Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มาวินิจฉัย เรื่อง " การเบิร์น " กันดีกว่า

a

20/11/2014 01:00:01
คือก่อนอื่นนะครับ หูฟังเป็นสิ่งไม่มีชีวิต ใช่ไหมครับ

ถ้าตอบว่าใช่ ผมขอเสนอความคิดของผมก่อนละดัน

1.หูฟังเป็นสิ่งไม่มีชีวิต มันเป็นเพียวอนินทรีย์วัตถุอย่างหนึ่ง
2.หูฟังต้องเบิร์น(ผมเห็นด้วย100%) เพราะวัสดุมันยังไม่คงที่(เหมือนรถยนตร์ ต้องรันอินเครื่อง)
3.เสียงหูฟังที่เบิร์นได้เต็มที่แล้ว คือเสียงที่ผู้ผลิตตั้งใจให้มันเป็นแบบนั้น คือสมมตุเป็นตัวเลขนะครับ
ผู้ผลิตตั้งใจให้เสียง
ต่ำ 8/10
กลาง 8/10
สูง 8/10
แต่ตอนแกะกล่องเสียงอาจได้
ต่ำ 7/10
กลาง 6/10
สูง 7/10
ถ้าเบิร์นครบกำหนด เสียงก็จะ 888 ตามผู้ผลิตตั้งไว้

แต่!!!!!!!!!!!!!!!

มีความเห็นพี่ๆบางกลุ่ม บอกว่า การเบิร์นเปลี่ยนเสียงคาเรกเตอร์เดิมๆได้?????????

อยากได้เบสเพิ่มต้องเปิดเพลงเบสเยอะๆ ??????

เอาหูฟังเบสไปเปิดเพลงเเหลมเยอะๆเบสจะหาย?????

เหมือนพี่ๆจะบอกว่า พอเบิร์นเบสเยอะๆ เสียงจะเป็น
ต่ำ 10/10
กลาง 8/10
แหลม 8/10

มันจะเปนไปได้ไงครับ ช่วยอธิบายให้เด็กโง่ๆฟังหน่อย ว่าสิ่งไม่มีชีวิต จะเปลี่ยนรูปร่างด้วยตัวมันเองได้ไง

เหมือนกับบอกว่า รถวีออส เติมน้ำมันเบนซิน95เพียวแล้วจะเปลี่ยนเป็น รถ supersport ยังงั้น ผมงง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

janonakab

20/11/2014 01:33:52
1
ผมไม่สนเรื่องบงเรื่องเผาอะไรหรอกนะ ได้มาแล้วก็ใช้เลยตลอด เคยโคตรซีเครียดซื้อหูฟังมาลองเบิร์นตามสูตรโน้นสูตรนี้ ฟังทีไรมันยังไม่ถูกใจ เลยเบื่อใช้ไปเลย ฟังตามใจฉันถึงจะนานหน่อยแต่สุดท้ายมันก็ได้เสียงที่พอใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

crimsonboy

20/11/2014 01:49:14
0
นี่ คหสต. นะครับ

ผมคิดว่า ถ้าเปรียบเป็นรถคือ ไม่ใช่ว่า เติมน้ำมันดีแล้วจะ กลายเป็นซุปเปอร์สปอร์ต แต่ก็ช่วยนิดหน่อย

แต่เหมือนกับ การที่เราขับรถบ่อย โช็คก็มีการทำงานบ่อย อาจจะทำให้โช็คที่แข็งๆอยู่ นิ่มลง จึงขับนิ่มลงได้ ช่วงล่างก็หลวมง่าย
หรือถ้าเราขับไม่บ่อย โช็คทำงานไม่หนัก ช่วงล่างก็ยังแน่นอยู่

หูฟังก็เหมือนกัน นี่คิดเองนะ ตัวไดรเวอร์ถูกใช้งานหนักเบา ความบ่อยต่างกัน ลักษณะของไดรเวอจึงเปลี่ยนไป ตามแบบที่เราใช้งาน
ซึ่งมันก็อาจจะตรงหรือไม่ตรงกับที่ทางบริษัทอยากให้เป็นหรือไม่เป็นก็ได้

ปล.นี่คิดเอาเองล้วนๆนะครับ จริงไม่จริงก็ไม่รู้ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เอก บางแค

20/11/2014 02:09:21
0
เอาง่าย
สมมติแค่เบสพอ
หูรุ่นนี้เบสต้องได้ 8/10 อย่างที่คุณยกตัวอย่าง
แต่หูรุ่นนี้ไม่เคยโดนย้ำๆที่8เลย คือเต็มที่แค่5หรือ6
แต่คนที่เบิร์นเขาเอาเพลงที่มีเบสระดับ8ย้ำๆ ให้หูฟังมันทำงานจนจำ

แต่หูที่โดนย้ำๆ แค่ ระดับ5 พอมาเจอเพลงที่มีเบสระดับ8 คือมันไม่เคยโดนย้ำไงครับ เสียงมันควรจะ 8มันเลยได้แค่5 ที่นี้เบสมันไม่ได้หมายถึงเบสอย่างเดียว แต่มันเป็นฐานของเสียงกลางต่ำ ซึ่งเป็นเสียงร้องด้วย คือมันโยงกัน

การเบิร์นที่บอกว่าต้อง100-200ชม มันคือการย้ำๆ ซ้ำๆ นั่นแหละครับ

กรณีกลางกับแหลมก็เช่นเดียวกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เอก บางแค

20/11/2014 02:18:45
0
กรณีเบิร์นแต่แหลมแล้วเบสน้อย
ก็ย้ำๆ แต่แหลม ไม่ค่อยย้ำเบส เบสมันก็น้อยสิครับ

หรือย้ำๆ แต่เบส ไม่ค่อยย้ำๆ แหลม แหลมมันก็น้อย

ก็แค่นั้นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

a

20/11/2014 02:26:10
คห 3 คุณกับผมพูดเรื่องเดียวกันครับ

สุดท้ายยังไง เสียงต่ำมันก็ไม่เกิน8

แต่บางคนเขาบอกว่าถ้าเบินมากๆมันได้10ไงครับ ผมเลยแปลกใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

a

20/11/2014 02:34:00
ไอน้อยกว่า ผมพอเข้าใจครับ
เพราะบางทีคลื่นความถี่บางคลื่นอาจไม่ถูกย้ำ
แต่ในเมื่อเรา ย้ำแล้ว มันก็สุดแค่นั้นเท่าที่หูฟังมันจะทำได้

เหมือนรถ วิ่งสุดที่180 ก็คือ 180
ถ้าอยากแรงเพิ่มต้องโม หูฟังเหมือนกันเปลี่ยนแจค
เปลี่นสายก้ว่าไป

แต่นี้เหมือนบอก คุณขับรถไปเรื่อยๆ เดี๋ยว topspeed มันก็เพิ่มขึ้นเอง(โดยไม่ได้โมอะไรเลย)
ผมเลยงง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เอก บางแค

20/11/2014 03:14:22
0
เขาที่ว่าคงไม่ได้ถึง
การเบิร์นเบสมากๆ คือเบิร์นให้ ttpod t1 แล้วเบสจะเท่า beat กระมัง
แต่คงหมายถึง ttpod t1 ตัวนี้เบิร์นเบสดีๆ จะได้เบสเยอะกว่า ttpod t1 ตัวที่ไม่ปราณีต

หรือคุณไปได้ยินเขาพูดที่ไหนว่า เขาเบิร์นเบส t1 แล้วเบสเยอะกว่า beat
เอาลิ้งค์มาให้ดูหน่อย ผมจะร่วมกับคุณไปฮาด้วยกันเลยเอ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เอก บางแค

20/11/2014 03:29:31
0
อ่ออีกเรื่อง

ทีคุณบอกผู้ผลิตตั้งใจให้
เบส 8/10
กลาง 8/10
แหลม 8/10

แต่แกะกล่องมันไม่8/10ใช่มั้ยครับ

ถามว่า การที่จะทำให้มัน 8/10เนี่ย ต้องเน้นเรื่องเบิร์นมั้ยครับ

หรือฟังๆไปเรื่อยๆมันจะ8/10ทุกอันเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

RBJ

20/11/2014 03:47:47
การเบิร์นมันก็เพียงเป็นการวอร์มให้การทำงานเข้าที่เข้าทาง มันไม่ได้มีอภินิหารอย่างเซียนสมองไวเข้าใจกันแต่อย่างใด บางคนก็กล่าวว่าต้องหาไฟล์ดีๆมาเบิร์นแล้วเสียงมันจะดีขึ้น บางคนก็ว่าเบิร์นผิดหูฟังจะเสียงแห้งต้องทิ้งใว้หลายๆเดือน ล้วนแต่คิดกันไปเองทั้งสิ้น ส่วนประกอบหลักๆของหูฟังมันก็มีแค่ขดลวด แม่เหล็ก แล้วก็สายนำสัญญาณ มันไม่ได้มีสมองกลอัจฉริยะที่จดจำพฤติกรรมของผู้ใช้เหมือนรถยนต์รุ่นใหญ่ๆ หรือไมค์โครโฟนรุ่นทอปๆ แต่ที่แน่ๆ อย่างเช่น ซื้อGrado SR225 มาแกะกล่องฟังเลย เสียงมันจะไม่ราบรื่นดังSR225 ที่ถูกใช้งานมาระยะหนึ่งจนเข้าที่แล้ว แต่ใช้ๆไปเสียงมันก็คือ SR225นั่นล่ะ แต่เสียงมันราบลื่นขึ้น ซึ่งก่อนเบิร์นเสียงมันก็ไม่ลดลงไปเหมิอน SR125ไม่ และหลังเบิร์น มันก็หาได้เสียงดีขึ้นไปเป็น SR325 แต่อย่างใด มันก็เสียง SR215เป็นอยู่อย่างนั้นตลอดไป เข้าเวปนี้มาหลายปี ก็เห็นอยู่บ่อยๆ คำถามนี้เป็นคำถามยอดฮิต ปกติผมไม่ค่อยตอบกระทู้สักเท่าไร เพราะเซียนสมองไวชอบเอาคำพูดผม มาสอนผมอีก 555 *-*
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

20/11/2014 06:07:57
1,866

สงสัยตอบกระทู้นี้แล้ว มิตรรักแฟนเพลง ได้มาอวยผมอุ่นหนาฝาคั่งแน่เลย T_T

ร่ายคาถาปกป้องตัวเองก่อน ว่าเป็นความเห็น ประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ

หลายรายจะพูดทำนองว่า "...เบิร์นยังไง ก็เป็นได้เท่าที่มันจะเป็นได้ จะเบิร์นให้กลายเป็นรุ่นสูงกว่าเป็นไปไม่ได้
PK2 เบิร์นให้ตาย ก็ไม่กลายเป็นPK1ไปได้..."อะไรทำนองนี้

(คนที่พูดเรื่องเบิร์นแล้วต่าง ไม่เคยมีใครพูดเลยสักคำว่า เบิร์นPK2ให้กลายเป็นPK1 = =*)

บางคนก็ว่าใช้ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องซีเรียส พอชั่วโมงถึง มันก็ดีเอง เบิร์นยังไง พอชั่วโมงเท่ากัน เสียงก็เหมือนกัน แล้วก็คัดค้านคนที่พยายามให้รายละเอียดเรื่องเบิร์นแบบไม่ยอมลดราวาศอก จะให้ทุกคนยอมรับให้ได้ว่า เบิร์นยังไง นานไปสุดท้ายผลก็เหมือนกัน....

