Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เมื่อไหร่ถึงควรจะต่อผ่าน Dac หรือ ต่อผ่าน Amp

Kod

28/11/2014 14:15:56
0
สวัสดี ครับ

รบกวนถาม นิดนึง คือ ผมใช้ Dac Amp - D Zero MKII ปัจจุบันก็ต่อ จาก Mac ( USB ) - Dac แล้ว พอดี เห็นในรูป ของ อุปกรณ์เพื่อนๆ โชว์กัน ว่าแต่ละคนใช้ Player อะไร บ้าง ผมสังเกตเห็นว่า หลายๆคน มักจะต่อเข้า ภาค Amp กันเลย ค่อนข้างเยอะ ( ไม่นับรวม คนที่ใช้ Player - Dac - Amp แยกกันเป็น คอนโด นะครับ )

เลยเกิดความสงสัยว่า เมื่อไหร่ ที่เราควรจะต่อ Player เข้าภาค Dac ก่อน แล้ว เมื่อไหร่ ที่เราควรจะต่อตรงเข้าภาค Amp ?

รบกวน ผู้รู้ ช่วยชี้แนะ ด้วย ครับ

ขอบคุณ ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

veedemort

28/11/2014 14:32:21
58
ส่วนใหญ่แล้วอุปกรณ์เฉพาะด้าน เช่น dac เพียวๆ ... จะเสียงดีกว่าอุปกรณ์ที่ทำได้หลายๆ อย่างในตัวเดียว เช่น dac/amp (ไม่เสมอไปนะคับ)

การที่มีคนเอา dac มาต่อก่อนแล้วค่อยไปแอมป์ เป็นเพราะว่าเค้าอยากได้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าการใช้แอมป์เปล่าๆ หรือ dac/amp ทั่วไปคับ

สรุป ... ต้องการเสียงที่ดีกว่า เลยยอมต่ออะไรให้มันยุ่งยากน่ะคับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Kod

28/11/2014 15:12:22
0
veedemort < - - ขอบคุณ สำหรับคำตอบ ครับ เข้าใจขึ้นมาอีกหน่อย ^^

แล้ว อย่างกรณี Dac/Amp ในตัวละ ครับ มัน 2 in 1 เราควรจะต่อเข้า Dac ก่อนเสมอ หรือเปล่า ครับ ?

ขออนุญาติแบ่ง วิธีใช้งานที่ผม ใช้อยู่เป็น 2 กรณี อย่างนี้นะครับ

1.ถ้าผมใช้ Mac ผมจะใช้วิธีต่อ จาก USB เข้า Dac ซึ่งมันจะผ่านภาค Amp แล้ว ต่อ HeadPhone เลย ซึ่งถ้าเข้าใจไม่ผิด วิธีนี้ Mac จะส่งข้อมูลแบบ Digital มาให้ Dac แปลง เป็น Analog แล้ว ผ่านภาค Amp เพื่อขยาย ก่อน ส่งออกไปที่หูฟัง ( เท่ากับ ทำให้เจ้า D Zero ทำงานเป็น Sound Card ดีๆ นี้เอง ) ถูกไหม ครับ

2.กรณีใช้กับ Smartphone เช่น Note II ผมก็จะใช้ สาย OTG ต่อ กับ D zero เพื่อให้มัน ผ่าน Dac ผ่าน Amp ก่อนเหมือน กัน ซึ่งผมเข้าใจว่า คุณภาพเสียงที่ได้ มันก็น่าจะดีกว่า ใช้ ภาค Amp ของ smartphone อันนี้ ผมก็คิดว่า น่าจะเข้าใจถูก

