Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากได้หูฟัง in-ear ราคาไม่เกิน 1,000 แบบที่มี mic ด้วย ขอคำแนะนำทีครับ

นายหัวไข่

03/02/2015 01:30:29
อยากได้หูฟัง in-ear ราคาไม่เกิน 1,000 บาท แบบที่มี mic ด้วยครับ
อยากขอคำแนะนำ และอยากทราบเอกลักษณ์เสียงของแต่ละตัวครับ

ปกติฟังเพลงแนวตลาดทั่วไปครับ เพลงสากลทั่วๆไปเลย พวก Imagine Dragons, Calvin Harris, LP

ที่ผมคิดว่าน่าสนใจแล้วลิสต์มามีดังนี้ครับ (เรียงตามลำดับที่สนใจนะครับ)
**ความเห็นด้านหลังเป็นสิ่งที่ผมคิดเอาเองตามรีวิว และจากความเห็นของหลายๆท่านที่ได้ใช้ แล้วผมลองสรุปดูนะครับ คิดว่าคงมีเข้าใจผิดพลาดแน่ๆ ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ

- Soundmagic MP21 (เห็นรีวิวจากร้านขาย โม้ว่าดีมากๆครับ บอร์ดไทยและเทศมีคนถามถึงหมด น่าสนใจมากๆ)
- Altec Lansing MUZX CORE (เคยได้ยินว่าลำโพงยี่ห้อนี้ดีมากๆคุ้มค่าราคา เลยคิดว่าน่าสนใจครับ รีวิวร้านขายพอมีบ้าง)
- Plantronics BackBeat 216 (เห็นว่าเป็นแบรด์จากอเมริกา มีรีวิวว่าดี น่าสนใจดีครับ)

- Sony MDR-EX110AP (รีวิวพวกเว็บใหญ่ๆพอมี เคยมีหูฟัง Sony ตัวนึง(จำชื่อรุ่นไม่ได้)ฟังแล้วชอบมากๆครับ เป็นหูฟังตัวแรกของผมเลย แต่เห็นคนพูดถึงน้อยมากๆเลยครับ)
- JVC HA-FR201 (คล้ายๆ Sony มีกองอวยใน offical web บ้าง แต่คนไม่ค่อยพูดถึง)

3 อันนี้ผมคิดว่าตัดทิ้ง เหตุผลตามนี้ครับ
- Sennheiser MM50iP (เคยฟังของเพื่อน รุ่นอื่น แล้วรู้สึกว่าเบสเยอะไปสำหรับผม เสียงกลางแหลมครบนะครับ แต่เบสมาเต็มไปหูผมเองรับไม่ไหวครับ)
- Nakamichi K109 (เห็นว่ายี่ห้อนี้เน้นเสียงแนวใสๆ ผมไม่ค่อยชอบครับ)
- Beyerdynamic MXP 50 iE (เห็นว่ายี่ห้อนี้เน้นเสียงแนวเสียงออกจะ flat เหมือนคนทำงานดนตรี ผมเลยคิดว่าไม่ชอบครับ)
ถ้าผมเข้าใจผิดพลาดประการใดรบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ทั้งหมดนี้คือที่ผมสนใจนะครับ อยากได้คำแนะนำว่าจริงๆแล้วแต่ละตัวเป็นอย่างไร ผมเข้าใจถูกไหมครับ
หรือมีตัวอื่นทื่น่าสนใจกว่านี้ไหมครับ แชร์ประสบการณ์ของท่านมาก็จะดีมากเลยครับ

รบกวนช่วยนี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

redondo16

03/02/2015 11:43:07
เคยฟัง 2 ตัวนะครับ
- Sony MDR-EX110AP ฟังที่ศูนย์ Sony พารากอน เข้าใจว่ายังไม่เบิร์น เสียงอุดอู้ไปหน่อย
- JVC HA-FR201 ตัวนี้เคยใช้เอง เบสเยอะ กลางถอยหน่อย แหลมโดนกลบๆบ้าง stage ไม่กว้าง บอดี้ใหญ่ อาจจะต้องลองใส่ดูก่อนว่าสบายหูหรือเปล่า

ถ้าในราคาแถวนี้อาจจะเพิ่มอีกหน่อย TTPOD T2S เบสเยอะ กลางไม่ถอยแบบ JVC HA-FR201 แต่บอดี้ใหญ่เหมือนกัน
หรือถ้าเอาพอดีพันนึงก็ Xiaomi Prison 2 เสียงโทนอุ่น พังสบาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

redondo16

03/02/2015 12:17:31
55
อ่อ ข้างบนพิมพ์ผิด TTPOD T1S
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Ace of Hearts

03/02/2015 12:40:10
6
ชอบ Sony ต่ำพัน in ear มี mic ต้องมองหา mh1 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายหัวไข่

03/02/2015 21:57:06
3
โอ้ขอบคุณมากเลยครับ แต่อยากได้ไม่เกิน 1,000 จริงๆ นี่คือเต็มเหยียดแล้วครับ

Xiaomi Prison 2 ดูแล้วก็น่าสนใจดีครับ

แล้ว Sony MH1 นี่ดีไหมครับ คือเห็นเห็นมีรีวิวว่าดีอะครับ แต่ทำไมราคาถูกกว่ารุ่นใหม่ๆอีก

หากท่านใดมีข้อแนะนำอย่างไรอีก ได้โปรดขอคำแนะนำด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

YoKEyKung

03/02/2015 22:11:50
0
อยากแนะนำKz dt3แต่ร้านเฮียไม่มีขายเกรงใจเฮียเดียวจะโดนรุมหาว่าขายของร้านอื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หูดับ

03/02/2015 22:40:57
ไม่ต้องห่วง เคยโดนด่ามาแล้ว เต็มๆ ประสบการณ์ตรง 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายหัวไข่

03/02/2015 23:07:34
3
แนะนำมาเถิดครับ ผมว่าเฮียเค้าไม่ดุอย่างงั้นหรอก......มั้ง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายหัวไข่

03/02/2015 23:09:01
3
ว่าแต่ซุ่มเสียงเป็นอย่างไรหรือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

redondo16

03/02/2015 23:53:28
55
KZ DT3 เคยลองฟังอยู่ เบสลงลึกดี น้องๆ xba-h2 ที่ใช้อยู่ กลาง-แหลมไม่เสียดหู ไม่โดนเบสกลบเท่าไร ถ้าเบิร์นนานๆน่าจะดีกว่านี้

ราคาราวๆพัน-2พันผมก็ลองมาหลายตัว สุดท้ายไปจบที่ xba-h2 โปรโมชั่น 3พันกว่าแทน 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

หูดับ

04/02/2015 00:06:51
ไม่ได้หยิบทั้ง Tenore และ DT3 มาฟังนานละ 2 เส้นนี้อยู่ในลิ้นชักปลวกขึ้นไปแล้วมั้ง แต่เท่าที่จำได้ลางๆนะ signature มีความละม้ายคล้ายกันอยู่ ถ้ามองในมุมของสาวก audiophile นะ DT3 ทั้ง warm และก็ bassy มี treble presentation ที่ดี ไม่บาดหูเท่าไร และก็มีรายละเอียดในเกณฑ์ดี ภาพรวมบอกได้ว่าเป็นเสียง v-shaped แบบสุภาพ นุ่มนวล ความคุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่าย $13 USD ให้ 10 คะแนนเต็ม หูฟังอะไรมันจะถูกปานนั้น

ปกติให้ความเห็นแบบกั๊กๆแบบนี้ไม่ใช่สไตล์ข้าพเจ้า แต่ถึงพริกถึงขิงเกินไปโดนเจ้าที่สอยแน่ๆ เอาประมาณนี้ก็แล้วกัน

ปล. สำหรับ DT3 เผาไปเลย 200 ชั่วโมง แล้วค่อยเปรียบเทียบกับหูฟังตัวอื่นดู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายหัวไข่

04/02/2015 01:30:56
3
โอ้ว ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ

แล้วถ้าเทียบกับ Soundmagic ตัวด้านบนจะน่าสนใจไหมครับ (แต่จริงๆที่โม้กันจะเป็นตัว EP10 มากกว่า ซึ่งถ้าต้องการไมค์ต้องเอาตัว EP10S ราคาจะไปไกลเข้าไปใหญ่)

ปล. แต่ตอนนี้คิดว่าตัวที่ท่านๆแนะนำมาจะน่าสนใจที่สุดแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

หูดับ

04/02/2015 04:07:45
เอ่อ ข้าพเจ้าไม่แนะนำ DT3 ติด MIC นะ เพราะว่าข้าพเจ้าไม่นิยมหูฟังติด MIC
แต่ถ้าปรับ requirement สักหน่อยว่าไม่เอา MIC นะ มีทีเด็ดจะแนะนำให้ทันที ไม่มีผิดหวังแน่นอน

ราคา $13 USD นะ บอกเลย ต้องหามาเก็บไว้ มันคือ SoundSOUL S-018 ตัวนี้เปรียบเสมือนเพชรในตรมก็ว่าได้

หูฟังตัวนี้มันเป็นไม้เกรดพรีเมี่ยมกับอลูมิเนียมแท้นะ
10 mm full range titanium micro driver จูนสำหรับ wood resonance เลย
impedance: 16 Ohm
(จุกหูฟังที่เข้าคู่ได้ดีคือ JVC Spiral Dots)

== คุณภาพเสียงคร่าวๆ ==
มีระบบการแยก noise ออกไป เก็บเสียงเพลงไว้ ทำให้ ไม่ต้องเปิดด้วยความดังมากก็ได้ยินเสียงดนตรีชัด ใช้กับมือถือสบายเลย เสียงไพเราะมากมาย
bass แน่น ลงลึก distort น้อยมาก และ bass ก็ไม่ไปกวนความถี่ย่านอื่น
mid ชุ่มฉ่ำไม่บางไม่หนา กำลังดี อยู่ในระดับ neutral
treble เป็นทีเด็ด แบบว่า smooth และพอจะใช้คำว่า sparkle กับ airy ได้เลย
เวทีเสียงกลางๆทั่วไป

