Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามความเห็น in ear งบ 10000 +- ครับ

es_ciro

17/01/2015 15:51:14
16
อยากได้ inear ตัวใหม่ครับ เน้นเสียงกลาง เสตจกว้างหน่อย เบสลึกแต่ไม่กระแทก ไม่ดังมาก(แต่ไม่หาย) แหลมสว่าง แต่ไม่บาดหู ฟังได้นานๆครับ และไม่ต้องต่อแอมป์
ฟังทุกแนวครับ แต่อารมณืที่อยากได้ คือป๊อปเรื่อยๆมากกว่า (ไม่ถึงกับ easy listening หรือ classic นะครับ) ถ้าตีไปทางร็อค ชอบร็อคที่นุ่มแล้วครับ (คือ ชอบเพลงเร็ว ไม่ได้ชอบเพลงช้าครับ แต่ไม่ชอบดนตรีที่อัดปึ้งๆๆๆ เลยได้เจ้า k450 มา)

งบได้ตั้งแต่ครึ่งหมื่นยันหมื่นนิดนะครับ

คือพึ่งไปลองแต่ sony ครับ ถูกใจเพราะสวยดี
A1AP - รู้สึกแคบไปหน่อย เบสหนักไป
A2 - รายละเอียดมา กว้างขึ้น แต่เบสหนักไปมากๆ
A3 - โอเคเลย เบสหนักๆลดลงไปแล้ว แต่ราคานี้ ถ้าจะซื้อ ขอรู้จักคู่แข่งๆอื่นๆด้วยครับ เผื่อจะเหมาะกว่า

ประสบการณ์กับของเดิมที่มีครับ
senn - cx400II - ฟังดีเลยครับ แต่ฟังนานๆไม่ไหว หนักไป + โคตรแคบเลยครับ
akg k450 - ชอบรายละเอียดมาก และถูกใจเบสที่ตีจนนุ่ม แต่ถึงเวลาจบลูกก็จบได้ ความกว้างดีครับ แต่บาลานส์เบสมันล้นไป

เลยเป็นที่มาว่าอยากรู้จัก
westone um pro 20 30
ATH im02 03
หรือจะแนะนำรุ่นอื่นๆอีกก็ได้นะครับ

รายละเอียดเยอะไปหน่อย แต่อยากให้ข้อมูลของผมจริงๆว่าแบบนี้ๆ จะได้รับคำแนะนำที่เหมาะๆครับ
สุดท้ายจะได้มีตัวเลือกแคบลงหน่อยก่อนไปลองจริงครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yamano

17/01/2015 17:01:03
271
Noble 3

w4r( ถ้าหามือหนึ่งไม่ได้ ไปw40ครับ ) ไม่ควรรับ w4r ที่ผ่านมาหลายเจ้าของแล้วครับ

แต่ im02 ก็ดีนะครับ

ที่แน่ๆ อย่าลืมไปลองด้วยหูตัวเองดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

17/01/2015 19:10:32
1,057
ลองดู Dunu DN1000 ครับ เป้นหูฟังที่ให้เวทีเสียงที่ดี เสียงร้องอิ่ม ปลายเเหลมมีประกายที่ดี และไม่เเหลมจัดจนขึ้ขอบหรือกัดหู เบสปานกลางมีเนื้อพอสมควร ฟังเพลงใด้หลากหลายเเนวทีเดียวครับ และที่สำคัญขับง่ายมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

17/01/2015 19:10:52
1,057
ขออภัย จริงๆเเล้วจะพิมพ์ว่ารุ่น DN2000 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

es_ciro

18/01/2015 01:43:45
16
เท่าที่หาอ่านร่วมครึ่งวัน
ดูเหมือนว่าสไตล์ผมโยน sony ทิ้งไปได้เลยมั้งครับ
ช้อยหลัก รอชน im03 กับ dn2000
ช้อยรอง um pro30 , w4r (2ตัวนี้ราคาเริ่มจะโดดไปละ แต่ถ้าชอบ ก็พออัพจ่ายได้ครับ)
im02 (ยังติดตัวนี้ไว้ ถึงรุ่นเล็กกว่า แต่ความเด่นเรื่องความใส ต้องได้ลองหน่อย)

ส่วน noble นี่ผมข้อมูลน้อยไปครับ

ขอถามอีกรอบตรงๆเลยครับ 4ตัวนี้
(im03 dn2000 um pro30 w4r) ต่างกันอย่างไรบ้างครับ แบบสั้นๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

yamano

18/01/2015 02:10:37
271
Re400. เรื่อยๆ ชิวๆ ผมไม่ได้กวนนะครับ. 400นี่ละ. ฟังสบายๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นักเล่นมือใหม่

