Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครเป็นเคยหัวไหล่หลุดขอคำแนะนำหน่อยครับ

อาทิตย์

18/06/2009 19:09:49
0
คือว่าผมแข่งบาสแล้วไหล่หลุดอ่ะครับ ตอนนี้ดันกลับเข้าที่ได้แล้วแต่หมอบอกว่าต้องพักรักษาประมาณ1-2ปี(ไม่แน่อาจจะ3ถ้ารุนแรงมาก) หรืออีกวิธีนึงคือผ่าตัดครับแต่ต้องใช้ค่าใช้จ่ายสูงมากและยังไม่แน่ว่าทางโรงเรียนจะออกเงินให้ ตอนนี้เลยคิดหนักเลยครับ ผมอยู่ม.4กะว่าจะเลิกเล่นบาสตอนม.6เลยจะเล่นช่วงเวลาที่เหลือให้เต็มที่น่ะครับ แล้วก็จะมุ่งหน้าเข้าวิศวะอย่างที่ฝันไว้ให้ได้ แต่ตอนนี้กลับต้องหยุดเล่นไปถึง2ปีเลยยังทำใจไม่ได้อ่ะครับ

รบกวนขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ota_hay

18/06/2009 19:22:16
3
- -\"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

bankhalkdown

18/06/2009 19:33:59
0
ไม่มีใครรู้เท่าตัวคุณเองหรอกครับ

ถ้าเป็นผม ถ้าฐานะทางการเงินฝืด ก็คงไม่่ผ่าอะ

แต่ถ้าเงินคล่องตัว ยังไงก็ผ่าตัด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เบียส

18/06/2009 19:44:50
11
ว๊าว จริง จริง ยังหนุ่มยังแน่น น่าจะ หายเร็วนะ ครับ แต่ ว่า เวลา เล่นกีฬาต้อง ใช้งานหนัก กว่า ปกติ นา ผมว่าทางที่ดี ทำตามที่หมด บอกดีกว่า ครับ ช่วงนี้ หากิจกรรมอื่นทำแทนไปก่อนดีกว่า ครับ เฮ้อ เศร้า แทน ...........อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

อาทิตย์

18/06/2009 19:45:05
0
พี่ๆว่าผมควรไปหาหมอที่อื่นด้วยรึเปล่าครับ

เพื่อจะได้รู้ว่าต้องผ่าตัดชัวร์รึเปล่า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

wtbmunkong

19/06/2009 00:21:16
0
ก็ลองก็ได้ครับ หาหมอซักสองที่ จะได้รู้ว่าไง ว่ามีโอกาสหายขาดไหม ไม่ก็เปลี่ยนไปเตะบอลเลยครับ หาเล่นง่ายกว่าด้วย บางทีชีวิตัมันก็ไม่เป็นดังหวังครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

SpecR

19/06/2009 00:42:26
ผมไหล่หลุดครั้งแรก ตอนดำน้ำอยู่ครับ เหวอเลย ไปเกาะแล้วไหล่หลุดกลางทะเลเลย

ต้องนั่งเรือกลับมาให้หมอใส่กลับเข้าที่ให้ ยังไม่กล้าใส่เองครับ เค้าบอกกันมาว่าถ้าหลุดครั้งนึงแล้วจะหลุดอีก

มันก็เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ แต่ครับแต่ถ้าหลุดครั้งแรกแล้วรักษาตัวอย่าใช้ไหล่มากไป อย่าหมุนไหล่ผิดท่า(เช่น เวลาโหนรถเมล์)

ต้องใส่ที่ล็อคไหล่เอาไว้นะครับ ที่มันเป็นผ้าคล้องคอแล้วก็มีผ้ามารองแขนเราไว้อะครับ

จำเป็นต้องใส่เพราะไหล่จะอยู่ในตำแหน่งที่ดีที่สุด ใส่นานตามที่หมอแนะนำมาดีที่สุดครับ

แต่ผมดันถอดออกตั้งแต่วันแรกที่คุณหมอให้มาใส่ มันเลยหลุดอีกครับ ^ ^

ผ่าตัดก็เป็นอีกวิธีนึงครับ เค้าจะเอาเส้นเอนหรือว่ากล้ามเนื้อตรงไหนจำไม่ได้เหมือนกันมาใส่แทนที่

เพื่อนก็เคยไปผ่าตัดมา แต่ไม่ติดต่อกันนานละ ถ้าติดต่อได้จะมาบอกนะครับว่า ที่มันไปทำมาค่าใช้จ่ายเท่าไร

ตอนนี้ก็อย่าพึ่งท้อนะครับ รักษาดูแลไหล่ซักพัก แล้วค่อยไปลุยดูอีกรอบ เอาใจช่วยครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

