Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

(ครั้งแรก) รีวิวโฮมเมด หูฟังอินเอียร์ ไอ้ทองทมิฬ (Marshall Mode EQ) vs เดชไอ้แดง (Audio-Technica IM70) ใครคือเจ้าถิ่น ?

madnesskitten

05/02/2015 22:04:45
0

สวัสดีครับ นี่เป็นกระทู้รีวิวแรกของผม การรีวิวก็จะทำแบบเข้าใจง่าย ๆ simply simply หรือบ้าน ๆ นั่นแหละครับ "เหมาะกับนักเล่นหูฟังมือใหม่ (อย่างผม) ผู้หลงไหลในเสียงดนตรี" ฟังตลอดเวลาที่ว่างและหายใจ (เรียกได้ว่าขาดเธอไปฉันจะอยู่อย่างไรหละเธอ ? ) โดยจะไม่เน้นศัพท์เทคนิคอะไรมากมายให้ท่านผู้เล่นหูฟังมือใหม่รู้สึก "ฉงน งง งวย" เน้นอารมณ์และความรู้สึกที่ได้ฟัง ได้สัมผัส กันล้วน ๆ (แกจะพร่ำเพ้อ อีกนานไหมวะ ? อยากดูรีวิวแล้ว)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

05/02/2015 22:08:06
0

ครับ...! สำหรับกระทู้รีวิว สังเวียนแรกของผมนี้ จะนำหูฟังพกพาสะดวก เหมาะกับทุกสถาณการณ์ ไม่ว่าจะบน รถเมล์ รถแท็กซี่ รถไฟฟ้า เรือ เครื่องบิน รถถัง รถขนขีปนาวุธ (จะออกนอกอวกาศเลยไหมหละ?) นั่นคือหูฟังอินเอียร์นั่นเอง และยอดนิยม 2 ตัว ที่เรียกได้ว่าเป็นคู่มวยที่เหมาะสมจะเอามาแลกหมัดกันได้เลยนั่นคือ ไอ้ทองทมิฬ (Marshall Mode EQ) และ เดชไอ้แดง (Audio-Technica IM70) นั่นเอง !

ทำไมถึงคิดว่า 2 ตัวนี้ ควรมาห้ำหั่นกันหละ ? (จริง ๆ SE215 น่าจะลงนวมด้วยอีกคน แต่ผมไม่มีครับ อิอิ และนักมวยควรต่อยกันเป็นคู่ท่าจะดีกว่า ไว้โอกาสหน้านะครับ)

อันดับแรกเลยคือ คุณภาพวัสดุ งานประกอบ เรียกได้ว่าดี สวยงาม น่าใช้มาก ๆ ทั้งคู่ ตัวหนึ่งเป็นแบรนด์จากแดนปลาดิบเลิศรส อีกตัวหนึ่งมีดีกรีเป็นถึงแบรนด์กีต้าร์แอมพลิไฟเออร์สุดคลาสสิคจากเกาะอังกฤษเลย

อันดับสองที่จะขาดไปไม่ได้ ก็คือ คุณภาพเสียง ที่เรียกได้ว่ากินกันยากมาก (คือแบบ...ดี้ดี ทั้งคู่อะ)

และสุดท้าย คือ ราคาที่คุ้มค่านั่นเองหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

05/02/2015 22:14:40
0

มาเริ่มที่รูปร่างวัสดุกันก่อนเลยครับ

ไอ้ทองทมิฬ (Marshall Mode EQ)

ตัวหูฟังเป็นธีม สีดำทอง ตามสไตล์ Marshall โลโก้ตัว M เด่นชัดสวยงาม ทาสีทอง ตัวหูฟังเป็นพลาสติกคุณภาพดี หรูหรามากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

05/02/2015 22:15:46
0

มีไมค์โครโฟนแยกออกมาจากตัวคอนโทรลทอร์คโดยจะอยู่ทางด้านซ้ายของสายหูฟัง ใกล้ปากเราเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

05/02/2015 22:19:11
0

ด้านหลังจะเป็นคลิปหนีบ ตัวพลาสติกมีโลโก้ Marshall สีทองสวยงาม พร้อมปุ่ม Universal สีทอง ไม่ว่าจะเป็น Play, Pause, Forward, Backward ครบครันเลยครับ ถ้ามีปุ่มปรับเสียงด้วยจะเยี่ยมเลยครับ เกือบลืม ด้านข้างเป็นปุ่มเปลี่ยนโหมดแบบเลื่อนขึ้นเลื่อนลงแน่นแข็งแรงดีครับ ให้เสียง 2 สไตล์ หละครับ (ส่วนตัวผมชอบ EQ II ครับ คือไม่เพิ่มเบส)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

05/02/2015 22:21:39
0

ขั้วแจ๊ครูปตัวแอล มีโลหะเคลือบตรงข้อพับสายสีทองพร้อมสปริงเด้งๆ อีกด้วย ตัวปลายแจ๊คเคลือบสีทอง สวยงามแข็งแรงมาก (อันนี้ผมชอบมาก ๆ เลยครับ ส่วนตัวนิดนึง) หรูหราจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

05/02/2015 22:23:31
0

ตัวปลายท่อเสียงนั้นค่อนข้างใหญ่ครับ ทำให้เวทีเสียง Sound Stage กว้างขึ้น และแหลมชัดเจนมีประกายดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

05/02/2015 22:29:54
0

ต่อกันที่ เดชไอ้แดง (Audio-Technica IM70) กันเลยครับ

ตัวหูฟังสีแดงส้ม สดใสชัดเจน และใหญ่พอสมควรครับ เรียกว่าเด่นมาตั้งแต่ท้ายซอยเลย วัสดุเป็นพลาสติกผสมเรซินกันรอยขีดข่วนได้ดี พร้อมโลโก้ Audio-Technica สีโครเมี่ยมเงาวับ สวยงามมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

05/02/2015 22:31:23
0

ตัวสายจะไม่มีคอนโทรลทอร์คครับ มีเพียงแค่ตัวล็อคเลื่อนปรับระดับสาย ซึ่งไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

05/02/2015 22:33:09
0

ตัวปลายท่อเสียงจะเล็กกว่า ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) เล็กน้อยครับ แต่จะอยู่ใกล้หูเรามากกว่า นี่หละมั้ง ที่ทำให้เสียงหนา และเบสมีอิมแพคหนักแน่นดีทีเดียวเชียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

05/02/2015 22:34:57
0

ตัวหูฟังสามารถถอดสายได้ แต่ตอนนี้ยังไม่มีสายอัพเกรดขายแบบแพร่หลาย หละครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

05/02/2015 22:37:54
0

แยกขั้วสีแต่ละข้างให้ด้วย กันใส่สลับข้างกันครับ (ผมเคยนะ 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

05/02/2015 22:39:42
0

ขั้วแจ็ครูปตัวแอล มีพลาสติกหนาหุ้มตรงข้อพับดูแข็งแรงทนทานดีครับ ปลายแจ๊คเคลือบทองเช่นกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

05/02/2015 22:42:26
0
// เดี๋ยวมาต่อเรื่องเสียงกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

05/02/2015 22:48:45
4,282
รอนะจ๊ะๆๆ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

05/02/2015 22:50:38
0
ครับ เฮีย ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

05/02/2015 22:59:43
0
อุปกรณ์การรีวิวครั้งนี้ขอบอกเลยอลังการมากครับผม นั่นคือ iPhone4s กับ หูฟัง เท่านั้นแหละครับ ??? (อื้ม... อลังการงานสร้างจริงๆ ซะด้วย ไอ้บ้าเอ้ย!) อย่างที่บอกแหละครับผมเน้นสำหรับการใช้งานแบบบ้าน ๆ simply simply ซึ่งคนส่วนใหญ่นิยมกันนั่นเอง คือ ต่อกับสมาร์ทโฟน หรือ DAP คู่ใจแล้วก็ฟังเลย ง่ายใช่ไหม ? หละครับ เหอะเหอะ หึหึ คุคุ คิคิ อิอิ อิคึอิคึ (พอออ !)

