Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปรีดาราตรี

08/02/2015 22:53:26
0
ใส่บลูทูด 3 เดือนพอเลิกใช้ได้ยินเสียงแหลมเวลาเปิดเพลงครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

08/02/2015 23:25:16
4
ของผมได้ยินเสียงวี๊ๆตลอดเวลา(ที่เงียบๆ)ตั้งแต่เด็กจนจะแก่แล้วครับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกันอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

08/02/2015 23:28:36
4,282
น่าจะเป็นเหมือนดัง weeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee หรือวี๊ๆๆๆๆๆๆ ที่พี่ nopphong บอกนะครับ

ลองกัดฟันแน่นๆว่าเสียงวี๊ที่ว่าดังขึ้นหรือเปล่า ผมยังมั่นใจว่าไม่ใช่อาการผิดปกติครับ ถ้าไม่แน่ใจลองโพสถามคุณหมอทัตเทพที่นี่เลยครับ

http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=161292
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nickky18

08/02/2015 23:30:58
9
เคยเป็นครับ สมัยก่อนฟังดัง ฟังทั้งวันครับ เดี๋ยวนี้ถนอมหูครับ ไม่ค่อยเป็นล้ะนะครับ ยกเว้นเวลาโดนอะไรกระแทกแถวขมับหรือหูแรงๆครับ วิ้งเลยครับ(ส่วนมากโดนต่อย เตะ ลูกบอล/บาส ไรงี้ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Nickky18

08/02/2015 23:32:43
9
ถ้าฟังเพลงติดต่อเป็นเวลานานๆ และตัวหูฟังไม่มีตัวป้องกันสนามแม่เหล็ก สนามแม่เหล็กของหูฟังจะส่งผลให้เกิดอาการแบบนี้ได้ครับ รวมถึงจะล้าหูด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หูดับ

08/02/2015 23:47:41
สำหรับคนที่ได้ยินเสียงวี๊ๆแหลมๆตลอดเวลาในหู ส่วนใหญ่แล้วขี้หูมันอุดอยู่ด้านในอะนะ ไปหาหมอแล้วหมอสามารถดูดออกได้ ใช้เวลาไม่กี่นาทีเรียบร้อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yoyo

09/02/2015 22:39:47
ถ้าเป็นอาการที่ได้ยินตลอดเวลา และรู้สึกได้ชัดโดยเฉพาะเวลาอยู่เงียบๆ บางครั้งดังจนรู้สึกรำคาญหรือทำให้นอนหลับลำบาก แล้วล่ะก็ คุณกำลังมีอาการของเสียงในหู (tinitus)

ผมเองเริ่มเป็นอาการนี้ตั้งแต่ปี 56 และได้ยินเรื่อยมา แรกๆเครียดมากเนื่องจากทำให้นอนหลับลำบาก หรือถ้าตื่นขึ้นมาดึกๆจะยิ่งนอนหลับยากเพราะเสียงดังรบกวนตลอดเวลา

ไปพบแพททย์ ตรวจการได้ยิน ทั้งสภาพหูชั้นนอก หูชั้นกลาง ก็ได้ข้อสรุปว่า มันเป็นอาการของ "หูเสื่อม" ไม่ใช่โรคนะครับ เกิดจากหูเราอาจจะเคยได้รับเสียงดังมากๆ เช่น เที่ยวดิสโก้เทค ผับ บ่อย หรือทำงานที่ๆมีเสียงดังๆตลอดเวลา และโดยเฉพาะปัจจุบัน วัยรุ่นฟังหูฟัง MP3 กันมาก โดยปกติอาการนี้สามารถพบได้ในผู้สูงอายุ (5-60 ปี)ขึ้นไป ที่มีระบบประสาทหูเสื่อมถอยลง เพียงแต่หลังๆพบในวัยอื่นมากขึ้น

เป็นแล้วหายไม๊ ... ถ้าโชคดี ที่เป็นแบบชั่วคราว อาจมีโอกาสหาย แต่น้อยถึงน้อยมาก ส่วนมาก เป็นแล้วเป็นเลยครับ ต้องอยู่กับมันไปตลอดชีวิต

