Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขออนุญาตเฮียสอบถามเพื่อนๆเรื่อง amp GoVibe Porta Tube+

JiOjioO

13/02/2015 11:46:50
1
พอดีผมสนใจ amp GoVibe Porta Tube+ ได้อ่านรีวิวมาบ้างแล้วว่าน่าสนใจมาก
แต่อยากมาถามเพื่อนๆ ที่นี้(พอดีเป็นแหล่งชุมนุมของเหล่าผู้เล่นampมากมายนะครับ)
ว่ามีความเห็นยังไงบ้างครับ น่าสนใจไหมครับ แนวเสียงเป็นยังไงบ้าง
อยากฟังความเห็นของผู้ใช้งานจริงๆหลายๆท่านนะครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

JiOjioO

13/02/2015 11:48:40
1
อันนี้ review ที่ผมอ่านมาครับ โดยคุณ Nuttanick Premboon ครับ

Govibe Portatube Plus Dac เป็นแอมป์ที่กล่าวถึงและเป็นที่ข้องใจจากหลายๆคนเป็นอันมากในรอบหลายๆเดือนที่ผ่านมา เพราะแอมป์ตัวนี้ไม่ใช่เพิ่งเข้าไทย แต่เข้ามานานพอสมควรเลยครับ และทำไมเพิ่งจะมาถูกกล่าวถึงและถามเอาบ่อยๆในตอนนี้...

มันอาจจะเป็นที่...หาที่ลองลำบากซักนิดนึง หรือไม่ได้แพร่หลายมากพอที่จะถูกกล่าวถึง หรืออาจจะเป็นที่ ราคาที่สูงพอสมควร เกินกว่าที่จะนำมาลอง...

แต่หลังจากที่หลายๆคนได้ลอง ก็ต้องวางแผนการละลายเงินกันใหม่เลยทีเดียว เพราะไม่สามารถ ลืมเสียงที่เจ้าแอมป์ตัวนี้ให้ได้...

SYSTEM...

1. GOVIBE PORTATUBE PLUS DAC
2. IFI NANO IDSD
3. AKG 702 ANNIVERSARY
4. AKG 712 PRO
5. CABLE FOR AKG
5.1 ATOM SILVER + ATL-NEWCABLE STUDIO
5.2 ATOM COPPER + FURUTECH RHODIUM
6. RCA TO MINI , RCA BY FURUTECH , MINI BY OYAIDE , ATOM CABLE

ที่หยิบยก ระบบนี้มาลองฟัง ก็ไม่มีอะไรเป็นที่กำหนดมากเป็นพิเศษ เพียงแต่วันนี้อยากฟังหูฟัง AKG เท่านั้นเอง แต่ไม่ใช่ว่าคู่แดคแอมป์ตัวนี้ จะไม่เข้ากับหูตัวอื่นนะครับ สบายๆ เพราะอะไร เพราะ PORTATUBE PLUS เป็นแอมป์ไฮบริด ที่มีข้อดีของหลอดเข้ามาผสม แต่มีความแรงของ solid state คุณมีข้อดีของทั้งสองฝั่งเข้ามารวมกัน

ภาดแดคของ PORTATUBE ผมถือว่าใช้ได้ และเกินพอ แต่ในปัจจุบันถือว่าไม่ใช่ที่สุด แต่ก็ไม่ใช่ด้อย
Specifications
24/96kHz upsampling DAC CIRRUS CS4398-CZZ (24/192kHz)http://html.alldatasheet.com/…/CS4398…/219/1/CS4398-CZZ.html
Vavle: 72 6N16B-Q
USB controller: Texas Instruments TIASIO20B

ดูๆแล้วพอใช้ได้ไหมครับ...เพียงแต่ผม ชอบอะไรที่มันต้องครบมากกว่าที่ให้ได้...เลยทำให้ผม จับเจ้า IFI NANO IDSD เข้ามาทำหน้าที่เป็นแดคและส่งสัญญาณอนาล็อคให้ เจ้า ควายฟ้า เผลอจนได้...เอาเป็นว่าเป็นที่รู้กันนะครับ ว่าคนในวงการเค้าเรียกเจ้า GOVIBE PORTATUBE PLUS ว่าเจ้า ควายฟ้า เรี่ยวแรงมหาศาล แรงดีไม่มีหมด และเป็นสีฟ้า...

