Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

in-ear รู้สึกเสียงยังลอดเข้ามามากครับ

Superarm

09/02/2015 12:52:10
0
ก่อนหน้านี้ใช้ visang k-1 รู้สึกจุกยางที่ให้มาเวลาฟังเพลงบนรถเมล์ร้อน มันกันเสียงเข้ามาได้พอสมควรอ่ะครับ
แต่ทีนี้เอา k-1 ไปเครม ก็เลยหาซื้อ zero dx200 มาใช้แทนกันไปก่อน แต่ใช้จุกยางที่มันให้มาด้วย
กลับรู้สึกว่าเสียงรอบข้างมันเข้ามากวนได้มากกว่าตอนใช้ k-1
เลยอยากสอบถามครับ ถ้าเราหาจุกยางอื่นมาใช้แล้วจะกันเสียงเข้ามาได้ดีกว่ารึป่าวครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Bom_baysinton

09/02/2015 13:21:27
9
เรื่องจุกนี่..ต้องลองเลยครับ.. ขนาดมีผล.. และต้องกันเสียงได้ดีที่สุด เบสถึงจะออก..
ส่วนตัวผมหูซ้ายใหญ่ กว่าหูขวา ... ทางออกคือจุกโฟมเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

09/02/2015 18:42:34
ถ้าเป็นZero หาจุกแทนท่าจะไม่ง่ายครับ

ผมสังเกตว่าเขา(Zero) ให้จุกมาน้อย เพราะท่าทางเขาตั้งอกตั้งใจออกแบบจุกมาก ว่าจุกที่ให้มาแบบเดียวสามขนาด คือจุกที่ให้เสียงได้อย่างที่บริษัทต้องการ และใส่ได้เหมาะกับหูลูกค้า เพียงแต่เลือกขนาดให้ใกล้เคียงรูหูเท่านั้น กระทั่ง Doppio ก็แบบนี้ครับ ให้จุกมาแบบเดียวสามขนาด ซึ่งของราคาแบบนี้ในท้องตลาด ดูจะเป็นธรรมเนียมเลยว่าให้จุกมาเป็นสิบๆแบบ และผมเคยลองเปลี่ยนจุก Doppioดูแล้ว ปรากฎว่าที่ติดมาของโรงงานดูจะให้เสียงดีที่สุดครับ แต่ถ้าเจอปัญหาซ้ายขวาไม่เท่านี่...คงต้องลองอย่างคุณบอมว่าซะละมั้ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

09/02/2015 23:01:35
1,057
จุกยางและรูปทรงของหูฟังมีผลต่อการซีลเสียงด้วยครับ
เเต่ละรุ่นอาจจะต่างกันนิดหน่อยครับ ส่วน Zero เท่าที่ลองฟังกับจุกเดิมๆเสียงดุบาลานซ์ที่สุดเเล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Superarm

10/02/2015 10:01:16
0
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ตอนนี้เลยตัดใจเวลาฟังแบบ openair ก็ช่างมันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Ishimaru-WITTY

10/02/2015 15:08:54
1
ยัดลงไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

10/02/2015 16:25:38
1,866
ถ้าใช้จุกเบอร์ใหญ่กว่าเดิม(สมมุติว่าคุณSuperarmยังไม่ได้ใช้อันใหญ่สุด)แล้วยัดลงไปอย่างน้องIshimaruว่าล่ะครับ ผมรู้สึกอย่างหนึ่งว่านอกจากเรื่องเสียง Zeroออกแบบจุกของเขาให้adapt ตัวเองเข้าหารูหูคนฟังได้ค่อนข้างดีนะครับ คือพอใช้จุกใหญ่ขึ้น ข้างที่หลวมจะพอดี ข้างที่เล็กกว่า อาจจะพอยัดให้แนบสนิทลงไปได้โดยใช้จุกขนาดเดียวกันทั้งซ้ายขวา
(เพราะถ้าใช้คนละขนาด เสียงจะต่างกันแน่ทีนี้)

ผมเอง ใช้จุกใหญ่ แต่จุกกลางของเขาเองกลับพอจะใช้ได้ ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นนี่ไม่ได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

vayo

10/02/2015 20:39:20
0
จุกเดิมๆใส่ตอนแรกเหมือนไม่ได้ใส่เลย ด้วยบอดี้ที่เล็กเสียวมันจะผลุบเข้าไปในหู
แต่เสียงที่ได้ผมว่่ามันก็มาเต็มนะครับ เพราะจุกมันลึกไปถึงรูหู

จขท ลองยัดเข้าไปอีกหน่อยหรือยัง เอาให้สุดมันจะกึกแล้วจะรู้สึกอุดอู้ อึดอัด
ตอนที่ยังไม่เปิดเพลง 555 บรรยายไม่ถูก

จริงๆผมกลับชอบจุกกลางมากกว่านะครับ รู้สึกว่ามันเข้าไปไม่ต้องลึกมาก ก็ได้ยินเสียงเต็มแล้ว แต่เพราะมันใหญ่ใส่แล้วหลุดบ่อยก็เลยเกลับไปใช้จุกเดิม

เคยลองเปลี่ยนใช้จุกโฟมปรากฎว่าไปไม่เป็นเลย เบสหายหมดกลางบางจ๋อย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Superarm

10/02/2015 21:20:26
0
ลองเปลี่ยนเป็นอันเล็กแล้วฮะ ผมชอบเสียงแบบจุกกลางมากกว่า
แต่จุกเล็กมันกระชับกว่า เดี๋ยวลองฟังก่อนนอนดูอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"in-ear รู้สึกเสียงยังลอดเข้ามามากครับ"