19/06/2009 02:26:14
0
ผมไม่ชำนาญเรื่องกระดูกและข้อนัก แต่ถ้ามีปัญหาที่ไหล่จริง ๆ จนต้องหยุดเล่นบาส(ซึ่งต้องใช้ไหล่มาก) ลองเปลี่ยนไปเล่นกีฬาอย่างอื่นก็ได้นี่ครับ เช่นจ๊อกกิ้ง ว่ายน้ำ หรือแม้แต่ฟุตบอลก็น่าจะดีต่อไหล่มากกว่านะครับ ที่จริงเดี๋ยวนี้มีบัตรประกันสุขภาพ ถ้าคุณไปใช้สิทธิ์รักษาฟรีก็น่าจะได้ แต่ขั้นตอนจะมากหน่อย พยายามอธิบาย ถึงความจำเป็นให้แพทย์ฟัง ถ้าเขาเห็นว่าน่าที่จะต้องผ่าและที่เขาผ่าไม่ได้ เขาก็จะส่งเราไปรพ.ที่พร้อมขึ้นเรื่อย ๆ (ตามระบบส่งตัวซึ่งมีกำหนดอกยู่แล้วครับ) จนสุดท้ายก็จะถึงโรงเรียนแพทย์ ซึ่งน่าจะรักษาได้ทุกโรค แต่ต้องทำใจเรื่องการรอคอยและเสียเวลาไปตามนัดหน่อยครับ ยังไงก็ขออวยพรให้คุณโชคดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Link

20/06/2009 00:10:39
อย่าเพิ่งท้อไปค่ะ

เคยทำงานกับนักบาสทีมชาติอยู่ระยะหนึ่งค่ะ มีนักบาสหลายคนที่มีปัญหาไหล่หลุดค่ะ ครั้งแรกอาจจะต้องพักรักษาตัวนานหน่อย

เพื่อที่ทุกอย่างมันจะได้เข้าที่เข้าทางค่ะ แต่อย่างที่ คุณ ค.ห. หก บอกไว้ ถ้าไหล่เคยหลุดแล้ว ทั้งกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นก็จะไม่เหมือนเดิมค่ะ หากมีการกระทบกระทั่ง หรือใช้งานหนัก ก็จะหลุดอีกได้ค่ะ

แต่ทั้งนี้ มันก็ไม่ได้หลุดกันบ่อยๆ มีนักบาส ทีมชาติ กรีซ เคยหลุดครั้งแรกเมื่อสองปีก่อน สองปีถัดมาถึงได้หลุดอีกครั้งหนึ่ง ทั้งๆที่ตลอดสองปีเค้าก็ซ้อมไปกับทีมได้ตลอด แต่ก็ต้องส่วมใส่อุปกรณ์ กระชับกล้ามเนื้อบริเวณหัวไหล่ด้วยนะคะ

ครั้งที่สองนี้ไหล่เขาหลุดระหว่างการแข่งขันค่ะ เขาพักทำกายภาพ สามวัน วันที่สี่ก็สามารถลงเป็นตัวสำรองได้แล้วค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ฟ้าพิโรธ

20/06/2009 00:16:13
ผมหลุดบ่อยครับ ปลดเองก็ได้ ตัวผมพวกข้อ เอ็น อะไรมันอ่อนหมด นั่งแหกขาราบกับพื้นยัง 180 นิ้วงี้พับติดหลังมือได้หมด ไหล่แค่กดลงแล้วกระตุกแรงๆซักนิดก็หลุดแล้วครับ แต่ใส่ยากหน่อยมันกึกๆฟังดูน่ากลัว ลองหาหมอแล้วเขาก็ไม่รู้ทำไง บอกว่าอย่าพยายามไปยนืด ไปเล่นกับมัน ซักพักจะคงรูปได้เอง แต่ผมนิสัยเสียจับหมุนบิดเล่นทุกวัน ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

อาทิตย์

20/06/2009 00:37:47
0
ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจนะครับ

ตอนนี้เริ่มทำใจได้แล้วครับ และกำลังจะไปพบแพทย์ที่อื่นดูน่ะครับ

ถ้ามันเลี่ยงไม่ได้ต้องรักษาโดยเสียค่าใช้จ่ายสูงผมคงต้องเลิกเล่นไปเลยล่ะครับ

ตอนนี้ก็คิดแล้วว่าถ้าต้องเลิกเล่นกะว่าจะไปเล่นกีต้าครับผม เสียงดนตรีน่าจะเข้ากับผมมากที่สุด ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ota_hay

20/06/2009 01:07:34
3
เอาใจช่วยให้หายเร็ว ๆ นะครับ ว่าแต่หลุดข้างไหนครับ ถ้าข้างซ้าย ก็อย่าเล่นกีต้าร์หักโหมนะครับ
คือเมื่อก่อนผมมันบ้าครับ เล่นวันละ 6-7 ชม.มาสองปีกว่า ๆ แล้วรู้สึกว่าหน้าอกข้างซ้าย
มันใหญ่กว่าข้างขวาง่ะ คิดเอาเองว่า เราเกร็งกล้ามเนื้อในช่วงหัวใหล่-อก ข้างซ้ายมากเป็นพิเศษง่ะ -*-