จริงอยู่ หูฟังแต่ละรุ่น ตอบสนองการเบิร์นได้ไม่เหมือนกัน

Sennฯ MX880 เข้าข่ายที่เขาว่าอยู่บ้าง คือ ผลต่างกันน้อย แม้ความพยายามเบิร์นต่างกันมาก แต่ก็ต่าง(ที่ว่ามานี่ เคยเบิร์นมาสองตัวครับ ซื้อพร้อมกัน เบิร์นไม่เหมือนกัน เป็นประสพการณ์ตรง)

ในขณะที่Yuin PK2 ให้ความแตกต่างกันได้ ชนิดว่า คนละเรื่อง ประมาณว่าเบิร์นดี ได้ดี เบิร์นชั่ว ได้ชั่ว ยังงั้นเลย

เคยฟังPk2 ห้าตัว ต่างกันมาก(โคตรมาก)บ้าง น้อยบ้าง ที่ว่ามาก คืออาการหนักขนาดปลายทุ้มปลายแหลมหายหมด ฟังเผินๆเหมือนกลางโปร่งกว่าตัวอื่น
ก็มันจะไม่โปร่งยังไงไหวครับ ในเมื่อทุ้มลึกกับปลายเสียงแหลมมันไม่มีเหลือ..แทบจะเหลือแต่เสียงกลาง ซึ่งโดดออกมา

ในขณะที่ตัวที่ฟังแล้วรู้สึกว่า ดี ให้ทุ้มได้ไดนามิค และแรงปะทะ แทบไม่แพ้ฟูลไซส์ในราคาที่สูงกว่าเป็นพัน

เคยเบิร์นPK2 สองตัว PK1 ตัวนึง PK3 อีกตัวนึง

PK3 เบิร์นจนมีความต่างกับPK2 ไม่มากนัก...คนพูดคำพูดนี้ไม่ใช่ตัวผม แต่เป็นคนที่มีPK2 และซื้อPK3 ต่อจากผมไป เอาไปให้แฟนใช้

PK2เคยเบิร์นพลาด จนต้องมาเบิร์นแก้ และปล่อยไปราคาถูกหน่อย(แก้ได้ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ คือปล่อยทิ้งไว้เหมือนให้มันresetร่วมครึ่งปี มันก็บรรเทาอาการได้บ้าง ซักครึ่งนึง ขึ้นอยู่กับที่เบิร์นไว้เดิม มันอาการหนักแค่ไหน)

ดูกราฟนะครับ คงพอเห็นสี

เส้นดำใหญ่ข้างนอก สมมุติว่าเป็นเสียงเท่าที่หูฟัุงจะทำได้จริงๆ และสมมุติต่อว่า ถ้าเบิร์นได้โคตรฝีมือ ยังไงก็ไม่มีทางทะลุกรอบสีดำที่มันจะเป็นของมันได้ อันนี้จริงครับ

แต่คนที่ซื้อหูฟังมาใช้งาน เบิร์นได้ต่างกันไป เป็นได้ตั้งแต่ A ถึง E นี่คือความเป็นจริงทีที่ทำให้เสียงของหูฟังแต่ละตัวมันต่างไงครับ

อย่างสีเขียวนี่ถือว่า เก่งมาก เพราะทำได้สุด...ตามกรอบของความเป็นจริงที่หูฟังมันทำได้ ไม่ใช่ข้ามขอบเขตไปเป็นซูเปอร์ไซย่า เอ๊ย ...ไปเป็นหูฟังรุ่นสูงกว่า

แต่คนที่ทำไม่ได้ ก็จะเป็นอย่างสีอื่นครับ ด้อยกว่าประเด็นนั้นบ้างนี้บ้าง อยู่ที่เบิร์นยังไง หรือใช้งานยังไง

เพราะเวลาพูดมันง่ายว่าเบิร์นเสร็จแล้ว ต่อให้สาม สี่ร้อยชั่วโมง แล้วมันเบิร์นอย่างไร ด้วยอะไรล่ะครับ

ความเป็นจริงอีกอย่าง นอกเหนือจากหูฟังแต่ละตัว ตอบสนองการเบิร์นได้ไม่เท่ากัน

คือ

คนแต่ละคน ก็เบิร์นของออกมาได้ไม่เหมือนกันเช่นกัน

เปิดกับคอม กับเพลเยอร์ มีDACช่วย เบิร์นผ่านแอมป์พกพา ด้วยเครื่องเล่นซีดีและอินทิเกรตแอมป์บ้าน หรือแม้แต่แอมป์หูฟังตั้งโต๊ะ...ระดับราคาต่างๆกัน บางรายแค่อุปกรณ์ไฟฟ้า(สาย ปลั๊ก ตัวคุมไฟ)รวมกันก็ราคาเท่าอุปกรณ์หลักบางตัวในชุดแล้ว

แค่อุปกรณ์อย่างเดียว ถ้าจะส่งผลให้เบิร์นของออกมาแล้วต่างกัน มันก็ไม่แปลกเลย

ตัวผมเอง ถึงจะใช้อุปกรณ์ชุดเดิม แผ่นซีดีแผ่นเดิม(สิบเก้าแผ่น) แต่อัตราส่วนการใช้แผ่น กระทั่ววอลลุ่มที่ใช้กับการเบิร์นหูฟังแต่ละตัว แต่ละช่วง ก็ต่างกัน เบิร์นไปปรับจูนไป ไม่มีสูตรสำเร็จตายตัว

ขออย่าได้คิดว่าอวดโม้เลยนะครับ PK1ที่ผมเบิร์น เพื่อน(Mr.Nes)เอาไปเทียบกับของเพื่อนเขาที่ซื้อล็อตเดียวกัน และระยะเวลาการเบิร์นไม่ต่างกันมาก คือ ประมาณสามสัปดาห์หลังจากการซื้อ เจ้าของตัวอื่น บอกว่าเสียงต่าง เสียงเปิดกว่า ให้ไดนามิคด้านทุ้มได้มากกว่า(ไม่ใช่แค่ปริมาณอย่างเดียว) วงหรือซาวน์สเตจกว้างกว่า อาจไม่ได้มากมายชนิดคนละเรื่อง แต่ก็มีความต่างให้สัมผัสได้ไม่ยาก(ผมไม่ได้ไปร่วมนะครับ ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์)ประเด็นสำคัญ ไม่ใช่บอกว่าตัวที่ผมเบิร์น เขาจะชอบกว่านะครับ เป็นแต่ว่า มีความแตกต่าง

ไม่ได้จะบอกว่าให้ทำเหมือนผม เพียงแต่ผมลองผิดลองถูกด้วยตัวเอง ด้วยเงินทุนของตัวเอง แล้วได้ผลสรุปมา หากเปิดใจรับได้ ก็เอาข้อมูลที่ผมหรือหลายคนที่รู้ดีกว่าผมไปใช้ครับ อุปกรณ์ไม่เหมือน อย่างน้อยก็วิธีการ และข้อควรระวัง เอาเท่าที่เป็นไปได้ด้วยอุปกรณ์ที่ดีที่สุดที่เรามี ไม่ต้องไปเครียดขุ่นมัวเมื่อทำไม่ได้ เล่นให้มันมีความสุขครับ ไม่ต้องเร่ง ไม่ต้องโหม คือทำตามทฤษฎีให้ถูก แต่ทำไปเรื่อยๆ

เบิร์นเสร็จแล้ว ควรทำตัวเป็นmusic loverครับ ฟังเพลงให้มีความสุข แต่ตอบเบิร์น..ซึ่งเป็นเวลาที่หูฟังมันจะเปลี่ยนแปลงได้มากบ้างน้อยบ้างตามเสียงที่เราป้อน..เราก็ทำตัวเป็นaudiophileซะหน่อยก็ได้ครับ ได้มากน้อยแค่ไหนก็เท่าที่ความพร้อมของเราจะอำนวย (หรือแม้แต่ความขยันของเราจะอำนวย = =")

ขออภัยถ้าข้อความจะสร้างความไม่พอใจ ไม่ว่าประเด็นใดก็ตาม แต่ถ้าพูดแบบไม่อ้อมค้อม ก็เป็นอย่างที่ว่าไปครับ

ท่านที่ชอบเบิร์นหรือเบิร์นแล้วต่าง ควรยอมรับฟังความเห็นท่านที่เบิร์นแล้วไม่ต่าง และ
ท่านที่ไม่ชอบเรื่องเบิร์น ก็น่าจะรับความความเห็นของท่านที่เบิร์นแล้วต่างเช่นกัน...เราแค่มาพูดคุยแลกเปลี่ยนประสพการณ์กันครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

20/11/2014 06:13:35
1,866

ขออภัย ภาพเล็กไปหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

dodo

20/11/2014 06:23:41
หูยยย เหน่งบานี่จิงๆเล้ย เอาอะไรมาน่ะ มั่วแล้วยังเลอะเทอะอีก ไม่เคยเปลี่ยนเล้ย ให้ตายเหอะโรบิ้น 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Ace of Hearts

20/11/2014 06:54:39
6
ผมก็เชื่อว่าการเบิร์นที่ดี เป็นการวอร์มให้นั้น ๆ เข้าที่เข้าทาง อุปกรณ์ ต่าง ๆ ทำงานเต็มประสิทธิภาพ ของมัน
คงไม่สามารถ เบิร์นให้ SR225 ให้เบสเหมือน PS500 ได้แน่ครับ รายละเอียด กลางและแหลมไปสุด เท่า RS1 ได้แน่ครับ
แต่คงจะเสียงดีกว่า SR225 ตัวที่ไม่เบิร์นไม่เต็มที่ แน่นอน เพราะเข้าที่กว่า เหมือนการรันอิน รถยนต์ รถที่เจ้าของเคยแต่ขับช้า ไม่เคยใช้เครื่องเต็มประสิทธิภาพเลย กลายเป็นรถวิ่งไม่ออกไปเลย อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