แอพพลิเคชั่นที่ใช้เล่น คือ Deezer, KKBOX, และ iTunes(Music) ในเครื่องครับ ไฟล์จาก Deezer และ KKBOX จะเป็นการ Streaming แบบ HQ คือ .mp3 320kbps ส่วน iTunes จะเป็น .m4a 256kbps(Stereo) ที่ซื้อจาก iTunes Store แหละครับ ซึ่งผมว่าคุณภาพเสียงที่ได้รับนั้นดีเยี่ยมใกล้เคียงกัน หรือ แทบจะเหมือนกันเลยครับตามความรู้สึกผม และเป็นไฟล์เพลงที่หาฟังง่าย เพลงที่ใช้เทสคือ เพลงทุกแนวในกระแสหลัก Main Stream ยอดนิยม นั่นแหละครับ ร็อค เมทัล ป็อบ EDM ฮิพฮอพ จะพยายามเรียกมาให้หมดครับ โดยจะเทสเป็นเพลง ๆ วัดกันไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

05/02/2015 23:01:49
0

ส่วน Volumn เปิดดังนี้ครับ
ด้านบนจะเป็นของเจ้าเดชไอ้แดง (IM70)
ด้านล่างจะเป็นของ ไอ้เจ้าทองทมิฬ (M EQ) ซึ่งจะเปิดดังกว่า 1 ขีดเสียง เพราะกำลังขับของเจ้าเดชไอ้แดง(IM70) ค่อนข้างสูงกว่า โดยอยู่ที่ 108 dB แต่ไอ้เจ้าทองทมิฬ(M EQ) อยู่ที่ 98 dB นั่นเองครับผม จะทำให้เสียงที่ออกมานั้นมีปริมาณเท่าๆ กัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

05/02/2015 23:03:30
0
เริ่มที่เสียงกันต่อเลยดีกว่าครับ ...!

เอาใจชาวร็อค ชาวเมทัล กันก่อนเลยดีกว่า เพื่อความสะใจ \m/ อะ หิ้วววววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

05/02/2015 23:06:37
0

เพลงแรกที่ผมจะทำการเทส คือ เพลง "Hail to the King" จากคณะค้างคาวผี Avenged Sevenfold ที่พึ่งจบคอนเสิร์ตในไทยไปหมาด ๆ ผมไปมา ได้มีโอกาสอยู่แถวข้างหน้าเวที ตะโกนจนเสียงหายเลยครับ มันส์จนหยดสุดท้ายจริงๆ สมกับการลอยคอมาก (รอคอย!)

ขึ้นชก : เสียงโซโล่อินโทรกีต้าร์เริ่มแรก และ โซโล่หลัก ของ Synyster Gates นั้น ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) สามารถทอดตัวออกไปได้กว้างกว่าเดชไอ้แดง(IM70) พอสมควรครับให้ความรู้สึกกังวาลและโปร่งกว่า ส่วน เดชไอ้แดง(IM70) นั้น เราจะได้ยินกีต้าร์ใกล้ขึ้นและหนาขึ้น คือได้ยินเสียงโน๊ตกีต้าร์ที่เปล่งออกมาเป็นเม็ด ๆ เลยครับ

ตามมาด้วยเสียงกลอง สำหรับเดชไอ้แดง(IM70) นั้นเราจะรู้สึกถึงอิมแพคของหนังกลองที่ตึงเปรี้ยะ ปึกปึก กันเลยทีเดียว ส่วนไอ้ทองทมิฬ(M EQ) นั้นก็มีอิมแพคของหนังกลองเช่นกันครับ แต่จะไม่ตึงหนาเท่าเดชไอ้แดง(IM70) เสียงเครื่องทองเหลืองนั้น ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) นั้นกว้าง มีประกายกว่าอยู่พอสมควรครับ

ต่อด้วยริฟกีต้าร์ของ Zacky Vengeance นั้น เดชไอ้แดง(IM70) ยังให้ความรู้สึกเช่นเดิมครับ คือ กีต้าร์อยู่ใกล้และเสียงหนา ฉึบฉับ ฉึบฉับ กันเลยทีเดียว ส่วน ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) นั้นกว้างกว่าครับ

เรื่องเบสนั้น มีปริมาณใกล้เคียงกันครับ เดชไอ้แดง(IM70) นั้นจะมีปริมาณมากกว่า ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) อยู่นิด แต่ไอ้ทองทมิฬ (M EQ) จะฟังหัวโน๊ตเบสได้ชัดเจนกว่าเดชไอ้แดง(IM70) ครับ

เสียงร้องสุดล่ำของ M. Shadow เดชไอ้แดง(IM70) แสดงให้เห็นเลยครับว่า ปอด ใหญ่กว่า ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) อยู่พอสมควร พุ่งมาข้างหน้านิด ๆ ฟังได้ชัดถ้อยชัดคำดีครับ

ไอ้ทองทมิฬคลั่ง (M EQ Boot Bass) : เสียงกีต้าร์และกลองยังเหมือน ๆ เดิมที่กล่าวไว้ครับ เสียงร้องพุ่งออกมาหน่อย แต่ที่เห็นได้ชัดเลย คือ เบสเด่นออกมาลูกเบอเร้อเท่อเลยครับ นำหน้ากีต้าร์ออกมาพอสมควร สำหรับคนที่ชอบเบสเป็นชีวิตจิตใจ กด Boot เลยครับ หนำใจแน่นอน

สรุป : ในเพลง Alternative Metal แบบนี้นั้น ไอ้ทองทมิฬ (M EQ) ให้เวทีเสียง หรือ Sound Stage ที่กว้างฟังสบายกว่ารวมถึงรายละเอียดการแยกชิ้นดนตรีที่ดีกว่านิดหน่อยครับ ส่วนเดชไอ้แดง(IM70) นั้นให้เสียงร้องที่เด่นชัด อิมแพคปะทะที่ชัดเจนดีมาก สัมผัสได้ การแยกชิ้นดนตรีทำได้ดีเช่นกัน เนื้อเสียงหนา Sound Stage ใกล้กว่า แต่ก็ไม่อุดอู้ หละครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

05/02/2015 23:11:10
0
แนวเพลงอื่น ๆ ขออนุญาติเรียบเรียงก่อน แล้วจะมาโพสต์ให้นะครับ จะพยายามทำให้ครอบคลุมจ้า //
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Nickky18

05/02/2015 23:14:51
9
ครั้งแรกก็แจ่มแล้วครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

tangkoo

05/02/2015 23:15:42
3
รีวิวเยี่ยมเลยครับ ถ้าไม่ดู avatar ผมนึกว่า เฮียแฮม ณ มั่นคงแก็ดเจท มารีวิวเองซะอีก555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

