Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำ การล้างข้อมูลจาก MicroSD Card หน่อยครับ

Jinchat

04/01/2015 11:45:20
0
ผมเพิ่งซื้อ MicroSD card 32 GB Transcend class 10 มาลงเพลงไว้เล่นกับ FiiO X1 ครับ ก็ทำตามขั้นตอนโดย format card ด้วย X1 ก่อน หลังจากนั้น ก็ใช้ Mac desktop ทำการ copy เพลงมาลงใน card ครับ มีการลงเพลง Hires (flac 24 bit) ที่ทาง Linn music แจกฟรีช่วงคริสมาสมาด้วย พอลงเพลงเสร็จ ก็ eject drive ตามปกติ พอมาลองเล่นเพลงบน X1 พบว่าเพลง Hires บางเพลงเล่นไม่ได้ บางเพลงได้ เมือจะทำการแก้ไข folder เพลงที่มีปัญหา ก็พบว่า เปิด folder ไม่ได้ ลองลบ folder บนคอม แต่พออ่านใน card ก็เห็นว่า folder นั้นยังอยู่ หลังจากนั้น ก็พยายามทุกรูปแบบ ทั้ง format card ด้วย FiiO X1, ด้วย Windows ด้วย Mac OS ก็ไม่สามารถลบ หรือ format card ได้ ลงข้อมูลเพิ่มก็ไม่ได้ ถึงจะเห็นว่ายังมีพื้นที่เหลืออยู่ สรุปคือ card ยังอ่านได้ เล่นเพลงได้ ยกเว้นบางเพลงที่อ่านไม่ได้ ลบข้อมูลไม่ได้ format ไม่ได้ รบกวนผู้เชี่ยวชาญแนะนำด้วยครับ ว่าจะล้างข้อมูลใน การ์ดอย่างไรดี ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Draco

05/01/2015 11:16:44
424
ใน mac ไม่เชี่ยวชาญ แต่ตอนที่ทำใน windows ได้ลองติ๊ก quick format ออกหรือยังคับ

อยากให้ลอง scan disk ดูด้วย ผมว่าการ์ดน่าจะเสียนะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำ การล้างข้อมูลจาก MicroSD Card หน่อยครับ"