พอผมเอา ข้อดีของทั้งสองตัวเข้ามาจับคู่กัน ไม่ต้องถามแล้วนะครับ...IFI NANO IDSD แยกแยะรายละเอียดแบบสุดขั้ว แบบแดคทั่วไปมีหงายท้อง และมาจับประกบคู่ กับภาคแอมป์ของ ควายฟ้า...

ภาคแอมป์ของควายฟ้า มีดีที่สามารถ แยกรายละเอียดแบบสุดขั้ว...ใส่มาเถอะ ใส่มาเยอะๆ...เดี๋ยวชั้นจะทำให้มันเพราะเอง

อย่างแรกที่คุณจะต้องแปลกใจ คือแอมป์ที่ แรงเยอะขนาดนี้ ทำไมมันถึงสะอาดเหลือเกิน NOISE น้อยมากจนไม่อยากจะเชื่อ จนสามารถนำไปใช้กับหู IEM ที่ความไวสูงๆได้อย่างสบาย...

PORTATUBE PLUS ผมถือว่าเป็นแอมป์ที่เรียกได้ว่าทางสว่าง ปลายเสียงแหลมไปสุดกู่และ BRIGHT มาก แต่...มากไปด้วยการเรียบเรียงที่สุดยอด มีบอดี้ที่ดี ถูกต้อง การทอดเสียงที่ถูกต้องจนเราสามารถเข้าถึงอารมณ์ของนักดนตรีที่ตั้งใจรังสรรค์ได้จนไม่อยากจะคิดว่าจะทำได้ เพราะถ้าเป็นตัวอื่น แหลมไปได้ไกลขนาดนี้ และไม่ดรอปลงแม้แต่นิดเดียว จะต้องบาดหูเป็นแน่แท้ แต่แอมป์ตัวนี้ไม่...

เสียงกลางที่หวาน แต่ไม่ช้า วางตำแหน่งได้ดี ควบคุมจังหวะเวลาในการนำเสนอได้อย่างแม่นยำ และจะค่อยๆผ่อนคลาย ให้กลางต่ำ มีเสียงนุ่มนวลลงนิดนึง แต่แรงปะทะที่ไม่มีวันหมด พร้อมที่จะกระชากความถี่เพื่อที่จะขับหูฟังของคุณลงไปให้ลึกและแรงแบบไม่มีการถอยหลัง ลงลึกกันไปจนสุดทางเลยก็แล้วกัน...

ข้อดีที่มีอย่างเหลือเฟือ...ของแอมป์ตัวนี้ คงไม่ต้องกล่าวอะไรต่อไปอีกแล้ว เมื่อผมนำมาต่อ กับ IFI NANO IDSD ก็เพราะว่าผม ค้นหาเจอแล้วว่า ถ้าเราต่อแดคจากภายนอก และต่อทางช่อง SINGLE END หรือทาง MINI INPUT ผมจะได้ STEREO SEPARATION ที่ดีขึ้น แต่คุณก็ไม่จำเป็นจะต้องใช้ตัวนี้จริงไหมครับ DAP สมัยใหม่ในตอนนี้ ส่งสัญญาณเอาท์ออกได้อย่างน่ากลัวทั้งนั้น เลือกซื้อหากันตามสบายเลยครับ

ปอ.ลอ. หลายๆคนชอบถามว่า ในเมื่อเอามาต่อแดคนอก ทำไมต้องซื้อตัวมีแดค ก็เสียงเฉพาะภาคแอมป์มันก็เหนือตัวไม่มีแดคอยู่แล้วครับ หลายๆคนนำไปใช้แทนชุดตั้งโต๊ะด้วยซ้ำ หาคู่มันให้เจอเถอะครับ มันขับหูตัวที่ขึ้นชื่อว่าขับยากได้เกือบหมดครับ สบายๆ

