Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยด้วยครับbose com5 มีปัญหาครับ

ปั๊บ

20/01/2015 20:31:28
0
ตอนนี้ใช้ลำโพงเดสทอปของ bose companion 5
จากศูนย์ทอัศวะโสภณ ใช้มาได้สองสามปีแล้ว
แต่ช่วงปีหลังมีปัญหาเกิดขึ้นคือใช้ๆไปแล้วเสียงเกิดดับเอง
ทำไอะไรไม่ได้เลยต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่
เป็นบ่อยมากข้นเรื่อยๆจากวันละครั้ง ตอนนี้ดูหนังเรื่องนึงเป็นสามสี่ครั้ง
อารมเสียมากๆครับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร มีใครเคยเป็นแบบผมบ้างครับ
ตอนแรกเปลี่ยนพอร์ท usb แล้วทั้ง2.0 3.0 ต่อ hub ไฟแยก
ลงวินโดวใหม่ จาก win7 เปน 8.1 pro ก็ยังไม่หาย
ตั้งค่าusb ใหม่ก็ยังไม่หาย หมดปัญญาจริงๆจึงต้องมาตั้งกระทู้ถามเนี่ยครับ
จะเอาไปขายต่อก็ไม่ได้ เข้าศูนย์ก็อยู่ตจว.ลำบากขนย้าย
เป็นปัญหาชีวิตมากๆ อยากจะทุบทิ้งแล้วซื้อใหม่เต็มทนแล้วครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

21/01/2015 00:58:22
573
ใจเย็นๆครับ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิคส์ใช้งานไปซักพัก อาจจะเกิดปัญหาขึ้นได้ เป็นเรื่องปกติจ้าา
อยากให้ลองตรวจสอบว่า ถ้าต่อ Line In เข้าที่ Control pot แล้วเกิดอาการแบบนี้หรือไม่ครับ
หรือว่าเป็นเฉพาะตอนเสียบ USB เท่านั้น

ถ้าเป็นก็แสดงว่าภาครับ USB ของมันมีปัญหา แต่ถ้าไม่เป็นแสดงว่าภาคจ่ายไฟ หรือภาคแอมป์มีปัญหาครับ
ยังไงก็ต้องส่งเข้าศูนย์ตรวจเช็คจะดีที่สุด สามารถติดต่อบริษัทอัศวโสภณดูเบื้องต้นได้เลยครับ
แค่ส่งเข้ามาตรวจเช็คก็น่าจะทำได้ อาจจะไม่ต้องยกเข้ามากรุงเทพฯ ด้วยตัวเองจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

21/01/2015 01:06:56
4,290
พรุ่งนี้ลองโทรเข้าที่ศูนย์อัศวโสภณก่อนได้ครับ ลองถามแผนกเซอร์วิสว่าน่าจะเกิดจากอะไร และต้องดำเนินการจัดส่งอย่างไร ผมว่าไม่น่ายากครับ น่าจะแก้ไขได้เรียบร้อยอย่างแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

somkiatr

21/01/2015 02:02:20
182
ทดลองเปลี่ยนคอมพิวเตอร์ดูก่อนครับ เครื่องคอมอาจจะมีปัญหาก็ได้ ผมว่า Bose มันทนเอาเรื่องอยู่นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ปั๊บ

21/01/2015 19:01:49
0
@พี่หมูหวาน ต่อline-in จากipod ได้ปกติครับ
@เฮียมั่น ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองโทรไปแต่กลัวว่าจะหมดประกันแล้วหน่ะสิครับไม่แน่ใจระยะเวลาประกัน
@somkiatr ลองกันnotebook(win7)เป็นเหมือนกันครับ T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tudtee

21/01/2015 19:17:12
7
ลองเปลี่ยนสายไฟเข้าหลังซับใหม่ครับ หรือ สายต่อ usb คร้บ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หมูหวาน

21/01/2015 19:57:41
573
ถ้าต่อ Line Out จาก iPod ได้ปกติ ผมคิดว่าภาค DAC หรือไม่ก็ Connector USB หลวมล่ะครับ
เลยทำให้ติดๆ หลุดๆ เอาเป็นว่าลองสอบถามทางศูนย์ดูก่อน ถ้าซ่อมไม่แพงก็ซ่อมดีกว่า
แต่ถ้าคิดว่าไม่อยากซ่อม ก็หา DAC เข้าไปเพิ่มซักตัว แล้วเสียบทาง Control Pot เอาก็ได้ครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Tew-HiFi

21/01/2015 22:16:50
0
อาจจะแค่เส้นผมบังภูเขาก็ได้นะครับ คือสาย USB หลวมอย่างที่คุณหมูหวานบอก ยังไงลองหาสาย USB ตัวใหม่มาลองก่อนได้ครับผม ตจว เข้าร้านคอมเลยครับ บอกว่าขอซื้อสาย USB เครื่องปริ้นครับผม มันจะเป็นหัวแบบเดียวกันครับพี่ หรือไม่ก็อาจจะแค่ตะกัวพอร์ต USB กระเทาะก็ได้ครับ ส่งศูนย์บัดกรีใหม่เข้าไปก็หายครับผม อย่าพึ่งทุบทิ้งเน้อ เสียดายแย่หละค้าบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยด้วยครับbose com5 มีปัญหาครับ"