Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวขอรับกระผม : B&O Form 2i ! พระกาฬเบาหวิว ~

Elvis Munkonggadget

27/11/2014 16:41:45
24

สวัสดีครับ! วันนี้กระผมนายเอลวิสก็จะมารีวิวหูฟังจากแบรนด์ที่เรียกได้ว่าหลายๆคนต้องรู้จักกันเป็นอย่างดี ซึ่งนั่นก็คือ แต่น แตน แต๊น! แบรนด์ “B&O (Bang & Olufsen)” นั่นเองครับพ้ม! โดยเป็นแบรนด์ที่มีต้นกำเนิดอยู่ในประเทศเดนมาร์กล่ะครับ ซึ่งก่อตั้งขึ้นใน ค.ศ. 1925 โดย Peter Bang และ Svend Olufsen ที่ในตอนแรกนั้นเน้นไปทางผลิตภัณฑ์ทางวิทยุเป็นพิเศษซะมากกว่า

จากนั้นจึงเริ่มเก็บเกี่ยวประสบการณ์และสร้างสรรค์ผลิตภัณฑ์ด้านสื่อเสียงมาตลอดล่ะครับ จนตอนนี้มีผลิตภัณฑ์ออกมามากมายมหาศาล ไม่ว่าจะเป็นลำโพง ทีวี วิทยุ เครื่องเสียงรถยนต์ และที่ขาดไม่ได้เลยก็คือ “หูฟัง” ครับ

โดยชื่อแบรนด์นี้ถ้าจะอ่านเป็นภาษาไทย จากที่ผมลองไปหาข้อมูลจากเว็บต่างๆ ก็พอจะจับได้แล้วว่ามันอ่านออกเสียงได้ว่า “แบง แอนด์ อูลูฟเซ่น” โดยเป็นการอ่านตามภาษาเดนมาร์กนั่นเองครับ แต่ถ้าไม่คิดมากผมว่าเราเรียกแค่ “บี แอน์ โอ” ก็พอล่ะครับ ฮ่าๆ โดยหูฟังของแบรนด์นี้ที่ผมจะเอามาพูดถึงก็เป็นผลิตภัณฑ์ตัวใหม่ซึ่งมีชื่อเรียกว่า ....

“FORM 2i”
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

27/11/2014 16:44:10
24

ทาง B&O นั้นได้มอบหมายให้ Steve McGugan ดีไซเนอร์ชั้นนำของโลกอีกคนเป็นผู้ออกแบบผลิตภัณฑ์ตัวนี้ โดยได้ยึดหลักการออกแบบให้ดูคล้ายกับรุ่น “U70” ที่เป็นหูฟังรุ่นแรกของทาง B&O เพราะฉะนั้นถ้าจะพูดว่านี่คือดีไซน์ที่สืบทอดมาจากหูฟังเมื่อ 25 ปีที่แล้วก็คงไม่ผิดนักล่ะครับ

ตัว FORM 2i นั้นถูกออกแบบมาเพื่อให้เราสามารถดื่มด่ำกับเสียงเพลงได้อย่างเพลิดเพลินระหว่างที่ขี่จักรยาน เดินเล่นในสวนสาธารณะ หรือจิบชายามบ่าย เป็นหูฟังที่เหมาะกับการพักผ่อนอย่างแท้จริง สัมผัสแรกที่ผมรู้สึกได้เลยคือ “เบา” ครับ มันเบามากจนกลัวว่าจะปลิวไปตามลมหรือเปล่า จากสเป็คนั้นบอกว่ามีน้ำหนักเพียงแค่ 90 กรัมเท่านั้นเอง ! จ๊ากกก เบามาก ๆ ล่ะครับผม !
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

27/11/2014 16:45:30
24

FORM 2i นั้นเป็นหูฟังออนเอียร์ (แปะหู ไม่ครอบ) แบบ Semi-Open ที่ใช้ Driver แบบ Dynamic นั่นเองครับผม โดยในจุดที่เชื่อมระหว่างบอดี้กับตัวไดรเวอร์นั้นสามารถบิดไปมาได้โดยรอบ ทำให้เวลาสวมใส่นั้นเจ้า FORM 2i จะสามารถปรับให้เข้ากับใบหูของเราได้อย่างสบายเลยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

27/11/2014 16:47:25
24

ตัวหัวแจ็คนั้นก็เป็นแบบตรง และมีขนาดไม่ใหญ่มาก สามารถนำไปเสียบผ่านเคสของโทรศัพท์มือถือได้ง่ายมากครับ ไม่ต้องมาลำบากเปลี่ยนเคสกันอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

27/11/2014 16:48:09
24

ตรงสายด้านซ้ายนั้นจะมีคอนโทรลทอร์คไว้ด้วยครับ สามารถกดรับคุยโทรศัพท์ หยุดเพลง-เล่นเพลง เปลี่ยนเพลง และปรับเพิ่ม-ลดเสียงได้เลยครับ โดยจะรองรับกับอุปกรณ์ iOS ทุกตัว ถ้าหากเป็นอุปกรณ์ระบบปฎิบัติการ Android ก็จะไม่สามารถปรับเพิ่ม-ลดเสียงได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

