Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Review Fitear Parterre [รุ่นที่ไม่ค่อยมีใครใช้] แบบงูๆ ปลาๆ

souldealer

12/02/2015 16:12:11
0

สวัสดีครับนี่เป็นรีวิวแรกของผมกับหูฟังยี่ห้อ Fitear ครับ
โดยรุ่นที่จะมาแนะนำวันนี้ก็จะเป็นรุ่นที่ไม่ค่อยเป็นที่นิยมมากสักเท่าไหร่
อาจจะเพราะราคามันอยู่กลางๆส่วนใหญ่จึงกัดฟัน แล้วไป TG334 กันเสียหมด
ก็เลยไม่ค่อยมีใครนิยมใช้กัน ประมาณนั้นครับ

ก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ Sennheiser IE800 มาแล้วดันทำหายช่วงปีใหม่พอดี ตอนนั้นน้ำตาตกครับ
หลังจากนั้นก็พยายามหาหูฟังมาทดแทนในราคาที่ไม่ช้ำใจมาก (ผมได้ IE800 มาจากอเมริกาได้มา 19k บาทครับ)
ปฏิบัติการหาหูฟังใหม่ มาทดแทนจึงเริ่มขึ่น ตอนแรกๆก็ประกาศรับ IE800อีกตัวนี่แหละครับ สักพักคิดไปคิดมาก็จะไป Custom
แต่ไปๆมาๆก็ กัดฟันไปยี่ห้อใหม่ดีกว่า [เดิมเป็นแฟนตัวยง Senn เล่นมาตั้งแต่รุ่นราคาพันนิดๆ จนจบไปจบตัวบนสุดนี่แหละครับ]

ps.ที่บอกนี่ไม่ใช่อะไรจะเทียบเสียงตัวนี้กับ IE800 เป็นหลักเพราะเคยมีหูฟังราคาสะท้านมาม่าแค่สองตัวเท่านั้น

หลังจากนั้นก็เจอรุ่นนี้ที่เคมีน่าจะเข้ากันดีจากที่ฟังๆมาคือ Soundstage กว้าง , เบสไม่มากเกินไปแต่ยังมี , เสียงใสเสียงร้องเคลียร์
ก็เลยพยายามประกาศรับซื้อในมั่นคงนี่แหละแต่ปรากฏว่าไม่มีใครมาขายเลย และเหมือนจะไม่เคยมีใครมาขาย T^T

จึงได้ไปหาซื้อใน Head-fi และสุดท้ายก็ได้มาในราคาที่ยังสะเทือนใจพอสมควรแต่ในเมื่อเราอยากได้ใจเราก็สั่งให้ทำครับ XD

มาครับๆ เรามาเข้าเรื่องกัน ก่อนอื่นเลยตัวแพคเกจจะมาเป็นแบบด้านบนครับคือเป็นกล่องกระดาษ ด้านในจะมีเคสของ Pelican
หากท่านใดจินตนาการไม่ออกว่าขนาดมันสามารถพกพาได้มั้ยก็บอกเลยว่า ไม่ !!! มันอันใหญ่ประมาณมือชายฉกรรจ์และหนาพอๆกับกระป๋องน้ำครับ
มีจุกยางแถมมาให้ราวๆ 6-10 คู่ [ขี้เกียจนับเพราะไม่ได้ใช้] / ซอฟเคส,ถุง ไม่รู้จะเรียกอะไรเรียกซอฟเคสดูน่าฟัง และเครื่องมือทำความสะอาดครับ

ทีนี้ก็มาเข้าเรื่องเสียงกันครับ จะค่อยๆไล่ไปทีละย่านแล้วกันครับ

เสียงต่ำนั้นตัวนี้ทำได้ในระดับโอเคต้องฟังเพลงรายละเอียดสูงเสียหน่อยหากต้องการเสียงต่ำครบๆ
อาจจะต้องตั้งใจฟังสักนิดหากไฟล์เพลงเป้นไฟล์ MP3 แต่หากเป็นไฟล์คุณภาพสูงนั้นก็จะได้ยินชัดเจนไม่ต้องเร่งเสียงอะไรสักเท่าไหร่ครับ

เสียงกลางนั้นทำมาได้น่าพอใจเอามากๆเนื่องจากผมเป็นคนชอบฟังเสียงร้อง เพลงตลาด ไฟล์เพลงที่ฟังก็มักมาจาก itune ยกเว้นบางเพลงที่จะเป็น FLAC นั้นก็สามารถออกมาได้หมดจดครับ เคลียร์มาก ทำให้คิดถึง IE800 ขึ้นมาแต่สามารถแทนกันได้สบายๆครับ