05/02/2015 23:22:12
0
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมยังเป็นผู้เล่นหูฟังหน้าใหม่ แต่ฟังเพลงหลากหลายแนวมานานละครับ เลยอยากแนะผู้เล่นใหม่ ๆ ลุยไปด้วยกัน กับประสบการณ์ของผมที่เริ่มๆเล่นมาได้สัก 4-5 เดือนครับ :) // ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

yamano

05/02/2015 23:37:45
271

:x
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

lingdiff

06/02/2015 00:30:27
6
กำลังเล็ง 2 ตัวนี้อยู่พอดีครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

06/02/2015 00:30:51
0

ต่อกันด้วยเพลงของคณะ Killswitch Engage ปุ่มสั่งตาย กันครับ
เพลงนี้ที่หยิบมาเป็นเพลงแนว Djent (อ่านว่า เจนท์ เฉยๆ นะครับ) เป็นแขนงหนึ่งของ Metal หละครับผม โดยจะเน้นริฟกีต้าร์ที่รวดเร็ว ทรงพลัง เน้นเทคนิคการอุดสายเป็นหลัก เรียกได้ว่า หนึบ ๆ กันเลยครับ โดยผมจะหยิบเพลง "In Due Time" มาทำการเทสครับ เพลงนี้มีสัดส่วนดนตรีที่ลงตัว ฟังสนุกไหลลื่นดีมาก จนปรมารย์กีต้าร์คนไทยที่เล่นป็อบร็อค ท่านหนึ่งที่ผมรู้จักยังเคยบอกเลยครับว่า
"ไม่ได้ฟังเมทัลมานานมาก เจอเพลงนี้ไปต้องหยุดฟังเลย สัดส่วนดนตรีดีมาก" และผมก็รู้จักวงนี้ เพลงนี้ จากอาจารย์ท่านนี้แหละครับ :)

ขึ้นชก : ด้วยริฟกีต้าร์ที่รวดเร็วตั้งแต่เริ่มเพลง ทำให้ ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) เปิดตัวได้พริ้วกว่านั่นเองครับ เราจะได้ยินเสียงกีต้าร์ที่มีประกายมากกว่า ไหลลื่นดี แยกเสียงออกมาได้เคลียร์กว่า รวมถึงเวทีเสียงที่กว้างกว่า ฟังแล้วไม่อึดอัด เนื่องด้วยตัวเพลงที่มีจังหวะรวดเร็ว ฉับไว ทำให้

เจ้าเดชไอ้แดง(IM70) ออกตัวไม่พริ้วเท่าไหร่ แต่สิ่งที่เขาไม่เปลี่ยนแปลงเลย คือความหนักแน่นที่มีมากกว่า ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) เช่นเคยครับ มาอีกแล้วครับ หนังกลองสแนร์ตึง ๆ กระเดื่องปึก ๆ เบสที่คลุมอยู่ฉากหลังปริมาณที่ลงตัว อิมแพคชัดเจน เสียงกีต้าร์โน๊ตเปล่งออกมาเป็นเม็ด ๆ ติดตรงเวทีเสียงที่ใกล้ไปหน่อย ทำให้ฟังดูอึดอัด ๆ กว่า ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) อยู่เหมือนกันครับผม แต่ไม่ทับย่านอื่น ๆ อย่างแน่นอน

ส่วนใครที่เบสไม่พอสำหรับไอ้ทองทมิฬ(M EQ) กด Boot สกิล ไอ้ทองทมิฬคลั่ง (M EQ Boot Bass) เลยจ้า บอกเลย เบสลูกบักเอ้ก ! ออกปากเลยทีเดียวเชียว

สรุป : แนวเพลง Rock, Metal ที่มีจังหวะรวดเร็วขึ้นมา โดยรวมแล้ว ไอ้ทองทมิฬทำได้ดีกว่าหละครับ แยกชิ้นดนตรีได้เคลียร์ ฟังได้นาน ไม่อึดอัด ส่วนเดชไอ้แดงยังคงความหนักแน่นไม่เปลี่ยนแปลงจริง ๆ ขอสรุปสั้นๆ ตามสไตล์ชาวร็อคละกันครับ "อยากแสบดาก ชอบซาวด์กีต้าร์ มาหาพี่ทองทมิฬ(M EQ) อยากโยกหัวฟิน ๆ ไปหาพี่เดชหัวแดง(IM70)" หละครับผม \m/

// วันนี้ขอลาแค่ 2 เพลงก่อนครับ ขอตัวนอน ฝันดีทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

06/02/2015 00:40:25
0
@lingdiff ยินดีมากครับผม :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

planaria

06/02/2015 09:32:47
117
แค่อ่านก็มันแล้วครับ นี่ขนาดยังไม่ได้ลองไปฟังเลยครับ เขียนรีวิวได้ดีจริงๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

06/02/2015 14:09:09
0

เดี๋ยวชาวร็อคไทยจะน้อยใจ (ทำไมแกรีวิวแต่เพลงร็อคต่างประเทศวะเห้ย ! แกนี่มันไม่มีความเชื่อเลยจริงๆ)

ครับ...! ผมมีความเชื่อ ผมมีความเชื่อว่า ชีวิตของเรา... ชีวิตของพวกเรา "Bodyslam" ทุกคน มันจะต้องดำเนินต่อไป... ชีวิต ชีวิ้ต ชีวิ๊ตตต ชี้แว๊ตตตตตต แอร๊ยยย!!! (บ้าไปล้อพี่ตูนเขา แกนี่มันจริง ๆ เลย 555)

ครับวงร็อคขวัญใจวัยรุ่นชาวไทย จากคณะแห่งความเชื่อ "Bodyslam" ผมจะนำบทเพลง "เงา" ในอัลบั้ม "คราม" มาทำการเทสรีวิว เนื่องด้วยเพลงนี้ครบครันเครื่องดนตรี และเพลงใหญ่พอสมควร ไม่ว่าจะเป็นกีต้าร์โปร่ง กีต้าร์ไฟฟ้า กลอง เบส เปียโนคีย์บอร์ด เรียกว่ามาครบฉบับเพลงร็อคไทยยุคนี้เลยครับผม

ขึ้นชก : ผมเชื่อครับ ว่า บอดี้แส..... (จะไม่หยุดจริงๆ ใช่ไหม ?) ครับเปิดตัวเพลงออกมานั้นนำมาด้วยกีต้าร์โปร่ง และ มีเสียงเปียโนเป็นพื้นหลังไอ้ทองทมิฬ(M EQ) นั้นยังคงเส้นคงวาเช่นเดิม คือ ให้เสียงกีต้าร์ที่โปร่งกว้าง ฟังสบาย

ส่วนเดชไอ้แดง(IM70) นั้นให้ความรู้สึกเหมือนเรานั่งฟังใกล้ ๆ ต่อหน้าเลยครับ คือ รู้สึกถึงความอุ่นหนา ความชัดของกีต้าร์โปร่ง ซึ่งผมค่อนข้างชอบเป็นการส่วนตัว มันชูตัวกีต้าร์โปร่งให้เด่นชัด ไม่รู้สึกเป็นตัวประกอบดีครับ และพื้นหลังเปียโนคีย์บอร์ดของพี่โอห์ม ก็มีส่วนร่วมมากกว่าอีกด้วยครับ

