Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรื่องทิศสายสัญญาณ ในวงการเครื่องเสียงพกพา เพื่อนๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ

adagio71

17/01/2015 20:20:02
1
เรื่องทิศสัญญาณ ของสายต่างๆ เช่น interconnect ต่างๆ เพื่อนๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ

สมัยก่อนเคยเล่นเครื่องเสียงบ้านมาระยะหนึ่ง หลายๆท่านจะจริงจังกับทิศทางของสายสัญญาณมาก สายยี่ห้อไหนมีทิศสัญญาณมาให้ก็ง่ายหน่อย แต่หลายๆครั้งที่บางท่านฟังแล้วต่อสัญญาณย้อนทิศก็มี เพราะฟังแล้วเสียงดีกว่า

สายไหนไม่มีทิศสัญญาณก็ใช้ฟังเอา ชอบด้านไหน ก็ mark สายด้านนั้นไว้

ถ้าเหมือนกัน ก็ทำสัญลักษณ์ไว้อยู่ดี เพราะเชื่อว่า หาเบิร์นไปสักระยะ จะเกิดการเปลี่ยนแปลงของสายขึ้น และเราก็ควรต่อด้านนั้นต่อๆไป

พูดถึงทิศของสายสัญญาณ ในวงการเครื่องเล่นพกพา ผมกลับไม่ค่อยได้เห็น และสาย interconnect เช่น m2m สั้นๆหลายยี่ห้อ ก็ไม่ได้มีทิศสัญญาณอะไร หลายๆคนก็บอกว่า ต่อด้านไหนก็ได้ เหมือนกัน

เพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงเกี่ยวกับทิศของสายสัญญาณบ้างครับ ส่วนตัวผมฟังไม่ออกแยกไม่ได้ แต่เพื่อความสบายใจ แอบทำสัญลักษณ์ไว้นิดหน่อย หรือต่อตามทิศของตัวอักษรบนสายตลอดครับ5555

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นมากๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

17/01/2015 21:28:27
1,866
ที่เคยลองมานิดหน่อย มีผลเรื่องทิศทางครับ แต่ยอมรับน้อยกว่าสายที่ใช้กับเครื่องบ้าน ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน รึว่าช่วงมันสั้นมาก ถ้าเป็นเครื่องบ้าน จับสังเกตง่ายกว่า

แต่ก็เคยลองมาไม่กี่เส้นนะครับ

นั่นหมายถึงว่า ถ้าแกะกล่องแล้วเช็คทิศทางแต่แรก แล้วรักษาทิศทางแต่แรกนะครับ หากเล่นใช้สะเปะสะปะมาตลอด อีแบบนี้ ก็คงกลายเป็นว่าฟังแล้วบอกว่าไม่ค่อยต่างหรอกครับ หรือต่าง แต่ต้องเพ่งจริงๆ

ส่วนการเช็คทิศทาง นอกจากมีลูกศรระบุทิศทาง เรื่องตัวอักษรนี่กลับไม่แน่ครับ ผมเองใช้วิธีฟังตรวจสอบมากกว่าจะเรียงตัวอักษร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

17/01/2015 21:37:36
4,290
กับการเล่นชุดพกพาของหูฟังก็ใช้หลักการเดียวกันครับ พวกสายสัญญาณที่เป็นสายแบบ RCA ยังคงใช้หลักการเดียวกัน คือปลายลูกศรชี้ไปทางปลายทางเหมือนเดิม สูตรเดิม จริงๆการที่ให้ยึดลูกศรนั้น ดั้งเดิมมาจากผู้ผลิตครับ เพราะสายไฟหรือสายสัญญาณ เวลาเค้าเข้าเครื่องตีเกลียวและรีดเอาฉนวนหุ้มนั้น มันจะมีต้นทางและตีเกลียวพันไปเรื่อยๆจนถึงปลายทาง

เคยมีคนอธิบายว่าเกลียวที่ตีไว้นั้น สัญญาณที่วิ่งย้อนไป มีอัตราของการวิ่งสัญญาณที่ไม่เท่ากัน ซึ่งอันนั้นผมไม่ทราบกว่านี้แล้วล่ะครับ 55 เค้าเลยนิยมยึดตามที่ผู้ผลิตสายแนะนำมาว่า เค้าตีเกลียวสายทาทงด้านไหนไปด้านไหน

