Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

701 เพลเยอขับได้?ไอเหม่งก็ว่าไปเรื่อยยยย

grador

21/12/2014 23:01:10
จริงหรือป่าววว เอาอะไรมาพูด สักเเต่จะขายยอย่างเดียววว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

loliconman

21/12/2014 23:12:22
1
มาอีกแล้วไอ้พวกบ้านมีปัญหา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

planaria

21/12/2014 23:28:47
117
อย่างน้อยก็มีเสียงออกแหละครับ เขาบอกขับได้ ไม่ได้บอกว่าขับออกเต็มที่ 100% นี่ครับ หลักโฆษณาเขาก็ต้องบอกความจริงไม่หมดอยู่แล้ว นี่มันเวปพ่อค้านะคุณ คนซื้อจะเข้ามาก็ต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยตัวเองด้วย ผมว่าคนที่สั่งซื้อ K701 ในกระทู้จอง เกือบทุกคนรู้ดีว่า K701 มันเป็นยังไง ปราบเซียนแค่ไหน(เพราะหูฟังรุ่นนี้มันอยู่ยั้งยืนยงมานานมาก)อย่างน้อยก็ต้องเตรียมตัวเตรียมใจกันมาระดับหนึ่งนั่นแหละ เพราะถึงซื้อได้ถูกจริง แต่เงินเจ็ดพันก็ไม่ใช่น้อยๆ ถ้าซื้อมาแล้วเสียของครับ ผมรู้ว่าคุณมีเจตนาดี แต่กรุณาใช้ข้อความให้เกียรติเจ้าของสถานที่ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

JFK6

21/12/2014 23:28:53
2
แฟนพันธุ์แท้เฮียตัวจริง ตามติดทุกกระทู้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

adagio71

21/12/2014 23:50:11
1
มันก็ขับได้นี่ครับ เสียงถูกใจหรือเปล่ามันอีกเรื่อง อย่าลืมนะครับว่าเดิมมันออกแบบมาใช้กับชุดมอนิเตอร์ธรรมดาๆนี่แหละ ไม่ได้ต้องการแอมป์หรูหราอะไรอย่างที่คนเล่นหูฟังเล่นกันเพื่อแต่งบุคลิกเสียง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

22/12/2014 01:09:33
4,290
เมื่อมีข้อสงสัย ผมสามารถชี้แจงให้ทราบได้ครับ 555

สำหรับเจ้า 701 นั้น เป็นหูฟังที่ผลิตออกมาน่าเกินกว่า 8 ปีแล้ว จำได้คร่าวๆว่า 701 นั้นถูกวางจำหน่ายในปี 2006 ซึ่งเป็นปีที่ผมเริ่มเข้ามาขายหูฟัง โดยหูฟัง 701 ตัวนี้ถูกวางไว้ใช้งานเกี่ยวกับสตูดิโอมากกว่าจะเล่นกับเพลย์เยอร์แบบไอพอด และเหตุที่ 701 มีความรู้สึกว่าขับยากนั้น มาจากไดรเวอร์ที่มีความหนาตรงส่วนกลางมากกว่าตรงขอบ รวมถึงการใช้ลวดวอยซ์คอยซ์เป็น flat wire แบบเดียวกับที่ใช้ในการทำลำโพงบ้านแบบไฮเอนด์ครับ

ยุคนั้นพวกเพลย์เยอร์อย่างไอพอดทุกรุ่น ไม่ว่าจะเป็นไอพอดมินิหรือนาโน หรือแบรนด์อย่างครีเอทีฟ หรือแม้แต่เพลย์เยอร์ของโซนี่ก็หมดสิทธิ์เล่นกับเจ้า 701 คือเล่นไม่ได้ทุกกรณี เปิดแทบจะไม่ดัง แต่ต้องไม่ลืมว่านั่นเป็นช่วงเมื่อ 8 ปีก่อน ซึ่งปัจจุบันมานี้ เพลย์เยอร์ทั่วไปเปลี่ยนไปมาก ตั้งแต่เอาท์พุทที่แรงขึ้น ตั้งแต่แบตเตอรี่ ความสามารถในการอ่านไฟล์ขนาดใหญ่ที่ต้องใช้พละกำลังจากแบตเตอรี่ถูกพัฒนาขึ้นมากว่าเดิมมากแล้วครับ