ปล.เมื่อก่อนเล่นคลาสสิคน่ะครับ ดุเดือดไปหน่อย555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Kalypso

20/06/2009 02:09:03
0
ยังโชคดีที่แค่หลุดนะครับ.....ของผมสยองกว่านั้นครับ
เส้นเอ็นที่หัวไหล่ด้านขวาขาดเลยครับ.....ผ่าตัดสถานเดียว
ตอนแรกก็นึกว่ามันหลุด เพราะมันตกลงไปต่ำจากตำแหน่งเดิม
เยอะพอสมควร พอไป x-ray ดู ผลปรากฏว่าเส้นเอ็นขาด...
ผ่าตัดด้วยการใส่แท่งเหล็กลงไปแทน...และอะไรก็ไม่รู้้
ผมหลับอยู่ตอนที่หมอเค้าทำอ่ะนะเลยไม่รู้รายละเอียด
แต่ผลออกมาไม่เหมือนเดิมเลยครับ ไหล่เอียงต่ำกว่าปกติ
ต้องพยายามยกขึ้นเองเพื่อให้มันดูเหมือนคนไหล่ปกติน่ะครับ
ผมเข็ดเลยครับ ไอ้ที่ขับรถมอไซค์เร็ว ๆ เนี่ย....เข็ดจริง ๆ - -*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

20/06/2009 09:56:28
0
ช่วงนี้ต้องเก็บตัวก่อนล่ะ คืออย่าเพิ่งไปออกแรงทำอะไรทั้งสิ้น จนกว่าจะได้รับการแนะนำจากแพทย์เรื่องนี้โดยเฉพาะล่ะครับ ค่อยๆๆ ครับ ใจเย็นๆๆ ตอนนี้ถ้าอยากออกกำลัง หาอะไรที่มันเบาๆๆ และไม่ใช้ท่อนแขนไปก่อนก็ยังได้ล่ะ

เอาใจช่วยครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

อาทิตย์

20/06/2009 15:00:21
0
ota_hay

ผมยังเล่นกีต้าไม่เป็นเลยครับ

กะว่าจะให้(บังคับ)เพื่อนสอนให้อยู่ 5555

Kalypso

เอ็นขาด น่ากลัวอ่ะครับ TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

jane55

20/06/2009 16:52:46
ผมนักบาสทิวฯ ไหล่หลุดทั้งสองข้างขวาก่อน ซ้ายตาม
ที่สำคัญการหลุดครั้งแรกต้องพักนานๆดีๆเลย อย่าใช้งานมาก
ข้างซ้ายหลุดแต่รักษาดี 10ปีมานี่ไม่เคยหลุดอีก
ทุกวันนี้ก็เล่นบาสอยู่ ข้างขวาหลุดประจำต้องหาที่ล๊อกไหล่มาใส่
มีเพื่อนผ่าตัดแล้วกลับไปเล่นอีก ก็หลุดเหมือนเดิม
เดี๋ยวนี้การรักษารุดหน้าไปมาก เคยได้ยินว่าไม่ต้องผ่าตัดแต่ใช้วิธีกายถาพบำบัด
เพื่อฟื้นฟูกล้าเนื้อแทน... ผมก็กะลังศึกษาการรักษาแบบนี้อยู่
มีอยู่ช่วงหันไปตีกล์อฟอยู่ 2-3ปี ไหล่ไม่เคยหลุดเลย
ทั้งๆที่ไหล่ข้างขวาบางครั้งนอนๆพลิกตัวอยู่ก็หลุดได้

ไหล่หลุดไม่ใช่ปัญหาร้ายแรง ยังทำอะไรได้อีกหลายๆอย่างที่สนุก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

jane55

20/06/2009 16:58:00
อ๋อ.. ลืมบอกไปตอนหลุดครั้งแรกหมอก็บอกให้พัก2-3ปีเหมือนกัน
แต่ก็ยังดื้อ พักเดือนเดียวแล้วไปเล่นต่อเลย
ทำให้กล้ามเนื้อกระดูกไม่เข้าที่ดีเลยหลุดบ่อย

เสียดายเหมือนกันที่ไม่ได้ทำตามหมอบอก
ถ้าพักดีๆนานๆไหล่คงดีกว่านี้
แต่ช่วงนั้นมันวัยรุ่น แรงมันเยอะลงว่าอยากเล่น ..อะไรก็ฉุดไม่อยู่

ช่วงนี้ก็หาหูฟังดีๆ เพลงมันส์ๆของอาเฮียมั่นคงฟังขัดตาทัพไปก่อนละกัน
555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

อาทิตย์

20/06/2009 17:14:13
0
คุณ jane55

ตอนวัยรุ่นแรงมันเยอะ แสดงว่าตอนนี้วัยรุ่นตอนปลายแล้วสินะครับ(ล้อเล่นครับ อย่าฆ่าผมนะ TT)

เรื่องหูฟังตอนนี้กำลังเล็ง UE fi 5 pro อยู่ครับใครพอจะแนะนำเรื่องแนวเสียงของตัวนี้ได้มั่งครับแล้วก็ราคามือสองราคาอยู่ที่เท่าไรเหรอครับ

เพลงส่วนมากเน้นเพลงร๊อคครับ แล้วก็เป็นเพลงฟังชิวๆอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Far.