เคยค้นจากในเนต ฝรั่งเป็นโรคนี้กันมาก ถึง 30% ฟังแล้วดูดีขึ้นไหม ใครๆก็เป็นกัน 555

เคยรู้สึกแปลกใจตอนผมไปพบหมอโรคนี้ครั้งแรกที่ รพ.กรุงเทพ ตอนเดินไปที่แผนก เจอป้ายเขียนว่า "แผนก หู คอ จมูก และเสียงในหู" แสดงว่าอาการนี้มีคนเป็นกันเยอะจริงๆ

อยากแนะนำว่า อย่าไปเครียดครับสำหรับคนที่เป็นแล้ว ผมเองก็เครียดกับเรื่องนี้อยู่เป็นปี ความรู้สึกของผมเหมือนเดินเข้าไปในสวนตอนหน้าร้อนแล้วได้ยินเสียงจั๊กจั่นร้องระงบอยู่รอบตัว ที่สำคัญมันไม่ยอมหยุดร้องน่ะสิ 5555 น่าเครียดไหมเล่า บางครั้งก็กลัวไปว่าถ้าเสียงมันดังขึ้นๆจนกลบเสียงอื่นๆ จนทำให้ไม่ได้ยินเสียงภายนอกจะเป็นยังไง ยิ่งคิดฟุ้งซ่านไปกันใหญ่

จนวันนึงได้รับคำแนะนำจากพี่ตอย ผู้อาวุโสในบอร์ดนี้ ที่ไปเดินเจอกันโดยบังเอิญ เล่าให้แกฟังว่ามีอาการ ทำให้ไม่อยากฟังเพลงแล้ว เครียด ไม่มีความสุข แกบอกผมว่า โอ๊ย อย่าไปเครียด ผมก็เป็น เรามีความสุขกับการฟังเพลงของเราไป ทำให้เป็นเรื่องปกติ ผมเลยได้คิด และก็กลับมาฟังเพลงอย่างมีความสุขเหมือนเดิม จากที่หยุดฟังเพลงไประยะหนึ่ง แถมมาซื้อหูเพิ่มจากเฮียอีก

สุดท้ายก็ขอฝากข้อแนะนำจากหมอนะครับ อย่าเครียด ลดสารกระตุ้น พวกคาเฟอีน และการใช้งานหูอย่างหนัก หรือหลีกเลี่ยงการได้ยินเสียงดังมากๆ เพื่อถนอมหูให้ใช้งานได้ต่อไปนานๆ และสำหรับคนที่ชอบฟังเพลงดังๆก็เซาๆ เอ๊ยเพลาๆลงหน่อนก็ดีครับ จะได้มีหูสภาพดีไว้ใช้นานๆ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Nickky18

09/02/2015 22:59:17
9
แสดงว่าผมโชคดีมากๆเลยน้ะเนี่ย ที่หาย ณ ปัจจุบันก็ไม่ได้ฟังดังแบบแต่ก่อนแล้วด้วย ฟังสบายๆ ชิวๆ ล้าหูก็ถอด ถนอมหูไว้ดีกว่าครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ANuBiS GaTE

10/02/2015 10:11:34
149
ผมเป็นตอนหลังจากออกมาจากคอนเสิร์ตเมทัลครับ ดูทุกรอบเป็นทุกรอบ ฮ่า เป็นอยู่สองสามวันก็หาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

yoyo

10/02/2015 13:49:38
30
อย่างที่บอกล่ะครับ ถนอมหูไว้ให้มันใช้ได้ยาวๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

กี๊ฟ

25/07/2018 09:37:02
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - yoyo
ถ้าเป็นอาการที่ได้ยินตลอดเวลา และรู้สึกได้ชัดโดยเฉพาะเวลาอยู่เงียบๆ บางครั้งดังจนรู้สึกรำคาญหรือทำให้นอนหลับลำบาก แล้วล่ะก็ คุณกำลังมีอาการของเสียงในหู (tinitus)

ผมเองเริ่มเป็นอาการนี้ตั้งแต่ปี 56 และได้ยินเรื่อยมา แรกๆเครียดมากเนื่องจากทำให้นอนหลับลำบาก หรือถ้าตื่นขึ้นมาดึกๆจะยิ่งนอนหลับยากเพราะเสียงดังรบกวนตลอดเวลา

