Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามการเชื่อมต่อ Bluetooth, Aux ของลำโพงพกพา

drHuahed

11/01/2015 23:22:07
0
ผมมีลำโพงพกพา JBL Flip กับ Bose Soundlinkmini
อยากถามว่าเวลาเชื่อมต่อ ​Bluetooth กับมือถือ มันใช้คุณภาพ DAC/AMP ของมือถือหรือเปล่าครับ?
ไม่แน่ใจ หรือ มันเอาสัญญาณ Digital ส่งให้ลำโพง แล้วคงมี DAC/AMP ในลำโพงแปลงก่อนส่งเสียง แบบนี้ป่าวครับ?
ถ้าสมมติฐานว่าลำโพงแบบนี้มี Amp ในตัวถูกต้อง ถ้าจะต่อ Aux ผมควรต่อออกจาก Lineout ของ DAP แทนที่จะเป็น Headphoneout ใช่มั้ยครับ?
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

12/01/2015 00:31:44
573
โดยปกติแล้วการส่ง Bluetooth นั้นมีสองรูปแบบคือ

เครื่องเล่น-->>ภาค DAC ของเครื่องเล่น ->>ภาคส่ง Bluetooth ------ ภาครับ Bluetooth ->>Amp + ลำโพง

เครื่องเล่น-->>ภาคส่ง Bluetooth ------ ภาครับ Bluetooth -->>ภาค DAC ->>Amp + ลำโพง

ซึ่งแล้วแต่การ Design ของแต่ละค่ายครับ ว่าใช้รูปแบบไหน แต่ส่วนใหญ่พวกหูฟัง และลำโพง Bluetooth จะใช้แบบแรกในการทำงานครับ แต่ในตัว JBL Flip กับ Bose Soundlink mini ผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าใช้แบบไหน รู้แต่ว่าทั้งสองตัวใช้ภาครับ Bluetooth ที่ดี เสียงแทบไม่ดรอปจากการต่อสายเท่าไรจ้าาา

ส่วนการต่อสัญญาณเข้า Aux ของลำโพง เราควรจะใช้ Line Out ของ Player ไปต่อครับ เพราะมันจะไม่ผ่านภาคแอมป์หูฟังของเครื่องเล่น ทำให้ได้สัญญาณเสียงที่ดีกว่าครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

12/01/2015 16:23:28
107
ผมว่าFlipมันน่าไม่มีDACน่ะครับ
เพราะต่อBluetoothมือถือกับคอม

เสียงจากคอม(ต่อสายชาร์จ) มันพาNoiseมาด้วย ในขณะที่ต่อกับมือถือ เสียงมันจะสะอาดกว่ามาก

พอลองต่อFSเทียบก็ได้ผลเหมือนกันครับ

คหสต.จากหูถั่วๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

12/01/2015 18:31:02
573
ส่วนใหญ่พวกหูฟัง กับลำโพงพกพา จะไม่ค่อยมี DAC ในตัวครับ
แต่ถ้าเป็นพวกภาครับ Bluetooth ที่ออกแบบมาโดยเฉพาะอย่าง Arcam rblink
พวกนี้จะมาถอดรหัสเสียงด้วยภาค DAC ของตัวรับแทนจ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

drHuahed

12/01/2015 22:58:13
0
ชอบคุณหมูหวานสำหรับคำตอบครับ
คำถามต่อมาคือ version ของ Bluetooth 2.1, 3.0, 4.0 ... มีผลต่อคุณภาพเสียงมั้ยครับ
ผมเข้าใจว่า
DAP Sony A15-17 Bluetooth 2.1
AK Bluetooth 3.0
Smartphones ตัวท๊อปๆ Bluetooth 4.0
ผมสนใจ Sony A15 ถ้า Bluetooth 2.1 มันจะโอเคเปล่าครับ?
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หมูหวาน

12/01/2015 23:35:59
573
เวอร์ชั่นของ Bluetooth มีผลต่อเสียงอยู่บ้างครับ เพราะการส่งข้อมูลผ่านทางความถี่นั้น ถึงข้อมูลจะได้รับถูกต้อง แต่อย่าลืมว่ามันเป็นการ Stream แบบ Real Time ครับ ซึ่งอาจจะมีค่าการผิดพลาดทาง Digital หรือ Jitter ได้ ทำให้มีผลต่อเสียงครับ

เวอร์ชั่นใหม่ๆของ Bluetooth นั้นจะมีระบบเช็คความผิดพลาด และ Bandwidth ที่กว้างขึ้น จะช่วยให้การรับส่งสัญญาณมีคุณภาพสูงขึ้นด้วยครับ แต่ถ้าเราไม่ซีเรียสมาก เวอร์ชั่น 2.1 นั้นก็เพียงพอแล้วครับ สำหรับการ Stream เพลงผ่านทาง Bluetooth จ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามการเชื่อมต่อ Bluetooth, Aux ของลำโพงพกพา"