Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมพวกหูฟังรุ่นใหญ่ ต้องมีหัวแจ๊คเป็นขนาดใหญ่ด้วยครับ

Terrorist

24/06/2009 11:23:16
สุดท้ายแล้วก็ต้องแปลงไปใส่หัวเล็ก เพราะไม่ว่า player หรือแอมป์หูฟังมันก็รูเล็กหมด ที่เป็นรูใหญ่ก็มีแต่เครื่องเสียงบ้านซึ่งเอาไปเล่นกับหูฟังมันก็ห่วยแตกอยู่ดี

ใครพอจะรู้บ้างว่าเขาทำไปเพื่ออะไรครับ อยากรู้จริงๆ งงมานานล่ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

24/06/2009 11:46:33
0
จริงๆๆ แล้ว หูฟังตัวใหญ่ๆๆ เค้าจะเล่นกับเครื่องเล่นใหญ่ๆๆ กันครับ ในยุคเดิมๆๆ เลย พวก Player เล้กๆๆ ไม่ค่อยมีมากมายนัก เค้าเลยกำหนดมาตรฐานกันว่าถ้าเป็น Jack Phone และใช้กับเครื่องเสียงมาตรฐานต้องเป็นขนาด 6.3 มม. เท่านั้น

พอมาถึงยุคนี้ มันมีเครื่องเล่นอย่าง iPod เกิดขึ้นมาอย่างดาษดื่น ก็เลยกลายเป็นว่า หูตัวใหญ่ แต่ดันต้องมาเสียบกับเครื่องเล็กๆๆๆ ซึ่งก็ต้องมานั่งหาตัวแปลงกันให้วุ่นวายไปซะอีก

แต่หูฟังใหญ่ๆๆ นั้น ถ้าเป็นคนเล่นที่ใช้อุปกรณ์แบบจริงจังร่วมด้วย เจ้าอุปกรณ์พวกนั้นก็ยังเป็นรูขนาดใหญ่อยุ่นั่นเองล่ะครับ เรียกว่าถ้าใช้กับพวกเดียวกัน แจ๊คใหญ่ๆๆ ของมันก็เท่ากับใช้กันได้พอดีๆๆๆ น่ะครับ พวกแอมป์ใหญ่ พวกซีดีเพลยเยอร์ หรือพวก DAC-AMp ตัวใหญ่ๆๆ ยังเป็นขนาด 6.3 มม. เหมือนเดิมจ้า

มันยังมีเรื่องความไม่ลงตัว เกี่ยวกับเรื่องภาคขยายหูฟังที่อยู่ในชุดเครื่องเสียงบ้านอยุ่ครับ คือส่วนมากเรามักจะหาช่อง phone ที่ให้เสียงดีๆๆ ในชุดเครื่องเสียงบ้านยังไม่ได้ เนื่องจากผู้ผลิตทั่วไป ยังไม่ให้ความสำคัญตรงจุดนี้ล่ะครับ (เค้าทำได้ แต่ไม่ทำว่างั้นเหอะ 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

aor

24/06/2009 14:38:59
เฮียครับรู้จักร้านที่รับโมสายช่องphoneเครื่องบ้านบ้างไหมครับจะลองโมดูซะหน่อยเผื่อจะดี อิอิ ตอนนี้NADหันมาทำcd playerที่มีjack3.5ม.ม.บ้างแล้วละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Tokiotorr

24/06/2009 15:04:47
2
มาตามเก็บความรู้คับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Tanan

24/06/2009 15:07:30
0
ผมว่า player น่าจะทำช่องใหญ่เสียงมันน่าจะดีได้มากกว่านี้(หรือป่าว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ArMuRo

24/06/2009 15:11:20
0
แล้วแจ๊คใหญ่แจ๊คเล็กมีผลต่อเสียงมั้ยครับ?
ประมาณว่าต้องส่งข้อมูลมากกว่าหรือไรประมาณนัน??

ตอนแรกได้ SR60i มาตกใจเลย เพื่อนผมบอกนี่หูคุณหมอรึเปล่าเนี่ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

24/06/2009 15:12:12
0
ผมเองก็เคยคิดครับ ทำไมเราไม่โมดิฟาย์ซีดีเพลยเยอร์ซะเลย ไหนๆๆ ก็เอาจากซีดีและเข้าภาคแอมป์ขับหูฟังดีๆๆ ไปซะเลย จะได้จบๆๆ ไม่ต้องมาวุ่นวายหาแอมป์ภายนอกอีก

แต่ผมดูแล้ว มันอาจจะวุ่นวายอีกหลายส่วน (ผมไม่รู้เรื่องวงจรนะ) คาดว่าคงไม่น่าจะดัดแปลงได้มากนักล่ะครับ ก็เลยกลายเป็นว่าพวกซีดีตัวใหญ่ๆๆ กับแอมป์บ้านตัวใหญ่ๆๆ มันให้เสียงตรงช่อง Phone ได้ไม่ดีนัก