แล้ว ภาค Amp เพียวๆ ของ D Zero ล่ะ ครับ เราควรจะ ช่องทางนี้ เมื่อไหร่ ? ในเมื่อสัญญาณ ที่ถูกขยายมาแล้ว จากตัว Player เมื่อเอามา ขยายซ้ำอีกที มันก็ไม่น่าจะดีน่ะ สิ ครับ , ถ้าเป็นอย่างนี้ การต่อตรงเข้าภาค Amp แทบจะไม่มีโอกาสได้ใช้เลย หรือ หลีกเลี่ยงได้ ก็จะดีที่สุด ใช่ไหม ครับ

ขอบคุณ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

janonakab

28/11/2014 15:28:45
1
สำหรับผม ต่อตรงเสียงดีแต่ยังรู้สึกเสียงมันเบาหรือบางไปยังไม่สะใจจะต่อแอมป หากต่อตรงเสียงยังไม่ใช่แนวที่ต้องการ จะต่อแดค ถ้าต่อแดคเสียงดีแล้วแต่มันยังไม่ดังเพราะถึงใจก็จะต่อทั้งแดค ทั้งแอมป์์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สุมิตร ทับมี

28/11/2014 16:12:18
10
ขอสอบถามเพื่มเติมนะครับ ต่ออย่างไรให้เป็น DAC และต่อแบบใดถึงเป็น Amp และต่ออย่างไรถึงให้ทั้ง Dac + Amp พร้อมกันครับ ถามเพราะอยากรู้ว่าจะสอยรุ่รนี้เหมือนกัน ขอความอณุเคราะห์ท่านผู้รู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เอก บางแค

28/11/2014 16:33:11
0
เมื่อไหร่ควรต่อdac เมื่อไหร่ควรต่อแค่แอมป์

ต้องดูว่าระหว่างdac ที่ต้นทางเช่นเพลเยอร์เทียบกับdac นอกอันไหนดีกว่ากัน ก็ใช้อันนั้น

เช่น dzero mk2 ถ้ามาใช้กับ ak120 อันนี้ภาคdacของ 120ดีกว่า
ก็จะใช้ dzero mk2 เป็นแค่แอมป์
อันนี้ยกตัวอย่างนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Kod

28/11/2014 16:35:03
0

ต่อผ่าน Amp : เอาสัญญาณ เข้า Aux/InOut แล้ว switch ด้านหน้าไปทางซ้าย ( ตามรูป )

ต่อผ่าน Dac + Amp : เอาสัญาณเข้า USB ด้านหลัง แล้ว วิ่งมา switch ด้านหน้าไปทางขวา ( ตามรูป )

ต่อผ่าน Dac อย่างเดียว : ยังไม่เคยลอง ครับ เพราะไม่มี Amp เพียวๆ ใช้ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เอก บางแค

28/11/2014 16:36:20
0
แต่ถ้า dzero mk2 มาใช้กะมือถือ แอนดรอย อันนี้
dac ในมือถือห่วยกว่า ก็จะมาใช้ภาค dac ของ dzero mk2 ด้วยละ
เป็นการใช้dzero mk2 ทั้งdac+amp
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สุมิตร ทับมี

28/11/2014 16:41:09
10
ขอบคุณครับทุกๆท่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Kod

28/11/2014 16:45:56
0
เอก บางแค < - - ขอบคุณ สำหรับ คำตอบ นะครับ ^^ จดๆ เพราะช่วยให้เข้าใจขึ้นอีก หน่อย

แล้ว ถ้าตัว Player ของผมเป็น Macbook Pro ละครับ - ผมไม่ทราบจริงๆว่า ภาค Dac มันมีคุณภาพ เทียบกับ D zero MKII ได้ หรือ ปล่าว - -"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yamano

28/11/2014 17:17:30
271
ใช้mac ต่อกับD 0 mkiiเหมือนกันครับผม

Mac. ทั้งสามรุ่นไม่มี ไม่น่าจะมีภาคdacในตัวครับ น่าจะเป็นออนบอร์ดครับผม

ขอบคุณมากๆ สำหรับคำถามและคำตอบของทุกๆท่าน. ผมได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย

บางคนเค้าชอบตอบแบบวิชาการ ผมมึนทุกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yamano

28/11/2014 17:21:11
271
หมายถึงกระทู้อื่น ที่ตอบแบบวิชาการ

ผมก็พึ่งหัดเล่น. Dac/amp,, Ampมาห้ารุ่นเอง. ยังงงอยู่เลย

แต่ถ้าชุดบ้านพอต่อเป็นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

wish

28/11/2014 19:21:54
12
ได้ความรู้ดีครับ ผมต่อตรงมานาน เพิ่งจะมาหัดเล่น dac amp ยังไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เอก บางแค

29/11/2014 01:44:55
0
เสริมหน่อย

mac book นี่ก็มีdac นะ เพราะไม่งั้นมันไม่มีเสียงออก เสียงที่ออกมามันเป็นอนาลอค คือมันต้องถูกแปลงจาก ดิจิตอล เป็น อนาลอค โดย dac

วิธีวัดว่าควรใช้dac นอก หรือ ในตัว สุดท้ายแล้วอยู่ที่การฟังเทียบเอาอย่างเดียวเลยครับว่าอันไหนเสียงดีกว่ากัน
หมายถึงในกรณี dac นอกกับ player ระดับไม่ต่างกันมาก

แต่ถ้าต่างกันมากๆก็พออนุมานได้ตามกระทู้ที่ผมว่าไว้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Kod

29/11/2014 09:08:37
0
เอก บางแค < - - ผมเห็นด้วย ครับ กับ "วิธีวัดว่าควรใช้dac นอก หรือ ในตัว สุดท้ายแล้วอยู่ที่การฟังเทียบเอาอย่างเดียวเลยครับว่าอันไหนเสียงดีกว่ากัน หมายถึงในกรณี dac นอกกับ player ระดับไม่ต่างกันมาก" อีก ส่วนนึง คือ หู และ ความรู้สึกส่วนตัวของ คนใช้งานเอง ที่มีส่วนในการตัดสินใจว่า อันไหนเสียงดี กว่ากัน เพราะแต่ละคน จะมีความชื่นชอบ ในความถี่ที่ต่างกัน เช่น บางคนอาจจะชอบแนวเพลงเสียงแหลม เพลงที่ฟังจะต้อง กรุ้งกริ่ง ระยิบระยับ (​ ซึ่งกลุ่มนี้ คงจะอึดอันถ้าได้ฟัง หูฟังที่เพิ่ม Bass ) ส่วน อีกกลุ่ม ที่ชอบรับประทาน Bass เป็นของว่าง อันนี้ ก็ต้องชื่นชอบ หูฟัง+Dac/Amp ตระกูล Extra bass ( ซึ่งผมเป็นคนกลุ่มหลัง 555 ) ส่วนตัวผมแล้วเวลาเลือกหูฟัง ต่อให้ Review หรือ Ranking จากเมืองนอกบอกว่า ดีขั้นเทพยังไง ถ้าเสียงแห้ง บาง ( บางคนชอบบอกว่า เสียง Balance ดีแล้ว นุ่ม ทุ่ม อุ่น ) และ แหลมเป็นประกาย ผมก็จะฟังแล้ววาง อย่างไม่ลังเล แหะๆ หลายๆคนก็จะคิดเหมือนกัน ว่าเวลาหยิบหูฟัง บางอันมาฟังแล้ว มันไม่ชอบ นั่นเป็นเพราะ แต่ละคน มีความชอบที่ไม่เหมือนกัน นั่นเอง ^_^ ส่วน อุปกรณ์ที่มีขาย มันก็แค่ ตัวกลางในการช่วยขัด เกลา รีด คุณภาพของ สัญญาณเสียง ออกมาให้มีคุณภาพที่สุด สุดท้ายแล้ว ก็จบที่ หู เราเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เมื่อไหร่ถึงควรจะต่อผ่าน Dac หรือ ต่อผ่าน Amp"