ถ้าว่าด้วยเรื่องการจูนเสียงแล้ว จัดอยู่กลุ่มเดียวกับ TTPOD T1E, VSD3s, Tenore, Ostry KC06, Hifiman RE-400/Zero
แต่เรื่องเปรียบเทียบว่า S-018 มีจุดไหนที่ดีกว่าหรือด้อยกว่าหูฟังเหล่านี้ จะขอไม่พูดถึงนะ เดี๋ยวงานเข้า
เอาเป็นว่าไปหาฟังแล้วตัดสินด้วยหูท่านเอง

ปล. ระวังอย่าไปคว้าของปลอมเข้าหละ ราคาถูกก็มีของปลอมได้นะ 555+ ถ้าลองทดสอบก็เอา EQ ปั๊ม bass เข้าไปให้ max เลยนะ มันเบสมันจะไม่ไปทำลายย่านความถี่อื่นเลย เสียงสูงยังชัดเหมือนเดิมไม่ว่าจะอัด bass สุดแค่ไหน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

redondo16

04/02/2015 09:41:17
55
SoundSOUL S-018 อ่านใน headfi ก็น่าสน แต่จะไปลองฟังที่ไหนหว่า

โพสไม่ได้ จิ้มซองเหลืองก็ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายหัวไข่

04/02/2015 11:08:16
3
โอยย น่าสนใจมากๆๆๆๆๆเลยครับ

แต่เรื่อง mic นี่ติดจริงๆ เนื่องจากอันนี้ผมไม่ได้ซื้อใช้เอง จริงๆแล้วเป็นของที่ได้รับคำสั่งจากมท.1 ให้มาจัดการ -..-

เอาเป็นว่ายังไงผมก็ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำดีๆ

ผมว่าผมตัดสินใจได้แล้วหละครับว่าจะเอาตัวไหน (เหตุเพราะ she require mic T.T ถ้าไม่มีผมกลัวจะเป็นปัญหาบายปลายได้)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Witz

04/02/2015 12:05:50
1
หาหูฟังที่แถมามกับHTC one m7. หรือไม่ก้quadbeat ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Ace of Hearts

04/02/2015 14:01:34
6
ลองอ่านแนวเสียง จากนักวิจารณ์คนนี้ดูครับ อาจเจอรุ่น ที่ถูกและหาซื้อได้ในบ้านเรา
http://theheadphonelist.com/earphone-buyers-guide/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

หูดับ

04/02/2015 14:52:15
ต้องขอออกตัวก่อนนะว่าข้าพเจ้าไม่ใช่คนขายหูฟัง ชอบซื้ออย่างเดียว ไม่มีเกี่ยงราคาจะถูกจะแพง ถ้าเสียงมันน่าสนใจ จัดไป แต่แปลกนะตอนไปตามร้านขายหูฟังไม่ค่อยมีใครจะสนใจ 555+ สงสัยลักษณะไม่เหมือนคนจะมาซื้อของหรือไง หลังๆเริ่มอยากจะทำหูฟัง DIY เล่นเองละ เล็ง 3D printer เจ้านึงไว้อยู่ มันพริ้นต์ได้ถึง 25 ไมครอน สารเคลือบที่เป็นเกรดใช้กับการแพทย์และไม่ทำให้เสียงตั้งแต่ upper mid ถูกลดทอนไปก็มีเลือกๆไว้ละ ถ้ามีเวลาว่างมากขึ้นหน่อยจะไปทำ CIEM เล่นเองเป็นงานอดิเรก

เพราะฉะนั้นมั่นใจได้เลย ถ้าข้าพเจ้าแนะนำตัวไหน หูฟังตัวนั้นมันต้องมี something... บอกเลย SoundSOUL S-018 แจ๋วจริง ไม่ได้โม้ และเจ้าที่ทั้งหลายไม่ต้องตามมาต่อว่าข้าพเจ้านะ อธิบายยาวขนาดนี้คงเข้าใจนะว่าไม่ใช่คนขายหูฟัง ของใช้แล้วกองอยู่เต็มบ้าน ยังไม่คิดจะขายเล้ย

ปล. แม้ว่าประสาทการได้ยินของหูแต่ละคนไม่เหมือนกันก็ตาม และมีความ sensitive กับเสียงยานความถี่ต่างๆไม่เหมือนกัน แต่ด้วยคุณภาพขนาดนี้และราคาถูกแบบนี้ ไม่มีทางจ่ายแล้วเจ็บเลย ขอบอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายหัวไข่

04/02/2015 23:00:59
3
โอ้มาเยอะเลยทีนี้ ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ไว้ผมจะไปพิจารณาดูนะครับ

ส่วนท่านหูดับ แนะนำว่า.. จัดเลยครับท่าน ทำเองเลยครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากได้หูฟัง in-ear ราคาไม่เกิน 1,000 แบบที่มี mic ด้วย ขอคำแนะนำทีครับ"