20/06/2009 20:42:39
0
หัวไหล่หลุดยังไม่เคยนะ แต่ หัว-ไหล่-ตูด อันนี้มันส์ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Far.

20/06/2009 21:00:42
0

อ้อ! ..ลืมบอกไป
ผมเองก้อเล่นบาสแขนหักครับ โดดบล๊อคแล้วเพื่อนก้มหลบมุดขา
ตัวหมุนคว้างแล้วทับแขนตัวเองหัก กระดูกทิ่มตัดเอ็นไปหลายเส้น

ตอนนี้ยังใช้ได้ไม่ปกติเลยครับ หงายมือได้ไม่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

So Gallant

20/06/2009 21:09:29
0
เคยหลุด แล้วก็ต่อเอง เจ็บไหล่สองสัปดาห์แล้วก็หายเองครับ ไม่ได้ไปหาหมอ

ผมคงเป็นไม่หนักเหมือนกับการเล่นกีฬา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

อาทิตย์

20/06/2009 21:38:22
0
คุณ Far น่ากลัวมากอ่ะครับ แขนหักแล้วไปตัดเส้นเอ็นอีก

โหยยยย สุดยอดครับ

หายเร็วๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Musicogenic51

22/06/2009 23:03:36

ลองปรึกษาหมอเฉพาะทางกระดูกและข้อหรือยังครับ อาการไหล่หลุดรุนแรงมากไหม เป็นนานหรือยัง หลังจากหลุดแล้วหลุดบ่อยอีกหรือไม่ ปรกติไหล่ก็ไม่หลุดกันบ่อยนัก

ปัจจัยเหล่านี้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ ถ้าใส่กลับเข้าที่แล้วมั่นคงดี ไม่หลุดง่ายๆ น่าจะพักให้ดีก่อนครับ การฝืนเล่นไป ไม่ดีเท่าไหร่ อาจกลับมาบาดเจ็บอีก

การทำกายภาพบำบัดเพื่อฟื้นฟูกล้ามเนื้อหลังการบาดเจ็บสำคัญมาก ต้องทำให้ถูกวิธี

ในทางกายภาพมีผ้ากาวคล้ายเทปกาวสีขาว เรียกว่า strap ราคาถูก ใช้เฉพาะเวลาแข่งขัน ใช้แปะเพื่อกระชับข้อใหล่หรือนี้วของนักบาส ครับน่าจะช่วยได้บ้างกรณีต้องกลับมาเล่นอีก
แบบสำเร็จรูปก็มี แต่ราคาแพงพอควรครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Musicogenic51

22/06/2009 23:07:36

Strap เทป ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

gigika

08/07/2009 13:19:03

หลุดมาห้าครั้งแล้วค่ะครั้งที่ห้านี่มันเข้าเองแต่ก้อยังไม่ชินกับการเจ็บเลยมีวิธีเซฟไม่ให้หลุดไหมค่ะมีท่านไหนทราบบ้างช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

unpang

11/08/2009 17:03:16
ผมก็เพิ่งหลุดครั้งแรกเมื่อ8สิงหาคม2552นี่เองครับ หลุดข้างขวาข้างถนัดซะด้วย ทรมานจัง
ผมก็เข้ามาหาข้อมูลเหมือนกัน มีอะไรก็แนะนำด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

jane55

28/08/2009 18:09:00
ถ้ายังต้องเล่นกีฬาที่ใช้ไหล่เป็นประจำ แนะนำให้หาที่รัดหัวไหล่มาใส่ครับ
ป้องกันได้ระดับนึง ผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ ราคาประมาณ 700-2000 บาท
แล้วแต่คุณภาพและยี่ห้อครับ แต่มันมีอายุการใช้งานด้วยนะครับ
ถ้าใช้บ่อยๆมันจะยานยืด ก็ต้องคอยเปลี่ยน 3-4เดือนครั้งครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

jo..1234

28/08/2009 20:34:32
0
หลุดแล้ว จะหลุดอีกครับถ้ายังเสี่ยงกับกีฬาเดิม เช่นบาสฯ แต่ก็เข้าใจว่ามันของชอบ
ผมก็กระดูกเข่าแตกและเอ็นยืด ผ่าตัดเรียบร้อย หมอบอกกลับมาเล่นได้เหมือนเดิม