27/11/2014 16:49:25
24

ตัวก้านเลื่อนนั้นทำจากอลูมิเนียมคุณภาพสูงที่นอกจากจะให้น้ำหนักที่เบาแล้วยังแข็งแรงทนทานอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

27/11/2014 16:49:52
24

จะเลื่อนเข้าเลื่อนออก ก็ทำได้สบายครับผม ไม่มีอาการฝืดเคืองหรือว่าหลวมโครกให้เห็นแม้แต่นิดเดียวครับ เรียกได้ว่าทาง B&O ทำการบ้านในจุดนี้มาได้ดีมากครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

27/11/2014 16:50:21
24

ในส่วนของด้านในก็จะเห็นได้เลยว่ามีการยึดน็อตไว้ตรงบอดี้ถึง 4 จุด ทั้งนี้ก็เพื่อช่วยเสริมในเรื่องของความแข็งแรงทนทานล่ะครับ และข้างในก็จะมีตัวหนังสือบอกด้านซ้ายและขวาบอกเอาไว้อย่างชัดเจน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

27/11/2014 16:53:14
24

มาพูดถึงเรื่องเสียงกันบ้างนะครับ โดยเพลงแรกที่ผมนำมาเทสก็คือเพลง Get It Right โดยจุดเด่นของเพลงนี้จะอยู่เสียงร้องอันหวานฉ่ำและทรงพลัง ... ก็ต้องขอบอกเลยครับว่า FORM 2i ไม่ทำให้ผมผิดหวัง เสียงกลางของนักร้องที่ค่อยๆไต่ระดับขึ้นมา ผสมปนเปกับความโศกเศร้าที่สื่ออยู่ในอารมณ์มันชวนให้ผมต้องหลับตาพริ้ม ปล่อยให้เสียงดนตรีที่พากันผุดขึ้นมาโดยไม่ไปกวนเสียงร้องหนุนนำชักพาผมเข้าสู่บทเพลง ปลายแหลมที่พริ้วเนียนลากยาวเป็นธรรมชาติอย่างไร้สากเสี้ยนพาลให้ผมขนลุก เวทีเสียงที่กว้างขวาง ทำให้ผมรู้สึกได้ถึงเครื่องดนตรีที่วางอยู่คนละตำแหน่งอย่างชัดเจน และเสียงย่านต่ำอย่างเบสที่มาในปริมาณที่พอเหมาะพอเจาะกำลังดี ไม่รุกเร้าจนทำให้เสียอารมณ์

มาคราวนี้ลองกับเพลงสบาย ๆ อย่างเพลง Lucky กันบ้างครับ ซึ่งเปิดเพลงมาด้วยเสียงกีต้าร์ที่นุ่มนวล ก่อนจะตามมาด้วยเสียงร้องคู่ชายหญิงที่ผสมผสานกันได้อย่างลงตัว เสียงของนักร้องทั้งสองต่างโดดเด่นและสนับสนุนซึ่งกันและกันเป็นอย่างดี เป็นอีกเพลงที่ทำให้ผมประทับใจกับเจ้า B&O FORM 2i อยู่มากโขล่ะครับ ต้องยอมรับจริงๆว่าทาง B&O ได้สร้างสรรค์หูฟังที่เหมาะกับ Music Lover ขึ้นมาได้อย่างดีเยี่ยมทีเดียว

ผ่านไปแล้วสองเพลงผมก็มาลองกับเพลง Anime อย่าง Musouka ดูบ้าง ซึ่งเป็นเพลงที่ผมชอบมากอีกเพลงครับ เสียงเครื่องดนตรีสังเคราะห์มากมายผุดขึ้นมาโดยไม่ไปกวนเสียงร้องที่โดดเด่นพุ่งขึ้นมา เสียงปลายแหลมพริ้วเนียนเป็นธรรมชาติ เหมือนกับว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันลงตัวไปหมด โดยสรุปแล้วนั้น เจ้า B&O FORM 2i เป็นหูฟังที่เหมาะกับผู้ฟังประเภท Music Lover มากกว่า อย่างพวกเพลง Pop, Acapella, Jazz, Classical นั้นเจ้าตัวนี้ทำได้ดีมากๆครับ แต่อาจจะไม่เหมาะกับเพลงที่ต้องการมวลเบสเยอะ ๆ อย่าง Hip-Hop หรือว่า EDM สักเท่าไหร่นัก

ส่วนด้านล่างนี่ก็เป็นสเป็คของเจ้าตัวนี้เลยจ้า !

Dimensions : 156 mm x 157 mm x 40 mm
Weight : 90 g
Headphone Principle : Dynamic, Semi-Open
Frequency Range : 20 Hz – 21000 Hz
Colors : Black, White, Red, Green, Blue, Grey
Designer : Steve McGugan

วันนี้ก็ขอลาไปก่อน ~ ไว้พบกันอีกครั้งรีวิวหน้านะคร๊าบบบบบ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

tangkoo

27/11/2014 17:14:06
3
แฟนคลับ เอลวิส เข้ามาชูป้ายไฟให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

27/11/2014 17:41:05
1,866
เอลวิส เอลวิส เอลวิส!!!!

อ้าว ไม่ใช่ ต้องเชียร์ B&O 2i สิเนาะ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ohwownoone

27/11/2014 17:48:55
370
โอ้ววว รีวิวดีมากครับ คงต้องขอไปลองฟังซักครั้งละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Tom_Ripley

28/11/2014 01:39:55
เข้ามาเชียร์ B&Oครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

28/11/2014 12:25:24
24
พี่Tangkoo : ขอบคุณครับพี่ 555+

พี่เหน่งบา : ได้ทั้งสองครับพี่ 555 ขอบคุณมากครับ

พี่อ่าง : ขอบคุณครับพี่อ่าง เป็นรีวิวแรกที่เขียนลงแบบจริงจังเลยครับพี่ ไว้ว่าง ๆ แวะเข้ามาฟังได้นะครับ :)

Tom_Pipley : ผมนี่เชียร์ด้วยคนเลยครับ !
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Ace of Hearts

29/11/2014 08:44:28
6
เบาหวิว นี่ รวมถึง กระเป๋าตังค์ ด้วยป่ะครับ
ค่าสินสอด น้องเบาหวิว เท่าไหร่ ครับ?
เห็นนามสกุล B&O ซะด้วย คริ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

30/11/2014 15:26:03
24
Ace of Hearts : ตัวนี้ราคาไม่แรงคร๊าบ อยู่ที่ 6,900 บาทน่ะครับผม :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

01/12/2014 10:45:16
6
เทียบกับ พี่น้องสองศรี นามสกุล Sennhi...ที่สินสอดถูกกว่าเยอะ อย่าง px100ii กะ 200ii อันไหนคุ้มกว่าครับ?
รึว่า ต้องเทียบกะ on ear น้อง Urban... รึ น้อง Mome...ถึงจะสมน้ำสมเนื้อครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

01/12/2014 10:54:12
6
อ่าน รีวิวส์ คุณเอลวิส แล้วเคลิ้ม เอนเอียง กะน้องเบาหวิว จริง ๆ เอวบางร่างน้อย น่าทะนุถนอม คริ ๆ
ยังติดใจ รีวิวส์ Yamaha HP200 ที่รีวิวส์ไว้ ด้วยนะครับ แต่ยังไม่โอกาส ได้ไปลองฟัง
แบบว่า เห็นเปลือยหลังสวย ๆ เมื่อไหร่ ใจมันเริ่มละลาย ไม่รู้เป็นไร อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

07/12/2014 16:50:19
24
Ace of Hearts : ผมว่าแนวเสียงไปคนละแบบมากกว่าครับ น้องตั้ม (Momentum) จะได้พวกเนื้อเสียงที่แน่นหนากว่าครับผม แต่ FORM 2i จะได้ความโปร่ง โล่ง ฟังสบายกว่าน่ะครับผม ไว้ว่าง ๆ แวะมาฟังดูก่อนได้เลยนะครับผม >____<
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

09/12/2014 16:17:52
6
ขอบคุณครับ เพิ่งถ้าปิดงบสิ้นปี แล้วพอมีงบเหลือ สัญญากับน้องชาย ปีใหม่ว่าจะหา ออนเอียร์ ที่ราคาย่อมเยา เสียงพอได้มาตรฐานในการฟังเพลง สำหรับการเริ่มต้นที่ดี ไปให้สักตัว จริง ๆ มองแค่ ระดับราคา PX100Ii รึ 200 II ไม่ก็ PortaPro นี่แหละครับ น้องเบาหวิว น้องเออร์บานี่ น้อง Tum คง
แต่ถ้า ปิดบไม่ลง คงต้องแบ่งจากที่มีอยู่ ให้ไปใช้ก่อน แล้วค่อยหาซื้ออันใหม่ไปไถ่คืนมาครับ
แต่ยังอยากไปฟัง Yamaha hp200 ชอบรูปร่างหน้าตาด้วยครับ ตามที่คุณเอลวิส รีวิวส์ไว้ เห็นแว่ว ๆ ว่า เป็น กราโด คิลเลอร์ (รุ่นเล็ก ๆ)และเห็นว่า Discontinued แล้ว ที่พารากอนยังมีให้ลองไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Form2

12/12/2014 17:42:02
ฟองน้ำสี่่เหลี่ยมรุ่นนี้มีขายไหม? ราคาเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Form2

12/12/2014 17:42:43
ฟองน้ำสี่่เหลี่ยมรุ่นนี้มีขายไหม? ราคาเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
"รีวิวขอรับกระผม : B&O Form 2i ! พระกาฬเบาหวิว ~"