ท่อนฮุคที่เป็นเสียงกีต้าร์ไฟฟ้านั้น ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) สาดออกไปได้ไกลกว่าครับ เวทีเสียงกว้าง ฟังโปร่งสบาย ส่วนความหนักแน่นต้องยกให้ เดชไอ้แดง(IM70) เขาหละครับ สังเกตุได้จากเสียงกีต้าร์ไฟฟ้า 3 โน๊ต ที่เล่นแทรกขึ้นมา ชัดเป็นเม็ด มากครับผม ท่อนโซโล่หลักด้วยกีต้าร์ไฟฟ้า ไอ้ทองทมิฬ(ME Q) โปร่งกว้างสบาย เช่นเดิม ส่วนเดชไอ้แดง(IM70) นั้น สำหรับคนชอบฟังโซโล่กีต้าร์ไฟฟ้า จะรู้สึกว่าชัดเจน หนา อุ่น เหมือนมือกีต้าร์(กรี๊ดดดด!! พี่ยอดดด) เหยียบเอฟเฟค Boot เสียงขึ้นมา เพื่อโซโล่โดยเฉพาะเลยแหละครับ ถูกใจเลยทีเดียวเชียว

เสียงกลองและเบสของพี่ชัชและพี่ปิ๊ดนั้น เรื่อง อิมแพคปะทะ ก็เสร็จเจ้าเดชไอ้แดง(IM70) ไปแหละครับ คือ อย่างที่บอกหละครับ สองตัวนี้มีอิมแพคปะทะ ที่ดีทั้งคู่ สัมผัสได้ทั้งคู่ แต่เรื่องความอิ่มหนา ต้องยกให้เดชไอ้แดง(IM70) เขาหละครับ

เสียงร้องพี่ตูน เดชไอ้แดง(IM70) ยังคงใหญ่หนากว่าพอสมควร ฟังแล้วพี่ตูนอยากสื่อสารกับเราจริง ๆ ครับ (โดย เฉพาะคำว่า "ชีวิต")

ได้ยินใครบอกเบสไม่พอ ? ไอ้ทองทมิฬคลั่ง (M EQ Boot Bass) สิครับ รออะไรอยู่หละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

06/02/2015 14:11:29
0
สรุปเซตแรก เพลง Rock, Metal กระแสหลักต่างๆ

ไอ้ทองทมิฬ (Marshall Mode EQ) : ปล่อยของในเพลงที่มีจังหวะรวดเร็วได้เคลียร์กว่า เบส กลอง อิมแพคมีให้สัมผัสดี เวทีเสียงกว้าง โปร่ง แหลมมีประกาย แยกชิ้นดนตรีได้เคลียร์ ฟังสบายครับผม

เดชไอ้แดง (Audio-Technica IM70) : ออกหมัดได้รุนแรง หนักแน่น ในเพลงที่มีจังหวะช้า ๆ ดุดัน ไม่รวดเร็วมาก มีอิมแพคที่ชัดเจน แรงปะทะดีเยี่ยม ชิ้นดนตรีไม่ทับซ้อนมีความชัดเจน เวทีเสียงปานกลาง ฟังสนุกหละครับผม

จะมาต่อเแนวพลง Pop นะครับ

@planaria ขอบคุณครับ

Credite Image : wikimedia.org
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

06/02/2015 14:12:19
0

Credite Image : wikimedia.org
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

ANuBiS GaTE

06/02/2015 18:13:04
149
ขออนุญาตแย้งเรื่องดนตรีนิดหนึ่งนะครับ

ของ A7X อัลบั้มนี้นั้นเป็นแนวเฮฟวี่เมทัลครับ แต่ซาวนด์มันโมเดิร์นตามยุคสมัยนั่นเอง

ส่วน In Due Time เป็นเพลงเมทัลคอร์นี่แหละครับ KsE ยังไงก็คือวงเมทัลคอร์ครับ ถ้าเจนต์มันจะเสียงกีตาร์ต่ำกว่านี้เยอะครับ แล้วการเรียบเรียงมีพื้นฐานเป็นโปรเกรสสีฟเมทัลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

06/02/2015 18:46:20
0
@ANuBIS GaTE อื๋มมม ขอบคุณครับ สำหรับคำชี้แนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

ANuBiS GaTE

06/02/2015 19:05:13
149
ส่วนตัวผมใช้ IM70 ครับ รู้สึกอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่ามาจริงๆ รีวิวได้ตรงใจครับ

ผมเคยฟังมาแชลตัวฟูลไซส์ รู้สึกเสียงกีตาร์แรงมาก พอฟังแนวอื่นมันเลยดิบไปหน่อย

ส่วน Mode ยังไม่มีโอกาสไปลองเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

06/02/2015 19:11:18
0
@ANuBiS GaTE ยินดีมากครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ohwownoone

06/02/2015 20:00:36
370
รออ่านต่อ รีบกลับมาเร็วๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

06/02/2015 22:36:24
0

// ก่อนจะเริ่มที่เพลง Pop ก่อนอื่นกราบขออภัยเกี่ยวกับ แขนงเพลงร็อค เพลงเมทัล ที่เข้าใจผิดไป และได้โพสต์ออกไปแล้ว
สรุป Avenged Sevenfold เป็นวงดนตรีที่ออกแนว Heavy Metal, Hard Rock
ส่วน Killswitch Engage เป็นวงดนตรี Metalcore นะครับ (ผมจำสลับ สับสนไป จะระวังมากขึ้นครับ ขอโทษจริง ๆ ครับ) ต้องขอบคุณ คุณ "Anubis Gate" ด้วยครับ สำหรับข้อชี้แนะ //

ลุยกันต่อเลยครับ Erectro Pop ศิลปินท่านแรก ขอเสนอชื่อ "Tove Lo" ครับ นักร้อง นักแต่งเพลงชาวสวีเดน กับเพลง "Habits (Stay High)" หละครับ ซิงเกิ้ลเปิดตัวสร้างชื่อเสียงให้กับเธอตั้งแต่ปี 2013 โดยผมว่าโทนและสีสันเพลงนี้ เข้ายุคเข้าสมัยนี้ดีมากเลยครับ ซาวด์อิเล็กทรอนิคส์ เนื้อเบสต่าง ๆ และก็มีจังหวะปานกลางครับ เลยหยิบเอามารีวิวกับเจ้าหูฟัง 2 ตัวนี้กัน

ขึ้นชก : เบสสังเคราะห์เริ่มแรกของตัวเพลงประมาณวินาทีที่ 8 มีปริมาณที่ใหญ่และอิมแพครุนแรงสะใจมากครับ แน่นอนเป็นใครไปไม่ได้ เดชไอ้แดง(IM70) โชว์พาวเวอร์ได้หนักหน่วง เต่งตึง ดีมาก ส่วนไอ้ทองทมิฬ(M EQ) ก็ไม่น้อยหน้าเขานะครับ มีอิมแพคปะทะที่หัวสั่นเหมือนกัน แต่จะเบาบางกว่าเล็กน้อย(หัวสั่น!??? แต่แกใช้คำว่าเบาบางเรอะ?)

ซาวด์อิเล็กทรอนิคส์ย่านแหลมต่าง ๆ ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) ประกายไปได้ไกล ได้กว้างกว่าหละครับผม ส่วนเจ้าเดชไอ้แดง(IM70) ถึงไปได้ไม่ไกลเท่า แต่ผมรู้สึกว่าจะได้พื้นหลังที่เงียบกว่ามาแทนหละครับ

มากันที่เสียงร้อง นักร้องหญิงแบบนี้ เรียกได้ว่าเดชไอ้แดง(IM70) อยู่แถวหน้าบัตรคอนเสิร์ต 6500 หละครับ อิ่มหนา ชัดถ้อยชัดคำดีจริง ๆ ส่วน ไอ้ทองทมิฬนั้นเสียงร้องชัดเจนเช่นกัน อิ่มหนาไม่เท่า แต่ก็ได้ประกายแหลมมาทดแทนครับ เรียกว่าอยู่ที่นั่งบัตร 5000 นั่นแหละครับ สำหรับเสียงร้องที่ได้ยิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

06/02/2015 22:38:23
0

ต่อกับเพลง Pop มีจังหวะเร็วขึ้นมาอีกหน่อย กับหนุ่มมากความสามารถฝั่ง UK เรียกได้ว่ามาแรงมากสุด ๆ ครับปีนี้ ล่าสุดโดนขาใหญ่อย่างป๋า Noel Gallagher(Oasis, High Flying Birds) แซวไปหมาด ๆ อยากรู้เบื้องลึกค้นดูในกูเกิ้ลได้เลยจ้า สำหรับเขาคนนี้ คือ Edward Christopher Sheeran หรือ พ่อหมี "Ed Sheeran" นั่นเองครับ โดยผมจะหยิบเพลงจากอัลบั้มปกสีเขียวแสบตา กว่าไฟเขียวแยกจราจรขนส่งทางอากาศ(เดี๋ยวๆๆๆ การขนส่งทางอากาศมีแยกไฟจราจรหรอ ???) มาเทสรีวิวครับ โดยนำเพลง "Sing" มาทดสอบฟังดูครับ

โดยผมจะทำการลด Volumn ลง 1 ขีดทั้ง 2 ตัวครับ เพราะเพลงนี้เสียงค่อนข้างดัง มากกว่าเพลงอื่น ๆ หละครับ

ขึ้นชก : เพลงนี้นั้นนอกจากซาวด์เบส ซาวด์อิเล็กทรอนิคส์แล้ว ยังมีกีต้าร์โปร่งเล่นแบบสตรั้มคอร์ดแสนหนักหน่วงเข้ามาด้วย

แน่นอนฮะ อิมแพคเบส และสายกีต้าร์ที่สตรั้มนั้น เดชไอ้แดง(IM70) ทำได้สะเทือนเลื่อนลั่นกว่า เรียกได้ว่า สะใจชิ..... (อ๊ะ ! ไม่เอานะ ชิบ อะไร ?? ไม่ดีนะ อย่า) เลยหละครับ ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) ก็มีอิมแพคไม่น้อยหน้าเหมือนกัน

แต่ด้วยความที่เป็นเพลง Pop สมัยใหม่เน้นปริมาณเบส ทำให้แหลมของไอ้ทองทมิฬ(M EQ) ประกายออกไปจนรู้สึกว่าแสบหูเล้กเล็กกกกกกนิดนึง เมื่อเปิดเสียงดัง ๆ แต่โดยรวมก็ทดแทนด้วยเวทีเสียงที่กว้างสบายนั่นแหละครับ

ส่วนด้านเสียงร้องแต่ละตัวยังคงคอนเซ็ปของตัวเองไว้ได้ดี แต่เนื่องด้วยเพลงนี้ จะมีการร้องแร๊พเข้าไปด้วย ทำให้เจ้าเดชไอ้แดง(IM70) สามารถฟังได้ชัดถ้อย ชัดคำ กว่านั่นเองหละครับผม...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

06/02/2015 22:40:14
0

มาฟากไทยแลนด์บ้านเราบ้างครับ ผมจะหยิบเพลง Pop ชื่อว่า "อยากรู้หัวใจตัวเอง" ของสาวเสียงดี ดีกรีเวที The Voice "น้องวี วีโอเลต วอเทียร์" โดยเพลงนี้ จะขาว เซอร์ จมูกโด่ง ปากนิด ๆ สูงเพรียว (เอ้ยยยยยย!!! เอาเรื่องเพลง เรื่องเสียงสิ ไอ้นี่หนิ ไม่ได้เลย... เผลอเป็นไม่ได้)

ขึ้นชก : เพลงนี้ซาวด์ดนตรียังคงคาแร็คเตอร์ของทั้งคู่ได้เช่นเดิมครับ ผมไม่ขออธิบายละกัน

แต่นี่ครับ "เสียงร้อง" เสียงผู้หญิงนี่ต้องยอม เดชไอ้แดง(IM70) เลยครับ ทำให้คนฟังอย่างผมเขินเลยครับ คือเสียงนักร้องหวานและอิ่มมาก เหมือนน้องวี เขาร้องให้ผมฟังคนเดียวเลยครับ จริงๆนะ คือ ผมยิ้มเลยตอนฟัง เพราะเพลงนี้พึ่งฟังครั้งแรกที่ที่ทำงาน ฟังผ่านลำโพงทีวี แล้วก็มาลองฟังชัด ๆ ตอนรีวิวนี่แหละครับ ประทับใจดีครับ แต่ถ้าคนชอบฟังสบาย ๆ เพลิน ๆ ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) ก็จัดแจงให้ดีกว่าหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

06/02/2015 22:41:56
0

สรุปเซตที่สอง : ในเพลง Pop ผมว่าเจ้าเดชไอ้แดง(IM70) โชว์ศักยภาพได้เยี่ยมดีครับ ด้วยแนวเพลงกระแสหลัก ตอนนี้ที่เน้นเสียงร้อง ปริมาณเบส ฟังสนุกๆ เป็นหลัก และเพลงก็ไม่ต้องการเวทีเสียงมากมายนัก ทำให้ไอ้ทองทมิฬ(M EQ) ปล่อยออกไปได้ไม่ดีเท่า แต่ไม่ใช่ว่าห่วยจนฟังไม่ได้นะครับ ฟังได้ ฟังสนุก และดีด้วย เพียงแต่เป็นรองอยู่เมื่อเทียบกับเดชไอ้แดง(IM70) แหละครับ และยังดีกว่า สำหรับคนที่ชอบฟังสบาย ๆ เวทีเสียงกว้าง ๆ หละครับ

// เพลง Pop ขอจบแค่นี้นะครับ เขินน้องวี ไม่ไหวแล้ว พรุ่งนี้อาจจะมาต่อกับ ขาโยก EDM ดูหละจ้า... Bub Byeeee
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Reizei_Mako

06/02/2015 23:13:14
23
ไม่เคยฟังทั้งสองทั้งตัวยังอ่านสนุกเลยครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

ohwownoone

07/02/2015 00:36:06
370
Im70 เสียงกลางมีเสน่ห์มากครับ แม้ว่าจะเป็นหูฟังแบบ over all แต่ผมเอามาฟังเจ๊ susan แล้วฟินกันไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

07/02/2015 01:00:31
0
เห็นด้วยครับคุณ ohwownoone ฟังเสียงร้อง ผญ นี่ผมละลายจริง ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Five

07/02/2015 09:29:31
100
ขอบคุณสำหรับรีวิวคร้าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Bom_baysinton

07/02/2015 10:50:40
9
like!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Ace of Hearts

07/02/2015 14:08:06
6
ซวดยวด รีวิวส์ ครับ
ขออนุญาต ยืนปรบมือยาว ๆ
ถึงกะจะไม่เล่น สายอินเอียร์ ละ
ขอลงชื่อ like อย่างแรง ด้วยคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

07/02/2015 21:13:07
0
@Reizei_Mako 555 ขอบคุณครับผม
@Five ยินดีครับ
@Bom_baysinton Thank you!
@Ace of Hearts ขอบคุณมาก ๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

07/02/2015 21:14:28
0

มาสาย EDM (Electronic Dance Music) กันบ้างครับ แนวเพลงนี้คาดว่าปี 2015 นี้ ในบ้านเราน่าจะเริ่มตื่นตัว เข้ากระแสมาละครับ สังเกตุจากการเริ่มมีวงดนตรีแนวนี้เกิดขึ้นแล้ว อาทิ เช่น Boom Boom Cash เป็นต้นหละครับ แต่เมืองนอกนี่แนวนี้น่าจะกว้างขวางกันไปมากแล้ว

