Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จะซื้อโน๊ตบุ๊ครุ่นไหนดีครับ

นนท์

06/01/2015 03:40:23
ช่วยแนะนำหน่อยครับ พอดีมีงบจำกัดอยู่ 15,000 อยากได้โน๊ตบุ๊คหน้าจอ 15" พอทำงานกราฟฟิคได้
แบบอึดๆ ถึกๆ ได้ยิ่งดี มียี่ห้อไร รุ่นไหนน่าเล่นบ้างครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

BoyBrinks

06/01/2015 06:13:43
8
ต้องการสเปคสูงที่งบจำกัด Acer เลยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นนท์

06/01/2015 11:09:26
ขอบคุณครับ พอจะมีตัวเลือกยี่ห้ออื่นด้วยไมครับ ไม่ต้องเทพมากก็ได้ครับ ตัวเดิมที่ใช้อยู่เพิ่งเสียไปก็ใช้ Acer อยู่ครับ แต่จากไปอย่างรวดเร็ว ก็เลยอยากจะลองหายี่ห้ออื่นเล่นดูบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo

06/01/2015 11:19:14
3
ผมว่าถ้าซื้อมาใช้งาน เก็บตังค์เพิ่มเถอะครับ ผมว่าช่วงระดับราคาที่คุ้มค่าจะอยู่ที่ 25000-30000 นะครับ ในช่วง 15000 ผมว่ายี่ห้อไหนก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ishimaru-WITTY

06/01/2015 12:34:09
1
ถ้าเพิ่มสักหมื่นเจ็ด จะได้ core i5 กับ การ์ดเจอดีระดับถึง ก็พอเล่นเกมส์สเปคสูงๆได้บ้าง แต่ถ้าเป็น render video vegas pro abode premire pro หรือ พวก กราฟฟิคต่างๆ พอทำได้ แต่มันจะประมวลผมช้า ถ้าไม่ได้ทำเป็นหลัก หรือทำบ่อย ก็พอทำได้ เพราะจะช้า

ถ้า พวก work station แบบ notenook ก็แพงมาก ถ้าจะใช้งานพวกนี้ เป็นหลัก ซื้อ pc กับ การ์ดจอทำงานดีกว่า

สรุปน่ะครับ เพิ่มอีก 2000 เป็นหมื่นเจ็ดกว่า แนะนำ asus dell toshiba จะทนไม่จึกจิก ส่วนทำงานกราฟิก จำได้ แต่ช้าหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

06/01/2015 13:43:12
182
เลือกที่มีการ์ดจอดีๆหน่อย เช่น พวก Nvidia Geforce GTX ... น่าจะเป็น spec เดียวกับการ์ดจอที่ใช้เล่นเกมส์ และมีหน่วยความจำเยอะๆหน่อยครับ สำหรับ CPU ก็ Core i5 ขึ้นไป RAM อย่างน้อยสัก 4 GB Photoshop น่าจะอยู่ แต่เดี๋ยวนี้ RAM ไม่แพงอัพเกรดเป็น 16 GB ไปเลยเผื่อเล่นเกมส์ด้วย ลองดูพวก Asus ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

endexzer

06/01/2015 13:49:05
0
ผมเห็นด้วยกับความคิดที่ 4
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เคทาโร่

06/01/2015 22:18:25
1
แนะนำ Asus ครับ แล้วไปเลือกรุ่นเอาอีกทีครับ

ความเห็นส่วนตัว Acer ผมว่าลาโลกไวมากครับ

ผมเห็นด้วยกับความเห็นที่ 4 เช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นนท์

06/01/2015 23:38:17
โอเคครับ ตัดสินใจได้แล้ว ตามความคิดเห็นข้างบนเลยครับ เดี๋ยวไปเลือกรุ่นอีกที่

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแนะนำกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

jangzaza

07/01/2015 08:52:06
0
ผมแนะนำmsiนะครับ ถ้าต้องการการ์ดจอรุ่นสูงๆ แต่สำหรับในnotebookราคาจะค่อนข้างสูงกว่าpcนะครับ แล้วแรมสมัยนี้ก็แพงแล้วด้วยครับ เนื่องจากโรงงานผลิตแรม ต้องผลิตให้โทรศัพท์มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MaxxIE

07/01/2015 15:21:42
107
ถ้าฝั่งWindows --> DELL ประกัน+Service ดีที่สุดใน9โลก(ซ่อมถึงที่ในวันรุ่งขึ้น)
ถ้าฝั่งOS X -----> Macbook Pro Retina จอเทพที่สุดในงานการฟฟิกในราคาที่ถูกที่สุด+ประกันเทพ

