Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอถามหน่อยครับ discman กับ หูฟัง on ear

bomppi

13/01/2015 22:05:10
0
คือผมเพิ่งได้ discman มาตัวนึงและไม่เคยมีหูฟัง on ear มาก่อนจึงคิดจะซื้อประเดิมเพื่อความฟินในการฟังเพลงจากแผ่น

ทีนี้เท่าที่ทราบ discman มันจะเป็นของที่ค่อนข้างเก่า อยากทราบว่าถ้าจะฟังหูฟังใหม่ๆให้ได้ออกมาเต็มประสิทธิภาพต้องซื้อ amp อะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ หรือแค่เสียบก็ฟังได้เลยครับ

อาจฟังดูงั่งๆไปบ้างแต่รบกวนตอบด้วยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bigtoro1

13/01/2015 22:48:59
68
bomppi-ไม่ทราบว่าได้ discmanรุ่นไหนมาครับ
1ปรกติแค่เสียบก็ฟังได้เลยครับ
2เรื่องamp มันเป็นความชอบส่วนบุคคลครับ ถามว่าดีกว่าต่อตรงหรือเปล่า ดีครับ แต่มากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับคุณภาพampกับสายครับ ปรกติผมจะแนะนำให้เฉพาะคนที่มีampอยู่แล้ว ลองต่อดูครับ คนไม่มีหรือคิดว่าไม่ได้ใช่แน่ๆไม่แนะนำครับ เปลืองเงิน ยกเว้นว่าตั้งใจซื้อมาเล่นกับ
discman จริงๆแบบผมก็แล้วไปครับ
3 เรื่องหูฟังใช้แบบไหนก็ได้ครับ ตามความสะดวกครับ ยกเว้นตัวที่ขับยากๆก็ใช้ได้ครับ เพราะถ้าใช้ตัวแบบนี้คงต้องพึ่งAMPช่วยครับ
4 ปรกติ เครื่องพวกนี้จะมีกำลังขับมากบ้าง น้อยบ้าง แล้วแต่รุ่นครับ ดูที่หม้อแปลงก็แล้วกันครับว่าใช้ไฟกี่vง่ายๆ ปรกติdiscman ที่ใช้ไฟ9vจะมีแรงขับสูงที่สุดครับ และจะต้องเป็นรุ่นที่ไม่มีระบบกันสะเทือนครับ แต่ก็ไม่แน่ครับ บางยี่ห้อใช้ไฟ3v กำลังขับก็สูงครับ ส่วนใหญ่discman ที่มีกำลังขับสูงๆจะเป็นเครื่องรุ่นเก่าครับ
เนื่องด้วยส่วนตัวผมฟังdiscmanเป็นหลักกับฟูลไซล์ เสียงที่ได้ยินก็ถือว่าดีมากครับ แต่ของผมเครื่องส่วนใหญ่เป็นเครื่องรุ่นเก่าที่มีกำลังขับสูงครับ เคยมีเครื่องที่มีกำลังขับไม่สูงมาลองต่อตรงฟัง บอกตรงความรู้สึกผมมันไม่ใช่ครับ เดาเอาน่าขับไม่หมด ถ้าไม่คิดมากหาเอียร์บัคมาต่อฟังครับ ได้อารมณ์มากกว่า แต่ผมมันชินกับฟูลไซส์ครับ ผมตอบได้แค่นี้ละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

crabfather

13/01/2015 22:58:47
166

เรื่องกำลังขับตามข้อ 4 นี่ ไอว่าของผมตรงตามนั้นเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

bomppi

13/01/2015 23:06:09
0
ขอบคุณครับ
ของผมเป็น
sony discman D-E401 น่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bigtoro1

13/01/2015 23:24:41
68
bomppi อ่อครับ ถ้าชอบ on ear ก็หาตัวที่ขับง่ายๆครับ จบครับ ส่วนตัวไหนคงต้องถามเพื่อนๆในเวปเอาเองครับ ไม่มีความเห็น แต่แนะนำว่าเอาdiscmanไปลองฟังกับหูฟังที่จะซื้อน่าจะดีที่สุดครับ
crabfather ตัวนี้ฟูลไซส์ผมก็เอาอยู่ครับ เพราะมีอยู่ตัว แต่ถ้าพูดตรงๆครับ ถ้าต่อตรงนี้เอียร์บัครุ่นเก่าๆน่าจะเข้ากว่าครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

jokerxloser

14/01/2015 08:35:22
6
ผมมี on ear ฟังกับ discman อยู่ 2 ตัว มี beyer t50p กับ Ultrasone HFI 15G ใช้ฟังแนว Rock ก็ยังไม่ค่อยถูกใจเลย และ on ear 2 ตัวนั้น ต่อกับ amp ที่ผมมีอยู่ ดีขึ้นไม่มากเท่าไหร่ แนะนำว่าเอาเครื่องไปแล้วจนกว่าจะเจอ on ear ที่ถูกใจดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอถามหน่อยครับ discman กับ หูฟัง on ear"