WIN

20/11/2014 07:01:01
ถ้าการ burn เป็นเรื่องสำคัญ มีเอกสารอ้างอิงจากผู้ผลิตไหมครับว่าเราควรจะ burn ผลิตภัณฑ์ ของเขายังไง และผู้ผลิตให้ความสำคัญกับการ burn แค่ไหน
แล้วหูฟังบางยี่ห้อ บางรุ่น ที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด เป็นผลจากมาตรฐานการผลิตหรือเปล่า
/* เป็นความเห็นเพิ่มเติมนะครับไม่ได้อิงฝ่ายใด */
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เหน่งบา

20/11/2014 07:13:43
1,866
เคยมีคนพูดประเด็นนี้เยอะครับ คุณwin ว่าเสียงที่ต่าง มันมาจากความแตกต่างของหูฟังแต่ละตัวเองหรือเปล่า

อันนี้ก็ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้นะครับ แต่ทางผู้ผลิตเองก็คงจะบอกว่ามาตรฐานของสินค้า(รายใดก็ตาม ไม่นับพวกถูกมากๆ)มันมีพอสมควร 555 เพราะจากคำวิจารณ์ เสียงลือเสียงเล่าอ้างของผู้เคยใช้ ส่วนใหญ่จะพูดไปในทิศทางเดียวกัน เราตั้งสมมุติฐานว่า เชื่อผู้ผลิตไว้ก่อน ว่า ของรุ่นเดียวกัน เสียงก็ต้องคล้ายกัน ความเบี่ยงเบนไม่ได้มากมายอะไรมากน่ะครับ เป็นความคิดทำนองcommon sense เท่านั้นครับ ^ ^

ลองหาฟังเยอะๆครับ เชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ ผมเพียงแต่ถ่ายทอดประสพการณ์ที่ตัวเองเคยสัมผัสมาเท่านั้นครับ ท่านอื่นอาจมีประสพการณ์ที่ต่างออกไปก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Noppasit2314

20/11/2014 08:13:32
0
ผมเบิร์นไม่เป็น.......... เลยอาศัยฟังเพลงไปเรื่อยๆ ทุกๆแนวที่ชอบฟัง สุดท้ายมันจะเป็นอย่างไรผมก็คงฟังออกไม่ได้ทั้งหมดทุกจุด แล้วไหนจะเรื่องสายไฟ สายสัญญาณ แม้กระทั้งปลั๊กไฟ เครื่องกรอกกระแส อีกเยอะเลย ฮ้าๆๆๆ ผมยอมแพ้ครับ ขอนอนฟังเพลงสบายๆแบบไม่เคลียดแล้วก็หลับแบบสบายๆดีกว่าครับ ตื่นขึ้นมาก็ไปทำงานหาเงินต่อดีกว่า

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ ^_^
จากผู้มีประสพการณ์น้อยมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

BoyBrinks

20/11/2014 08:23:35
8
มัวแต่ห่วงเรื่องเบิร์นเลยฟังเพลงไม่มีความสุขเลย T T
ฟังเพลงที่ชอบโดยไม่ต้องพะวงเรื่องชั่วโมงถึงไม่ถึง มีความสุขกว่าฟังไปจับผิดไปนะครับ
ผมเอา SR60i ให้ลูกชายใช้ตั้งแต่วันแรก ไม่รู้เรื่องเบิร์น ฟังของเค้าไปเรื่อยๆ
2 ปีต่อมาผมเอาของลูกชายมาฟังถึงกับอึ้งกับเสียงที่ออกมา กลางแหลมพริ้วใส
ลูกชายบอกไม่รู้สึกอะไร ฟังเพราะตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้ นี่แหละคืออนตฺตา
ปล่อยวางแล้วมาฟังเพลงอย่างมีความสุขกันเถอะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

blueseasonz

20/11/2014 08:25:18
8
ตอบคห.15 ครับ

บางยี่ห้อมีครับ เช่น cardas in ear มีfile burn และ วิธีการเบินมาให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

SARUS

20/11/2014 08:43:28
28
ผมว่า พี่เหน่งบาก็เขียนได้ชัดเจนดีนะคับ(ยาวมวาก ก ก ก )

อ่านแล้วผมสรุปได้ดังนี้

1.การเบิร์น มีผล จะมากน้อย ขึ้นอยู่กับคนเบิร์น และคนฟัง
2.ใครไม่เชื่อก็ไม่ต้องใส่ใจมาก ใครอยากเบิร์นก็เบิร์น หูใครหูมันอยู่แล้ว..ทั้งหูคนและหูฟังนั่นแหละ

ผมชอบใจย่อหน้าท้ายๆคับ เหน่งบา: เบิร์นเสร็จแล้ว ควรทำตัวเป็นmusic loverครับ ฟังเพลงให้มีความสุข แต่ตอนเบิร์น..ซึ่งเป็นเวลาที่หูฟังมันจะเปลี่ยนแปลงได้มากบ้างน้อยบ้างตามเสียงที่เราป้อน..เราก็ทำตัวเป็นaudiophileซะหน่อยก็ได้ครับ ได้มากน้อยแค่ไหนก็เท่าที่ความพร้อมของเราจะอำนวย (หรือแม้แต่ความขยันของเราจะอำนวย = =")

ผมใช้SR60 เบิร์นแล้วก็ต่างกับไม่เบิร์น แต่ไม่มีปัญญาทำได้อย่างพวกเซียนรุ่นน้ารุ่นพี่ทำหรอกคับ ผมว่าพี่เหน่งบาก็พูดกลางๆดี เท่าที่ความพร้อมของเราจะอำนวย เพื่อนผมมันซื้อSR60ตามผม เคยเอาเทียบกัน เสียงก็ต่างกันหน่อยนึง มันก็ถามว่าทำไม ผมอธิบายเรื่องเบิร์นให้มันฟัง มันเลยบอกว่า ไว้กูซื้อหูฟังใหม่จะมาให้มึงเบิร์น ผมบอกคำเดียว ไม่ 5555 (กุขี้เกียจ)

ปล. กราฟพี่เข้าท่าดี ทำให้ผมเข้าใจได้อย่างเป็นรูปธรรมมากคับ แต่..ผมว่าคนไม่ชอบพี่เห็นแล้วต้องปรี๊ดแตกแน่ ฮ่ะฮ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

SounDFeVeR

20/11/2014 08:57:30
0
เข้ามาเช็คชื่อ กระทู้นี้ท่าจะยาวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

dragonfing

20/11/2014 09:00:55
3
ผมเบิร์นเพื่อให้ได้เสียงที่ต้องการครับ

"ผู้ผลิตตั้งใจให้เสียง
ต่ำ 8/10
กลาง 8/10
สูง 8/10
ต่ำ 7/10
กลาง 6/10
สูง 7/10"

สำหรับผมไม่จำเป็นว่าเสียงที่ได้ต้องเป็น 8/8/8 ครับ
ผมเทียบเป็นสัดส่วนดีกว่า เอาง่ายๆแค่ 3 อย่างละกัน
ต่ำ : กลาง : สูง
เช่น เกะกล่องมา 7 : 6 : 7
ผมจะฟังแนวเสียงเดิมๆของหูฟังก่อน
แล้วตั้งโจทย์ว่า อยากได้อะไรเพิ่ม และ เพิ่มเท่าไหร่
ถ้ามาแบบ 7 : 6 : 7 แสดงว่ากลางค่อนข้างจม ผมก็เพิ่มเสียงกลางเข้าไป
ผลที่ได้ขั้นแรกอาจจะออกมา 7.1 : 6.3 : 7.2
ทีนี้ฟังอีก สมมุติอยากได้กลางเด่นก็เพิ่มกลางอีก อาจจะได้ 7.2 : 7 : 7.5
สมมุติว่าชอบกลางแบบนี้แล้ว ทีนี้ย่านสูงเกิน
การเบิร์นอะไรเกินลดไม่ได้ครับต้องเพิ่มอย่างอื่นมาให้สมดุล
ผมก็เพิ่ม ย่านต่ำเข้าไป อาจจะได้ 7.5 : 7.3 : 7.5
สมมุติว่าพอใจแบบนี้แล้วก็รักษาสัดส่วนนี้ไว้จนเบิร์นครบครับ
ผลที่ออกมาอาจจะได้ 8 : 7.7 : 7.9
ไม่จำเป็นว่าต้องให้ได้ 8 : 8 : 8 เสมอไปครับ
พอชั่วโมงเบิร์นถึง driver สาย เจ๊ค ตะกั่ว เข้าที่แล้ว การเปลี่ยนแปลงก็น้อยมากครับ
การเบิร์นจิงมีอีกหลายอย่างครับ ไม่ใช้แค่ ต่ำ กลาง สูง
ดังนั้นผมจึงต้องใส่ใจการเบิร์นให้มากครับ
เพราะเพลงที่เปิดเบอร์นมันมีเสียงหลากหลาย ผมไม่เก่งขนาดใช้ความถี่เบิร์นหรอกครับ
เซียนๆบางคนเค้าเปิดความถี่แล้วนับเป็นวินาทีเลยก็มี

สรุปง่ายๆ การเบิร์น ไม่จำเป็นต้องทำให้หูฟังเสดงทุกย่านได้อย่างเต็มที่ แต่ทำให้ได้องค์ประกอบเสียงที่ชอบ รักษาองค์ประกิบแนวนั่นไว้แล้วรีดเพิ่มให้ถึงที่สุด แต่ยังรักษาแนวที่ต้องการได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ย่องมาเล่า

20/11/2014 09:02:57
ทุกวันนี้ส่วนตัวข้า ปิดประเด็นการเบรินไปแล้ววะครับ

เอ็งไม่สามารถเบริน PK2 ให้เสียงไปไกลเกินกว่า PK2 ได้
เพียงแต่การเบรินทำให้เสียงของมัน ไปถึงจุดที่ดีที่ตัวมันทำได้ๆ ไวขึ้นแค่นั้น
อันนี้แถม เล่าเรื่องสายให้ฟังเรื่องนึ่ง
เคยเอาใส้ในCanare(4S6)เมตรละ70บาท ไปใส่ในฉนวนเส้นนอกของ VandenHulเมตรละ2500 เอาไปเข้าหัวm2m
ไปให้ช่างซ่อมหูฟังคนนึ่งที่เคยโด่งดังลองฟังดู แม่งมาเต็มเลยโม้ได้ยาวเหยียดเห็นVandenHulติดอยู่ที่สายแค่นั้น ปกติเวลาฟัง4s6มีแค่4คำเอง ถถถถถถถถถถ