ผมเคยลองฟังช่อง Phone ของพวกเครื่องเสียงบ้าน ปรากฏว่าไม่เคยเจอซักอันที่เสียงดีพอจะแนะนำได้จริงๆๆ โดยมากมักจะออกไปทางแนวอุบาทว์ซะมากกว่า 555 ต่อให้เครื่องแพงๆๆ ระดับเฉียดแสนมันก็ยังไม่ดีครับ

ผมก็มีคิดๆๆ เหมือนพี่ aor นี่ล่ะ ว่าจะลองค้นๆๆ ดูว่าใครทำได่มั่งครับ....5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหมียวคุง

26/06/2009 21:05:33
0
แบบว่าเครื่องใหญ่ แต่รูเสียบนิดเดียว แหม่ของหมดราคาไปเลย....555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหมียวคุง

26/06/2009 21:11:03
0
ว่าเครื่องเล่นเดี๋ยวนี้เล็ก จิ๊ดเดียวเอง ผมว่าเอาไปยัดในหูฟังขายเป็นชุดออลอินวันได้เลย

หูฟังเสียบสาย USB แทนสายหูฟัง ถอดสายยังฟังต่อได้ เจ๋งงะ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ตายละ!!

15/03/2013 16:53:44
ส่วนมากหูฟังที่มีขนาดหัวแจ๊คใหญ่ 6.3 มม. ใช้ในงานสร้างดนตรีเป็นส่วนใหญ่นะครับ เพราะในงานดนตรีระดับสตูดิโอหัวแจ็คขนาดนี้ถือเป็นมาตรฐานครับ เขาจึงต้องผลิตขึ้น ส่วนเรื่องคุณภาพของเสียง ผมคิดว่าไม่น่าขึ้นอยู่กับขนาดหัว หรือขนาดสายครับ แต่อยู่ที่ซาวด์การ์ด และไดร์ฟของหูฟังเสียมากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

SinSu

15/03/2013 17:01:11
2
6.3mm มาตรฐานครับระดับสตูดิโอ ส่วนใหญ่ 6.3mm หมด

ปล. ถ้าจำไม่ผิดเคยอ่านมาว่ายิ่งผิวแจ็คมีผิวสัมผัสเยอะยิ่งดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

คนนี้

15/03/2013 17:11:33
0
เป็นเพราะเขาออกแบบมาให้ใช้กับเครื่องเสียง Hi-End ระดับสูง ซึ่งเสียงมันเหนือชั้นมากกว่าหลายเท่า มีโอกาสทดลองเอาไปเสียบฟังดูเถิด จะเข้าใจได้เอง เห็นหลายๆคนซื้อหูฟังรุ่นใหญ่ๆแต่เอามาฟังกับคอมฯหรือโทรศัพท์ บอกได้เลยว่า ยังอยู่ไกลกับคุณภาพอันแท้จริงของเขามาก เหมือนกับซื้อของมา100บาท แต่ได้ใช้แค่ 10-20บาท ผมใช้เครื่องเล่น USBระดับสูง(เครื่องใหญ่กว่าโน้ตบุค15นิ้ว) แต่พอไปเทียบกับเครื่องเล่นแผ่นCD ก็ยังสู้เครื่องเล่นCDไม่ได้เลย ยังห่างชั้นกันอีกมาก ลองคิดดูเล่นๆว่า ฟังเพลงในคอม/ในโทรศัพท์ อยู่ใกล้/ไกลกับคุณภาพจริงๆมากน้อยเท่าใด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

วี

17/06/2018 21:45:55
ผมขอความช่วยเหลือทุกท่านด้วยครับ ผมซื้อกลองไฟฟ้ามา ซื้อแจ็กตัวใหญ่มาต่อกับหู้ฟังปลายแจ็กเล็ก หูฟังธรรมดาที่ใช้กลับมือถือ แต่เสียงกลองออกมาเบามาก และ เอาสัญญานเพลงจากยูทูบในมือถือ เข้า AUX IN ให้สัญญานออกมาพร้อมกลับเสียงกลอง เพื่อตีไปพร้อมๆกัน แต่ปรากฎว่าเสียง เบาและอู่อี่มากฟังไม่ชัดเลย ทั้งเสียงกลองและเสียงเพลงเลยครับ เป็นเพราะอะไรครับ เกิดจากการต่อพ่วงแจ็กหรือเปล่าครับ ช่วยชี่แนะหน่อยครับ
หยิกหู 0
"ทำไมพวกหูฟังรุ่นใหญ่ ต้องมีหัวแจ๊คเป็นขนาดใหญ่ด้วยครับ"