สรุป....เกิดมาก็งานนี้เลยครับ เจ็บที่สุดเลยหลังยาบล็อคหลังหมดฤทธิ์...
พอผ่านไปสองสัปดาห์ลองวางขารับน้ำหนัก ผมรู้ตัวทันทีว่า หมดหวังเล่นกีฬาที่ต้องมีการปะทะกันแล้ว

เข่าผมหลุด 4-5 รอบ ถึงผ่า โดนที่ไม่ได้ตั้งใจไปผ่า เพราะกะไปเครมประกันอุบัติเหตุ....เข่าหลุดมา 4 รอบเพิ่งนึกได้ว่ามีประกัน
ไปถึงหมอถามกินข้าวมาหรือยัง ผมบอกยัง หมอว่าดีเลย อีก 3ชั่วโมงผ่าเลย 5555

ยังไงก็ขอให้หายไวไวครับ หรือภายใน 2 ปี สร้างกล้ามเนื้อไปช่วยยึดอีกแรง น่าจะช่วยได้มาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Ice_CU

30/08/2009 13:49:37
0
ผมเรียน school of sport science อยู่ ของ CU

เรื่องพวกนี้ต้องมีการป้องกันถึงจะดีที่สุด

ไว้ผมต่อ ออโธร์ปิดิก ของCUได้จะมาตอบแล้วกัน 55

SPort injury ยังไมได้เรียนเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

tamagodz

28/09/2009 22:49:20
หัวไหล่ผมหลุดบ่อยมากแต่ก็ใส่เองได้ ตอนแรกปวดมากแต่พอมันหลุดบ่อยๆเข้าชินแล้ว
วิธีที่ผมใส่คือ การยืดแขนแล้วบิดข้อศอกเล็กน้อย มันจะไหลเข้าเองแต่ปวด
ไปหาคุณหมอมา เขาบอกผมว่าไหล่หลวมต้องผ่าตัด
ผมไม่กล้าผ่าเพราะกลัวไม่เหมือนเดิม แบบว่าควงแขนไม่ได้ง่ะ
แต่ถ้าไม่ผ่ามันก็ควงแขนไม่ได้อยู่ดี เบื่อที่มันหลุดบ่อยๆ ถ้าไปมีเรื่องชกต่อยกับใครผมตายอย่างเดียว
ไหล่หลุดก็งานเข้าเลย!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

วีรศักดิ บำรุงภักดิ์

25/11/2009 23:01:08

ผมไหล่หลุด 3 ครั้งเเล้วเพราะเล่นฟุตบอล เเละอีก2 วันเขาจะเเข็งฟูตบอลผมอยากเล่นมากเลยเพราะผมเป็นนักกีฬาจังหวัดเเต่พ่อกับเเผมไม่มีใครให้ผมเล่นสักคนเดียวเลย ผมควรทำไงดีเพราะผมเลิกเล่นฟุตบอลไม่ได้คับมันเป็นส่าวนหนึ่งของชีวิตผมก็ว่าได้ ผมเสียใจมากถ้าผมต้องเลิกเล่นบอล ผมอยากให้ไหล่ผมกลับเหมือนเดิมผมจะได้เล่นบอลได้สมใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

mmxmmx

25/11/2009 23:28:03
0
ขออนุญาติขุดมาหน่อยครับ

ไหล่หลุด ไปพบแพทย์ดีที่สุดครับ
เวลาไหล่หลุดเนี้ย อย่าพยายามดึงเอง
้แล้วกันครับ เดี๋ยวมันจะ หักได้ครับ
ยังไงก็อย่าปล่อยทิ้งไว้นานด้วย ควรไปหาแพยท์ทันที ครับ ขอย้ำว่า ทันทีครับ เพราะเวลาไหล่มันหลุดจากเบ้า มันจะมีการเสียหายของเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงมันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