และแอมป์ยุคนี้ อันนี้ผมหมายถึง 1-2 ปีนี้ เค้าออกแบบมารับมือกับหูฟังพวก Planar แทนแล้วครับ ผู้ผลิตค่ายต่างๆกลับมุ่งหน้าทำ amp หรือ dac-amp พกพาเพื่อใช้ขับหูฟังที่มีไดรเวอร์เป็นระบบ Planar เป็นส่วนใหญ่ ซึ่งแต่ละค่ายก็ทำได้ดีบางค่ายก็ทำได้ระดับเสมอตัว ซึ่งข้อดีอันนี้เป็นอานิสสงค์ที่ทำให้พวกแอมป์เล็กๆต่างๆหรือเพลย์เยอร์ต่างๆถูกปรับตัวให้มีกำลังที่มากขึ้นครับ

เราต้องไม่ลืมว่าเพลย์เยอร์ตอนนี้เล่นไฟล์ใหญ่อย่าง DSD กันแล้ว ต่างจากเมื่อ 8 ปีก่อนที่อย่างเก่งเราก็ยังฟังไฟล์ขนาด 3-4MB อย่าง Lossless หรือแค่ 320 kbps เท่านั้นเองครับ เพลย์เยอร์บางตัวเปลี่ยนการ์ดเสียงได้ บางตัวมีเอาท์พุทเป็นบาลานส์ แต่อันนี้เราอย่าไปพูดถึง เพราะเพลย์เยอร์เหล่านี้ราคาสูงเกินไปสำหรับคนเล่นทั่วไปรวมถึงตัวผมเองด้วย 555

ผมเขียนถึงไว้ตลอดครับ บางท่านถามว่าเล่นกับอันนู้นอันนี้ได้หรือเปล่า ผมจะตอบว่าไม่น่าจะได้ หรือไม่น่าจะไปกันได้ และผมยังให้เจ้าหลุยส์ลองเช็คคร่าวๆว่า มีตัวเลือกตัวไหนบ้างที่พอจะเล่นกับ K701 ได้ ซึ่งผมโพสไว้ใน คคห ที่ 203 และ ในคคห ที่ 248 ว่า

-----------------------------------------------------
แบบพกพาที่พอเล่นได้ 85-90% ก็อย่างเช่น
D Zero II
E12 , E18
JDS C5D

แบบเล็กๆที่ขับได้ดีเกือบ 100%
แอมป์ตระกูล ALO
Cyphers Lab
JDS O2
Sony PHA3

DAC/Amp ที่ขับได้หมด 100 %
Audio GD รุ่นต่างๆ
Meridian Explorer
Geek Out 720 , 1000

เเละพวกตั้งโต๊ะก็ขับได้หมดทุกรุ่น
Schiit ทุกรุ่น
Burson Soloist , SL
Woo Audio WA3 WA6 Wa7 Wa6SE

ยกเว้นพวกสมาร์ทโฟนต่างๆ อันนี้ขับไม่ออกนะครับ
----------------------------------
ส่วนเเนวทางการเล่น AKG K701 นั้นไม่ถึงกับยากมากนักครับ
แอมป์เล็กอย่าง D ZeroII , Fiio E12 , E18 , JDS Lab ก็ขับอกมาได้ 85-90% เเล้วครับ

หรือถ้าเป็น DAC/Amp ไซส์เล็กอย่าง Geek out 1000 , Meridian Explorer , Audio GD , Aune T1 , Sony PHA3 ก็ถือว่าขับออกได้หมดจดทีเดียวครับ

เเต่ถ้าเป็นแบบแอมป์ตั้งโต๊ะตัวใหญ่ ขับออกได้ 100 % ทุกรุ่นเลยครับทั้ง
Schiit ทุกรุ่น , Burson ทุกรุ่น , Woo Audio ทุกรุ่น , Audio GD ทุกรุ่น และตัวอื่นๆที่เป็นแบบตั้งโต๊ะเสียบไฟบ้านเกือบทั้งหมดครับ

ส่วนเครื่องเล่นพกพานั้นตัวที่ขับออกได้หมดจดแบบนิ่งๆเลย ก็จะเป็น Hifiman 901 + Balance card รองลงมาก็จะเป็น Cowon P1 , Fiio X5 และ Ibasso DX90 ส่วน Astell&Kern ขับได้ประมาณ 90 % ครับ
----------------------------------------------------------