มันก็อะไรที่ฮาดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

GopGap09

20/11/2014 10:45:35
2
งั้นแบบนี้ เวลาจะซื้อหูฟังมือสองจากใคร

ต้องถามเจ้าของเก่าก่อนใช่ไหมครับ

ว่าเบิร์นมาแนวไหน เน้นเสียงย่านใดเป็นพิเศษ

เพราะสมมุติว่าบางทีเราทราบมาว่าหูฟังรุ่นนี้ให้คาแรคเตอร์เสียงย่านนี้เด่น

แต่เจ้าของเดิมอาจจะไม่ชอบ เลยไปเบิร์นเน้นด้านอื่นแทน

ทำให้ signature ของหูฟังตัวนั้นมันเสียไป แต่ได้เสียงที่กล่มกลอมตามจริตของผู้ขาย

ถ้าเป็นแบบนี้ ต่อไป การขายหูฟัง คงต้องบอกด้วยกระมังครับว่าเบิร์นโดยเน้นเสียงด้านไหนเป็นพิเศษ เพื่อให้คนซื้อมีธงในการตัดสินใจซื้อเพิ่มมากขึ้น

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยความเคารพครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

dragonfing

20/11/2014 10:48:52
3
คห. 23 ก็จริงตามคุณว่าครับ เวลาผมจะซื้อหูฟังมือ 2 จากบอร์ด
ผมเลยไม่ค่อยซื้อแบบส่ง ปณ.ครับ ผมชอบไปลองเองมากกว่า
นอกซะจากหูฟังนั้นใหม่มากๆ เบิร์นไม่นาน ถึงจะซื้อทาง ปณ. ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

ฟหกด

20/11/2014 11:03:59
มีหลักฐานหรือ ข้อมูลอะไรที่ใช้อ้างอิงเรื่องพวกนี้ใด้บ้าง
เห็นต่างฝ่าย ต่างมโนกันไปเองทั้งนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

msmrjia

20/11/2014 11:11:35
0
ลงชื่อแพรบบบบบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

dragonfing

20/11/2014 11:22:03
3
หาหักฐานอะไรเยอะแยะหละครับ ลองฟังเอาสิครับ หูใครหูมัน
ฟังไม่ออกไม่ได้หมายววามว่าไม่ต่างซะหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 28

raymee_4

20/11/2014 11:26:20
19

ปูเสื่อรอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

เทพDACพรรคมารเทพกระยาจก

20/11/2014 11:28:43
คห.25 ไม่มีใช้หูตัวเองล้วนๆ
ถ้ามีไรอ้างอิงนะบ้านเรามีหูยี่ห้อของเราเองไปขายแข่งกับพวกyuinพวกakgแล้ว
ซื้อยี่ห้ออื่นเค้าฟังก่อนเราถนัดซื้อแล้วมาเถียงกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

jesusgamers

20/11/2014 11:36:30
ชอบ คห พี่เหน่งบา มากครับ อธิบายค่อนข้างดี
ทั้งทาง วิทยาศาสตร์ และ ไสยศาสน์
ส่วนตัวผมเชื่อมากๆครับ เรื่อง การเบิร์น
ให้ หูฟังมันถึงจุด ที่เสียงมันควรจะได้ เท่าที่เป็นมาจากโรงงาน

แต่ เอาเข้าจริงๆ ผมว่าไม่มีใครรู้สักคนหรอกครับ ว่า
ลิมิตเสียง ของหูฟังแต่ละตัว ที่มาจากโรงงานแบบ original
มัน สูง กลาง ต่ำ เท่าไหนแบบ เปะๆ คงไม่อาจรู้ได้
คงทำได้แค่ ประสบการณ์ หรือ กะประมาณเอา
จากที่เคยฟังรุ่นนั้นบ่อยๆเท่านั้นเอง เช่น PK2 แหลมเปิด กลางสว่าง เบสบาง
ไรแบบนี้ แต่ไม่รู้ มันแหลมไปสุดแค่ไหน กลางเปิดแค่ไหน เบสหนักแค่ไหน กันแน่

ผมเคยฟัง K3003 ที่เรือธง กับ ที่ซื้อมือ 2 เสียงต่างกันมาก
ตัวนึงมีเบส ตัวนึง เบสแทบจะบางมากๆ

อย่างตอนนี้ ผม กะลังเบิร์น DN2000 แกะกล่อง มาได้ราวๆ 10 วันนี้
ก็ราวๆ 150 ชม ได้ เสียงนั้น จากที่คิดจะขายทิ้ง ผมกลับเปลี่ยนความคิดทันที
พอมาเจอกระทู้นี้ ผมยิ้มเลย ผมเล่น IEM มา ราวๆ 4-5 ปี ผมคิดว่า เออว่ะ เบิร์น มันมีผลจริงๆ

ผมอยากบอกว่า เราเป็นนักเล่นด้วยกัน เราชอบฟังเพลง เหมือนกันทุกคน
เพราะงั้น ผมคิดว่า บาง คห มันอาจจะแย้งจากสิ่งที่เราเชื่อ
เราก็เปิดใจเถอะครับ ไม่เชื่อก็ไม่ผิด เพราะ เสียงมันคือ นามธรรม มองไม่เห็น แต่รับรู้ได้
พวกที่เบิร์น ก่อนฟัง เค้าอาจจะมีความสุขในขณะ ที่ทำสิ่งที่ชอบอยู่ก็ได้
ในขณะที่คนที่ ชอบฟังไปเรื่อยๆโดยไม่เบิร์น ก็เป็นความสุขเหมือนกัน

ผมว่า มันคือสเน่ห์ อย่างนึง ของวงการ เครื่องเสียงและหูฟังนะครับ ^^
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

yamano

20/11/2014 11:36:45
271
ผมว่าผมจำได้ว่าผมมีเพลงชุดเบิร์น. จากหูฟังยี่ห้อหนึ่งอยู่ครับ

เดี๋ยวหาเจอจะมาลงให้ดูครับ(ผม

พอดีช่วงนี้ผมมาทำงาน เลยตัดเน็ตรายเดือนไป ใช้แบบหักเงินเลย
ค่าเน็ตแพงมากเด๋วจะหา ที่มีเน็ตฟรีแล้วจะลงให้ดูเด๋อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

ฟหกป

20/11/2014 11:39:34
dragonfing ถ้าเอาอย่างนี้ ผมจะบอกว่าผมเคยไปเดินเล่นบนดวงอาทิตย์มาแล้ว คุณจะเชื่อผมมั๊ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

dragonfing

20/11/2014 11:42:39
3
ง่ายๆครับ อยากรู้ก็ลองเบิร์นเองสิครับ Oker DS 300 นั่นไง ตัวละ 100 - 150
(ระวัง Oker ของสำนักมีชื่อเสียงนะครับ แพงชิบ)
เหมามาซักครึ่งโหล
ลองหลายๆแบบ
อันไหนชอบก็เก็บ
ไม่ชอบก็เอาไปรัดถุงแกงซะ
จะได้เลิกด่าคนที่เค้ามีประสบการณ์ซะที
ไม่ใช้ว่า ไม่รู้ ไม่ลอง ไม่เชื่อ ด่าไว้ก่อน มันน่าเบื่อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

dragonfing

20/11/2014 11:44:45
3
อีกอย่างครับ กล้าๆหน่อย จะด่าใครเปิดเผยตัวเลยครับ ถ้าคิดว่าคุณถูก
อย่าทำนิสัยตุ๊ด หลบๆซ่อนๆ ถอด Login มาด่าแบบนี้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

ฟหกด

20/11/2014 11:48:28
สุดท้ายก็มโนล้วนๆ หึหึๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ฟหกด

20/11/2014 11:54:36
อ้ออีกอย่าง ต่อไปนี้พวกเราคงไปด่าคนที่เชื่อเรื่อง ผี เทวดา เรื่องเหนือธรรมชาติว่า งมงายใม่ได้แล้วล่ะ จ.บ. จบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

a

20/11/2014 12:00:39
คห. พี่เหน่งบา อธิบายได้ดีมากครับพอเข้าใจครับ
แต่ผมขอแย้งนิดนึงครับ คือ สุดท้ายยังไงหูฟังทุกตัวก็จะเป็นเสียงเดัยวกัน(ในรุ่นเดียวกัน) ถ้าเบิร์นครบชั่วโมงมันนะครับ กราฟที่พี่เหน่งบาอธิบาย แสดงให้เห็นว่า หูฟังบางตัว ยังใช้งานได้ไม่เต็มที่ กราฟเลยไม่เต็ม หรือถ้าำม่อย่างนั้น ผมมองว่าเป็นปัญหาที่การผลิตครับ ที่ให้เสียงที่ไม่เต็ม ไม่ได้เกอดมาจากการเบิร์นครับ

คห.21 นี้แหละครับที่ผมสงสัย

คือมีคนบอกแบบพี่หลายคนมาก ว่าออกมาจะเป็น 8 : 7.7 : 7.9

ผมเห็นว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะในเมื่อเราฟังเพลงทุกๆวันหลายๆเพลง ทุกความถี่ยังไงมันก็ต้องได้ใช้งาน ยังไงมันก็ต้องได้ 8:8:8 สักวัน คือพอเข้าใจไหมครับ ยังไงวัสดุมันก็ต้องเกิดการขยับขยายไปถึงจุดๆ หนึ่งที่มันขยายได้ ซึ่งเราไม่สามารถไป"ห้าม" หรือหยุดไม่ให้มันขยับได้ ตราบใดเท่าที่เรายังคงใช้งานมันฟังเพลงอยู่เรื่อยๆ
แต่พี่จะบอกว่าพอใช้ไปสัก200 ชม. พี่บอกว่าว่า
เห้ย แหลม มึงหยุดแค่ 7.7พอนะ ห้ามขยับต่อนะ
แบบนี้ผมเลยเหนว่าเปนไปไม่ได้ครับ

เหมือนพี่บอกว่า ขับรถยน topspeed รถที่โรงงานเคลมไว้ 180

คนหนึ่งขับไม่เป็น ขับยังไง มันก็ได้แค่ 160 ส่วนอีกคนขับเป็น ขับเก่ง ได้180 ตามสเปกโรงงาน

แต่ผมมองว่า รถยน คุณเหยียบไปเถอะ ยังไงก็ได้180เหมือนกัน ขอแค่มีน้ำมันและระยะทางที่เพียงพอ เพราะสิ่งที่คุณขับอยู่มันคือรถ มันไม่ใช่ม้า

