับ แต่เบื้องต้นอาจแค่เปลี่ยนปลั๊กผนังเป็น audiograde แล้วใช้ปลั๊กกรองไฟช่วยอีกที 
แนะนำให้พี่หาสายไฟ VCT 3x4Sq.mm. มาเดินลอยลากจาก Breaker เข้าบล็อคไม้ดูครับ รับรองว่าเสียงต่างแบบเห็นได้ชัดเจนมากๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

Hsung

09/02/2017 11:19:00
346
บ้านผมสายไฟเดิมก็เดินฝังในผนังปูนครับ สายใหม่เลยต้องเดินลอยยึดกับกำแพงเอา แต่บอกเลยคุ้มค่ามาก

ต้นทุนสาย (3x6 sq.mm ยาว 20 เมตร) เบรคเกอร์ รางไฟ ปลั๊กธรรมดา รวมๆ แล้วประมาณสองพัน

รับรองว่าดีกว่าการใช้ปลั๊ก audiograde + ปลั๊กกรองไฟ อีกครับ ยืนยัน

ปล. กรองไฟ ผมก็มีครับ เคยใช้แล้วเสียงมันอั้น เลยวางพิงกำแพงไว้เล่นๆ แต่ก็ก็จะเอาไว้ใช้กับทีวีที่บ้านแทน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 26

นายมั่นคง

09/02/2017 22:48:14
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - somkiatr
จริงๆก้ไม่ใช่เรื่องใหญ่เท่าไหร่ คือเพียงแต่ลากสายไฟเบอร์ 6 จากแผงมาตรงจุดที่จะฟัง โดยมากมักไม่น่าจะไกลมากมายนัก และเวลาเดินสายลองให้ช่างมาพิจารณาดูว่าจะเดินลอยและเดินหลบให้สวยงามได้อย่างไรบ้าง หรือถ้าจะสกัดปูนเพื่อเอาสายแนบลงปูนไปทำได้เรียบร้อยแค่ไหน

ถ้าเราจะฟังเพลงจริงๆจังๆและฟังบ่อย อันนี้ต้องลงทุนเสียเวลาและยอมเสียหายเรื่องความสวยงามบ้าง ผมเองทำเดินสายไฟใหม่หมด ได้ทั้งคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นจริงๆกลับมา และได้ความมั่นใจในระยะยาวเรื่องการโหลดไฟ ไม่ต้องพะวงว่าไฟจะใช้เกินขนาดสายไฟหรือไม่

เชียร์ให้ทำครับพี่ 555 ส่วนปลั๊กผนังนั้นปลายเหตุ เปลี่ยนเมื่อไหร่ก็แป๊บเดียวครับพี่
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

somkiatr

10/02/2017 04:03:58
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - หมูหวาน
แนะนำให้พี่หาสายไฟ VCT 3x4Sq.mm. มาเดินลอยลากจาก Breaker เข้าบล็อคไม้ดูครับ รับรองว่าเสียงต่างแบบเห็นได้ชัดเจนมากๆๆ
555  สงสัยต้องเริ่ม project นี้แล้วครับ อยากทราบว่า บล็อกไม้ที่หมูหวานบอกนี่ซื้อร้าน ณฐพงศ์ หรือแถววัดตึก มีขายไหมครับ หรือถ้าซื้อตามเว็บได้นี่เว็บไหนครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

หมูหวาน

10/02/2017 12:33:16
573
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - somkiatr
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - หมูหวาน
555  สงสัยต้องเริ่ม project นี้แล้วครับ อยากทราบว่า บล็อกไม้ที่หมูหวานบอกนี่ซื้อร้าน ณฐพงศ์ หรือแถววัดตึก มีขายไหมครับ หรือถ้าซื้อตามเว็บได้นี่เว็บไหนครับ 

ถ้าเป็นปลั๊กบล็อคไม้ลองมาดูร้่น taan ที่ห้างผมดูครับ มีหลายแบบ หลายราคาเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

10/02/2017 21:09:01
4,282
ร้านพี่ตาล เดินเลยร้านผมไปนิดเดียวเองครับพี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 30

somkiatr

10/02/2017 22:12:44
182

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 29 - นายมั่นคง
ร้านพี่ตาล เดินเลยร้านผมไปนิดเดียวเองครับพี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

somkiatr

10/02/2017 22:17:35
182

มีแบบสั่งประกอบได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

หมูหวาน

11/02/2017 01:05:54
573
โอ้โหพี่สมเกียรติจัดแล้วรึครับ ไวจริงๆ แล้วทำสายไฟ 3x4 หรือ 6 sq.mm หรือยังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

somkiatr

11/02/2017 01:32:30
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - หมูหวาน
โอ้โหพี่สมเกียรติจัดแล้วรึครับ ไวจริงๆ แล้วทำสายไฟ 3x4 หรือ 6 sq.mm หรือยังครับ
ยังครับพี่หมูหวาน แค่เอารูปในเพสบุคของร้านมาเตรียมไว้  555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

chene

17/02/2017 00:59:27
353
555 เห้นละอยากลองบ้างง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Nuy_musiclover

17/02/2017 12:18:07
96

ปลั๊กผนังผมใช้แบบธรรมดาครับ Panasonic แล้วมาเน้นที่ปลั๊กลอยอีกที  สองตัวนี้ใช้มาเป็นสิบกว่าปีแล้ว  คุ้มค่ามาก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

17/02/2017 23:28:31
4,282
555 นึกว่าจัดมาแล้วซะอีก 555

พวกบล็อคไม้ต่างๆ สายไฟต่างๆ ร้านพี่ตาลมีโชว์ครบครับ ลองไปใช้บริการดูได้เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนแนะนำเรื่องเดินสายดินเปลี่ยนปลั๊กผนังทีครับ"