ซึ่งอันนี้ต้องเรียนให้ทราบว่า ถ้าขับไม่ได้หมายถึงเสียบปุ๊บฟังปั๊บแล้วส่ายหัวเลย อันนี้ถือว่าขับไม่ได้โดยสิ้นเชิง แต่ถ้าเสียบฟังแล้ว สามารถให้ความดังได้ดี ความถี่ต่างๆมาได้เกือบครบถ้วน แต่ยังเหมือนขาดอะไรไปบ้าง อันนี้ถือว่าขับได้ระดับ 80-90% ครับ อันนี้ยังไม่รวมถึงการแมทชชิ่ง ซึ่งการแมทชชิ่งนั้น ต่อให้แอมป์ที่ขับได้หมด 100% แต่น้ำเสียงไปกันไม่ได้กับ 701 ก็ถือว่าไม่แมทชชิ่งกันครับ

ที่ร้านมีแอมป์หรือเพลย์เยอร์ต่างๆครบถ้วนให้ลองด้วยครับ อยากให้คุณ Grador มาลองฟังด้วยตัวเองก่อนครับ อย่าเพิ่งอคติกับเพลย์เยอร์ต่างๆยุคนี้ครับ และผมเขียนให้ทุกท่านทราบในกระทู้นั้นใน คคหที่ 4 และ 6 ให้ทราบตั้งแต่เนิ่นๆเลยล่ะครับ แต่อย่างไรก็ดี เดี๋ยวผมจะให้เจ้าหลุยส์เทสให้ทราบอีกรอบหนึ่งได้ครับ เดี๋ยวจะไล่เรียงออกมาให้ทราบโดยละเอียดว่าเป็นอย่างไรบ้างนะครับ 555

ถึงตรงนี้ผมก็ยังย้ำให้ทราบว่า AKG K701 เป็นหูฟังไฮเอนด์ที่ดีมากตัวหนึ่ง ตอนนี้ราคาปรับจนทุกคนเอื้อมได้ถึง และสำหรับอุปกรณ์ต่อพ่วงนั้น ผมไม่เน้นว่าทุกคนต้องจ่ายแพงจนเกินตัวครับ อย่าง dac-amp อย่าง Meridian Explorer นี่ก็มีการทำโปรโมชั่นอยู่ตอนนี้ ก็สามารถเล่นร่วมกันได้ดี ทั้งๆที่ต่อไฟผ่านทางช่อง USB ด้วยซ้ำไปครับ

เดี๋ยวจะนำข้อมูลมาเพิ่มเติมเพื่อเป็นประโยชน์กับทุกๆๆท่านนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

starman

22/12/2014 02:10:11
3
เฮียเค้ามาบอกแล้ว ก็จำใส่ head grador นะ นะ

อ้อ อึ้ย ผิดๆ ผมต้องพิมพ์ว่า จำใส่ head นะ grador นะ

พอดีมีคำว่านะสองคำ เลยใส่ผิดที่ไปหน่อยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

yamano

22/12/2014 08:34:32
271
AK 100 ไม่น่าขับออกมาได้ดีเท่าไหร่ จ้าาาาา

AK120 พอฟังได้ จ้าาาาาา 240 ยังไม่มีตัง ซื้อมาลอง จ้าาาาาา

x5 จำไม่ได้ แฮะะะๆๆ

จริงการตั้งกระทู้แบบนี้ดีนะผมว่า มีการกล่าวแย้ง

เพียงแต่ว่าภาษาไม่ค่อยสุภาพเท่านั้น

อย่าโกรธกันเด่อ ครัชชช สาวกมั่นคง ฮ่าาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Nickky18

22/12/2014 10:42:39
9
สงสัยใช้เค้าคิดว่าใช้คำไม่สุภาพแล้วคนจะตอบเยอะกระมังครับ
ปล.แต่ก็เยอะจริงๆอะนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหม่งมโนโอ้โหควายตรึมมม

22/12/2014 11:34:13
รีบๆโม้มากุจะได้ไปซื้อของๆมึงจะได้เลิกโม้ซะที
เหม็นขี้ฟัน ถุยอยากจะได้เเค่เงินมึงต้องลงทุนตอเเหลหมกเม็ดเเต๊ดเลย ถ้ามันง่ายขับออกหมดเหมือนตดมดกุว่าไปอย่าง
หยิกหู 0
"701 เพลเยอขับได้?ไอเหม่งก็ว่าไปเรื่อยยยย"