ปล คุยกันด้วยเหตุผลแล้วมันสนุกทีครับ ผมพร้อมรับฟัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

dragonfing

20/11/2014 12:01:17
3
ผมก็บอกแล้วครับให้ไปลองก่อน ค่อยด่า
คนที่เค้าให้ข้อมูลกันเค้าทดลองกันมาเยอะแล้วครับ
คุณยังไม่ลองเลย ทำตัวเป็นเด็กประถมไปได้
น้องสาวผมอยู่ ป.6 เค้ายังฟังออกเลยว่า Grado SR60i 2 ตัวเสียงไม่เหมือนกัน
วางถุงกาวก่อนนะครับ ตั้งสติ หาข้อมูลนิดนึง ไม่ใช้ว่าจะเถียงอย่างเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 39

jabavox

20/11/2014 12:02:19
0
อิอิ...จบเอกมโนจบโทจินตานาการ ไม่ได้เหน็บแนมใครนะ ขำๆ ยืมมาจากบทละครหลังข่าว
เข้ามาอ่านไว้เป็นข้อมูลความรู้จร้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

dragonfing

20/11/2014 12:03:16
3
คห. 37 ที่ผมพิมพ์ใน หค. 38 ผมไม่ได้ด่าคุณนะครับ ถ้าเข้าใจผิดขออภัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

dragonfing

20/11/2014 12:22:21
3
ผมถึงบอกไงครับว่าหลังจากทุกอย่างเข้าที่มันจะเปลี่ยนแปลงน้อยมาก แต่ไม่ได้หมายความว่าหยุดเปลี่ยนแปลงไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

เกรดจบสวยเลิศ

20/11/2014 12:56:10
เอางี้นะฮะ สี่ห้าปีก่อนผมpre oder um3x ล็อตแรกมาจากเมืองนอก ซื้อมาทั้งที่ยังไม่ได้ลอง ความเห็นแรกคือ งานเข้ากรูแล้ว ทั้งอับทั้งทึบ แต่พรรคพวกก็บอกว่าให้เบิร์น เบิร์น เบิร์น แล้วก็เบิร์น ผ่านไปนานเท่าไหร่ไม่รู้ เริ่มติด ถอดไม่ออก ใช้มาอีกสองสามปี เกิดอุบัติเหตุกลายเป็นซาก วันต่อมาเดินเข้าร้านเลยครับ ซื้อตัวใหม่แบบไม่ลังเล แบ่บชอบมากอะ ตอนซื้อคนขายบอกว่าเบิร์นนานหน่อยนะครับ ผมก็โอเคดิ มีประสบการณ์มาแล้ว ทนๆ ไปแป๊บเดียวก็พ้นเบิร์น แกะกล่องลองที่ร้าน เช็คสภาพ ยัดเข้าหู เปิดปุ๊บ อ้าว เชี่ยแล้ว เสียงเหมือนตัวที่เบิร์นมาสองสามปีเป๊ะๆ เลยครัชชชชชชชชช

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่ามโนครับ หูคนมันเชื่อไม่ได้นักหรอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

turkey555

20/11/2014 13:01:47
0
ลงชื่อครับ^^

เบิร์นมีผลจริงครับ แต่ถ้าหูมันไม่ว้าว เบินยังไงก็ได้แค่ว่าวฮะ

และเราก็เบิร์นให้ pk2 กลายเป็น mx985 ได้แน่นอนฮะ

ทำอะไรแล้วมีความสุข ทำโลดครับ

ตังเรา หูเรา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

20/11/2014 13:05:49
6
กรณี oker สามารถคัดเกรดได้ บังเอิญมีตัวดี ตัวไม่ดี เนื่องจากขบวนการผลิตควบคุมคุณภาพไม่ได้ครับ แปรปรวนสูง เรามาเสียเวลาคัด เบิร์น ทิ้ง เก็บ มันก็อาจจะไม่คุ้ม ครับ
แต่ วัสดุอุปกรณ์ แบบหูฟัง ก็ต้องมีช่วงเบิร์น ของมันแหละครับ ก็เบิร์นไปตามที่ทำได้ครับ ให้ดีที่สุด ถือซะว่าให้มันได้ บริหารร่างกาย มันทุกช่วงความถี่ จะได้ มีความยืดหยุ่นรองรับ ความถี่ ได้ดีที่สุด แหม เครื่องเสียงแพง ก็ยังต้องเปิดวอร์ม ก่อนฟังครับ
แต่อย่าเป็นเรื่อง ที่ต้องดราม่า กันเลย ครัช อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

dragonfing

20/11/2014 13:06:36
3
ก็อย่างที่คุณ เหน่งบา บอกหละครับ บางตัวเบิร์นแล้วต่างน้อย
บางตัวก็เปลี่ยนอย่างกะหูคนละตัว
ยกตัวอย่าง ไอ้ที่ผมใช้มาแล้วรู้สึกว่าต่างจากเดิมมากๆก็
- grado sr60i/ fidue a63 / kz dt3 / kz pro
ส่วนที่เปลี่ยนไม่มากก็
- shure se215ltd ttpod t1 senn px100-II
มันก็ขึ้นอยู่กับหูฟังแต่ละตัวด้วยและครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

20/11/2014 13:10:58
6
ว่าแต่ใคร เบิร์น ms1e ที่จะเข้ามาใหม่ ให้เสียงได้ระดับ MS PROe ได้ละก้อ เสนอราคามาเลย ครัช ลูกค้าตรึมแน่นอน คริ ๆ รวยเละ แน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

mingpukja

20/11/2014 13:11:34
0
เมื่อก่อนผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องการเบิร์นนัก เพราะคิดว่าคงจะต่างจากเดิมนิดหน่อย ฟังไม่ออกหรอก จนมาจับ PK2 ละมารู้ว่าช่วงแรกๆ เสียงไม่ได้เรื่อง แต่พอใกล้ๆพ้นเบิร์นเท่านั้นแหละ นิ่งๆ สวรรค์ลอยมาในหัวเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

dragonfing

20/11/2014 13:15:21
3
เบิร์น ms1e ให้คล้ายๆ ms PROe นี้ไม่แน่ครับ แต่คงไม่เหมือนซะทีเดียวหรอกมั๊งครับ
รอคนสนับสนุนอุปกรณืการทดลองอยู่นะครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Progreso

20/11/2014 13:15:27
0
มีคำถามนิดนะครับ

**เบิร์น มีมานานยังอ่ะครับ 20ปีก่อน 30ปีก่อน มีการพูดถึงมากน้อยหรือไม่ครับ

เล่านิด ผมนึกย้อนดูนะ สัก20กว่าปี เรื่องเบิร์น ก็ได้ยินบ้างงูๆปลาๆ แต่ส่วนมาก(90%)จะเป็นลำโพงซะมากกว่า ลำโพงนั้น ต้องเปิดอย่างนั้นอย่างงี้ ตอนนี้จำไม่ได้แล้ว ฮ่าๆ แต่กลับหูฟังในยุคนั้น 20กว่าปี(มีแต่ Fullsize earbud) เหมือนจะไม่เคยได้ยินการพูดถึงมากนั้น ถ้าได้ยินคงจำเอามาจาก ลำโพง แล้วมาใช้ในหูฟัง

ผิดพลาดอะไรข้ออภัยนะครับ ข้อมูลผมไม่ตรงครับ

---------------------------
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

B

20/11/2014 13:21:15
ผมซื้อหูฟัง full size ยี่ห้อหนึ่งมา เขาแถม CD มา 1 แผ่น อย่างนี้เขาเอาไว้ให้ burn หรือเปล่าครับ แต่เปิดฟังครั้งเดียวแล้วเก็บเพราะมันมีแต่ sound นู่นนี่สารพัด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

Jom

20/11/2014 13:38:30
ขอแชร์ประสพการณ์ด้วยคนครับ
ผมซื้อ PK2 ตัวแรกประมาณ 07/2013 พกติดกระเป๋า ฟัง เฉลี่ยแล้วฟังสัปดาห์ละอย่างน้อย 15 ชั่วโมง
01/2014 ซื้อตัวใหม่ และยกตัวเก่าให้ภรรยา เพราะคิดว่าที่เราใช้มาคงจะเบิร์นจนเข้าที่แล้ว เขาจะได้เอาไปใช้งานได้เลย แล้วผมใช้ตัวใหม่ต่อ แต่ตอนแกะกล่องก็อดไม่ได้ที่เอามาลองฟังเทียบกับตัวเก่า
มีความต่างเล็กน้อย แทบไม่รู้สึก
หรืออาจเป็นเพราะผมไม่ได้เบิร์นอย่างจริงจัง แค่ฟังไปเรื่อยๆ ก็เลยไม่ค่อยเห็นผล
อุปกรณ์ที่ใช้เป็น iPod+amp(มีหลายตัวใช้สลับกัน)+d2m(อันนี้ก็หลายเส้นหลายสำนักสลับกันไป)+file lossless
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Pi-ga-suS

20/11/2014 14:22:58
0
เอาตรงๆในความคิดผมนะครับ การเบิร์นช่วยได้แค่ต่างจากคาแรคเตอร์ที่เขากำหนดมาจากที่เขาตั้งใจทำขายไม่เพิ่มไม่ลดเกิน10%แน่ๆ แต่ถ้าผมขอถามว่าคุณเบิร์นเพลงคลาสสิค คุณเบิร์น24bit คุณเบิร์นtandun แต่คุณฟังบอดี้แสลม,โปเตโต้,พีสะเดิด....แล้วคุณจะเบิร์นรายละเอียดยิบย่อยกรุ้งกรุ้งไปทำพระสังธรรมจั๋งอะไรครับ....?
ถ้าคนที่ฟังแนวนั้นอยู่แล้วหรือฟังไฟล์เพลงสูงๆอยู่แล้วไม่เท่าไหร่ครับยังไงรายละเอียดมันก็ดีตามไฟล์ที่ฟัง ว่าจะพิมพ์อีกยาวแน่ๆครับสรุปสั้นๆคือคนเบิร์นถ้าคิดว่าคุณมีความสุขกับจุดนี้ก็ทำไปส่วนคนที่ไม่คิดไรมากก็ฟังๆไปเถอะครับเดี๋ยวมันก็เข้าที่ของมันเองแถมคุณมีความสุขด้วยที่ฟังไม่ต่าง ไม่คิดเยอะ ซื้อมาแล้วได้ใช้ได้ฟังเลย.....
ปล.ฝากให้คิดครับเถียงๆกันเรื่องเบิร์นเป็น10กระทู้พวกพี่ๆเก๋าๆเก่าๆแก่ๆไม่เห็นมาคิดมากเรื่องนี้เลยเท่าไหน่ครับาังเกตุดูกันละกันครับจริงๆอยากพิมพ์4หน้าa4แต่เล่นในโทรศัพย์ตาลาย 5556 บ๊ะบวยไปละครัซ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

lifezz

20/11/2014 14:39:26
5

รอกินข้าวอยู่นะครับ คุณหัด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

วงการนี้ช่างล้ำลึก

20/11/2014 15:10:39
ถ้ายังงี้ เราจะซื้อหูฟังมือ2 เราก็ต้องลองฟังดูเท่านั้นใช่มั้ยครับ เพราะต่อให้เป็นหูรุ่นเดียวกัน ถ้าเบริน์ด้วยไฟล์เพลงต่างกัน เสียงมันย่อมไม่เหมือนกันใช่มั้ยครับ งี้ถ้าอยู่คนละจังหวัดก็คงลำบากสุดๆเลยสินะครับ โอ้ยย...ปวดหัวว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

turkey555

20/11/2014 15:22:22
0
พิมผิดนะเนี่ย pk2 มันกลายเป็น 985 ไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

