Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เสียงเพลงที่เล่นจากport3.5'' ของ iPhone Macbookpro notebookทั่วไป แตกต่างกันไหมครับ?

Norwich32

17/01/2015 01:01:58
ปัจจุบันใช้หูฟัง on ear อยุ่ตัวนึงครับ ของ AKG Q460

ซึ่งใช้ฟังจาก iphone 6 เป็นหลักครับ ซึ่งก็ชอบในระดับนึง แต่อยากให้เสียงมันแน่นกว่านี้ แยกเสียงดนตรีได้ชัดเจนกว่านี้ครับ

อยากทราบว่า ถ้าไม่ใช้แอมป์ต่อเพิ่ม เสียงจาก iphone6 mbp หรือ notebook มีความแตกต่างกันแค่ไหนครับ

พวก mbp หรือ notebook จะมีกำลังขับของเสียงมากกว่าหรือเปล่าครับ?

แล้วถ้าหาแอมป์ทั่วๆไปที่ไม่แพงมากมาต่อผ่านport 3.5" แล้วฟัง เสียงจะต่างจากตอนไม่ต่อแอมป์เยอะมั้ยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yamano

17/01/2015 10:26:20
ตอบสาวก iphone 6

ถ้าฟังผ่าน iTunes แบบไม่มีอุปกรณ์ช่วย ถามว่าต่างกันไหม?

ไฟล์เพลงเดียวกัน เพลงๆเดียวกัน หูฟัง(หลายคู่)เดียวกัน คนฟังคนเดียวกัน

ต่างครับผม MacBook pro(2012) จะออกโทนเสียงร้องอิ่มหวานกว่า
ชิ้นดนตรีมีความชัดเจนกว่าครับ ช่องไฟชัดเจนกว่า ไหลลื่นกว่า
แม้แต่ Mac pro ต่างปีกันเสียงก็ต่างกันครับ เคยรับ pro 2006 รุ่นสีดำ
ของนอกมาให้เพื่อน เสียงดีมาก หวาน เพาะมากไม่แห้ง แต่ฟังเพลงได้อย่างเดียว

iphone6+ กับ 5s เสียงจะออกแห้งๆแข็งนิดๆ แต่ถ้าหูฟังดีๆหน่อย ผมว่าดีมากเช่นกัน
ผมก็ชอบฟังเพลงกับiphone macair เป็นหลัก ชอบโทนเสียงแบบไม่ปรุงแต่งแบบนี้
พยายามหา Player โทนเสียงแบบนี้แล้วหาไม่ได้ ก็เลยใช้กับmac ต่อไปครับ

แม้แต่ MacBook pro " air " iMac" เสียงก็ต่างกันครับ บางรุ่นต่างปี เสียงยังต่างกันเลยคับ
(ถ้าทั้งทำงาน ฟังเพลง ผมว่า MacBookpro เสถียนที่สุดครับ แต่ผมชอบair 11ครับ)
บางคนเข้าใจว่า ชิปเพลงรุ่นเดียวกันเสียงจะเหมือนกัน มันไม่ใช่ครับ ไม่ว่า Player / Amp
/ notebook ใช้ชิปเสียงรุ่นเดียวกัน แต่ถ้าแผลงวงจร ไม่เหมือนกัน อุปกรณ์อื่นไม่เหมือนกัน
เสียงออกมาก็ต่างกันครับ

ส่วนที่จะหา Dac/Amp มาต่อกับmac / iphone แล้วดีไหม
ก็แล้วแต่คนชอบครับ Dac บางรุ่นต่อแล้วเปลี่ยนเสียง ของmac/iphone ไปเลย เช่น
iBasso D-Zero mk2 บางรุ่นก็ไม่เปลี่ยน หรือเปลี่ยนไม่มากครับ
ส่วนใหญ่ผมจะซื้อ dac มาเบิร์นหูฟังครับ พอได้สัก300-400 ชม. เเต่เวลาฟัง ผมฟังแบบ
ต่อตรงกับ mac ครับ ผ่านiTune ครับ

ที่ผมมีคอมหลายเครื่อง เพราะเมื่อก่อนผมรับซื้อ mac แบบยังไม่แกะซีล แต่ด้วยความไม่รู้
เลยเจ๊งสนิท เพราะคิดว่า Macที่ยังไม่เปิดซีลใช้ ประกันจะยังไม่เดิน ที่จริงมันเดินตั้งแต่วันที่
ออกจากร้าน Apple แย้ว และบวกกับ โดนคนในเวปนี้ งับ ว่า การไปการรับmac มาขายต่อ
ในเวป เป็นการทำมาหากำไร ผิด! (นู๋ไม่ได้อิ่มทิพน้าาา) และมาขายเครื่องก็ไม่ใช่ของผม
เอาเครื่องคนอื่นมาขาย แล้วมาบอกว่า ของตัว(ผม)เอง เค้าก็จ่ายเงินซื้อมาสดๆตามกฏหมาย
น้าาา ถ้าไม่ใช่ของเค้า แล้วจะเรียกว่าของใคร งงงง! คนในเวปนี้โลกสวยดี ผมช๊อบบบชอบ
ยังจำหน้าพูดได้เลย อยากเจอแกซักครั้ง น่ารักอะ คนไรก็ไม่รู้ (ขอโทษที่แอบบ่น ฮ่าาา)ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

17/01/2015 11:32:32
4,290
ถ้าใช้แอมป์ต่อเพิ่มอีกตัว เสียงดีขึ้นครับ แต่น่าจะยังมีแนวๆๆเดิมๆอยู่ คือเนื้อเสียงจะอิ่มและแน่น กลางแหลมช่องไฟระหว่างชิ้นดนตรีดีขึ้น แต่หลังๆถ้าจะต่อฟัง คนมักจะต่อผ่าน dac-amp ซึ่งเท่ากับการเปลี่ยนการใช้ชิฟเสียงภายในตัวเครื่อง มาใช้ภายนอกตัวเครื่อง อันนี้จะเห็นผลต่างเยอะขึ้นไปอีกครับ ลองแวะไปที่มั่นคงเรือธงอัมรินทร์ก็ได้ครับ มีให้ลองเปรียบเทียบฟังเป็นแนวทางก่อนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เสียงเพลงที่เล่นจากport3.5'' ของ iPhone Macbookpro notebookทั่วไป แตกต่างกันไหมครับ?"