Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

shutshut

10/12/2014 21:38:35
0
สามตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ เรื่องเสียงและการสวมใส่
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

jtii1tjs17

10/12/2014 21:50:44
0
เอาเรื่องสวมใส่นะ m50x ร้อนหู v moda ใส่สบายกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Nickky18

10/12/2014 22:00:25
9
ath-m50x นี่เสียงเบสจะกระชับๆแต่แรงกระแทกแรงครับ mid-upper bassนี่ดีมากครับ เสียงกลางต่ำ-กลางนี่อาจจะบางๆหน่อย แต่ช่วงกลางแหลม-แหลมนี่พุ่งมากครับ แต่ไม่เสียดหูนะครับ เสียงร้องสาวๆนี่เด่นมากๆเลยครับ ฟังผ่านๆแล้วเสียงอาจจะดูธรรมดา แต่ถ้าใส่ไปสักพักเสียงมันเหมือนมีมนต์สะกด ครับ เสียงมันฟังสนุกจนวางไม่ลงเลยทีเดียว การสวมใส่ค่อนข้างสบายครับ แต่ถ้าไม่ชินและใส่นานๆอาจจะหนักคอได้ครับ และถ้าใส่นอกห้องแอร์จะร้อนหูนิดนึงครับ ต่อมา xb920ครับ เสียงค่อนข้างหนาทุกย่านครับ แต่จะเป็นv-shapeคือเสียงร้องจะถอยๆนิดนึง เบสลูกโตมากครับ และค่อนข้างแน่นพอสมควรครับ แต่ไม่ค่อยกลบเสียงร้องเท่าไหร่ แต่อาจจะมีกวนนิดนึง แหลมใสครับแต่ไปไม่ไกลมาก และที่แย่คือกลางแหลมขึ้นขอบครับ สเตจปานกลาง อิมเมจชิ้นดนตรีใหญ่ครับ การสวมใส่ค่อนข้างหนักครับ ผมเสียทรง ร้อนหู เหมือนจะนุ่มครับ แต่ใส่นานๆเจ็บใบหู ก้านกินผมนิดหน่อยครับ และตัวสุดท้าย v-moda xs ครับ ตัวนี้ผมไม่เคยลอง แต่เค้าว่ากันว่าเบสแน่น เพราะ dual diaphragm ครับ มิติและซาวด์สเตจเหมาะกับเพลงอิเล็กโทรนิคมากๆ แต่ก็ทำแนวอื่นได้ไม่เลวเหมือนกันครับ ใส่แรกๆอาจจะกระชับไปนิดนึงครับ แนะนำให้ตัด xb920 ไปเลยครับ ส่วนอีกสองตัวให้ไปลองแล้วตัดสินใจเอาเองครับ
ปล.ผมเคยลอง ath-m50x และมี xb920 ในครอบครอง ส่วน v-moda xs ไม่เคยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ANuBiS GaTE

10/12/2014 22:56:06
149
M50x เพิ่งซื้อมาเลยครับ ไม่กี่วันนี้เอง ร้อนหูดีครับ แต่เปิดรับลมสักแปปก็โอเคแล้ว มันไม่แย่ขนาดนั้น

ส่วนแนวเสียงกำลังเบิร์นอยู่ครับ ยังไม่ใกล้เคียงกับที่ร้านตอนไปยืนฟังเลย ที่ร้านนี่เสียงดีมาก จนต้องคว้ากลับมา

ข้อเสียที่ผมพลาดอย่างนึงคือ คล้องคอพกแล้วมันน่ารำคาญมากกว่าเท่ 555 หาอะไรใส่ดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

peatpanther

11/12/2014 18:32:51
0
ผมใช่ ath m50x อยู่ครับ ส่วนตัวคิดว่าคล้ายกับคุณ Nickky18 ครับ เบสกระแทกค่อนข้างแรง เสียงกลางอาจบางไปบ้าง จนรู้สึกเหมือนถอยหลัง เสียงแหลมมีความน่าสนใจเป็นพิเศษเพราะไม่ค่อยแสบแก้วหูครับ และเนื่องจากเป็น monitor หรือเปล่า เสียงร้องจึงเด่นมาก ตัวเสตจค่อนข้างโปร่งกว้างครับ

แนวเพลง ผมฟัง m50x มาเกิน 200 hr แล้วครับ พอจับจุดได้ 4-5 อย่าง เพลงที่เหมาะมากกับ m50x คือ acoustic และ vocal เสียงกีตาร์จะเด่นชัดและสร้างบรรยกาศที่ดีครับ เรื่องเสียงร้องไม่ต้องพูดถึง ถ้าจับคู่ดีๆ จะฟินครับ ผมใช่ dx90 คู่กัน ฟินจริงๆ กับเสียงร้องสาวๆ นอกจากนี้ เพลงคลาสิก ก็ได้ทีดีสำหรับหูตัวนี้

เพลงที่ไม่เหมาะครับ heavy metal ที่มีการตีกลอง สแนร์ (สะกดถูกเปล่า) เยอะๆ รวมถึงเพลงที่เครื่องดนตรีจำนวนมากๆๆๆๆ แล้วมีกลองรั่ว ครับ ไม่รู้ว่าผมเข้าใจไปเองหรือเปล่า แต่เบสนั้นจะเริ่มกระแทกและบวมมากจนฟังแล้วอึดอัด หากเจอพวก heavy metal ครับ รวมถึงกรณีบางเพลงที่มีการใช้เครื่องดนตรีหหลายชิ้น เช่น มีทั้ง กีตาร์ เบส ไวโอลีน แซคโซโฟน เปียนโน คีย์บอร์ด เครื่องเป่าต่างๆ และกลอง ซึ่งพอเครื่องดนตรีมากๆ มันจะกลืนไปหมดครับ โดยกลอง เบส และเสียงแหลมๆ ของพวกกีตาร์ โดยเฉพาะกีตาร์ไฟฟ้า

เรื่องที่สาม จริงครับ ใส่แล้วร้อนหู ต้องถอดมาวางระบายความร้อนบ้างเมื่อฟังไปนานๆ แต่อาจไม่ต้องหากฟังในห้องแอร์ หรือวันที่อาการเย็นๆ (เมื่อไร กทม. จะอากาศเย็น นี่ธันวาแล้วนะครับ ขอบ่นหน่อย) ใส่ตอนแรกๆ จะรู้สึกบีบหูครับ แต่เดียวจะชินเอง

เรื่องที่สี่ ผมว่า m50x ค่อนข้างใหญ่ครับ เพราะผมเป็นคนหัวใหญ่ครับ แต่ตอนใส่ปกติ ไม่ได้ดึงให้หูมันใหญ่ขึ้น (ไม่ได้ดึงข้อต่อเลย) นอกจากนี้ คล้องคอลำบากจริงๆ อย่างที่คุณ ANuBiS GaTE บอก แนะนำให้หักตัว Headphone เข้าหาตัวครับ เพราะมันหมุนได้ 180 องศา ก็คล้องคอได้แล้ว

โดยรวม ผมแนะนำ m50x ครับ เพราะตอนผมไปลอง ผมลองหูโหดๆ ตัวละหลายหมื่น รวมถึงหูที่อยู่ range เดียวกันกับ m50x แล้ว โดยฟัง m50x เป็นตัวสุดท้าย แล้วก็ตัดสินใจเอา m50x นี่แหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Nickky18

11/12/2014 18:53:05
9
เสริมอีกนิดครับ เสตจของ m50x จะไม่กว้างมาก แต่จะโอล้อมครับ ส่วนตัวผมแนะนำ m50x ครับ เพราะถูกกว่าและไม่จำเป็นต้องหาสายดีๆมาเปลี่ยนแบบ v-moda xs ครับ
ปล.ตอนไปพารากอน ผมเดินลองหูฟังไปทั่ว แต่m50xนี่ผมใส่นานสุดแล้วครับ เสียงมันฟังแล้ววางไม่ลงจริงๆครับ(แล้วก็ath esw9อีกตัวครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ANuBiS GaTE

12/12/2014 02:37:20
149
ผมเป็นคนฟังเมทัลนะครับ แต่ผมก็ว่ามันก็ฟังได้นะครับ จริงๆคือผมฟังหลายแนวมาก ประมาณว่า เมทัล 40 นอกนั้นคละๆกันไปที่ 60

ผมว่าถ้าเน้นเมทัลจริงๆคือไม่ตอบโจทย์แน่ๆ แต่ผมงบจำกัด แล้วฟังหลายแนวก็ขอแบบนี้ไปก่อนละกัน ค่อยหาเปลี่ยนอีก ตอนไปซื้อไม่มีเวลาลองนานด้วย เพราะซื้อที่ญี่ปุ่น

อีกอย่างคือผมฟังเพลงญี่ปุ่นเยอะครับ คือจะแนวอะไรก็ญี่ปุ่นซะเยอะเลย ผมว่าเจ้านี่เสียงมันเข้ากับเพลงเจป็อบเจร็อคดีนะ แต่เป็นตามรสนิยมผมนะครับ เพราะผมยังหาหูฟังตัวไหนที่มันครอบคลุมกว่า m50x ในงบพอกันไม่ได้ (มีก็บอกกันบ้างนะครับ ผมชอบรายละเอียดเยอะๆ แต่ก็ฟังหนักๆด้วย)

ที่คุณ peatpanther ว่านี่จริงแท้แน่นอน คือพอฟังเพลงเมทัลที่สปีดเร็วๆ เครื่องดนตรีเยอะๆ รู้สึกมันรวมกันไปหมด หรือยังไม่พ้นเบิร์นก็ไม่รู้ รวมถึงเสียงกลางที่ถอยด้วย เมื่อก่อนผมใช้ K420 กลางนำมาเลย แต่รายละเอียดมันไม่ได้เลยขายไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ATH-M50x,Sony MDR-XB920,V-Moda XS"