ส่วนของหูฟังนั้น ส่วนมากมักจะไม่ค่อยได้ซีเรียสนัก เพราะว่าโดนล็อคด้วยขั้วต่ออยู่แล้ว ด้านไหนก็ต้องเป็นด้านนั้น ยกเว้นพวกสาย mini to mini ซึ่งไม่ค่อยมีคนทำเรื่องทิศทสงสายเท่าไหร่ แต่ผมเล่นเองผมก็๋จะมาร์คไว้เหมือนกัน คือถ้าไม่มีอะไรบอกเลย ผมก็จะยึดเอาข้างใดข้างหนึ่งไว้ตายตัวตลอดครับ

ถามว่าฟังออกหรือเปล่า ตอบตรงๆว่าฟังไม่ออกหรอกครับ แต่ถ้าจะคุยแบบเกทับกันก็คงต้องบอกว่าฟังออกไว้ก่อนเหมือนกัน 555 สายสัญญาณพวก RCA นั้น ลองกลับทิศดู ผมว่าฟังยากมากๆๆ ยิ่งให้ลองสลับข้างซ้ายหรือขวากลับข้างด้านในด้านหนึ่ง แล้วให้ฟังว่าข้างไหนดีกว่า ผมว่าไม่น่ามีใครรับคำท้าล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ก๊วกกี้

17/01/2015 21:43:22
37
สำคัญประมาณว่าห้อยพระดีแล้วคิดว่าจะฟันแทงไม่เข้าอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เอก บางแค

17/01/2015 23:55:09
0
สายมินิใหม่ๆแกะกล่องฟังออกชัดเจน

ถ้าใช้ไปนานแล้วต้องเพ่งฟังครับ

ข้างนึงฟังแล้วเหมือนใสๆ
ข้างนึงฟังแล้วใสน้อยกว่า

ไอ่ข้างที่เหมือนใสกว่าลองฟังดีๆมันไม่ได้ใสแต่มันฟุ้งจับโฟกัสไม่ดีไม่มีน้ำหนัก

ข้างใสน้อยกว่าน้ำหนักเสียงกะโฟกัสต่างๆจะชัดกว่า เวลาเบสลงจะเป็นลูกกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หมูหวาน

18/01/2015 13:01:07
573
เรื่องทิศทางของสายในการใช้งานครั้งแรก ไม่ค่อยมีผลมากครับ เพราะว่าไฟยังไม่เคยวิ่งไปในทิศทางไหน
ทำให้ค่า Capacitance ที่อยู่ในสายยังไม่มีค้างอยู่ครับ แต่ถ้าใช้ไปแล้ว
กลับทิศทางใช้งานอีกด้าน เสียงอาจจะเปลี่ยนครับ และถ้าใช้งานไปซักพักก็จะเหมือนเดิม

บางค่ายที่เค้ากำหนดทิศทางสายมาให้เพราะเป็นเครื่องช่วยจำให้เรา เวลาเราเอาไปเสียบ
หรือย้ายสาย ย้ายเครื่อง จะได้เสียบทางเดิมครับ เสียบผิดทาง เดี๋ยวต้องรอสายเข้าที่ใหม่อีก

ส่วนบางค่ายก็มีการเบิร์นสายมาให้บ้างแล้วก็มีครับ ทางที่ดีเราเล่นตามทิศทางสายที่เค้ามาร์คไว้ดีกว่าจ้าา ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Ligor

18/01/2015 14:20:45
0
ที่จริงเรื่องทิศทางสาย สามารถทดสอบกับระบบของตัวเองได้เลย ไม่เสียเงินเพิ่ม ถ้าใครฟังออกก็เลือกสลับตามความชอบได้เลย ส่วนตัวผมสายมินิสั่นๆที่มีอยู่สลับทิศทางผมฟังไม่ออกครับ แต่ก็มาร์คไว้เสียบด้ายเดิมทุกครั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรื่องทิศสายสัญญาณ ในวงการเครื่องเสียงพกพา เพื่อนๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ"