Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนขอคำแนะนำการต่อ Mini compo กับ Sound card คอมพิวเตอร์ครับ

ecchihito

04/12/2014 23:24:15
0
ผมเป็นมือใหม่เรื่องลำโพงไม่เคยใช้งานลำโพง Mini compo และลำโพงที่มากกว่า 2 Channel มาก่อนครับ

พอดีผมไปได้ Mini Compo ของ Sony รุ่น MHC-RV900D มาครับ ลักษณะหน้าตาดังนี้เลยครับ

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ผมคิดว่าจะนำมาใช้ร่วมกับ Sound card ของ Creative รุ่น Audigy 2 ZS ครับ

ไม่ทราบว่าถ้าจะให้เสียงออกลำโพงครบทุกตัวต้องใช้สายต่อแบบใด และเชื่อมต่ออย่างไรบ้างครับ?

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านมากๆ นะครับ ヾ(@⌒ー⌒@)ノ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

04/12/2014 23:57:13
573
เท่าที่ผมดูจากด้านหลัง ตัวนี้ไม่สามารถต่อจาก Soundcard มาเข้า เพื่อฟังระบบ 5.1 ครับ เพราะว่ามันไม่มีช่อง Digital in และ Analog in แบบ 5.1 ครับ โดยเสียงจะออกครบทุกลำโพงได้ ต้องเล่นแผ่น DVD จากตัวมันเองเท่านั้นครับ

แต่ถ้าจะต่อฟังแบบ 2.0 อาจจะใช้สาย Mini-RCA ต่อจาก Sound Card ไปเข้าที่ช่อง In ของ MD(Video) ได้ครับ แต่อันนี้ผมไม่ชัวร์จ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ecchihito

05/12/2014 10:06:15
0
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ นะครับ o(〃^▽^〃)o

พอดีได้ตัวนี้มาจากเพื่อนครับ น่าเสียดายที่ต่อแบบ 5.1 ไม่ได้ครับ (⌯˃̶᷄ ﹏ ˂̶᷄⌯)゚

ผมลองหาสาย Mini-RCA มาต่อตามคำแนะนำแล้วสามารถต่อได้ที่ช่องด้านหน้าครับ ถึงแม้จะออกได้แบบ 2.0 เสียงที่ได้นี่น่าพอใจมากๆ เลยครับ ตัวการ์ด Audigy 2 ZS นี่เสียงเน้นกลางออกใส มีมิติ พอมาเข้าคู่กับ Mini Compo ตัวนี้ช่วยเรื่องเบสให้ดุดันขึ้น เข้าคู่กันได้ดีเลยครับ ୧〳 ^ ౪ ^ 〵୨
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

jetsadaton9999

05/12/2014 17:42:33
1
ตัวนี้สามารถใช้โหมด Dolby prologic จำลองเสียง 5 ลำโพง จากระบบ เสตอริโอ 2 ชาแนลจากภายนอกได้ครับ

แต่ระบบ dolby digital รุ่นนี้ไม่รองรับการต่อจากภายนอก เพราะ เค้าถือว่าเครื่องนี้สามารถถอดรหัสจาก DVD ในตัวได้แล้วครับ จึงไม่จำเป็นต้องมี (แต่ถ้าวันใด dvd ของเครื่องเสีย นี่จบเห่เลย 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ecchihito

06/12/2014 18:51:01
0
เยี่ยมเลยครับ ต้องลองแล้วครับ o(*^▽^*)o

ตอนนี้ถาด DVD ของเครื่องนี้เริ่มเอ๋อๆ แล้วครับ บางทีก็เปิดออก บางทีก็หมุนไปเรื่อยๆ ไม่ออกมาสักทีเริ่มหวั่นๆ เหมือนกันครับ อิอิ 6((((≧▽≦))))9
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนขอคำแนะนำการต่อ Mini compo กับ Sound card คอมพิวเตอร์ครับ"