Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

FIrst

14/01/2015 18:16:09
หลังจากที่ผมได้burn in หูฟังin ear Sennheiser cx2.0i
ด้วยคลื่นเสียง 20-20000hz ระยะเวลาหนึ่ง
พอกลับมาฟังดูอีกทีพบว่ามีเสียงซ่าๆคล้ายๆwhite noise
ขึ้นเวลาเพิ่มเสียงขึ้นจะดังชัดมากๆ อยากทราบว่าเกิดจากไดอะแฟรมร้อนเกินไปหรือเปล่า
ถ้าปล่อยทิ้งไว้จะมีโอกาสที่เสียงซ่าจะหายไปไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

14/01/2015 18:45:07
573
ที่ผมไม่ค่อยแนะนำให้เบิร์นหูฟังด้วยไฟล์เบิร์นเพราะว่าตัว Driver ของหูฟังนั้นมันบอบบางมากๆ
ไม่ว่าจะเป็นไดอะแฟรม จุดยึดกาว เส้นลวด Voice Coil ครับ ไฟล์เบิร์นส่วนใหญ่
จะออกแบบมาให้ใช้กับลำโพง หรือชุดเครื่องเสียงบ้านมากกว่า

หากเราเอาไฟล์เบิร์นพวกนี้มาเปิดกับหูฟัง ทั้งแม่เหล็ก Voice Coil จะเกิดความร้อนมากๆๆ
เนื่องจากลวด Voice มันเล็ก อาจจะทำให้สารที่เคลือบละลาย หูฟังเสียหายได้ครับ

จากที่บอกมากรณีนี้ อาจจะเกิดจากตัว Voice Coil มัน Short รอบ ทำให้ Impedance มันต่ำลง
จนเกิดเสียงซ่าๆขึ้นนั่นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Nickky18

14/01/2015 19:14:56
9
ไฟล์เบิร์นประเภทนี้ไม่แนะนำครับ ทำให้หูฟังทำงานหนักเกินอย่างที่พี่หมูหวานบอก และถึงแม้ใช้เบิร์นกับหูฟูลไซส์ที่สามารถทนกำลังขับได้สูงก็จะไปทำให้เสียงที่จูนมาจากทางโรงงานเพี้ยนไปได้ ควรใช้เปิดแค่รอบเดียวตอนแกะกล่องเพื่อล้างสนามแม่เหล็กที่ตกค้างเท่านั้น เวลาเบิร์นเราควรเปิดเพลงที่เรานิยมฟังบ่อยๆและไฟล์ค่อนข้างมีคุณภาพ ซึ่งสลับหลายๆแนวเพลงก็ดี เพื่อให้หูฟังตอบสนองได้ครบย่านมากขึ้น ระยะเวลาก็ประมาณ8-12ชม.ต่อวัน เพื่อไม่ให้หูฟังทำงานหนักเกินครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ฮาร์ด

14/01/2015 19:56:42
เสียใจด้วยครับ
หูฟังคุณไดร์เวอร์เสียหายแล้วครับ

ทั้งเฮียทั้งคนในบอร์ดนี้บอกตลอดเวลาว่า "อย่าใช้ไฟล์เสียงเบิร์น"
บอกกันเป็นร้อยๆครั้งครับ

เสียใจด้วยครับ
เส้นนี้เสียหายแล้วครับจากการทำเองไม่ใช่เสียหายจากโรงงาน

ซื้อเส้นใหม่อย่าใช้ไฟล์เบิร์นนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Nickky18

14/01/2015 20:43:20
9
^ ตามที่พี่ข้างบนบอกไว้เลยครับ ตรงๆไม่อ้อมค้อม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

BoyBrinks

14/01/2015 20:49:25
8
ลองโหลด TIS 10Hz มาเบิร์นซ่อมดูครับ ^^
https://www.tt-torrent.com/details.php?id=237102
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Abruzzi

14/01/2015 22:48:05
0
^ มันเป็นอย่างไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

14/01/2015 23:13:26
4,290
ลองทิ้งไว้ไม่ใช้งานซัก 1-2 วันแล้วลองเอามาฟังใหม่อีกที บางทีอาจจะช่วยได้ครับ (มีโอกาสฟลุ๊คหายได้)

จริงๆเรื่องการใช้ไฟล์เบิร์นและไฟล์ล้างสนามแม่เหล็กนั้น จากที่ผมเคยเล่นมาหลายสิบปี พวกไฟล์เบิร์นต่างๆนั้นถูกผลิตโดยวิศวะกรเสียงของค่ายเครื่องเสียงนั้นๆทำออกมา คราวนี้เครื่องเสียงมีหลายแบรนด์ ต่างคนต่างทำ และต่างคนก็มีความฮาร์ดคอร์ไม่เท่ากัน