ไปพบแพททย์ ตรวจการได้ยิน ทั้งสภาพหูชั้นนอก หูชั้นกลาง ก็ได้ข้อสรุปว่า มันเป็นอาการของ "หูเสื่อม" ไม่ใช่โรคนะครับ เกิดจากหูเราอาจจะเคยได้รับเสียงดังมากๆ เช่น เที่ยวดิสโก้เทค ผับ บ่อย หรือทำงานที่ๆมีเสียงดังๆตลอดเวลา และโดยเฉพาะปัจจุบัน วัยรุ่นฟังหูฟัง MP3 กันมาก โดยปกติอาการนี้สามารถพบได้ในผู้สูงอายุ (5-60 ปี)ขึ้นไป ที่มีระบบประสาทหูเสื่อมถอยลง เพียงแต่หลังๆพบในวัยอื่นมากขึ้น

เป็นแล้วหายไม๊ ... ถ้าโชคดี ที่เป็นแบบชั่วคราว อาจมีโอกาสหาย แต่น้อยถึงน้อยมาก ส่วนมาก เป็นแล้วเป็นเลยครับ ต้องอยู่กับมันไปตลอดชีวิต

เคยค้นจากในเนต ฝรั่งเป็นโรคนี้กันมาก ถึง 30% ฟังแล้วดูดีขึ้นไหม ใครๆก็เป็นกัน 555

เคยรู้สึกแปลกใจตอนผมไปพบหมอโรคนี้ครั้งแรกที่ รพ.กรุงเทพ ตอนเดินไปที่แผนก เจอป้ายเขียนว่า "แผนก หู คอ จมูก และเสียงในหู" แสดงว่าอาการนี้มีคนเป็นกันเยอะจริงๆ

อยากแนะนำว่า อย่าไปเครียดครับสำหรับคนที่เป็นแล้ว ผมเองก็เครียดกับเรื่องนี้อยู่เป็นปี ความรู้สึกของผมเหมือนเดินเข้าไปในสวนตอนหน้าร้อนแล้วได้ยินเสียงจั๊กจั่นร้องระงบอยู่รอบตัว ที่สำคัญมันไม่ยอมหยุดร้องน่ะสิ 5555 น่าเครียดไหมเล่า บางครั้งก็กลัวไปว่าถ้าเสียงมันดังขึ้นๆจนกลบเสียงอื่นๆ จนทำให้ไม่ได้ยินเสียงภายนอกจะเป็นยังไง ยิ่งคิดฟุ้งซ่านไปกันใหญ่

จนวันนึงได้รับคำแนะนำจากพี่ตอย ผู้อาวุโสในบอร์ดนี้ ที่ไปเดินเจอกันโดยบังเอิญ เล่าให้แกฟังว่ามีอาการ ทำให้ไม่อยากฟังเพลงแล้ว เครียด ไม่มีความสุข แกบอกผมว่า โอ๊ย อย่าไปเครียด ผมก็เป็น เรามีความสุขกับการฟังเพลงของเราไป ทำให้เป็นเรื่องปกติ ผมเลยได้คิด และก็กลับมาฟังเพลงอย่างมีความสุขเหมือนเดิม จากที่หยุดฟังเพลงไประยะหนึ่ง แถมมาซื้อหูเพิ่มจากเฮียอีก

สุดท้ายก็ขอฝากข้อแนะนำจากหมอนะครับ อย่าเครียด ลดสารกระตุ้น พวกคาเฟอีน และการใช้งานหูอย่างหนัก หรือหลีกเลี่ยงการได้ยินเสียงดังมากๆ เพื่อถนอมหูให้ใช้งานได้ต่อไปนานๆ และสำหรับคนที่ชอบฟังเพลงดังๆก็เซาๆ เอ๊ยเพลาๆลงหน่อนก็ดีครับ จะได้มีหูสภาพดีไว้ใช้นานๆ
ปัจจุบันอาการยังคงที่อยู่มั้ยคะ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เสียงในหู"