Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากให้ลองเทียบ iPod กับ DAC ต่างๆหน่อย อันไหนดีกว่า

ขอจริงจังนะ

12/06/2009 16:46:41
เอา ipod รุ่นที่คนฟังกันเยอะๆหน่อยเช่น
Classic Photo Gen4 B/W Video 5.5

เทียบกับ DAC ล้วนๆอย่าง ZERO หรือ Super pro 707 Upgrade ต่อคอมแบบไม่มีแอมป์ หรือ ต่อแบบมีแอมป์เทียบกันทั้งคู่

อันไหนเสียงดีกว่ากันครับ ขอเทียบกับจริงๆนะ แบบว่า "มันคนละอย่างเทียบกันไม่ได้หรือก" ไม่เอาละกัน เพราะเห็นว่ามันเป็นต้นเสียงได้เหมือนกัน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

12/06/2009 17:21:38
0
เอ้า จัดให้...555

ภาค DAC ของ iPod Photo ว่ากันว่ามันดีกว่าเสียงตัวอื่นๆๆ และมีความเป็นอนาลอกสูงกว่าใน iPod รุ่นอื่นๆๆ เนื่องจากมันใช้ชิพเบอร์ที่มีคุณภาพเสียงดีกว่า และภาคเสียงไม่ถูกดึงกำลังไฟจากภาคภาพ(มั่วๆๆๆๆ)

ถ้าเทียบกับ DAC อย่าง ZERO หรือ SuperPro ผมฟันธงว่า DAC ใน Photo เสียงดีกว่าครับ.....อ้าว หลายคนด่าในใจเลย 55 แบบนี้จะทำ DAC ออกมาทำหมีแพนด้าทำไม....5555

จริงๆๆ ครับ คือถ้าฟังว่า DAC ในตัวไหนให้เสียงไพเราะกว่า ผมว่า DAC ใน Photo นั่นล่ะดีแล้ว คือมันให้โทนเสียงอนาลอกมากกว่า คือฟังแล้วมีความเป็นดนตรีสูงกว่า....

แต่พวก DAC อย่าง Zero นั้นมันเหมือนกับมาทำหน้าที่แจกแจงรายละเอียดปลีกย่อยให้สมบูรณ์ขึ้นไปอีก ซึ่งรายละเอียดและปลีกย่อยต่างๆๆ มัน \"เข้ม\" ขึ้นไปอีก \"ความผ่อนปรน\" มันน้อยกว่า ความประนีประนอมนั้นน้อยกว่าครับ คือมันเป็นเสียงแบบ\"เอาจริง\" นั่นเอง มีมีข้อดีในแบบฉบับของมัน และเป็นความพึงใจส่วนตัวของคนต้องการเล่นด้วยล่ะ....แต่ถ้าเอาภาค DAC ของ Zero ไปเทียบกับ ซาวด์การ์ดในคอม แบบนี้ผมว่าขาดลอย....ไม่มีคะแนนให้นับกัน

ซึ่งคราวนี้มันตอบยากแล้วว่า ใครชอบฟังแบบไหน เอาจริงแค่ไหน ทุกวันนี้ผมต่อ iPod เข้า Headphone AMP เลยโดยตรง และก็ต่อเข้าแอมป์บ้านโดยตรงเช่นกัน ไม่ต้อง DAC อะไรทั้งนั้นล่ะ เพราะว่าผมมั่นใจในภาค DAC ของ Photo มากนั่นเอง ซึ่งต่างจาก Video ผมว่ามันยังให้ความผ่อนปรน ความเป็นดนตรีน้อยกว่า...5555

อ่านแล้ว หลายท่านบอกปวดหัว นี่กูต้องไปหาซื้อ Ipod photo อีกแล้วหรือนี่ 555

ไม่ต้องล่ะครับ เพียงแต่ผมว่าคนที่จะใช้ DAC นั้น ก่อนอื่นต้องมั่นใจว่าเครื่องเล่นที่ตัวเองมีอยู่ภาค DAC มันไม่ดีจริงๆๆ หรือให้ตามที่ใจเราต้องการไม่ได้จริงๆๆ ถ้ามั่นใจว่ามันให้ไม่ได้ ค่อยเลือกพิจารณา DAC ครับ แต่ถ้าฟังแล้วยังมั่นใจว่าเสียงมันดีใช้ได้ DAC ยังไม่ใช่เรื่องเร่งด่วนครับ........555

แต่เมื่อวาน ว่าก็ว่าเหอะ ผมอุ้ม DAC COMPASS ของ Audio GD กลับบ้านไปเล่นเอง มันให้เสียงที่น่าหลงใหลจริงๆๆ คือมันมีโทนอนาลอกมาก และมีความเป็นดนตรีสูงมาก ไม่เจี๊ยวจ๊าด จี๊ดจ๊าด เป็นดิจิตอลล้วนๆๆ จนน่ารำคาญ...เดี๋ยวคืนนี้ว่าจะลองภาค DAC หน่อยล่ะ.....