18/01/2015 02:21:21
0
Noble 3 จากที่ผมใช้อยู่ เสียงใสเคลียร์ เสียงร้องคมชัดไม่รุกเร้าครับกำลังพอดี แต่ถ้าฟังแรกๆอาจจะไม่ชินเรื่องเสียงกลางครับมันดูหายๆ แต่ถ้าฟังจนชินแล้วจะรู้ว่าเสียงมากครบและ รายละเอียดดีมากครับ เสียงแหลมแรกๆผมว่าบาดหู แต่ถ้าเบิร์นจนพ้นแล้ว มันจะไม่บาดหูครับ ด้านย่านต่ำนั้น ให้เบสที่แบบมาเน้นๆเลย เป็นเบสที่มีความบาร้าน ทั้งความหนักแน่น และ ความใส ผมชอบเบสของเจ้าตัวนี้นะครับ ทำได้ดีเลยทีเดียวเป็นเบสที่มีคุณภาพมาก ส่วนด้านซาวด์สเตจนั้น กลางๆกำลังพอดีครับ สำหรับฟังเพลง Pop Rock หรือ Hiphop ถือว่าโอเคมาก แต่ทั้งนี้ต้องลองด้วยหูตัวเองดีกว่านะครับ ชอบไม่ชอบมันต้องลองครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

es_ciro

18/01/2015 20:29:20
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

วันนี้ไปลองแล้วครับ
กลับมานอนคิดกลิ้งคิดอีกซักหน่อยจะกำตังไปซื้อแล้วครับ
ผลสรุป ณ ตอนนี้

dn2000 - เสียงคล้ายที่ k450 ที่สมดุลดีขึ้นครับ เบสหัวชัดแต่หางนุ่มและไม่บังคนอื่น แต่ใส่ไม่สบาย + ไม่สวยครับ เลยตัดไป

w30 - ฟังสนุกมาก จริงๆคล้าย dn2000 เหมือนกัน แต่เลือกเพลงมากไป ถ้าไปถึงmp3 128k หรือ ละเอียดกว่าแต่อัดมาห่วย แหลมพร่าเลยครับ รำคาญหูสุดๆ ค่อนข้างแนะนำสำหรับคนที่ฟังแต่เพลงที่คุณภาพสูงครับ แต่ถ้าหาฟังเพลงเรื่อยเปื่อย แนะนำว่าให้ผ่านไปครับ

im03 - ดีมากๆสำหรับเพลงทึบ(กลายเป็นพอดีมากๆฟังเพลินฟังนานฟังสบาย) เพลงหวานๆเบาๆก็ดีมาก แต่เจอแทรคที่อัด/ตัดมาไม่ดี แอบพร่าเหมือนกันครับ (แต่ยังน้อยกว่า w30มากๆ) อีกทีคือเวลาเจอopen hihat หรืุอ crash รัวๆ ก็เพลียหูเหมือนกันครับ ข้อเด่นคือเสียงไม่ทึบเลย เสียงนักร้องถูกปรุงให้หวานใสเพิ่มขึ้นอีกนิดนึงด้วย สเตจกว้างแอบคล้ายearbudมากกว่าin-earครับ และชอบมากๆคือหน้าตา+วัสดุครับ

umpro3 - รีวิวมาว่าแห้ง+ขี้ฟ้อง แต่ฟังจริง ไม่ฟ้องเลยครับ แหลมหุบเล็กน้อยด้วยซ้ำ เลยไม่ฟ้องเพลง แถมมีน้ำมีนวลกว่าim03ซะอีก (แต่ไม่เท่า dn2000 กับ w3) งงนิดๆว่าออกแนวสนุกขนาดนี้ทำไมมีแต่คนบอกแห้งๆกันครับ แต่ข้อเสียสำหรับผมยังติดที่สเตจแคบไปนิด (กว้างกว่า cx400iiที่ใช้นิดเดียวเอง แต่มีทิศทางมากกว่า) และไม่ค่อยชอบหน้าตาเท่าไหร่

คำถามใหม่ครับ
1.คงเหลือ แค่ im03 กับ umpro3 จริงๆล่ะครับ ถามว่า จากผลที่ผมฟังมาตรงนี้ คิดว่าควรจะหาเพลงไปฟังแก้ตรงไหนมั้ยครับ (พอดีพกไปไม่กี่เพลง mp3ล้วนๆ 128-320k)
2.ถ้าจะจับ ibasso zero mk2 ด้วย คิดว่าจะเป็นไงบ้างครับ
หยิกหู 0
"ถามความเห็น in ear งบ 10000 +- ครับ"