เพลงแรกผมจะหยิบเพลง Electro House ที่มีจังหวะปานกลาง เมโลดี้สวย ๆ องค์ประกอบครบ ๆ เพลงนึงเลยครับ จากศิลปินลูกครึ่งรัสเซีย-เยอรมัน นามว่า "Zedd" หละครับ โดยจะนำบทเพลง "Find You (Feat. Matthew Koma & Miriam Bryant)" มาเทสรีวิวดูหละครับ มาดูกันว่าเพลงนี้จะตามหาเธอคนนั้น พบหรือไม่... ฮิฮิ

ขึ้นชก : ซาวด์เบสเบา ๆ ให้ความรู้สึกเหมือนถูกดูดไปอีกโลกนึง ตอนเริ่มเพลง และถูกแทรกมาด้วยซาวด์เปียโน รู้สึกได้ว่า เดชไอ้แดง(IM70) มีเปียโนตัวใหญ่กว่าเจ้าทองทมิฬ(M EQ) หละครับผม
ปลายนิ้วที่กดแต่ละโน๊ตดูมีน้ำหนัก มีสัมผัสที่รู้สึกได้ทันทีเลย

ฉากหลังที่มีซาวด์วิ่งพริ้ว ๆ เจ้าทองทมิฬ(M EQ) พริ้วไหวไปได้ไกลกว่า เช่นเคยครับ แต่เดชไอ้แดง(IM70) จะได้พื้นหลังที่เงียบดีครับ

ตามมาด้วยเสียงร้องของ Matthew Koma (ฟังแรก ๆ ผมนึกว่าเสียงผู้หญิง) เจ้าเดชไอ้แดง(IM70) แสดงให้เห็นว่านักร้องอยู่ใกล้ชิดเรามากกว่า เห็นลมหายใจที่ออกจากลำคอชัดเจนดี ตามมาด้วยเสียงของ Mariam Bryant ก็หนา หวาน สื่อสารได้ดีเช่นเคย

ท่อน Beat นั้น เจ้าเดชไอ้แดง(IM70) ก็ขึ้นได้มีมวลดีสะใจครับ ด้วยตัวเพลงนี้เบสสังเคราะห์จะไม่กระแทกรุนแรงเท่าไหร่ ทำให้ผมรู้สึกว่าเจ้าทองทมิฬ(M EQ) กระแทกได้ไม่สะเทือนเท่าไหร่ ยังบางไปนิด แต่อิมแพคของตัวเบสก็มีให้สัมผัสดีนะครับผม ไม่ใช่บางแบนเป็นกล้วยตากป้าแม้น ที่เ่ยวแห้ง จนอยากขอลดราคา อะไรทำนองนั้นนะครับ (เสียงแว่ว : เบสไม่พอว๊อยยยยยยยยย เฮ้ยยยย!)

ฟิ้ววววววว ..... ผ่างงง ไอ้ทองทมิฬคลั่ง ! (Mode EQ Boot Bass) : ผมรู้สึกว่าตัวเบสของเจ้าทองทมิฬ(M EQ) ที่เพิ่มมานั้น เพิ่มขึ้นมาเรียกว่าใหญ่แซงเดชไอ้แดง(IM70) ออกมาเลยครับ แต่อิมแพคไม่ชัดเจน เป็นลูก ๆ เท่าไหร่ เหมือนเบสที่ออกมาโลดแล่นอยู่ในห้องนอนแบบนั้น กับส่วนเบสเจ้าเดชไอ้แดง(IM70) ที่ให้ความรู้สึกแน่น อิมแพค ปะทะ เหมือนฟังอยู่ในรถยนต์หละครับ เรียกว่าแล้วแต่ชอบเลย เพราะสุดท้ายก็โยกหัวกาดุ๊ก กาดุ๊ก เหมือนกันนนนน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

07/02/2015 21:16:04
0

ต่อด้วยเพลงที่มีจังหวะรวดเร็วขึ้นมาหน่อย กับเจ้าพ่อ Dubstep จากอวกาศ บทเพลงนายคนนี้นี่มันเป็นเอเลี่ยนจากแอสการ์ดชัด ๆ (เดี๋ยวนะ แอสการ์ดมันที่อยู่ของทวยเทพอย่าง Thor ไม่ใช่หรอวะ เอเลี่ยนบ้านแกสิ!) เพลงนี้เป็นเพลงแรก ๆ ที่ผมทำความรู้จักกับแนว EDM เลยก็ว่าได้ เป็นใครซะอีก "Skrillex" นั่นเอง กับ "Bangarang" ว้าว วาว วาว วาว จุ๊กกะจิ๊ก จุ๊กกะจิ๊ก พ่าว พ่าว บรื๋น บรื้น บึ้นนนนนนน แอ๋นนนนนนนนนนนนนนนน
( (-___-") เอาที่สบายใจเล้ยยยย )

ขึ้นชก : เปิดตัวเพลงด้วยซาวด์ ติ้งติ้งตาดิ้งติ้ง (นี่แกจะโดนสาวกพี่เล็กตบกระบานเอาปะวะ ทำเพลงเขาเสียหมด..!) ผมรู้สึกว่าในส่วนของตรงนี้ ถ้าคนชอบชัด ๆ มีส่วนร่วม เจ้าเดชไอ้แดง(IM70) ทำได้ดีนะครับ คือรู้สึกว่ามันเด้งดีจัง และพื้นหลังเงียบกว่าด้วย ส่วนเจ้าทองทมิฬ(M EQ) ผมว่าเขากระจายรายละเอียดให้มันแผ่กว้างออกไปได้ดี พริ้วๆ เอ้อ ดีทั้งคู่ เอามารวมกันได้ปะ ?

เนื้อร้องผมขอข้ามไปนะครับ ด้วยตัวเพลงไม่ได้ร้องอะไรมากมาย

// แปบนะครับ อาม่าข้าง ๆ สะกิด ไอ้หนุ่มเอ้ยฟังเพลงอะไรอยู่ ไหนขอม่าฟังบ้างซิ๊ (ยื่นหูฟังให้ม่าแกไป) // โอะ โวว โอ้ววว โน้ววว โห้ววววว อาม่า ! สายแข็งเหมือนกันหนิเรา โยกอย่างกะรุ่น ๆ เลยนะ แหม๋ ..... เอาที่สบายใจเลย อยากต่อสะกิดบอกนะ จะจัด Playlist ให้ :P

มาต่อกันดีกว่าครับ ปล่อยม่าแกโยกไปก่อน

ที่ท่อน Beat "BANGARANGGGG!!! BASS" ผมว่าทำได้สะใจทั้งคู่ครับ ด้วยตัวเพลงที่เบสสังเคราะห์แรงอยู่แล้ว แต่ก็นั่นแหละฮะ เดชไอ้แดง(IM70) มันจะชัดเจนหนักหน่วงพอดีกว่า ส่วนเจ้าทองทมิฬพอมันคลั่ง (Mode EQ Boot Bass) ก็เสริมเพิ่มเข้ามาช่วยได้ แต่อิมแพคจะไม่ค่อยชัดเจนเท่าเดชไอ้แดง(IM70) ได้แต่มวลที่ใหญ่ รวม ๆ แล้วทั้งคู่ ก็เหมาะกับการซุกหน้าเข้าดิน แล้วโยกให้ยับกันไปเลยแหละจ้า เอ๊า !! ว้าว วาว วาว วาว จุกกะจิ๊ก จุกกะจิ๊ก....

