Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำ เรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงครับ

medsuwan123

03/02/2015 03:34:27
0
ตอนนีกำลังตัดสินใจซื้อ audio technica at-lp120 แต่ยังไม่มีความรู้เท่าไหร่ อยากถาม เรื่องแอมป์หรือลำโพง ว่ารุ่นไหนดี แล้วถ้าใช้กับลำโพงคอมเป็นรุ่นไหนดีแล้วต้องทำยังไงบ้าง ขอบคุนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

TMY168

03/02/2015 13:54:30
3

http://www.analogplanet.com/content/audio-technica-lp120-usb-turntable-shames-plastic-competition

Michael Fremer เอามารีวิวด้วย

Conclusion

The Audio Technica AT-LP120-USB is a well-made, feature packed, “ready to play” inexpensive turntable that is a significant step up from the plastic crap competition. The lightweight platter is clearly one place Audio Technica saved some money, and perhaps it more than anything else accounts for the startlingly soft, but pleasingly lush sound.

In no way does this turntable compete sonically with a more costly belt drive design such as the $399 Pro-Ject Debut Carbon, or even with the less expensive U-Turn Orbit in my opinion though those (especially the U-Turn) can’t begin to compete with the Audio Technica’s build quality, feature set and ease of use. It all depends upon for what you are looking.

From what I experienced with this turntable, Audio-Technica has hit a bulls eye with its target audience—the casual record spinner—especially those seeking to give their vinyl an archival digital final spin.

The AT-LP120-USB is extremely well made, packaged and presented equally well, including excellent instructions for both vinyl playback and computer interface, and with its generous accessories should make casual vinyl spinners very happy with their purchase.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

TMY168

03/02/2015 13:56:20
3
Audio Technica AT-LP120 มี pre phono ในตัว

ผมว่าหา active speaker มาก็เล่นได้แล้วครับ

ลองไปฟัง Swan หรือ Q Acoustics ที่ร้านคุณหมูหวานเลยครับ

ได้ชุดง่ายๆเสียงดีแน่ๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

03/02/2015 14:33:37
573
ถ้าเริ่มเล่นใหม่ๆ ผมแนะนำให้เล่นกับลำโพง Active แบบที่พี่ทอมมี่บอกก่อนครับ ซึ่งสามารถใช้งานได้ง่ายกว่า
การเซ็ทอัพ ตำแหน่งวางลำโพง ไม่ยุ่งยากมาก งบไม่บานปลายเรื่องสาย และอุปกรณ์ต่างๆเพิ่มเติมด้วยครับ
ถ้าเป็นลำโพงที่เอามาฟังกับเครื่องเล่นแผ่นเสียง ผมแนะนำเป็น Polk hampden หรือไม่ก็ Swans M100MKII ครับ
ทั้งสองตัวนี้เสียงจะเข้ากับแนวแผ่นเสียงมากๆเลยจ้าาา ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Bsst

03/02/2015 15:19:32
0
ผมเห็นด้วยกับคุณ ทอมมี่ (ขออนุญาติเรียกชื่อนี้นะครับ) และคุณ หมูหวานเป็นอย่างยิ่ง

เมื่อต่อชุดเปิดเล่น ฟังแล้ว เสียงยังขาดเหลืออะไร ต้องการจูนเสียงเพิ่มเติมอะไร

ก็จะสะดวกและมีแนวทางเพิ่มเติมปรับปรุงได้ง่าย และถูกทาง รวมทั้งการจัดตั้ง

เซ็ตอัพลำโพงเพื่อให้เกิดมิติเวทีเสียง ก็จะทำได้ง่าย ทำให้คุณเกิดทักษะและการเรียนรู้

ที่รวดเร็วและต่อไปก็จะง่ายสำหรับคุณ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

medsuwan123

03/02/2015 22:31:29
0
ขอบคุนครับบ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

03/02/2015 23:02:39
4,290
ตอนนี้ยังอยู่ในช่วงอันตราย คือยังไม่แน่ใจว่าจะชอบเล่นเครือ่งเล่นแผ่นเสียงจริงๆด้วยหรือเปล่านะครับ หลายท่านต้องเลิกเพราะทนต่อความไม่สะดวกไม่ได้ และเลิกเพราะบางทีมีเสียงกรอบแกรบ(บ้าง) ทำให้เลิกเล่นก่อน

ในช่วงต้นนี้เพื่อไม่ให้งบบานปลาย ควรเลือกลำโพง Active แบบที่มีภาคขยายหรือมีแอมป์ในตัว จะประหยัดกว่า ซึ่งลำโพงเสียงดีๆๆต่อตรงกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงตัวนี้มีให้เลือกเยอะครับ หรือถ้าไม่ลำบากในการเดินทาง นำมาที่ร้านหมูหวานมาทดสอบเลยว่า ตัวเครื่อง หัวเข็ม และภาคโฟโนในตัวเครื่องเสียงเป็นแบบไหน และน่าจะแมทช์ชิ่งกับลำโพงยี่ห้อไหนด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำ เรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงครับ"