Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

boy

27/11/2014 10:18:19
ขอรบกวนถามผู้มีประสบการณ์ที่เล่นหูฟังทั้ง 3 ตัวนี้หน่อยครับว่า แนวเสียงเดิมๆ ของมันเป็นอย่างไรครับ ที่อยากทราบว่าเพราะว่าผมกำลังพิจารณาจะซื้อทั้ง 3 ตัวแล้วนำไปโมอีกที เพื่อเอาไปฟังแนว
1.ออดิโอไฟล์ (อานาล็อก) ล้วนๆ
2. เพลงสนุกๆ มันส์ๆ เช่นพวก POP หรือเพลงตลาดๆทั้งหลาย หรือพวก ฟิวชั่นแจ็สทั้งหลาย เพลงบรรเลงต่างๆ
3.Rock , Heavy Metal

ขอขอบคุณมาณที่นี้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

lifemelody

27/11/2014 10:21:36
1
อยากทราบด้วยเหมือนกันครับ แต่ฟังกันคนละแนวเลย อันไหนเหมาะกับเพลง ป๊อบ คลาสสิค เพลงสบายๆ มั่งงับ :3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

yamano

27/11/2014 10:27:41
271
รอฟังด้วยคน

ชอบคลาสสิค อคลูติกกีตาร์. ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Againist

27/11/2014 11:58:02
0
โห เกือบๆ overall เลยนะเนี่ย มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

boy

27/11/2014 20:50:04
ผมดีใจมาก ที่มีคนร่วมอุดมการณ์เดียวกัน ผมคิดว่าถ้าโมแล้วได้ดังใจแล้ว ก็จะเก็บเป็น แค๊ตตาล็อกเลยครับ เอ้าขอกูรูผู้รู้ทุกท่านช่วยเมตตาด้วยครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

lifemelody

28/11/2014 02:14:21
1
ดันหน่อย ฮึบๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

FeaKun Monster

28/11/2014 09:55:54
6
Sw dragonครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

FeaKun Monster

28/11/2014 09:59:29
6
Hr1กลางอุ่นหนา บรรยากาศนุ่มๆ แต่รายละเอียดแพ้pk1
Sw dragon เสตจไม่กว้างมากหนัก ออกแนวดาคหน่อยๆ เด่นย่านแหลม
Pk1อันนี้ผมไม่กล้าตอนเฟิมอ่ะครับ เล่นคนละเพลเยอคนละแอมเสียงเปลี่ยนเยอะมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

veedemort

28/11/2014 10:01:00
58
pk1 ถือว่าเป็น earbuds ที่ครบเครื่องมากๆ กว้าง ไกลมาครบทุกย่าน ฟังได้แทบทุกแนว แต่ก็ต้องมีแอมป์กำลังดีๆ ด้วย แต่มันก็ขาดสิ่งที่ hr1 มี

hr1 หวาน ฟังแล้วอูมามิเลย แต่มันเด่นกับเพลงร้อง ถ้าจับกับแอมป์หลอดจะแจ๋วมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

savezeedss

28/11/2014 12:18:51
0
PK1 มาครบๆทุกย่านครับความรู้สึกคล้ายๆฟัง fullsize เบสสวยอิมแพคโอ่อ่า ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ แอมป์ที่ขับด้วยคับ

dragon2 แหลมฟรุ้งฟริัง กลางถอยนิดๆ เบสพอประมาณ ชอบแนว pk2 แต่ได้อะไรมากกว่าต้องตัวนี้ครับ แต่เบรินนานมากนะครับ กว่าเสียจะเข้าที่แรกๆเสียงจะแข็งๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

gatthering

28/11/2014 13:48:12
2
แล้วเจ้า ryla ละครับเทียบกับทั้ง 3 ตัวนี้ เป็นยังไงบ้างครับ คนไม่ค่อยพูดถึงเลย ต่างประเทศก็พูดถึงน้อยมาก

ตอนนี้ อยากลอง nudu alpha-1 มากเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

pt1

28/11/2014 13:57:20
0
lyra จะแตกต่างไปครับ จะมาแนวเสียงใหญ่ อูม มีเนี้อหนัง ได้บรรยากาศ กว่าทุกตัวครับ คล้ายๆ hr แต่เนี้อจะอิ่มกว่า เสียงแหลมไม่ไกล เด่นเท่า pk1, 2 ครับ แต่ดีกว่า hr1

ปล. lyra หัว Oyaide Rodium นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

boy

28/11/2014 15:43:40
ขอขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ถ้าให้สรุปก็คือ

HR 1 - แนวออดิโอไฟล์ หรือ อานาล็อก

PK 1 - แนวสนุกสนาน พวกเพลงตลาด บวกด้วยพวก fusion Jazz POP

Silver SW Dragon 2 - rock , heavy metal

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องปรึกษากับช่างที่โมอีกทีครับ อีกเรื่องนึง ขอระบายอารมณ์เกี่ยวกับการฟัง
เพลงหน่อยครับ คื่อ อุปกรณ์ของผมก็มี ไอโฟน 3GS และ 4 (อนาคตอาจจะมีมาเรื่อย 4s ,
5, 5s, 6, ไปเรื่อยๆ มื่อสอง ไม่เน้นมือหนึ่งครับ ส่วนตัวชอบสะสม ยิ่งได้ประเภทที่ว่า เครื่อง
โทรไม่ได้ แต่เอามาใช้แทนไอพอดฟังเพลงล้วนๆ สามารถใช้ wifi ได้ โหลดแอปได้ก็พอ
แล้วครับ เดี๋ยวผมจะบอกว่าทำไมถึงชอบ อุปกรณ์ชิ้นต่อไปก็คือ เฮดโฟนแอมป์ ที่ผมใช้อยู่
ก็จิ๊บๆ มันคือ Topping NX1 นั่นเอง ( กระทัดรัดดี วัสดุดี คือมันมีน้ำหนัก แต่ไม่หนัก (มาก)
คือมันไม่ ก๊องแก๊ง ว่างั้น และที่สำคัญไม่แพงเลยครับ ได้มามือสอง สภาพใหม่ ๆ ราคาก็
พันต้นๆ อนาคตอาจจะซื้อเก็บไว้สักตัว แล้วอาจจะเอาไปให้มื่อชั้นเทพโมอีกทีจบ) อุปกรณ์
ต่อไปแอ่น แอน แอ๊น สายสัญญานครับผม D2M โรงงานที่ผลิตก็คือ สายDNA ของคุณ ชู
โอมารุคร๊าบ เช่นเดียวกันในอนาคตอาจซื้อเก็บไว้อีกเส้น แถวสอง (แล้วเดี๋ยวผมจะมาบอก
อีกแล้วว่าทำไมผมถึงชอบ ฮิ ฮิ)เพราะเส้นนี้ผมก็ซื้อแถวสอง ค่าตัว 1450 ได้พร้อกับแอมป์
ส่วนหูฟังของผมก็ธรรด๊า ธรรมดา แต่คิดว่ามันไม่ธรรมดานะ เอ็ะยังไงหว่า ขอเอ่ยนามผู้ผลิต
แล้วกันก็คือหูฟัง BlackBud รุ่น A-Phile แรงขับ 32 โอห์ม เมื่อมาบรรจบพบกันโดยบังเอิญ
ที่ว่าบังเอิญเพราะ ผมไม่เคยมีโอกาสได้ไปลองของ เฮ้ย...ขอประทานพระอภัยมณีครับผม
ไปลองเสียงครับ ก็เลยซื้อแบบซุ่มเอา ก็คือ มั่วๆไปนั่นแหละ เมื่อมีของครบแล้ว (ภูมิใจจริงๆ
ได้ของมาราคาไม่แพง ฮิ ฮิ)
ก็มถึงส่วนที่สำคัญอีกส่วนที่ขาดไม่ได้ก็คือ เครื่องปรุงครับ นั่นก็คือ แอปฟังเพลงครับ (มี
กีตัวผมซื้อหมด แต่ซื้อตามเว็ปที่เขารับลงให้นะครับ ก็ไม่แพงเท่าไหร่ ประมาณตัวละ ร้อย
นิดๆ จนผมเห็นว่ามันปรุงได้อร่อยเหาะที่สุดมีอยู่ 3 App +- 1 App ก็คือ
Golden Ear.HF Player,AmpliFlac และอีกตัวใช้แล้วยังกั๊กกั๊กอยู่คือ KaiserTone ส่วน
รายละเอียดแต่ละแอปเป็นอย่างไรผมขอข้ามนะครับ เพราะว่ามีผู้รู้ก็คือพี่ๆเขาได้โพสไว้หมด
แล้ว (มันก็แหล่มอย่างที่พี่ๆเขาว่าไว้) ที่ผมได้คุยโม้โอ้อวดไปทั้งหมดทั้งมวลนี้ ก็อยากให้
พี่ๆน้องๆทั้งหลาย (ใครเป็นพี่เป็นน้องกับมึงวะ)ได้ทราบว่า เมื่อมันรวมเป็นหนึ่งเดียวแล้วมัน
ช่างเข้าขากันได้เป็นปี่เป็นขลุ่ยกันเลยทีเดียว (แบบฟลุ๊คฟลุ๊ค) นั่นก็คือผมแทบไม่ต้องไป
ปรุงไปแต่งหรือไปแอ๊บแบ๊วอะไรกับมันเลย มันเข้าขากันอย่างเป็นธรรมชาติมาก โดยเฉพาะ
แอมป์ตัวนี้ผมปลื้มกับมันมากๆ (คหสต) เมื่อมันใช้ขับกับเครือ่งเล่นตัวใหนก็ตามมันก็จะบ่ง
บอกบุคลิกเครื่องเล่นนั้นๆ ตามที่คุณ Medoza 476 กล่าวทุกประการ (ขออนุญาติเอ่ยนาม
ครับ) เมื่อมาป๊ะกันแหมกับ ไอโฟนรุ่นไหนก็ได้มาเจอกันหน่อย+เครื่องปรุงคือแอพพลิเคชั่น
โดยมีสะพานที่ส่งต่อแห่งความสุขระหว่างแอมป์กับซอส (ไม่ใช่ซอสภูเขาทอง) คือ สายสัญ
ญานที่กล่าวไว้ข้างต้น (สายสัญญานของเค้านี่เยี่ยมจริงๆ)เมื่อทํ้งสามสิ่งได้มาพบปะพูดคุย
กันเป็นที่เข้าใจแล้ว ก็มาถึงปลายทางแห่งความหฤหรรษ หรรษา (อุ้ย สะกดถูกหรือเปล่าวะ)
นั่นก็คือ หูฟังครับ ความเห็นของผมก็คือขอเป็นหูจำพวกอินเอียร์หรือเอียร์บัดเท่านั้นครับ ยิ่ง
ถ้าได้หูฟังคุณภาพดีๆ รับรองว่าแหล่มครับ (ยิ่งดียิ่งแหล่ม แหะ แหะ) แต่หากจะใช้ฟูลไซด์
ผมว่าควรจะต้องให้อุปกรณ์ต่างๆนั้น ไปพูดคุยทำความเข้าใจกันอีกที (เปลี่ยนยกชุด) มันจะ
ได้สุดๆ ส่วนหูฟังที่ผมใช้อยู่่นั้น เป็นหูฟังทีให้คุณภาพเสียงในระดับที่ดีตัวหนึ่งทีเดียว นี่ล่ะ
ครับที่เราเรียกกันว่า แมชชิ่ง (โอยเหนื่อย)
ทั้งหมดทั้งมวลที่ผมกล่าวมานี้ก็แค่อยากระบาย ก็เท่านั้นเอง ถ้ามีคำพูดใดที่ไม่สุภาพและ
ความเห็นอันใดมี่ไม่ถูกต้องก็ต้องกราบขออภัยมาณที่นี้ด้วยครับ และขอขอบคุณพี่ๆป้าๆน้าๆ
อาๆลูกๆหลานทุกท่านที่อดทนอ่านจนจบ ขอบคุณอย่างสูง

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ
หยิกหู 0
"Sunrise sw Dragon 2 , HR1 , PK1"