// อาม่าผมขอหูฟังผมคื้นนนนน T_T อาม่าาาาาาา ... ขอจบสาย EDM แค่ 2 เพลงนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

07/02/2015 21:18:28
0

// อีก 3 แนวเพลงที่อยากทำคือ Vocal, Acoustic และ Hip-Hop ขอรีวิว แบบแนวละ 1 เพลงนะครับ เนื่องจากไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ฮะ //

หลังจากได้หูฟังคืนจากอาม่า ผมขอเริ่มที่ Vocal เน้นเสียงร้องนั้น ผมขอเรียนเชิญ เจ่เจ๊ของผม "Lana Del Rey" (Elizabeth Woolridge Grant) ผมว่าเจ๊ผมคนนี้ มีเสียงร้องที่ทรงพลังน่าสดับรับฟังดีครับ คือ เสียงต่ำก็ได้ใจ เสียงสูงก็ดูเด็กดีจัง ปลื้มเป็นการสวนครัว (ส่วนตัว !) มาก ๆ ครับ

โดยจะหยิบเพลง "Born to Die" จากอัลบั้มชื่อเดียวกันมาเทสรีวิวดูครับ ผมว่าเพลงนี้มีโทนเสียงร้อง ต่ำ กลาง สูง หลากหลายดีครับ ครบเครื่องดี

ขึ้นชก : เจ๊สวยจังครับ ^_^ (เอาเสียงก่อนซิ แก! แหม๋) ผมขอโฟกัสที่ตัวเสียงร้องอย่างเดียวนะครับ ฟังจากเดชไอ้แดง(IM70) นั้น ต้องบอกเลยว่าเสียงนักร้องนั้นเด่นชัดอย่างบอกไม่ถูก เหมือนเขามองตา ตั้งใจร้องให้เราฟังคนเดียว มันฟิน ครับ คือมัน.... ชัดเจน ตั้งใจดีจริง ๆ ใครที่ชอบฟังเสียงนักร้องหญิงนี่ขอบอกว่า ละลาย เลยครับ

อย่างท่อนที่ร้องว่า "Come take a walk on the wild side. Let me kiss you hard in the pouring rain." จะสังเกตุว่ามีการออกเสียง "ค" 3 คำ คือ "C"ome, Ta"k"e, Wal"k" เจ๊ร้องได้ ชัด สัมผัสถึงสำเนียงมากกก ปลื้ม เฟว่อร์ !

ส่วนใครว่าชัดไป เขินที่รู้สึกเหมือนนักร้อง ร้องให้ตัวเองฟังคนเดียว อยากหาเพื่อนฟังด้วย เจ้าทองทมิฬ(M EQ) น่าจะตอบได้ดีกว่าครับ กว้าง โปร่ง มีประกายมากกว่า ... ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

07/02/2015 21:20:09
0

เพลง Acoustic แห่งปี "Lost Star Ost.Begin Again" เวอร์ชั่น Adam Levine นักร้องหนุ่มสุดเซ็กซี่จาก Maroon 5 หวานใจนางฟ้าวิคตอเรีย ซีเคร็ท อย่าง "Behati Prinsloo" สุดฮอต นี่มันกิ่งทองใบหยก ข้าวเหนียวหมูปิ้ง ไก่ย่างส้มตำ โดยแท้หละบะหนิ

ขึ้นชก : ผมว่าเพลงนี้เหมาะแก่การให้เจ้าทองทมิฬ(M EQ) ปล่อยของมากครับ ด้วยตัวเพลงเป็นอคุสติกฟังสบาย ๆ กึ่งๆ เล่นสด เสียงร้องที่ไม่ชัดเกิน จนทำให้ผมรู้สึกว่าอื๋มมมม... อดัมร้องจีบเราปะว๊าาาา (เยลโล่แน่แก......บรื๋อออ) แต่ถ้าเป็น ผญ ฟังเดชไอ้แดง(IM70) อาจทำให้ยิ้มไม่รู้ตัวหละจ้า ซาวด์พื้นหลังที่ไม่เงียบจนเกินไป ให้ความรู้สึกธรรมชาติ และซาวด์กีต้าร์โปร่งก็ไปได้ไกลกว่า ฟังสบาย เลยทีเดียว

ถ้าถามว่า แล้วอัลบั้มนี้เพลงไหน ? เหมาะกับ เดชไอ้แดง(IM70) หละ ?

ผมว่าเพลง "Like A Fool" ที่นางเอก(Keira Knightley) ร้องครับ โดยเฉพาะท่อน "And you have broken every single F**king rule" นี่แหละครับ ผมนี่สะเทือนแทน Adam เลยครับ (คงรู้นะคำไหน อิอิ ฟักทอง แตงไทย ไรแถวๆนี้แหละ) หรือจะ Lost Star เวอร์ชั่น Keira Kightley ก็ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

07/02/2015 21:21:45
0

Hip-Hop ซั๊บบบแม๋นนนนน

ผมขอหยิบเพลงของเฮีย B.o.B เพลง "Both of Us (Feat.Taylor Swift)" แล้วกันครับ เหตุผลหรอครับ ? -> Taylor Swift ครับ 555

ขึ้นชก : ผมชอบเพลงนี้เป็นการส่วนตัวฮะ และมันก็เป็นฮิพฮอพ พอดีเลย... (มั้ง) ส่วนตัวผมไม่สันทัดเท่าไหร่แนวนี้ ฟังบ้างผ่าน ๆ Eminem, Southside, Thaitanium อะไรแค่นี้แหละครับ ผมว่าเดชไอ้แดง(IM70) ทำได้ดีครับ เพลงนี้มีซาวด์ Ukulele หรือ กีต้าร์ไม่แน่ใจ ในตอนเริ่มเพลง ชัดอ้วน มีส่วนร่วมกับเพลงดี

เสียงเทเล่อร์ก็หวาน ชวนฟัง เนื้อแร๊พต่าง ๆ ฟังได้ชัด หางเสียง ต่าง ๆ เบสมีอิมแพคชัดเจนดี และด้วยเพลงนี้ค่อนข้างช้า ๆ เนิบ ๆ ด้วย ตอบโจทย์ได้ดีเลยครับ

ส่วนใครคิดว่าอึดอัดไป ไอ้เจ้าทองทมิฬ(M EQ) น่าจะทำให้ผ่อนคลายได้มากกว่าครับ ถ้าบูทเบสเพิ่มผมว่ามันน่าจะเยอะไปฮะ อาจทำให้ย่านอื่น ๆ ไม่ชัด

// มาถึงช่วงท้ายแล้ว เดี๋ยวจะมาสรุปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

ก๊วกกี้

07/02/2015 22:01:44
37

ผมงี้รีบวิ่งไปซื้อเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

มือใหม่หัวใจว้าวุ่น

07/02/2015 22:06:15
ยืนปรบมือ รัวๆๆๆ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

07/02/2015 22:08:19
0
@ก๊วกกี้ ไอ้ทองทมิฬของผมฝากมาบอกว่า "ดีใจจังครับ ที่มีท่านผู้ฟัง ไว้ใจ รับพี่น้องมันไว้ดูแล ฟังอย่างมีความสุขนะครับผม"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