เหน่งบา

20/11/2014 15:22:24
1,866
ไอ้ที่ได้ยินมา บางครั้ง ไม่ใช่ทุกครั้ง มันต่างกันเยอะครับ ไม่ใช่แค่10% คุณฮัท ^ ^

ตอบคุณ a ความเห็น37

"แต่ผมขอแย้งนิดนึงครับ คือ สุดท้ายยังไงหูฟังทุกตัวก็จะเป็นเสียงเดัยวกัน(ในรุ่นเดียวกัน) ถ้าเบิร์นครบชั่วโมงมันนะครับ"

ผมขอต่อประโยคอีกนิดครับ ..."ถ้าเบิร์น(หรือฟัง)ด้วยวิธีเดียวกัน"..นะครับ ^ ^

PK2ที่ผมเล่าว่า มีตัวนึงเสียงต่างกับตัวอื่นเยอะมาก ปลายทุ้มปลายแหลมหายเลยน่ะ ตัวนั้นเก่ากว่าตัวอื่นเลยนะครับ มันก็เป็นไปได้สองอย่างคือ ประสพการณ์ชีวิตของมัน(ก็การเบิร์น การใช้งานน่ะแหละ)ที่ทำให้ต่าง หรือไม่ก็เสียงมันไม่เหมือนตัวอื่นแต่แรกอยู่แล้ว

ผมเอง เข้ามาตอบกระทู้แบบเรียกเรทติ้งแบบนี้ ก็เพราะเคยเจอแบบความเห็น20น่ะครับ หูฟังเราทำไมเสียงด้อยกว่าคนอื่น ตอนรู้ทีแรกๆ ก็คิดคล้ายคุณNoppasit ความเห็น16 ทำไมมันจะต้องมีเรื่องแบบนี้ด้วย ต่อมาก็ยอมรับความจริง แล้วก็พยายามบอกคนอื่นให้ทราบ เท่านั้นแหละครับ ส่วนใครใคร่เล่นอย่างไรก็เล่น ทำแล้วไม่เดือดร้อนคนอื่น อยากทำก็ทำไปเถอะครับ

เล่นเครื่องเสียง กับฟังเพลงมันคนละคำกันอยู่แล้ว เราสนุกจะเล่นก็เล่น อยากฟังเพลงก็ฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

raymee_4

20/11/2014 15:32:47
19
ผมใช้ PK2 มาสี่ตัวแล้ว ยังไม่เจอตัวไหนเหมือนกันเลย ไม่เคยเบริน แบน อะไรครับ งานจีนก็เป็นแบบนี้ มันได้ชื่อว่าผีจีน เพราะบางทีสิง บางทีไม่สิง 5555 แต่ทุกตัวแนวเสียงก็ไม่ได้ห่างกันมากนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

qwerty

20/11/2014 15:47:13
ผมเคยเห็นการทดลองหูฟังในแล็บยี่ห้อหนึ่ง
คือเขาทดสอบเป็นคลื่นความถี่ เขาบอกว่าการที่หูรุ่นเดียวกันฟังเสียงไม่เหมือนกันไม่ใช่การเบิร์นไม่ถึงครับ แต่เป็นปัญหาเรื่องการผลิต ที่เรียกว่าแตกต่างเพียงเล็กน้อยไม่ถึง1%ของเสียง ซึ่งถ้าตามที่ จขกทอว่ามา เสียงอาจเป็นไปได้ถ้ามันออกมาเป็น 8:7.7:7.9 เพราะมันสุดแค่นั้น
แต่เป็นเรื่องการผลิตที่ทีผลน้อยมากๆต่อหูฟัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

blackpie

20/11/2014 15:55:28
สุดท้ายนี้ ถ้าตอบได้ว่าไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน
ปัญหาเรื่องการเบิร์นก็จะหมดไปครับ มันอยู่ที่วิจรณญาณส่วนบุคคลล้วนๆ
เรื่องแบบนี้ คนไม่เข้าใจอธิบายยังไงก็หัวชนฝาว่าไม่จริงไม่ได้
เรื่องบางเรื่องไม่เคยเจอกับตัวเองไม่ใช่ว่ามันจะไม่เกิดขึ้นนะครับ

ไปหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

เป็ดคร้าบ

20/11/2014 15:57:07
0
เหมือนคุยเรื่องทฤษฎีหลุมดำเลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

Uthen

20/11/2014 15:58:44
17
เท่าที่ได้ร่ำเรียนมา (มีพี่ๆ สอนมา) เค้าบอกให้เบิร์นให้ครบทุกย่าน อาจจะเลือกเพลงที่เด่นในแต่ละด้านหลายๆ เพลงมาช่วยเบิร์น

ค่อยๆ เพิ่มระดับความดังไปเรื่อยๆ เริ่มจากเบาๆ ไปก่อน แล้วค่อยๆ เพิ่มไปเรื่อยๆ จนถึงระดับที่เราคิดว่าดังเกินหูซักนิด ดังเลยทีเดียวก็ไม่ได้ อะไรๆ ยังไม่เข้าที่จะพังเอา ต้องค่อยๆ เค้นเหมือนกระท้อน

มองในแง่วิทยาศาสตร์การเบิร์นก็คือการทำให้ Driver และสายทำงานอยู่ตัวจนถึงระดับเสถียร
เสียงเกิดจากการสั่น ความถี่สูงสั่นมาก ความถี่ต่ำสั่นน้อยแต่แรง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

mavin222

20/11/2014 16:09:54
เวทีแสดงความคิดใช่ไหมครับ
..ผมขอนิดนิง
...พึ่งเริ่มเข้าวงการ
....ซื้อ grado rs1e มาฟังทีแรกล้าหูมากเสียงจัดมากๆ ไม่รวมเรื่องหนีบหูเจ็บชิบ
.....หาอ่านกระทุ้เก่าๆ เลยสรุปว่าเบิร์นไปฟังไปเสียงเปลี่ยนขึ้นเลื่อยๆเนียนขึ้น
......จนตอนนี้ค่อยสมราคาหน่อย(แต่ช่วงก่อนหน้านี้เสียงมันเปลี่ยนไปเปลี่ยนเดี๋ยวดีเดี๋ยวจัด)
........ผมว่าถ้าของใหม่ต้อง เบิร์น แน่นอน ฟันธง (ความคิดเห็นส่วนตัว)
.........แต่ผมว่าที่จับต้องได้น่าจะเป็นการทำงานที่ไม่เปลี่ยนแปลงของการทำงานของลำโพงมากกว่า
..........ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

Mr. Nut

20/11/2014 16:24:55
คุณ mavin222 ครับ เรื่องความเจ็บหูนี่ ฟังไปซักพักมีแนวโน้มว่าจะดีขึ้น หรือชินไปเองมั้ยครับ พอดีผมสนใจจะซื้ออยู่ แต่ก็กลัวเรื่องประเด็นนี้อยู่เหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

Progreso

20/11/2014 16:46:01
0
ขอคำชี้แนะข้าน้อยด้วยครับ

เห็นก็บอกกันว่า อยากได้เบสเพิ่ม ให้เบิร์นเพลงนั้นเพลงนี้ อยากจะถามว่า เบิร์นด้วยเครื่องดนตรี เบส ล้วนๆ ทั้งเพลง หรือ เล่นเบส แล้วไล่ตัวโน็ต อะไรประมาณนี้ มีCD หรือ ไฟล์24Bit เปิดเบิร์นไปเลยสิ หรือว่าไม่ดี??? อย่างไรครับ ขอคำชี้แนะครับ ^-^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

panda180

20/11/2014 16:50:53
1
เบิร์นมีผลแน่นอน shure นี่เสียงก่อนเบิร์นดูไม่จึดเลย แต่พอเบิร์นแล้ว มาครบๆ แต่ส่วนตัวขึ้นอยู่กับชนิดของไดเวอร์ การจูนเสียง แต่ยังไงจะให้ขยับเปลี่ยนมากคงไม่ได้ เพียงแต่จะให้เสียงที่ดีขึ้นกว่าเดิม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

dragonfing

20/11/2014 16:51:45
3
ผมคิดว่า
ถ้าเอาเบสมาดีดล้วนๆ ผมว่ามันจะไม่ได้ย่านต่ำที่ได้จากกลอง นะครับ
เบสสาย corrector มันจะฟุ้งๆ ทอดตัวยาว แต่ย่านต่ำของกลองพวก bass drum มันกระชับกว่า
ไหนจะเรื่อง timing อีกหละครับ กลองกระเดื่องคู่รัวๆ
กับเบสสายดีดไวๆ dynamic กับ Focus ตีกันยับเลยหละครับ
ผมว่าใช้เพลงนั่นแหละดีแล้ว มันได้ย่านต่ำทั้ง 2 แบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

Pi-ga-suS

20/11/2014 17:55:18
0

ยาวจังอ่านละดูความเข้าใจในแต่ละคนก็โอเคเลย สรุปก่อนเบิร์นกับหลังเบิร์นเสียงต่างแน่นอน.... หูรุ่นเดียวกันเสียงไม่ได้เลิสเลอกว่ากันมากนักต่างจากหูฟังบางตัวเพราะไฟล์เพลงที่เปิดแรกๆผ่านย่านนั้นบ่อยๆ...... การที่เอาหูฟังมาจูนเสียงเพิ่มโน่นนี้นั่นสรุปไดร์เวอร์หูฟังนั้นๆสามารถโอนเอนไปได้ในแนที่เราฟังนั้นๆ(ถ้าบอกไม่เปลี่ยนคุณนจูนแก้ได้ยังไง)ผมถึงยอกเราฟังแนวนี้ไปเบิร์นอีกแนวก็เท่านั้นบางครั้งเสียงดีขึ้นจริๆอต่ในความคิดผมมันไม่มีความถี่ย่านนั้น่านอีกเลยมันก็ยังไงเสียงก็คงกลับไปตามสภาพแนวเพลงฟัง...
ปล.ที่ผมพิมพ์มานี้ถ้าจับจุดได้ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อเบิร์นช่วยได้-มีผลได้นิดหน่อยเพราะยังไงก็สามารถขยับปรับแนวได้ทีหลังอีกถ้าเราฟังเพลง ผมถึงบอกว่าคนไม่ซีเรียสมากคือคนทีความสุขที่สุดแล้วครับไม่ต้องเพ่งเล็ง คิดมาก คาดหวัง กับการเบิร์น
ปล1.1ยังไงก็ลองเอาpk2-หูอะไรก็ได้เบิร์นเพลงเดียวกันด๓ครับผมมั่นใจไม่เหมือนกัน100%
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

