Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เวลาฟังเพลงด้วยหูฟัง นิยมเปิด crossfeed กันไหมครับ

adagio71

10/12/2014 21:41:11
1
อยากทราบความเห็นเพื่อนๆครับว่าเวลาฟังเพลงด้วยหูฟัง เปิด function ประเภท crossfeed กันบ้างหรือเปล่า

ผมพบว่าพอฟังดูหูฟัง soundstage มันกว้างจริงๆ โฟกัสแม่น แต่มันดูล่องลอยยังไงบอกไม่ถูก พอเปิด crossfeed ซึ่งมีอยู่ในหลายๆโปรแกรม หรือ แอมป์หลายๆตัว รู้สึกว่าเสียงมันดูโฟกัสเป็นตัวตนมากขึ้นเลยทีเดียว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

adagio71

10/12/2014 22:10:04
1
คือไปหาข้อมูลมา เค้าบอกว่า sound engineer mix เสียงเพื่อฟังด้วยลำโพงเป็นหลัก ซึ่งความเสียงมันจะผสมกันกลางอากาศก่อนที่จะถึงหูเราด้วยส่วนนึง

แต่การฟังด้วยหูฟังนั้น channel ซ้ายขวา มันแยกกันชัดเจน ทำให้เราไม่ได้รับรู้ถึง stereo imaging ที่แท้จริงเหมือนกับที่ต้นฉบับได้ออกแบบเอาไว้ ดังนั้น ถ้าเราต้องการจะได้ยิน stereo imaging เหมือนกับที่ต้นฉบับได้ออกแบบไว้ เราควรจะต้องเปิด crossfeed หรือเปล่าครับ ????
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

10/12/2014 22:11:47
1,057
โดยส่วนมากถ้าเน้นฟังเพลงจะไม่ค่อยนิยมใช้กันมากเท่าไหร่ครับ
เพราะมิติเเละเสียงจะดูเเปลกไปเล็กน้อยครับ เเต่ก็เเล้วต่อความชอบของเเต่ละคนอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ellevoid

11/12/2014 00:57:42
220
ผมจะเปิดใช้แอพที่มีอัลกอริธึมในการทำ crossfeed เสมอครับถ้าเป็นไปได้ เลือกแอพที่สามารถปรับแต่งมุมองศาและระดับความดังของแต่ละข้างได้จะดีกว่าใช้แบบ fixed หรือ passive ที่ปรับแต่งไม่ได้ครับ

ส่วนตัวฟังเพลงแบบที่เปิด crossfeed แล้วรู้สึกผ่อนคลายกว่าฟังหูฟังแบบปกติมากๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ota_hay

11/12/2014 11:16:55
3
ผมว่ามันไม่ใช่เรื่อง "ควร" หรือ "ไม่ควร"
แต่มันเป็นเรื่องที่ว่า "เปิด" กับ "ไม่เปิด" แล้วชอบแบบไหนมากกว่านะครับ
ฟังแบบไหนแล้วชอบมากกว่ากันก็เอาแบบนั้นครับ
เหมือนเรื่องเปิด EQ กับไม่เปิดนั่นแหล่ะครับแล้วแต่ชอบหรือไม่ชอบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

KaLeido

13/12/2014 01:43:32
0
ผมว่าผมชอบสำหรับบางเพลงครับ มันจะทำให้เวทีเหมือนกับฟังจากลำโพงเลย แต่ในบางเพลงเบสจะออกมาแปลกๆเหมือนไม่กระชับเท่าไร จะรู้สึกมันดูบวมๆล้นๆ

อันนี้ในกรณีที่ทำออกมาดีนะครับ ของบางแบรนด์ก็ทำออกมาแย่ ไม่ได้เค้าฟังแบบลำโพงเลยแถมทำให้เสียงหลายๆย่านฟังออกมาแปลกๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เวลาฟังเพลงด้วยหูฟัง นิยมเปิด crossfeed กันไหมครับ"