เสียงสูงในย่านสูงนั้นออกมาได้โอเคครับแต่มีจังหวะที่แหลมบาดแสบหูบ้างในบางครั้ง แต่ไม่ถึงกับทำให้ล้าหูสักเท่าไหร่ ยังอยู่ในเกณฑ์ที่กรุ้มกริ่มไปได้

หากเรียงลำดับ เสียงที่น่ารักของตัวนี้ก็คงต้องเป็น ต่ำ > สูง > กลางครับ
มาถึงด้านอื่นๆกันบ้างเช่นการแยกชิ้นดนตรี และ Soundstageของมันครับ การแยกชิ้นดนตรีนั้นทำได้ดีสมกับฉายาโรงละครของมันครับหากเราฟังเพลง ออเครสต้าคุณภาพสูงจริงๆ เราจะสามารถแยกทิศทางได้ดีครับถามว่าดีสุดๆมั้ยก็คงต้องแล้วแต่การบันทีกและแล้วแต่หูของแต่ละคนครับ
ในส่วนของผมนั้นหูไม่ได้เทพขนาดนั้นแต่พอจินตนาการออกว่าชิ้นไหนอยู่ตรงไหน และตรงนี้นั่นบ่งชี้ได้ว่า Soundstage ทำออกมาได้ดีครับ ขนาดหูไม่ได้เทพแบบผม ยังสามารถฟังแล้วแยกแยะได้ จัดว่าโอเคมากๆสมกับคำร่ำลือครับ

หากเปรียบเทียบกับ IE800 ล่ะ ?

เสียงต่ำ IE800 ชนะครับ
เสียงกลาง คิดว่าเสมอกันครับ
เสียงสูง IE800 ชนะครับ กลมกล่อมกว่าลื่นหูไม่บาดมากเท่าที่ควร
Soundstage Parterre ทำได้ดีกว่าครับ

สรุป หากท่านใดไม่ได้ชอบเบส เน้น เน้นกลาง สูง Soundstage กว้างมโหฬาร ขับง่ายฟังได้แม้ไรแอมป์ งบอยู่ที่ราวๆ 20k+++ แต่ไม่ถึง 30k ตัวนี้เป็นทางเลือกที่ดีมากๆครับ
Source ที่ใช้ในการทดลอง Ipod Video 5.5 / Macbook pro with Amarra / iPhone6 / Itouch 4

ปล.ส่วนท่านใดสงสัยการซื้อของจาก Head-fi ก็สามารถสอบถามได้เพราะผมก็ซื้อมาจากที่นั่น

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบสงสัยข้อใดถามเพิ่มได้นะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ohwownoone

12/02/2015 16:24:33
370
รีวิวชัดเจนดีครับ หูฟังระดับเกินเรือธง นี่ไม่ค่อยมีคนมาเล่าให้ฟัง ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

kem

12/02/2015 22:06:19
91
ไม่ใช่คนไม่นิยมหรอกแต่ผมว่าหาซื้อยาก
ปีก่อนเพื่อนผมไปหาซื้อที่ญี่ปุ่นยังไม่มีเลย
ของขาดตลาดคิวจองยาว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

souldealer

12/02/2015 22:29:22
0
อืม จริงส่วนหนึ่งครับแต่ ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นเลย กัดฟันไป TG334 กันหมด
ผมเองก็ได้ลอง 334 มาแต่หูผมใส่ไม่ค่อยสบายแล้วก็ เบสตึ๊บไปหน่อย เลยไม่ได้รับตัวบนมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

dewringmaster1997

12/02/2015 23:08:43
2
ผมว่ามันใส่ยังไม่ค่อยสบายอ่าครับ ชอบเสียงอยู่ แต่เบสน้อยไปหน่อย 55 แล้วแต่คนมั่งครับ 20k++ไม่เกิน30kหาที่ไหนครับเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

souldealer

12/02/2015 23:13:18
0
ส่วนตัวผมได้มาจาก Head-fi ครับ เลยไม่แพงเท่า Jaben - Jestlive
แต่ราคาถ้าซื้อจากญี่ปุ่นโดยตรงมันก็ราวๆ 24-26k อยู่แล้วนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

souldealer

12/02/2015 23:15:30
0
ส่วนเรื่องใส่ไม่สบายนี่เห็นด้วยส่วนหนึ่งครับถ้าได้จุกที่ใส่แล้วสบายๆน่าจะช่วยได้
ส่วนเรื่องเบสนี่ ถ้าเป็นขาเบสน่าจะไม่ชอบตัวนี้มากนักครับเพราะเบสน้อยจริงๆ
ไปต่อTG334น่าจะถูกใจขาเบสมากกว่าครับผม !!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Review Fitear Parterre [รุ่นที่ไม่ค่อยมีใครใช้] แบบงูๆ ปลาๆ"