อุปกรณ์ใช้งานซื้อทั้งทีใช้ดีๆไปเลยครับ
สองยี่ห้อที่ผมแนะนำไป ราคาสูง(มาก)ก็จริง แต่ซื้อมาใช้แล้วจะไม่เสียใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

peatpanther

07/01/2015 15:37:06
0
จากประสบการณ์ส่วนตัวครับ Asus ทนสุดครับๆ โน้ตบุ๊คพี่ผม ตัวเก่า CPU Celeron M ปัจจุบันยังใช้ได้อยู่ อายุมันก็หลายปีแล้ว ต้องย้ำก่อนว่า Celeron M มันคือ CPU ก่อนที่จะมี Core 2 Duo อีกนะครับ นอกจากปัญหาแบตเสื่อมและต้องเสียบสายชาร์ตตลอด ยังใช้ได้อยู่ (แน่นอนว่ามันช้ามาก แต่ยังคงเปิด Word Excel ทำงานทั่วไปง่ายๆ ได้) ผมจับลง Win 7 แล้วยกให้ญาติไปแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Theeranai

07/01/2015 16:40:33
28
Dell มี 2 เกรดฮะ
-Home ใช้งานพื้นฐาน วางขายทั่วไป ผมว่ามันเหมือนๆกับยี่ห้ออื่นนะ
-เกรดธุรกิจ สำหรับทำงานจริงจัง ทนมาก ประกันสามปีแต่แรก (ต่อได้ถึง5ปี)แต่ราคาก็สุดใจเหมือนกัน

ส่วนตัวผมว่างบนี้ยี่ห้อไหนก็เหมือนกันฮะ เอาที่ศูนย์ใกล้ๆบ้านก็โอเคแล้ว ได้จอด้านยิ่งดี

ถ้ามีงบถึง mac มาว่ากันใหม่ฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

MaxxIE

07/01/2015 19:55:53
DELLไม่ว่าจะเกรดไหนผมว่ามันก็เจ๋งกว่ายี่ห้ออื่นอยู่ดีครับ เพราะที่มันเจ๋งกว่ายี่ห้ออื่นก็ตรง"บริการหลังการขาย"

เพราะในปัจจุบันไม่ว่าจะยี่ห้อไหนๆก็ต้องยกไปร้านที่ซื้อ หรือศูนย์บริการโดยตรง ระยะเวลาในการเคลมก็1สัปดาห์ขึ้นไปถ้าส่งกับหน้าร้าน ส่งศุนย์โดยตรงก็3วันขึ้นไป

แต่DELLไม่ว่าจะที่ไหนในประเทศไทย
ถ้าเครื่องมีปัญหา โทรหาDell วันพรุ่งจะมีช่างโทรมานัดเวลาและสถานที่เพื่อที่จะได้เข้าไปเปลี่ยนอะไหล่ที่เสียให้ถึงที่ เน้นย้ำเลยน่ะครับว่า"เปลี่ยนอะไหล่"

พูดง่ายๆก็วันนี้เครื่องมีปัญหา พรุ่งนี้ใช้งานต่อได้เลย

ซึ่งเป็นบริการหลังการขายที่เรียกได้ว่า Apple ยังห่างไกลเลยครับ

ส่วนความแตกต่าง ในแต่ล่ะเกรดของDell
1.บริการหลังการขาย
เกรดHome จะโทรหาServiceได้แค่ จันทร์-ศุกร์ 09.00-17.00
เกรดBusiness จะโทรหาServiceได้ทุกวันตลอด24ชั่วโมง
*แต่เท่าที่เดินดูเดี๋ยวๆนี้เกรดHomeตัวแพงๆก็เริ่มมีโทร24ชั่วโมง7วันเหมือนกันแล้ว

2.คุณภาพงานประกอบ
เกรดHome ก็จะไม่แตกต่างจากNBทั่วไปเท่าไหร่
เกรดBusiness คุณภาพจะแทบไม่แตกต่างกับพวก ThinkPad/Macbook กันเลยครับ เน้นถึกทน สเปคกาก แต่ความทรหดอดทนเนี่ยไม่แพ้ใครเลยทีเดียว

แต่Dellที่มีขายทั่วไปก็จะเป็นตระกูล Inspiron(กากสุดของฝั่งHome) กับVostro(กากสุดของฝั่งBusiness)

ผมว่าจ่ายแพงขึ้นนิดหน่อย(มั้ย)แลกกับเวลาที่เสียไประหว่างที่ส่งเครม มันคุ้มที่สุดแล้วสำหรับNB Dell