weerawat

26/11/2009 00:20:12
0
คร่าวๆครับ เท่าที่รู้แล้วกัน ไหล่หลุดครั้งแรกใช่ไหมครับ
มันมีโอกาสที่จะหลุดซ้ำครั้งต่อไปได้ครับ และโอกาสมากขึ้นเรื่อยๆถ้าจำนวนครั้งที่หลุดมากขึ้น
มันขึ้นกับรูปแบบของการหลุดด้วยครับ
ถ้าอย่างเล่นกีฬาถูกกระแทกอุบัติเหตุ โอกาสที่จะมีพวกเอ็นหรือหมอนรองข้อไหล่หรือว่าเศษกระดูกที่ข้อไหล่ฉีกขาดก็มีครับ แต่สำหรับครั้งแรกคิดว่ายังไม่ต้องรีบไปผ่าตัดหรอกครับ
ในเบื้องต้นคงใช้วิธีประคองไหล่ อาจใช้ที่คล้องไหล่-แขนมาช่วย
และห้ามทำท่าที่จะต้องกางแขนออกด้านข้าง แล้วบิดแขนเหมือนจะขว้างของ หรือท่าโหนรถเมล์
เลี่ยง(หรือถ้าทำไม่ได้ก็ลด) กีฬาที่ต้องเข้าปะทะ หรือว่าใช้ไหล่ในท่าแบบขว้าง
อาจใช้เวลาประมาณเดือนถึงเดือนครึ่งน่ะ แต่หมอที่ไปหาคงบอกมาแล้วมั้งครับ
แต่ถ้าอยากเป็นนักกีฬาหรือว่าเกิดไหล่หลุดซ้ำๆกันหลายครั้ง คงต้องพึ่งวิธีผ่าตัดน่ะครับ
แต่ผ่าตัดสมัยนี้นิยมทำเป็นแบบส่องกล้องแล้วล่ะครับ
เอาเอ็นหรือพังผืดในข้อไหล่นั่นละ มาขึงกันไม่ให้มันหลุดซ้ำ
ราคาค่าผ่าตัดนี่รพ.รัฐบาลจะถูกกว่าครับ แต่คิวอาจจะนานนิดนึง
ถ้าจำเป็นต้องผ่าจริงๆ แนะนำรพ.ที่เป็นรร.แพทย์ครับ(ตามที่อ.หมอทัดเทพแนะนำ)
ถ้าอยู่ในกทม.นี่มีเยอะเลย ไม่ต้องกังวลมากไปครับ ตั้งใจเรียนแล้วสอบเป็นวิศวะตามที่หวังดีกว่า แค่ปรับรูปแบบการใช้ชีวิตนิดหน่อย กีฬาก็ยังเล่นได้อยู่แค่เปลี่ยนชนิด
แต่ถ้ากังวลจริงๆแนะนำให้ไปคุยกับแพทย์เลยครับ แผนกกระดูก(ออร์โธปิดิกส์)ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

weerawat

26/11/2009 00:21:17
0
อ้าว ลืมดู
เป็นกระทู้ขุดเหรอเนี่ย โฮ่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

nakky

21/07/2011 02:09:47
หลุดมาหลายครั้งแล้วชิน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

เต้_พ่อน้องแพงครับ

21/07/2011 19:54:06
3
ป่านนี้ผ่าไปแล้วมั่งครับ หิหิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

pisitnimning

23/03/2013 09:57:33
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

K.I.D_Coder

23/03/2013 11:06:24
0
กรณีไหล่หลุดไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอะไร เมื่อเริ่มหลุดครั้งแรกครั้งต่อๆไปจะตามมาได้จนแทบจะเป็นเรื่องปกติเลยทีเดียว
(อย่างที่ท่านอื่นๆบอก)
โดยส่วนใหญ่แพทย์จะแนะนำให้เลี่ยงการใช้ไหล่ข้างที่หลุดกับงานหนัก เช่น ยกหรือแบกของ
การเล่นกีฬาต่างๆทีไม่จำเป็นว่าต้องใช้ไหล่โดยตรงก็มีโอกาสทำให้หลุดได้ซ้ำอีก
การผ่าตัดถือเป็นตัวเลือกท้ายๆเลยก็ว่าได้ โดยส่วนตัวผมมองว่าไม่จำเป็นต้องผ่าตัดครับ
หากว่าเราไม่ได้ต้องการเล่นแบบจริงจัง หรือแม้ว่าเราเล่นแบบจริงจังการผ่าตัดก็ไม่ได้การันตีว่าเราจะกลับมาใช้งานได้เต็ม 100%
(ตัวอย่างจากนักกีฬาชื่อดังหลายๆคน)
ส่วนใหญ่คงอยู่ที่ตัวเราเองแล้วล่ะครับ ว่าจะดูแลตัวเองได้ดีแค่ไหน

ออกตัวก่อนว่าผมทำงาน Part-Time ที่ ร.พ.เอกชนแห่งหนึ่งใน กทม. แต่ทำธุรการ
ส่วนมากจะออกแนวครูพักลักจำมากกว่า คงแนะนำได้ประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Jelika

19/04/2013 06:32:48
ผ่านมาหลายปีละ นายคงผ่าตัดไปแล้วมั้ง ^^
เราเคยไหล่หลุดมา5ครั้งละ 4ครั้งที่ผ่านมา ดึงเข้าเอง..
ครั้งล่าสุดเจ็บมากทำยังไงก็ไม่เข้า เลยต้องไปหาหมอ..ก็หลุดมาข้างหย้าทั้งๆไหล่(ขวา)
หมอดึงต้องดึงแรงมากกง่าจะเข้า..หมอเลยให้ผ่าตัด
นี้เดือนกุมภาเราก็พึ่งไปผ่ามา ผ่าแบบสอดกล้อง รูแผลไม่ใหญ่ ตอนนี้ก็ดีขึ้น แต่แขนยังยกไม่ขึ้น ไม่รู้ว่าเป็นเพราะใส่ที่คล้องไหล่นานเกินไปป่าว..ต้องใส่6อาทิตย์ติด ถอดได้วันละชั่วโมง..ตอนนี้รอทำ กายภาพย์บำบัตอยู่ ประมานสิ้นเดือนนี้..
ถ้านายยังไม่ผ่าตัด แร้วอยากรู้ว่าผ่าแร้วดีขี้นไหม เราจะมาบอกทีหลัง หลังจากที่ได้ทำกายภาพย์บำบัตสักพัก:)
แต่หมอบอกเราว่า ในเมื่อมันเคยหลุดครั้งนึง แล้วมันมีสิทหลุดบ่อยมาก
หรือไม่ก็ต้อง เทรน อัพ หัวไหล่ แต่จะใช้เป็นเวลาหลายปีมาก กว่าจะเป็นเหมือนเดิม (ถ้าไม่ผ่าตัด)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