และอีกอย่างนึงคือ...แดคมันก็พอใช้ได้ ไม่ได้น่าเกลียดนัก และยังสามารถต่ออะไรก็เจอครับ IOS 7+ , MAC , WIN , ANDROID คุณจะต้องการอะไรอีกเหรอครับ ไปลองเถอะครับ ให้โอกาสตัวเองให้รู้แน่ๆซะก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

JiOjioO

13/02/2015 11:49:04
1
รายละเอียดตัว amp นะครับ
GoVibe Porta Tube+ แอมพลิไฟเออร์หลอดแก้วเสียงนุ่มเอกลักษณ์ของหลอดแก้ว ที่มาพร้อมกับ built-in DAC ที่พัฒนาต่อยอดมากจาก GoVibe Porta Tube

จุดเด่น:

เสียงที่นุ่มแต่หนักแน่นสไตล์หลอดแก้ว
กำลังขับที่สามารถขับหูฟัง 300-600 Ω ได้
ใช้แบตเตอรี่ built-in ทำงานได้นานสุด 12 ชม. ต่อการชาร์จหนึ่งครั้ง
มี built-in DAC ผ่าน USB สามารถต่อตรงเข้ากับเครื่อง PC หรือ Mac

Features:

Portable electronic amp, built-in rechargeable polymer battery.
The output interfaces with 3.5mm / 6.35mm, the following main push 300Ω headphones.

Specifications:

Dimension: 132mm x 74mm x 28mm
Weight: 310g
Frequency Response: 10~100KHz (±1dB)
Output Power @ 32Ω: 208mW
Gain: 10dB
Signal-to-Noise Ratio +A 104dB
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

SounDFeVeR

13/02/2015 11:54:10
0
ล๊วกเพ่ จิออจิโอ้ ได้ควบสองแน่ๆ สงสัย ตั้งรับ duet อยู่ด้วย แถมยังตัดไม่ขาดจากความอยากควายฟ้า !!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

JiOjioO

13/02/2015 11:57:36
1
แหะ แบบว่าก็อยากได้ไปหมดนะครับ แต่งบน้อยนี่สิครับ 555
เสี่ยหนึ่งรีวิวการใช้งานให้ฟังบ้างสิครับ เห็นใช้เป็นหนึ่งในampคู่กาย เลยนิครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

bug7659

13/02/2015 12:49:01
0
รับควายดำราคาเท่าควายฟ้า ไปลองก่อนไม๊ครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ohwownoone

13/02/2015 13:29:05
370
Amp ราคานี้มีตัวเลือกพอสมควรเลยครับ แต่ผมว่าคนที่จะพร้อมกันสองสามตัวน่าจะหายากพอสมควร ถ้าใครมี GoVibe Porta Tube+ กับ Duet พร้อมกันมารีวิวให้ฟังก็เยี่ยมไปเลย

ปูเสื่อรอด้วยคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

JiOjioO

13/02/2015 17:35:27
1
ถ้ามีคนเปรียบเทียบให้เห็นภาพได้ก็ดีเลยครับพี่อ่าง

มีคนใช้บอกว่า amp GoVibe Porta Tube+ เสียงกลาง เด่นอิ่ม ฟังแล้วว้าวอะครับพี่ แถมกำลังขับเหลือเฝืออีกครับ
น่าสนใจมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

SounDFeVeR

13/02/2015 17:46:58
0
เทียบคร่าวๆละกันครับ ทางที่ดีอยากให้ไปลองฟังเทียบกันเองมากกว่าที่ร้าน ครับเพราะเซตต้นทางแล้วแนวเสียงที่ชอบแตกต่างกันไป