คือในไฟล์เบิร์นบางเจ้าอาจจะทำระดับซอฟท์ๆ เบิร์นได้เรื่อยๆ เปิดไปเหอะทั้งวันก็ไม่เป็นอะไร แต่บางค่ายก็ระบุมาเลยว่าแทร็คนั้นแทร็คนี้ห้ามเปิดเกิน 1-2 ครั้ง และส่วนมากนักเล่นทั่วไปจะโหลดเอาไฟล์เบิร์นโดยไม่ได้อ่านคำแนะนำของผู้ผลิตมาก่อน เพราะไม่ค่อยมีใครปล่อยแมนวลให้โหลด

ความเสียหายจากการเบิร์นก็อาจจะเกิดขึ้นได้ และจากที่ผมเคยเล่นมา การเบิร์นด้วยแผ่นบางแผ่น ไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้น แต่ทำให้เสียงเปลี่ยนไปคือสดสว่างและบอบบาง อย่างน้อยหลังเบิร์นก็จะตกใจหน้าซีดว่าทำไมเครื่องเสียงกลายเป็นแบบนี้ แต่บางทีก้แปลก พอเวลาผ่านไปนานๆๆ เสียงกลับมานุ่มและหนาขึ้นเท่าช่วงก่อนเบิร์น

วิธีที่ดีที่สุดคือการเปิดเบิร์นด้วยเพลงทั่วไปที่เราฟังอยู่ หรือถ้ามีโอกาสหาไฟล์เพลงที่มี range ของเสียงครบๆ คือไล่ตั้งแต่ทุ้มต่ำสุดไปยันแหลมสุดมาใช้เบิร์นก็ดีครับ การเปล่อยให้มันทำงานด้วยประสิทธิภาพของมันจริงๆ โดยไม่ไปเค้นมันจนเกินความจำเป็น ผมว่าปลอดภัยดีกว่าครับ คือเสียเวลานานหน่อย แต่ได้ลูกเซฟและชัวร์ครับ

ก็ต้องฝากไว้สำหรับท่านที่เล่นหูฟังและสนใจการเบิร์น สิ่งเหล่านี้เสี่ยงต่อความเสียหายทั้งสิ้น แต่ถ้ายอมรับความเสี่ยงได้จะลองเพื่อความสนุกก็ไม่เป็นไรครับ ผมเคยเบิร์นหูฟัง Grado นานเกินกว่า 2 สัปดาห์โดยไม่ปิดเลยก็เคย มันเป็นความสนุกชั่ววูบของคนเล่น แต่บางทีก็ทำอันตรายต่อหูฟังโดยไม่จำเป็นเช่นกันครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

adagio71

15/01/2015 00:21:05
1
เปิดดังแค่ไหนครับ แล้วเปิดเป็นเวลานานเท่าไรครับ อยากทราบเป็นความรู้

ว่าแต่เจ้าเสียงซ่าๆนี่น่าจะเป็น noise ซึ่งอาจจะเกิดจากภาคขยายหรือเปล่าครับ ??
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Frt

15/01/2015 11:29:19
เปิดดัง50%ครับ เปิดเป็นช่วงๆครับช่วงละ 2ชั่วโมงครับ
เป็น app burn in tool ครับผมอยากรู้ก็เลยลองดูครับ แต่หลังจากที่ผมได้ลองเปิดไฟล์เพลงพวกflac ฟังไปเรื่อยๆ
ตอนนี้เสียงเริ่มกลับมาเหมือนเดิมล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

dragonfing

15/01/2015 13:05:36
3
ยินดีด้วยครับ ไดอะแฟรมยาน ขดลวดเบี้ยวเรียบร้อยครับ เตือนกันแล้ว่าอย่าใช้ความถี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Varit

15/01/2015 13:21:48
0
ผมว่าไดอะแฟรม เป็นอะไรที่ Regid มากนะครับ ไม่น่าจะยานได้ง่ายๆหรอกครับ ของพวกนี้ (Mylar - Cellulose -Al ) จะปริร้าวก็ไปเลยครับ ไม่มียืดยาน ด้วย Force ต่ำๆ จากขดลวดหรอกครับ ส่วนเรื่อง Temp ถ้ามันใจว่า เปิดเสียงไม่ดังเกินไป ในระดับที่รับฟังได้ เนื่องจากค่า R ของ Copper ต่ำมาก ผมไม่ค่อยเชื่อครับว่าพลังงานแค่นั้น ความร้อนที่เกิดจะกระจายออกไม่ทัน เรากำลัง พูดถึงการลัดวงจรจากการที่ Enamel เคลือบลวด ไหม้หลุดออกนะครับ ต้อง 200C+ แน่ๆ ส่วนใหญ่ที่พังกัน มาจาก Vibration Stress - Cracking มากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Varit