แต่ถ้าอีแก่Dellที่ใช้พิมพ์อยู่นี้ลาโลกแล้วล่ะก็เครื่องต่อไปผมจะไปซบอก Macbook Pro Retinaแล้วครับ เพราะเบื่อWindows เบื่อไวรัส เบื่อBaidu เบื่อที่Shutdownเครื่องแล้วต้องเจอUpdate Screen เบื่อระยะเวลาแบตอันสั้นกระจึ๋ง เบื่อคีย์บอร์ดไม่มีไฟ เบื่อการRecoveryไม่ได้เนื่องจากWindows Updateไปเป็น8.1 เบื่อที่ต้องซื้อระบบใหม่ทุกครั้งที่มีVerใหม่ออกมา เบื่อที่ต้องมาคอยหาDriverที่ไม่มี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

apichai

08/01/2015 14:10:02
เจอวรรคสุดท้าย ข้อเบื่อเยอะขนาดนี้แทบจะเลิกใช้เลยนะเนี้ย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

08/01/2015 14:22:55
1
windows ถ้าใช้ดีๆ ไวรัสไม่ได้กิน ครับ

ถ้าจำไว้ว่า ไวรัส คือ โปรแกรมชนิดหนึ่ง จะทำงานได้ ก็ด้วยเราเองนี้หล่ะ สั่งให้มันทำงาน

โฆษณา ในเว็บโป้อย่ากดดูมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

คิมหันส์

08/01/2015 16:29:49
Asus ระบายความร้อยได้ดีทนมากๆครับ
msi คุ้มครับทั้งสเปคและให้การ์ดจอดีกว่ายี่ห้ออื่นในราคาเท่ากันแต่ดีไซส์ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบคือมันหนาและใหญ่ ถ้าไม่คิดมากผมว่าคุ้มมากๆ
acer samsung ไม่ค่อยทนครับ ปัญหาเยอะครับเมื่อเวลาผ่านไป
ปล.ซื้อวินโดว์แท้(หรือไม่ก็ทำให้มันแท้เอง)แล้วหมั่นอัปเดตสม่ำเสมอ+ซื้อสแกนไวรัสแท้ bitdefenderdeไม่ก็kasperskyหรือไม่ก็avastตัวฟรี มันจะทำให้เครื่องเราปลอดภัยและใช้ได้นานขึ้นครับ
แต่ถ้าไม่ใช้windowไปใช้macแทนต้องใช้งบมากครับถ้าจะเอาramเยอะเอาความจุเยอะๆเกินสี่หมื่นแน่ครับแต่ macมันเสถียรกว่าเพราะคนมันใช้น้อยกว่าไม่ใช่ไม่มีไวรัสนะครับมันมีแต่น้อยมากๆๆๆๆถ้าเทียบกับwindow
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

etatun

08/01/2015 17:22:54
0
dell hp lenovo มี onsite ซ่อมถึงบ้านนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

MaxxIE

08/01/2015 19:47:39
107
@Ishimaru-WITTY

ที่ว่าใช้Windowsดีๆไวรัสไม่กิน มันก็ถูกครับ เพราะอีแก่DELLผมก็ไม่ได้ลงWindowsใหม่มา4ปีแล้วครับ

แต่คนใช้ผมว่าต้องเข้าใจระบบการทำงานของระบบปฏิบัติการณ์ระดับนึงเลยครับ

แต่อีกเหตุผลที่ผมจะย้ายไป OS X คือ จะเอามาสอนพ่อกับแม่ผมใช้คอม
Windowsไม่กล้าสอน มันโชว์+เข้าถึง Folder System Files ได้ง่ายเกินไป ขี้เียจลงWindowsใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

08/01/2015 19:57:01
1
Like
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

jakarin_man

08/01/2015 21:02:38
มีร้านซ่อมโน๊ตบุ๊คที่น่าเชื่อถือกันบ้างมั้ยคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

08/01/2015 21:35:23
1
มีครับ มีๆ เดี๋ยวถึงบ้าน จะส่งให้ เพราะร้านดีๆ หายาก เอาตรง กลัวโดนโก่งราคา แงะของไปขายก็มี ซ่อมแล้วไม่หายขาด น่าปวดหัวสุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