Pi-ga-suS

20/11/2014 17:56:36
0
โทษทีครับพิมพ์ผิดเยอะพิมพ์ในโทรศัพย์ตามองไม่ชัด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

SounDFeVeR

20/11/2014 17:59:11
0

ช้างบนพิมพ์อะไรครัช อ่านไม่รู้เรื่องเลย !!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

a

20/11/2014 18:16:26
ผม จขกท นะครับ
ผมก็เบิร์นหูฟังทุกครั้งที่ได้มาใหม่เหมือนกัน
แต่ผมเบิร์น เพื่อให้มันทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ
เหมือนที่ผมบอกไป ให้ได้ ต่ำ 8 กลาง 8 สูง 8
โดยใช้ไฟล์เพลงทุกแนว classic ยัน metal edm
ไม่ใช่การเบิร์น เพื่อเปลี่ยนบุคลิกเสียง(ข้อนี้ผมก็ยืนยันว่าเปนไปไม่ได้)
ส่วนหูฟังตัวไหนที่รุ่นเดียวกัน แต่ได้รับการเบินเหมือนกัน แต่เสียงต่างกัน ผมว่าเกิดจากปัญหาด้านการผลิต ตามที่ คห. 58 คุณ qwerty บอก

ผมสรุปแบบนี้ได้ไหมครับ

สุดท้ายผมเชื่อว่า หูฟังของคนที่ฟังเพลงหลากหลายแนว เมื่อใช้เกิน 500 ชม ทุกตัวเสียงจะเหมือนกัน
ยกเว้น หูฟังของคนที่ฟังแต่เพลงเฉพาะ เช่น ฟังแต่อhiphop ตลอด500 ชม. เสียงถึงจะต่าง(เนื่องจากชิ้นส่วนdriverหูฟังที่สัมพันกับความถี่ย่านอื่นไม่เคยถูกกระตุ้นให้ทำงาน)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

a

20/11/2014 18:19:47
ปล คห9 อธิบายแบบที่ผมเข้าใจและสรุปได้ดีมากเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

dragonfing

20/11/2014 18:27:50
3
ขี้เกียจอธิบายละ แล้วแต่คุณจะคิดละกันครับ
ผมเลิกอธิบายดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

SARUS

20/11/2014 18:33:07
28
อ่านแล้ว ผมสรุปความเห็นจากพวกพี่ๆให้ตัวเองแบบนี้

มีพวกที่เชื่อว่าเบิร์นมีผลให้เสียงต่าง

และพวกที่ไม่เชื่อว่าเบิร์นมีผล เสียงมันต่างเพราะมันต่างของมันเอง

อีกอย่างคือ ใช้ๆไปนานๆเสียงก็เหมือนพวกที่เบิร์นแบบตั้งอกตั้งใจเอง

ทางเลือกสำหรับผม หรือใครที่ซื้อหูฟังใหม่ก็มีแค่ พยายามเบิร์นโดยกรรมวิธีที่คิดว่าถูก กับไม่ต้องสนใจเรื่องเบิร์นเลย แล้วแต่ว่าจะเลือกเชื่อความคิดไหน

....ถามตัวเอง ผมคงเชื่อเรื่องเบิร์นไว้ก่อนคับ 555 เพราะที่เคยสัมผัสมาเล็กน้อย มันมีผล และต่อให้จริงๆแล้วไม่มีผล พยายามแล้วไม่ได้อะไรขึ้นมา ก็ยังดีกว่า ไม่พยายาม เพราะถ้าเผื่อมันเป็นจริง จะได้ไม่พลาด

ประเด็นนึงไอ้การพยายามไว้ก่อน ก็คงไม่ได้ทำให้ตัวเองเดือดร้อนอะไรมากมายนัก ุถือเป็นการละเล่นประเภทหนึ่งสนุกๆ

ประมาณว่า ทำดีไว้ไม่เสียหลาย ตายไปนรกสวรรค์มีจริงป่าวก็ไม่รู้ แต่ก็ทำ ทำนองนั้นคับ

ขอบคุณพี่ๆหลายท่านที่เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนประสพการณ์และทัศนคติคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

raymee_4

20/11/2014 19:06:57
19

ผมนี่พาหมามานอนเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

Windows X

20/11/2014 20:12:38
337
ผมเคยเจอแบบนี้มานะ มีเพื่อนผมที่ใช้หูฟัง ATH-ESW10 ต่อชุดพกพามาฟังอยู่นาน พอมีปัญหาส่งเคลมแล้วเอามาส่งให้ผมช่วย burn ใหม่ ผมเอาต่อมาเอามาต่อ DAC/Amp ตั้งโต๊ะดีๆเปิดเพลงทิ้งไว้ไปเรื่อย ฟังเพลงบ้าง เล่นเกมบ้าง พอแกกลับมาเอาตกใจว่าเสียงดีกว่าที่แกเบิร์นเองมากๆ

ก็ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวข้องกับการเบิร์นยังไงไหมนะครับ แต่ผมว่าเครื่องที่ดีและทำงานได้ครบมันก็ดีนะ โดยส่วนตัวไม่ค่อยเน้นสาย vit สาย dex อะไรเท่าไหร่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

dodo

20/11/2014 20:28:06
มันไม่ใช่ว่าเขาไม่เชื่อว่าการเบิร์นไม่มีผล มันมีผลอยู่แล้ว แต่มันไม่ได้มีผลต่างอะไรมากและยุ่งยากดังเซียนทั้งหลายคิดกัน พูดคล้ายๆกับว่า ซื้อรถ ซูบารุมาแล้ว ไปจ้างมิซาเอล ซูมากเกอร์มาขับแล้วซูบารุของท่าน จะร้อนแรงประดุดดัง เฟอรารี่ ก่อนจะโพสแสดงความคิดเห็นของแต่ละท่านของเขาก่อน ไม่ใช่หลับหูหลับตาแล้วใช้ปัญญาอันน้อยนิดโพสกันออกมา โพสกันออกมาแล้วไม่ได้ไปไหนเลย เหมือนพายเรือกันอยู่ในอ่าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

20/11/2014 20:28:13
6
ว่าแล้ว ก็หยิบหูฟัง มาเบิร์นต่อ คริ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

20/11/2014 20:30:21
6
เบิร์นให้หูตัวเอง ให้มันฟังอะไร ก็เพราะ
จะได้ไม่เสียตังค์ เพิ่มอีก
เบิร์น ไง ดีน้า อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

20/11/2014 21:40:29
6
ผมก็อยากให้มีคนสามารถรับ เบิร์นหูฟัง แบบสั่งได้ โดยไม่โมอะไรเลย น่าลงขันจัดประกวด หาสุดยอดมือเบิร์นเหมือนกันนะ จะได้พิสูจน์กันไป เอารุ่น ถูก ๆ หน่อย ที่คุณภาพ เป็นที่ยอมรับ เรื่องคุณภาพ เช่น yuin pk3 หรือ ... ผู้สมัครลงทุนซื้อไป ลงวันที่ไว้ แล้วเบิร์น สักเดือน แล้วตั้งกรรมการตัดสิน เบิร์นแล้ว best for basshead best, for vocal, for audiophile, best overall อะไรประมาณนี้ จะได้กรรมวิธีการเบิร์นมาตรฐานไว้ใช้กัน ใครชนะก็ได้รางวัลไป ไม่ก็รับเบิร์นเป็นอาชีพเสริม กันไป อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

ตั๊ก

20/11/2014 21:46:38
ผมเชื่อเรื่องการ burn ไม่ใช่แค่หูฟัง แต่รวมไปถึง player ,amp ,และสายสัญญาน แต่ไม่คิดว่ามันทำให้เสียงต่างไปจากเดิมนัก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

dodo

20/11/2014 22:28:55
คห.80 มันก๊ประมาณนั้นล่ะคุณตั๊ก อาจจะมีบ้างสำหรับสินค้ารุ่นใหญ่ๆที่ภายหลังการใช้งานไม่ระยะหนึ่งซึ่งมันเข้าที่แล้วเสียงจะเปลี่ยนไปจากตอนแกะกล่องมากพอสมควรแต่มันก็พื้นฐานแนวเสียงเดิมๆของมันเอง อย่างคห.57 ที่บอกซื้อมา4ตัวเสียงไม่เหมือนกัน อันนี้ผมก็ไม่เถึยง รายละเอียดอาจจะต่างกันไปบ้างแต่เสียงโดยรวมไม่หนีกันไปมาก เพราะมันเป็นหูฟังราคาถูกการผลิตและQC จะไม่ตรงเปะแบบหูฟังรุ่นใหญ่ๆ แต่ถ้าเป็นสินค้าที่ราคาสูง รุ่นใหญ่ๆ อย่างเช่น RS1e Limited ถ้าชั่วโมงการใช้งานใกล้เคียงกัน ไม่ว่าเจ้าของจะเปิดเพลงแบบไหนมา ถ้าเอามาเปิดด้วยPlayer ชุดเดียวกันมันต้องให้เสียงเหมือนๆกันอย่างแน่นอน เพราะถ้าพะยี่ห้อ,รุ่น,ราคาเหมือนกันทุกประการแต่10ตัวเสียงก็ไป10อย่าง รับรองได้เลย แผนกQCยี่ห้อนั้นงานงอกแน่ๆ แล้วสินค้าแบรนนั้นจะหายไปจากวงการอย่างรวดเร็วแน่นอนอย่างไม่ต้องสงสัย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

Pi-ga-suS

20/11/2014 22:37:14
0
ถ้ามีคนเทพๆเปิดร้านรับเบิร์นเปลี่ยนแนว-เบิร์นแก้ไขให้มันรู้ดำรู้แดงไปเลยก็ดีนะครับแต่ต้องมีรับประกันเสียงไม่เปลี่ยนภายหลังนะครับจะดีมากเลยจะได้เห็นๆกันไปเลยเพราะเป็นเรื่องที่เถียงกันมาบ่ะโครตนานเลยครับใครมาใหม่ก็ตั้งกระทู้ถามเล่นไม่เสิร์ชดูก่อนเลยตั้งปั๊บดราม่าปุ๊บ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

พลาดเท้า

20/11/2014 22:47:04
Mistine มาแล้วค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