15/01/2015 13:26:26
0
ตามที่เฮียมั่นพูดเลยครับ บางครั้ง เสียงเปลี่ยนไปแต่ทิ้งไว้ กลับมาเหมือนเดิมได้ สามารถเกิดขึ้นได้จริงจากการ Recovery ตัวเอง (คลาย Stress ที่ตกค้างที่เกิดจากการเบิร์น) ของพอลิเมอร์ครับ

ปล.Stress ตกค้าง สูงๆ ทำให้ ไดอะแฟรม Regid ขึ้น => เสียงบางและแข็ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

turkey555

15/01/2015 13:37:56
0
Vibration stress craking

การแตกเนื่องจากความเค้นของการสั่นสะเทือน?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tangkoo

15/01/2015 13:38:34
3
ชอบ คห.7,11,12 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

neng_ja

15/01/2015 13:49:58
48
ช่างจันเคยเล่าให้ฟังครับ ว่าถ้าเสียงมันแปลกๆ จากการเบิร์นให้ทิ้งไว้สักอาทิตย์หรือเดือน มันก็จะกลับคืนในระดับนึงครับ ลองดูครับ เห็นด้วยกับเฮียร์มั่นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

poo4842

15/01/2015 13:55:42
ขอบคุณสำหรับความรู้ ของคนรู้จริงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

turkey555

15/01/2015 15:15:35
0
ได้ศัพท์เยอะเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

yamano

15/01/2015 20:41:06
การเบิร์น

มันจะมีอยู่ช่วงหนึ่ง ที่หูฟังเกิดอาการมีเสียงแปลกๆครับ อย่าตกใจ

เปลี่ยนเพลง หรือชุดเพลงเบิร์นไปครับ แล้วก็เบิร์นต่อไปหรือเรียกว่าฟังต่อไปก็ได้ครับ

หรือถ้ากลัวก็เก็บไว้วันถึงสองวันค่อยเอากลับมาฟังหรือเบิร์นต่อไป

Sennheiser แบรนน์มาตราฐานไม่เสียง่ายหรอกครับ ใช้คำว่า "ทนชิป..."ก็ได้

ของผมก็เป็นเกือบทุกครั้งที่ได้หูใหม่ๆมาเบิร์นครับ

แม้แต่หูที่ใช้มา5-6ปี บางวันเกิดเฮี้ยนขึ้นมา ก็มีเสียงซ่าๆๆ ขึ้นมาดื้อๆ หรือดังไม่เท่ากันก็มีครับ

การเบิร์นนี้ผมคิดว่า ยังไม่มีใคร รู้จริงนะครับ ยังไม่มีใครได้ ดร.ทางการเบิร์น จากหมาลัยไหน

หรือถ้ามี "หมาลัย"ไหนเปิดการสอนการเบิร์น สำเร็จแล้วมีใบรับรองจากทางทรวงการศึกษาธิการ

ช่วยบอก

ผมด้วยนะครับ ไม่เอาคำว่า"คุณลองที่อ้ายเค้าเบิร์นกันหรือยัง ลองแล้วค่อยมา...." เบื่อ

ของมันไม่เสียง่ายหรอกครับ ผมก็เบิร์นด้วยท่าพิสดารมาเยอะ ที่เห็นมีที่เสียแน่ก็เปิดเสียงดัง
เต็ม100% ทั้งวันทั้งคืนหลายๆวันไม่หยุดเลย และเปิดเพลงที่มีเบสหนักดังนานๆๆนี่เสียจริงครับ

ช่วงนี้เห็นมีอุปโหลกอะไรแปลกเกิดขึ้นมาเสมอๆ เช่น ใช้เมมรุ่นนี้รุ่นนั้นแล้วเสียงจะดีขึ้น

10% 20% 30% ฮานากา! ตลกดี ลองมาหลายรุ่นผมก็เห็นเหมือนกัน

แค่ว่าโอนถ่ายข้อมูลเร็วขึ้นแค่นั้น เพราะสมัยนี้มันภาพระดับ4k จึงต้องการเมมที่ถ่ายโอนข้อได้เร็วขึ้น
ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ เสียงเลย! ประเทศไทย

ในอนาคตผมว่าจะฟังเพลงที ต้องดูเลิกยามด้วยว่า วันนี้เลิกได้ดี จะฟังได้เสียงดีกว่าปกติ 10% 20%

30%...... ห่วยๆๆๆ

(ความเห็นครับ)
หยิกหู 0
"ผลหลังจากการ burn in"