07/02/2015 22:11:22
0
@มือใหม่หัวใจว้าวุ่น ซาบซึ้ง มากครับ TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

yamano

07/02/2015 22:18:56
271

รีวิวได้ดีขนาดนี้ ทั้งเลือกเพลงมาเทสได้ดีมากขนาดนี้

ไม่ใช่มือใหม่ละครับ

ผมรู้จัก Marshall ดี รีวิวได้ไม่เพี้ยนเลย ขอชมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

08/02/2015 20:43:41
0
@yamano ผมมือใหม่จริง ๆ ครับ แต่ชมกันขนาดนี้ ผมขอตัวเขินแปบครับ ขอบคุณครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

08/02/2015 20:44:47
0

Credite Image : DANILO CAMPARI

สรุปส่งท้าย เทียบเคียงขาโจ๋ 2 ตัวนี้

ไอ้ทองทมิฬ (Marshall Mode EQ) : เป็นหูฟังอินเอียร์ระดับ Budget ราคาสมเหตุสมผล สำหรับผู้เล่นหน้าใหม่ที่เป็น Music Lover ฟังเพลงหลากหลายแนวโดยแท้ มีความครบเครื่องทั้งคุณภาพเสียง และ ตัววัสดุ รวมถึงมีลูกเล่นเพิ่มเติม คือปรับแนวเสียง ได้ 2 โทน 2 สไตล์ และรูปแบบหูฟังยังมีลักษณะที่เป็นมาตรฐานสวมใส่ได้ง่ายกว่า โทนเสียงโดยรวมเป็นหูฟังที่

"ฟังได้ทุกแนวเพลงโดยไม่ต้องกังวล"

แต่จะเหมาะเหมงมาก กับ เพลง Rock ที่มีจังหวะ"ปานกลาง ค่อนไปทาง รวดเร็ว" เพราะมันจัดแจงเวทีเสียง และ แหลมพุ่งไปได้ดีกว่า เครื่องทองเหลืองประกายได้ธรรมชาติ อิมแพคที่มีดีเยี่ยม ไม่กระแทกกระทั้นจนทำให้ฟังเพลงเร็วแล้วอึดอัด ชิ้นดนตรีได้ยินเคลียร์ ตัวนักร้องมีความสดชัดพอดี ๆ
และ แนว Acoustic หรือ เพลงฟังสบาย ๆ Softly จะให้ความเป็นธรรมชาติได้ดี พื้นหลังที่ไม่เงียบเกินไป มีความโปร่งกว้างมากกว่า นั่นแหละครับ เรียกได้ว่า "Marshall เข้าใจชาวร็อค ชาวกีต้าร์ ได้ดีเลย" แต่ก็ยังไม่ลืมแนวอื่นๆ ในยุคสมัยปัจจุบันนี้ด้วย โดยการใส่ลูกเล่นพิเศษ(EQ) เข้ามาให้ผู้ฟัง ผู้เล่นสนุกเพิ่มเติมเข้าไปอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

08/02/2015 20:46:18
0

Credite Image : coupdemainmagazine.com

เดชไอ้แดง (Audio-Technica IM70) : หูฟังอินเอียร์รูปทรงมอนิเตอร์ เป็นอีกหนึ่งตัวที่น่าสนใจ ในระดับราคา Budget เช่นนี้ และมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองสูง ด้วยอิมแพคปะทะที่ชัดเจน สะใจเสมอ และเสียงกลาง เสียงร้อง ที่ทรงเสน่ห์ โดยเฉพาะเสียงนักร้องหญิงที่ใคร ๆ ก็ล่ำลือ รวมถึงซาวด์ดนตรีที่มีนั้นหนักแน่นสมใจ อีกด้วย

โดยยังเป็นหูฟัง "Overall ฟังได้ทุกแนวเพลง เช่นกัน"

เพลงที่เหมาะจะให้เขาโชว์พลังได้ดีๆ ก็คงหนีไม่พ้นเพลง Pop, Vocal, Electro EDM และ Rock ที่เน้นจังหวะปานกลาง ซาวด์ดนตรีแน่นๆ
เพลงที่เน้นเสียงนักร้อง เราจะได้ยินเสียงร้องที่ให้ความรู้สึกว่า เขาตั้งใจร้องให้เราฟังจริงๆ สื่อสารได้ดีมาก สำเนียง หางเสียงต่างๆ
เพลง Pop Modern, Electro Pop, EDM, Anime ด้วยหูฟังที่มีอิมแพคปะทะที่ดีเยี่ยม ชัดเจน พื้นหลังเงียบๆ แบบนี้ ทำให้ฟังสนุกมาก อาจจะเพราะจังหวะต่าง ๆ มันชัดเจน เสียงร้องที่สื่อสารออกมา จนเราสัมผัสได้ไม่ยากนั่นแหละครับผม เรียกได้ว่า Audio-Technica ชื่อนี้คุณภาพคับแก้วจริง ๆ ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

08/02/2015 20:48:22
0

Credite Image : เพจ เค้าเรียกผมว่าแมว

กระผม เหมียวคลั่ง(madnesskitten) ขอจบการรีวิวไว้เพียงเท่านี้ ข้อผิดพลาดต่าง ๆ ขอน้อมรับไว้ และ จะนำไปปรับปรุงในโอกาสต่อๆไป ถ้ามีโอกาสได้ทำรีวิวอีกนะครับ

ขอบคุณ เฮียมั่นและทีมงาน สำหรับเว็บบอร์ดคนเล่นหูฟังแห่งนี้

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ http://www.taf.in.th/showthread.php?t=62934 ที่ทำให้ผมรู้จัก IM70 ตอนหาหูฟังระดับนี้ฟังในตอนแรก ๆ (ทราบชื่อคือคุณ ohwownoone ครับ)

ขอบคุณเสียงเพลงจากคณะดนตรีร็อคต่างๆ ที่ทำให้ผมรู้จัก Marshall

และขอบคุณทุกท่านที่มาเยี่ยมชมครับ หวังว่าจะมีประโยชน์มาก หรือ อาจจะไม่มีเลยก็ได้ครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า เหอะ เหอะ เหอะ หึ หึ หึ ฮิ ฮิ/ แอ๊คคค แอ๊ค ค็อกแค๊ก ค็อกแค๊ก :)

_/l\_ สวัสดีครับ

// เสียงแว่ว : รีวิวยาวชิบ.... ยาวชิบ....
ผม : (T_T)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

FELT

22/02/2015 22:33:41
สำเนียง เอกลักษณ์การเขียน การเล่าสนุกมากๆครับ เป็นรีวิวสไตล์มั่นคงแกดเจ็ทจริงๆ คือสนุกกวน.... ออกทะเลบ้าง แต่สาระก็มีครบๆ รออ่านรีวิวตัวต่อไปอยู่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

themiumhhh

20/03/2015 20:42:41
1
ช่วยอัพครับ ให้ได้อ่านกัน น่าสนใจดีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

ตั้ม ตั้ม

20/03/2015 23:50:16
94
ผมไปลองมาละคับ สุดท้าย โดนน้องฟ้าซะได้ (Se 215)

ผมชอบ กลางแหลมของน้องฟ้ามากกว่า หูผมไม่ค่อยเหมือนชาวบ้าน ใส่ น้องแดงแล้วรู้สึกไม่สบายเท่าไหร่

แต่แรงปะทะเค้าดีจิงๆ อัดเข้าจังๆ อย่างกะนั่งฟังเบสรถทัวร์ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"(ครั้งแรก) รีวิวโฮมเมด หูฟังอินเอียร์ ไอ้ทองทมิฬ (Marshall Mode EQ) vs เดชไอ้แดง (Audio-Technica IM70) ใครคือเจ้าถิ่น ?"