และผมก็เพิ่งเอา amp C2C ของ audio GD มาอีกตัว กะว่าจะกัดกันระหว่างมี DAC กับไม่มี DAC ให้มันรู้เรื่องกันไปเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

จขกท

12/06/2009 17:30:10
photo รุ่นที่เฮียว่ามันรุ่นไหนอ่า เผื่อจะเอามาลองมั่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

12/06/2009 17:49:28
0
จริงๆๆ แล้วฟันธงว่า Ipod photo เสียงดีกว่า DAC หรือเสียงดีกว่า iPod รุ่นอื่นๆๆ นั้น ผมว่าก็ไม่ถูกต้องนักล่ะครับ เพราะว่ามันเป็นการฟังแบบของผมคนเดียวล่ะ 555 เอามาเป็นมาตรฐานมากนักไม่ได้ครับ....555

แฟน iPod รุ่นอื่นๆๆ ด่าเปิงเลย 555 แต่ถ้าอยากลองหามาฟัง ตอนนี้มือสองน่าจะ 3-4000 บาทล่ะครับ ผมว่าลองดูเอานะครับ 555

เรียกตามชื่อรุ่นเลยล่ะครับว่า iPod Photo ล่ะครับ น่าจะเป็นความจุ 40GB และ 60GB ล่ะคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

FEWSG89

12/06/2009 22:12:42
0
เข้ามา ดู ตามๆ กันไป
เฮียครับไอพอด เฮีย ลง ไทย ยังหว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

จขกท

12/06/2009 22:44:15
คนอื่นๆล่ะว่าไงมั่ง อยากรู้ความคิดเห็นคนอื่นอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หนุ่ย

12/06/2009 23:49:48
0
เฮีย ว่างๆรีวิว DAC COMPASS ให้ด้วยนะครับ

ที่เฮียบอกว่า ZERO DAC มันดีกว่า Sound Card ในคอมนี่ มันทิ้งห่างพวก Audigy 2zs หรือ พวก X-fi Music ด้วยไหมครับ หรือว่า แค่หมายถึง Sound on board ทั่วๆไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

k

13/06/2009 08:47:36
6
ส่วนตัวมี classic 80 กับ peridot อยู่ ถ้าฟังเทียบกันคร่าวๆแล้ว peridot ดีกว่ามากคือ ใสกว่า กว้างกว่า รายละเอียดดีกว่า แล้วก็นุ่มกว่าพอสมควร ส่วนเสียงเบสให้น้อยเหมือนกันทั้งคู่ แต่ก็พอดีสำหรับคนไม่นิยมบริโภคเบสอย่างผมแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

13/06/2009 10:38:38
0
พวก ZERO มันทิ้งซาวด์การ์ดออนบอร์ดหลายปี๊บล่ะครับ แต่พวก Audigy เดี๋ยวต้องหายืมใครมาเทียบล่ะ แต่ตอนนี้ผมกำลังลองเจ้า Compass อยู่ครับ เพระช่วงที่ผ่านมาน่ากลัวที่สุดคือตัวนี้ล่ะ....

เป็นของมหัศจรรย์ คืองานการผลิต และอุปกรณ์ดีถึงโคตรดี ใครชอบอิ่มๆๆ เบสกลมๆๆ เสียงคมชัด โปร่งหวานใสกังวาน พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง เดี่ยวจะมาเล่าให้ฟังจ้า ผมลองเจ้า C2C ควบคู่กันไปด้วยเลย ของดีราคาไม่แพงจุติมาอีกแล้วล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

อันดามัน

13/06/2009 13:54:49
เฮีย DAC COMPASS ราคาเท่าไรคร่าวให้ฟังหน่อยได้ปะคับ ได้หาเงินต่อ ด่วนๆๆๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

depp

13/06/2009 15:26:12
compass มันเป็น dac+amp (pre+headphone) ใช่มะคับเฮีย

ถ้าซื้อ compass มาใช้ แค่ DAC มันจะคุ้มมะคับเนี่ย เพราะผมเองก็มี amp หลอดอยู่แล้ว
หรือผมจัดการต่อมันใช้ทั้ง DAC+amp จาก compass แล้วส่งมา amp หลอด ต่อเลยมะคับเฮีย -.-

หรือว่าผมควรมองไปที่ DAC magic ดีคับเฮีย

พอดีกำลังมองหา DAC มาต่อจากคอมไป amp หลอด ดี ๆ ซักตัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

NaYMaN

05/07/2009 11:10:24
0
คำถามคุณ depp น่าสนใจครับ วานเฮียช่วยแถลงให้ฟังหน่อยจ้า
ปล.ขุดนิดนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

nett

05/07/2009 16:01:46
0
photo กับ compass เสียงตัวใหนจะดีกว่านะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากให้ลองเทียบ iPod กับ DAC ต่างๆหน่อย อันไหนดีกว่า"