Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Schiit Mjolnir และ Violectric V281 ใช้ขับ HE-6 ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับเรื่องเสียง

jipoo

01/12/2014 12:08:11
ขอทราบความเห็นประกอกการซื้อครับ

ราคาอาจต่างกันแต่อยากทราบผู้เคยฟังครับว่าตัวไหน Sound stage/impact/dynamic/focus ดีกว่ากัน และคุ้มค่า

ชอบหลายแนวครับ เน้น jazz blue ..classic..pop บางครั้ง

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

01/12/2014 14:24:04
1,057
Violectric V281 นั้นยังไม่เคยลองเลยครับเดียวรอท่านอื่นมาเสริมครับ

Schiit Mjolnir ถ้าใช้ XLR input ต่อเข้ามาถือว่าขับได้หมดจดเลยครับ
เด่นเรื่อง Dynamic และเเรงปะทะดีมากๆ โทนเสียงกลางๆค่อนไปทางสว่างนิดๆ เหมาะกับเพลงที่เน้นจังหวะนิดนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

TMY168

02/12/2014 11:08:25
3
รอคุณ ellevoid มาตอบครับ แกใช้อยู่
HE-6 ผมขายไปนานแล้วหลังจากยอมแพ้เรื่องหา amp ให้มัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TMY168

02/12/2014 11:15:39
3
นำเสนอเพิ่มอีกตัวครับ Mytek Manhattan

"พอลองฟังปุ้บก็ไม่ทำให้ผิดหวังเลยเเม้เเต่น้อยด้วยครับ ไม่ว่าทั้งภาค DAC ที่ฟังปุ้บก็รู้เลยว่าเป็นเสียงที่ได้จาก DAC ระดับ Hi-end และที่น่าตกใจและเหนือความคาดหมายมากๆ จะเป็นในส่วนของ Headphone Amp ที่ให้เเรงขับสูงแบบเหลือเชื่อ เพราะสามารถขับหูฟังที่ขับยากที่สุดอย่าง Hifiman HE6 ได้แบบหมดจด ซึ่งนั่นก็หมายความว่า ขับหูฟังทั่วไปได้ทุกรุ่นนั่นเองครับ

โทนเสียงคร่าวๆนั้นจะเป็น DAC/Amp ให้เสียงที่เป็นกลางและบาลานซ์โดยรวมยอดเยี่ยมไร้ที่ติ เวทีเสียงด้านลึกมีความเป็นสามมิติสูงมากๆ เนื้อเสียงมีความฉ่ำและมีมวลเสียงที่สำผัสได้อย่างชัดเจน และที่สำคัญยังให้น้ำเสียงที่ลื่นไหล เรียกได้ว่า over all สุดๆเลยทีเดียวครับ ใครที่ชอบเสียงสใตล์แบบ Studio reference ที่ให้เสียงปรุงเเต่งน้อยแต่ให้รายละเอียดสูงๆ แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ"

เท่าที่ทดสอบเบื้องต้นกับ LCD3 , HE560 , HE6 , HD800 , K812 ล้วนฟังได้ดีกับ DAC/Amp ตัวนี้ได้ดีแบบเหลือเชื่อเลยครับ เพราะปกติเเล้วเเทบจะหา DAC/Amp ที่เเมชชิ่งหูฟังได้ง่ายและครบๆแบบนี้เป็นไปได้ยากมากๆครับ

http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=163209
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ellevoid

03/12/2014 02:00:25
220
แนวเสียง Mjolnir ก็ตามที่คุณหลุยส์บอกเลยครับ ส่วนตัว V281 ผมยังเบิร์นไปได้ไม่เท่าไหร่+ไม่ค่อยว่างฟัง เลยยังไม่ขอฟันธงเรื่องเสียงนะครับ แต่จาก 1st impression ของ V281 เทียบกับ Mjolnir เหมือนเสียง Mjolnir จะออกแนวดุดันกว่าหน่อยครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น set ที่ใช้มันต่างกันด้วย (dac, สายหูฟัง, สายสัญญาณ ของที่ร้านเฮีย กับ ที่บ้านผม)​ เลยไม่สามารถเทียบกันตรงๆ ได้นะครับว่าตัวไหนน่าเล่นกว่า

อย่างตอนนี้ผมขายสายไฟไปหมดแล้วใช้แค่สาย stock กลายเป็นว่า system ณ เวลานี้เสียงบางๆ พุ่ง เสียดหู ฟังแล้วเหนื่อย ไม่เพราะซักอย่าง ฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Schiit Mjolnir และ Violectric V281 ใช้ขับ HE-6 ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับเรื่องเสียง"