Jelika

19/04/2013 06:47:28
ลืมบอก ถ้าปล่อยไว้นานแล้วไหล่หลุดบ่อยแล้วไม่ไปหาหมอ..
จะไม่ดีต่อตัวคุนเอง ปกติผ่าตัดใส่กล้องเจาะรู ปกติจะเจาะแค่2-3รู แต่ถ้าปล่อยนานเหมือนเรา
คุนอาจจะต้องเจาะเยอะกว่า 2-3รู เราโดนเจาะข้างด้านหน้าไหล่ 2รู แต่เราต้องเจาะด้านหลังด้วยิิก4รู
ถ้ามีโอกาศแก้ไขเบื้องต้นก็รีบทำซะนะ
ตอนแรกเราก็ไม่คิดไร เพราะดึงไหล่เข้ากับเองได้ นึกว่าเป็นวัยรุ่นอยู่ คงไม่มีปันหา
แต่ยังงัยก็ขอให้โชคดีนะคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

KanGYoYo

02/06/2013 15:35:13
ตัวผมเองไหล่หลุดบ่อยมาก พึ่งผ่าตัดมาตอนเดือนธันวาคับ 7เดือนแล้วก็ไม่เคยหลุดเลยคับ ท้าเราไม่ผ่าตัด เด๋วก็หลุดอยู่แบบนั้นเองคับตอนหลุดปวดทรมานมากๆ ผ่าตัดไปเลยคับเชื่อผม ถึงจะแพงหน่อย ก็ต้องยอม เพื่อตัวคุณเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

JMD-madit

01/08/2013 00:36:03
วันนี้ตอนเช้าผมจะไป ผ่า เย็บ เอ็น ครับ

แต่ก่อนตอนเรียนมัธยม มี เรื่อง ชกต่อยคับ ต่อย เขา ซะเต็มเหนี่ยวเรยคับ

ตอน ชก โดน มันไม่หลุดคับพอ ว่าว เท่านั้นเเหละ รู้เรย 55+ ไอ้นัน่ เจ็บหนัก แต่ผมไหล่หลุด

ตั้งแต่นั้น มา ไม่เคยอยากมีปัญหากะใครเรยคับหลีกเรี่ยงตลอดไม่ได้ป๊อดนะแต่ไหล่ไม่ดี

หลุด บ่อยมาก ครั้ง ล่าสุดครั้งที่7 เเล้ว คับ ++ นอนอยู่เฉยๆ ตี2.30 มันหลุดคับ

ไปโรงบาล ไม่มีหมอที่ดึงให้ได้เรยคับ (รพ.ระดับอำเพอ)ไปอีกโรงบาล ไม่มีหมอที่ดึงได้อีก

เรยกลับมาที่ รพ.เดิม รอ3โมงเช้าถึงได้ดึงคับ แรกๆเอาเข้าเองได้คับพักหลังทำไม่ได้คับ

เปน กำ ลัง ใจ ให้ คน ที่ไหล่หลุดทุกคนคับ (ไหล่หลุดดีอย่างนึงสำหรับผมคับ-หลีกเลี่ยงการชกต่อยคับไม่ทำให้พ่อ-แม่เดือดร้อนเสียเงินแบบลูกชาวบ้าน)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

tonaja

01/08/2013 14:22:45
1
ผมเคยโดนหนนุง นึกว่าเสียแขนไปแร้ว มันเจ็บมาก ๆ เลย คือประมาณวิ่งขึ้นรถเมล์ที่กำลังจะออก แล้วล้มขณะที่แขนยังจับราวไว้....นึกว่าต้องตัดทิ้งซะแล้ว...อิอิ ที่แท้แค่ไหล่หลุด แต่รพ เอกชน แค่วางยาสลบดึงแขน ตั้งเจ็ดพัน...แพงไปหน่อยนึงนะฮะ ...แต่โชคดีมีประกัน..เลยรอดตัวไป ^_^ ผ่านไปเกือบสิบปี รู้สึกจะปกติแล้วครับ ไม่เคยหลุดอีกเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