razer

29/11/2015 09:13:13
ถึงจะช้าหน่อย แต่ออกความเห็นหน่อย
ปกติคนจะไม่ค่อยนิยม acer เพราะกิตติศัพท์ที่ผ่านมาในอดีต
แต่ตอนนี้ ในความคิดผม หลังจากใช้ของของมันมาหลายอย่าง พักหลังๆ ASUS ห่วยครับ
เมื่อก่อนฮาร์ดแวร์เค้าดี ทน แต่มันเริ่มที่ MB ช่วงซีพียู 2 core ออกมา ใช้แล้วมีปัญหา
จุกจิกครับ กลับกลายเป็นว่า Asrock ลูกมันดีกว่าซะงั้น เสถียรดี อุปกรณ์อื่นๆ ทั้งสมาร์ทโฟน
และอื่นๆ เห็นตามกระทู้เหมือนกันว่ามีปัญหาเยอะ ซึ่งก็น่าจะรวมถึงโน้ตบุ้คด้วย และ
หลังๆ ตั้งแต่ดีคอมเจ้ง (มั้ง) บริการของศูนย์ก็ห่วย ช้า ผมก็เลยเลิกคบ ถึงแม้โน้ตบุ้ค
ค่ายนี้จะดูดีและไม่แพงมาก แต่ด้วยศูนย์บริการเทียบเท่ากับซัมซุง เลยขอบาย

อีกนิดสำหรับ Thinkpad ซึ่งผมใช้อยู่ บริการออนไซต์ดีครับ ซ่อมถึงที่ แต่อุปกรณ์มันแย่อ่ะ
(บางทีผมอาจซื้อรุ่นต่ำมาก็ได้มั้ง X201i น่ะ แต่ก็ตั้งสามหมื่นสามนะ) ปีแรกจอมีไวท์ดอท
พัดลมหมุนบ้างไม่หมุนบ้าง ปุ่มเปิดปิดไวเลสเสีย (ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด โอ้ว!!) หลังหมด
ประกันสามปี จอที่เพิ่งเปลี่ยนมาได้ไม่ถึงปี (ผมเคยเคลมตอนปีที่ 2) มีจุดเทาๆ ดำๆ ไม่ใช่
เดทพิกเซล แต่มองเผินๆ ก็คล้ายๆ มีหลายจุดด้วย อ่าวเคลมไม่ได้แล้วง่ะ และคีย์บอร์ดพัง
อ่ะนะ ผมเปลี่ยนคีย์บอร์ดเอง ซื้อเอามือสองในเนตแหละ และอาการสำคัญคือ เครื่องดับ
เองโดยไม่ทราบสาเหตุ ใช้ไปจู่ๆ ก็ดับ คิดว่าพังแล้ว รื้อมาทำความสะอาดพัดลม เอา
เมนบอร์ดมาส่องหลายรอบก็ไม่มีไร ตอนนั้นแทบจะซื้อเครื่องใหม่ละ รู้ไหม สุดท้ายเอา
โคมไฟส่องมองไปทีละตารางเซนเลย เจอซากมดตายตัวนึงติดที่บอร์ด เอ้ะ ไม่ใช่มั้ง แต่
ไงก็เขียออก เช็ดด้วยแอลกอฮอล์ อ่าว หายเว้ย กลับมาดีดังเดิม สรุป ยี่ห้อนี้ ตอนนี้
QC ไม่เจ๋ง อุปกรณ์เสียง่าย ถึงแม้ประกันดีก็เหอะ แต่ส่วนใหญ่ก็เอาของซ่อม เรียกให้หรู
ก็ refurbish มาเปลี่ยนให้ใหม่ ความรูัสึกมันก็ต่างไปนะ ว่าจะลองหันไปใช้ dell ซะที
แต่แม่งเครื่องนี้ก็ไม่ยอมเสียซะที ทนถึงเจง ซื้อมาตั้งกะ 2010 แล้วนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

zero-booker

13/01/2017 21:13:09

ส่วนตัวใช้ Lenovo Y5510 น่ะคับ ตอนนี้ CPU รุ่นใหม่ เป็น Gen7 หมดแล้ว..

ซึ่งสเปคส่วนใหญ่แทบเหมือนกันคับ... ถ้าจริง ๆ คงชอบ Lenovo กับ Dell

แนะนำเลยคับ >  http://j.mp/shop-laptops-dell
เช็คราคาตามรุ่นคับที่ต้องการ > http://j.mp/shop-laptops-lenovo

เช็คราคาตามรุ่นคับที่ต้องการ > http://j.mp/shop-laptops ถ้าไม่รีบไม่ต้องส่งถึงหน้าบ้านเลยคับ.. เช็คราคาดูก่อนได้คับ..

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Nikairo

14/01/2017 04:13:29
0

ผ่านมาเห็น แล้วคันปากยิ่งนัก

ไม่ขอตอบว่ารุ่นไหนดี แต่บอกแค่ "อย่าซื้อLenovoครับ ^^"

หยิกหู 0
แจกหู 0
"จะซื้อโน๊ตบุ๊ครุ่นไหนดีครับ"