เรื่องเสียง
- porta tube+ เสียงกลางอิ่ม เนียน ความไหลรื่นสูง เบสมวลโตมีการค้างตัวก่อนหายไป แหลมละเมียดละไมตามสไตส์ประเภทแอมป์ เลยฟังแล้วความประทับใจ ชวนหลงใหล ชวนติดหูได้ง่ายในแว่บแรกๆ ที่ลองฟัง
- duet เวทีเสียงกว้าง ด้านลึกก็ดี การแยกชิ้นทำได้ดีมาก และสงัด แรงปะทะดี เบสสะอาดทุกย่าน ฟังเพลงบรรเลง วงโตๆ แล้วมันชัด มันแจกแจงได้ดีมากๆ ยิ่งฟังจะยิ่งหลงรักมัน อิอิ

เรื่องการใช้งาย
- porta tube+ ดีกว่า duet เรื่องเดี่ยว คือมีช่อง 6.3 output ไว้ต่อหูใหญ่
- duet ดีกว่า ทั้งเรื่องหน้าตา ขนาด น้ำหนัก ชั่วโมงใช้งาน วิธีการชาร์ต และการต่อยอดเล่น bl ได้

IMO.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

SounDFeVeR

13/02/2015 17:47:18
0

เทียบความหล่อกัน !!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

JiOjioO

13/02/2015 19:02:48
1
ว้าววว สุดยอดมากเลยครับเสี่ยหนึ่ง
ขอบคุณนะคร้าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ohwownoone

13/02/2015 20:00:58
370
โอ้ววววววว พี่...SounDFeVeR ขอบคุณมากครับ ไม่นึกว่าจะได้อ่านรีวิวสุดยอดของแอมป์พกพา 2 ตัวมาเทียบกันให้จะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Valentine

14/02/2015 08:35:40
6
ผมได้มีโอกาสฟัง Duet ของคุณกอล์ฟครั้งนึง ชอบเสียงมันมากๆครับ ตั้งแต่ใช้แอมป์กับ PK1 มา ผมชอบแค่ Lisa L3, Duet แต่ GoVibe Porta Tube+ ยังไม่เคยลองนะครับ ไม่กล้าจริงๆกลัวเสียตังค์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

golf69

14/02/2015 09:05:31
0

Duet ที่คุณบีเคยลองปล่อยไปและครับ 555 ตอนนี้เหลือแต่ prota tube+ ว่าจะนัดให้คุณบีลองอยู่จะได้เสียงตัง555

จากที่เคยลองทั้ง 2 ตัวนี้ ชอบทั้ง2ตัวนะครับ ถ้ามี dac หรือจะเล่น balance แนะนำ duet แต่ถ้าไม่ลองดู trub+ ครับ ได้กลางอิ่มกว่า ได้ความไหลลื่น มิติดี ฟังสบายไม่ล้าหู

ส่วน duet จะได้เรื่องของจังหวะ ฟังแล้วสนุกกว่า มิติดี โฟกัสชัดเจน

ทั้ง 2 ตัวน่าเก็บครับยังไงลองไปฟังดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

JiOjioO

14/02/2015 09:32:21
1
ขอบคุณพี่บีและพี่กอล์ฟสำหรับคำแนะนำมากครับ ดีทั้ง2ตัวจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

JiOjioO

14/02/2015 20:41:58
1
วันนี้เกือบจะได้ไปสอยทั้งคู่มาแล้วละครับ แต่....

ติดอยู่ที่ไม่มีเงินนะสิครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

JiOjioO

15/02/2015 21:41:33
1
มีใครสนใจ amp GoVibe Porta Tube+ รวมกลุ่มกันซื้อบ้างไหมครับ เห็นว่าจะได้ราคาพิเศษอะครับ

ส่วน Duet ตามหากันต่อไป ไม่ก็รอ โปรโมชั่นรอบหน้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขออนุญาตเฮียสอบถามเพื่อนๆเรื่อง amp GoVibe Porta Tube+"