บรรฑิต

27/10/2013 22:15:09
ผมผ่าตัดหัวไหล่หลุดมากำลังพักฟื้นได้2อาทิตย์กว่าที่ รพ.วิภาวดี ใช้วิธีส่องกล้องครับแผลข้างนอกเล็ก ค คุณหมอเจาะฝังเหมือนฟลุ๊กแล้วมัดเข้า ประมาณ 3 รู แต่ผม4 รู ผมยื่อหุ้มขาดเยอะ และนอนโรงบาลคคืนเดียว ค่าใช้จ่ายประมาณ17000 บาทครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

sirasit

07/07/2014 21:48:28
ทำไมหมอบอกผม เป็น แสน อะครับ คุณบรรฑิต
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

sirasit

07/07/2014 21:52:09
อยากทราบ ว่า เหล็ก(สมอ) ที่ยึดมันต้องยึดตลอดชิวิตเรยไหมครับบ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

ไพลิน

14/08/2015 09:56:23
ดิฉันหัวไหล่หลุดเป็นประจำ จนทุกวันนี้เวลาหลุดก็สามารถใส่เองได้แล้ว เคยไปหาหมอคุณหมอบอกว่าต้องผ่าตัด แต่ใช้เงินเยอะมากประมาน30000บาท
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

ปฏิพัทธ์ พันธ์ไชย

11/01/2016 22:31:39
ค่ารักษาพยาบาลข้อใหล่หลุดประมาณกี่บาทครับ และขั้นตอนการผ่าตัดต้องวางยาสลบใหมครับแล้วเจ็บใหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

แนน

02/07/2016 22:57:39
ผมเกิดอุบัติเหตุรถมอเตอร์มีคนขับตัดหน้ารถล้ม
ถึงโรงบาลหมอเอกซ์เลย์ดูหมอบอกว่าไหล่หลุด
ไหล่ด้านซ้ายครับ อยากได้คำปรึกษาครับ ไม่ให้หลุดครั้งที่2 ข้อควรระวังต้องทำไงบ้างครับ ผมเป็นครั้งแรกกลัวเป็นอัมพาตครับ.ช่วยแน่นำการรักษาด้วยครับ ตินนี้รักษามา2อาทิตย์แล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Nickkk

02/07/2016 23:20:48
1
พบแพทย์ออร์โธปีดิกส์ ดีที่าุดครับ หัวไหล่หลุดในอายุน้อยๆสามารถหลุดซ้ำได้นะครับ ท่าที่ต้องห้ามคือท่าปาลูกเบสบอลครับ(คือกางแขน 90 องศา และงอศอก 90 องศา พร้อมกับบิดเงื้อมไปข้างหลัง) เป็นท่ากระตุ้นให้ไหล่หลุดได้ง่ายมาก หากหลุดบ่อยๆ จะมีผมต่อเส้นประสาทๆรอบๆหัวไหล่ได้นะครับ ปรึกษาแพทย์ที่ไว้ใจในเรื่องการใช้งานจะดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

ธนาวุฒิ

11/04/2023 11:44:25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - jo..1234

หลุดแล้ว จะหลุดอีกครับถ้ายังเสี่ยงกับกีฬาเดิม เช่นบาสฯ แต่ก็เข้าใจว่ามันของชอบ
ผมก็กระดูกเข่าแตกและเอ็นยืด ผ่าตัดเรียบร้อย หมอบอกกลับมาเล่นได้เหมือนเดิม

สรุป....เกิดมาก็งานนี้เลยครับ เจ็บที่สุดเลยหลังยาบล็อคหลังหมดฤทธิ์...
พอผ่านไปสองสัปดาห์ลองวางขารับน้ำหนัก ผมรู้ตัวทันทีว่า หมดหวังเล่นกีฬาที่ต้องมีการปะทะกันแล้ว

เข่าผมหลุด 4-5 รอบ ถึงผ่า โดนที่ไม่ได้ตั้งใจไปผ่า เพราะกะไปเครมประกันอุบัติเหตุ....เข่าหลุดมา 4 รอบเพิ่งนึกได้ว่ามีประกัน
ไปถึงหมอถามกินข้าวมาหรือยัง ผมบอกยัง หมอว่าดีเลย อีก 3ชั่วโมงผ่าเลย 5555

ยังไงก็ขอให้หายไวไวครับ หรือภายใน 2 ปี สร้างกล้ามเนื้อไปช่วยยึดอีกแรง น่าจะช่วยได้มาก

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

LosInBlue

12/04/2023 20:58:14
116
น่ากลัวนะครับ เล่นกีฬาแล้วต้องมาเสี่ยงพิการเนี่ย 555

กีฬาควรเล่นเพื่อความสนุก และ สร้างมิตรภาพ  ต้องระดับมืออาชีพจริงๆ ถึงเล่นเพื่อการแข่งขัน และสร้างรายได้

ยังไงก็รักษาให้หายก่อน แล้วปรึกษาหมอดูให้แน่ใจนะครับว่าจะเล่นต่อได้ไหวไหม

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใครเป็นเคยหัวไหล่หลุดขอคำแนะนำหน่อยครับ"