ยืนงงในดง ตีน

20/11/2014 22:52:31
2
ขอบคุณ คุณเหน่งบา มากๆครับได้ความรุ้แบบเน้นๆเลย งานนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

peavey

20/11/2014 23:14:32
อุปกรณ์เครื่องเสียงนี้มันกำเนิดมาตั้งแต่ยุตโทมัส อัลวา เอดิสัน จนถึงวันนี้มันก็นานกี่ปีก็บอกไม่ถูกนะ รู้แต่มันนานมากๆ อุปกรณ์ ชิ้นส่วนก็ผลิดกันไป เลิกกันไป เกิดใหม่ก็มีมาก นับรุ่น นับยี่ห้อกันไม่ไหว ถ้าการเบิร์นมันเปลี่ยนแปลงบุตลิกได้ตามที่ คห.82พูดถึง ร้านรับเบิร์นเปลี่ยนแนว-เบิร์นแก้ไข มันก็คงมีมากมายทั่วโลกมานานแล้วถูกไหม แต่วันนี้ก็ยังไม่มีใครเปิดร้านแบบนี้ได้ ก็เพราะอุปกรณ์ต่างๆเหล่านี้มันก็เป็นไปตามธรรมชาติของมันอยู่แล้ว เหมือนผลไม้เมื่อมันที่สุกงอมแม้เราไม่ไปสอยลงมา มันก็ย่อมร่วงหล่นลงมาอยู่วันยังค่ำ การเบิร์นก็เหมือนการไปแย่งมาจากต้นแล้วเอามาบ่ม ก็เช่นกันอุปกรณ์พวกนี้เราใช้ไปเรื่อยๆเมื่อชั่วโมงการใช้งานของมันถึงจุด มันก็ย่อมให้ผลลัพธ์เหมือนการเบิร์น การเบิร์นก็เป็นเพียงการเร่งวันเร่งคืนให้พวกหูฟังหรืออุปกรณ์เครื่องเสียงพวกนี้ให้ชั้วโมงการใช้งานถึงจุดเร็วขึ้นเท่านั้นเอง ไม่ได้พิสดารแต่อย่างใดเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

mrnukull

20/11/2014 23:17:07
0
ไม่ลอง ก็คงไม่มีวันรู้
ผมลองแล้ว 300 ชม.
ยืนยัน = การเบิร์น ช่วยได้จริง
และคงไม่ขอบังคับใครให้เชื่อ
เ ป ล่ า ป ร ะ โ ย ช น์ ค รั บ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

Progreso

20/11/2014 23:29:19
0
เบิร์นมีผลจริงครับต่างกันกับตอนแกะกล่อง คุณ a ก็บอกข้อความแรก ตรงข้อ2 2.หูฟังต้องเบิร์น(ผมเห็นด้วย100%) เพราะวัสดุมันยังไม่คงที่(เหมือนรถยนตร์ ต้องรันอินเครื่อง)

***แต่ช่วงระหว่างเบิร์น-ถึงช่วงเบิร์นไปถึงจุดๆหนึ่งแล้ว ผมว่าน่าจะเป็นประเด็นนี้นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

21/11/2014 00:05:56
6
555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

Pi-ga-suS

21/11/2014 00:15:22
0
ผมว่าละต้องมีคนหลงประเด็นไปก่อนแกะกะหลังเบิร์น555ผมยังคุยกะเพื่อนอยู่เลย ที่เถียงๆกันอยู่ตัดแกะกล่องออกมาเลยครับข้ามจุดนี้ไปแล้วไปนับที่300ชม.ที่ว่าหลังจากนั้นแล้วลองฟังดูว่าต่างจากตัวอื่นไหมที่ผ่าน300ชม.มาเหมือนกันแต่ต่างแนวเพลงที่เปิดประมาณนั้นน่ะครับผมแต่ส่วนตัวผมว่าไม่เหมือนนะแต่ไม่ทิ้งบุคลิคเดิม ขนาดมอเตอไซร์ออกมาจ่กศูนย์เดียวกันใช้งานมาพ้น5,000กม,พออัดสุดยังไม่เท่ากันเลยอีกคัน220km/hอีกคัน235-240km/hรุ่นเดียวกันแท้ๆครุบ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

21/11/2014 00:28:19
6
นั่นสิ ต้องเบิร์นอยู่แล้ว ครับ ใหม่ ๆ มันเสียงแย่ ผมทึ่ง ตรงที่บอกว่าสามารถ เบิร์นสั่งได้ เปลี่ยนบุคลิกเสียงหูฟังได้นี่แหละครับ สมมุติว่า เบิร์น เบิร์นหูฟังที่เสียงบาง AKG K550 ให้เสียงอิ่มหนาขึ้นได้ แหลมยังพริ้ว เบิร์น กราโด้ให้เบสมาตรึม กลาง แหลมยังได้เดิม ๆ นี่ เชียร์ให้รับเปิดร้านรับเบิร์น จริง ๆ ครับ อิ ๆ ผมอยากใช้บริการเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

peavey

21/11/2014 00:34:05
คห.89 มอไซค์ เปรียบเทียบกับหูฟังในเรืองประสิทธิ์ภาพไม่ได้หรอก เพราะมอไชค์ มันเป็นเครื่องจักรกล มันมีชิ้นส่วนทางกลมากมายเอาแค่ เพือง แบริ่ง ก็มากมายหลายชิ้นแล้ว ซึ่งมันมีความหนึด แรงเสียดทาน เหล่านี้เข้ามาเกี่ยวข้อง ส่วนหูฟังมันมีชิ้นส่วนที่ทำงานเชิงกลก็แค่ Voilcoilเคลื่อนที่สัมพันธ์กับแม่เหล็กและเซอร์ราวขอบลำโพงเท่านั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

yamano

21/11/2014 00:52:16
271

หาจนเจอชุดเพลงเบิร์นหูฟัง ที่มีมากับหูฟัง. รุ่นนี้น่าจะเป็นท็อปๆระดับต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

peavey

21/11/2014 01:12:56
สรุปแล้ว ไม่ว่าจะเบิร์น/ไม่เบิร์น มันก็มีวิธีเหมือนกันตรงที่ต้องเปิดสัญญาณเสียงใส่เข้าไปเหมือนๆกัน(แม้จะฟังหรือไม่ก็ตาม)การเบิร์นก็ไม่ได้มีกรรมวิธีพิเศษอะไรไปจากการฟังปกติทั่วไป อย่างเช่นหูฟังรุ่นหนึ่งมีอายุการเบิร์น-อินอยู่ที่ 300ชม.ผู้ใช้คนที่1เบิร์นโดยการเปิดใช้งานวันละ10ชม. = 30วันก็พ้นเบิร์นอิน ผู้ใช้คนที่2ไม่ใส่ใจเรื่องเบิร์นมากนักก็เปิดใช้งานไปเรื่อยๆวันละ3ชม.=100วันกว่าๆ(เผื่อวันหยุดราชการหรือวันไหนมีธุระไม่ได้ฟัง)ก็จะพ้นเบิร์น แต่เมื่อพ้นชม.เบิร์นอินไปแล้วเสียงก็ย้อมไม่หนีกัน(อันนี้หมายถึงหูฟังแบรนด์ที่มีมาตรฐานนะ) ซึ่งทั้ง2คน ก็ชื่อว่าเบิร์นด้วยกันทั้งคู่ แต่ต่างกันตรงที่รายที่1 เขาเร่งวันเร่งคืนเพื่อให้เสียงเข้าที่ก่อนรายที่2 มันก็เท่านั้นเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

Sarikanon

21/11/2014 01:15:09
15
^
มีลิงค์ให้โหลดไหมครับ เห็นแผ่นละอยากได้เลย ฮ่าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

yamano

21/11/2014 01:20:46
271

ชุดนี้มี5เพลงเอง แต่ค่อนข้างจัดมาครบทุกย่าน

เพลงที่1. เป็นการไล่โน๊ต ด้วยเสียงเปียโน มีเครื่องเป่า นิดหน่อย(ทำมาดีมาก)

เพลงที่2. เป็นเสียงร้องผู้ชายต่ำๆ และสูง (ชุดนี้ผมมีต่างหากเป็นไฟล์24/192)

เพลงที่3. เป็นเสียงร้องผู้หญิงโปร่งๆ สูงขึ้นมาอีกนิด มีกีตาร์แซมนิดๆ เสียงร้องไล่สูงขึ้นเรื่อยๆจนจบ

เพลงที่4. เป็นเสียงกีตาร์ใสๆ เครื่องเขย่า เบสลึกๆ แนวเพลงออกบลูนิด คันทรีหน่อย

เพลงที่5. เน้นเครื่องดนตรี อีเลกโทน เบสถี่ๆจนจบเพลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

SARUS

21/11/2014 01:22:10
มาดูรอบดึก เห็นแล้วก็แปลกคับ ขอแสดงความเห็นตรงๆ

คนที่เชื่อว่าเบิร์นแล้วต่างได้มาก ผมเห็นแต่ละรายระมัดระวังการนำเสนอความคิดกันค่อนข้างมาก และไม่เห็นมีใครบอกว่าเปลี่ยนแนวได้ หรือทำให้เสียงดีกว่าหูฟังรุ่นสูงกว่าได้

แต่คนที่ไม่เชื่อว่าความต่างมันเยอะ กลับใช้สำนวนเหมือนจะแดกดันเกินจริงที่ทำให้คนอ่านเกิดความรู้สึกไม่ดีกับคนที่เน้นการเบิร์น ซึ่งต่อให้ไม่ใช่กระทู้นี้ ไปค้นกระทู้เก่าๆดูก็ไม่เคยเห็นพวกชอบเบิร์นเขาพูดทำนองนั้น

คห76: "แต่มันไม่ได้มีผลต่างอะไรมากและยุ่งยากดังเซียนทั้งหลายคิดกัน พูดคล้ายๆกับว่า ซื้อรถ ซูบารุมาแล้ว ไปจ้างมิซาเอล ซูมากเกอร์มาขับแล้วซูบารุของท่าน จะร้อนแรงประดุดดัง เฟอรารี่ ก่อนจะโพสแสดงความคิดเห็นของแต่ละท่านของเขาก่อน ไม่ใช่หลับหูหลับตาแล้วใช้ปัญญาอันน้อยนิดโพสกันออกมา โพสกันออกมาแล้วไม่ได้ไปไหนเลย เหมือนพายเรือกันอยู่ในอ่าง"

ส่วนใหญ่ข้อความทำนองนี้ มาจากฟากที่ค่อนข้างแอนตี้การเบิร์นมากกว่าด้วยซ้ำ

อันนี้เห็นมาอย่างไรก็เขียนไปอย่างนั้นนะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

เหอะเหอะ

21/11/2014 01:31:01
คห.92 แน่ใจเหรอว่าเป็นแผ่นเบิร์นหูฟัง แผ่นพวกนี้ส่วนมากที่เขาให้มา เขามักจะมีเหตุผลให้เราเอามาฟังเสียงที่แตกต่างไปจากแผ่นทั่วๆไปที่ไม่มีบันทึกในแผ่นทั่วๆไป ถ้าแผ่นเบิร์นตัวจริงเคยเห็นมีของพวก XLO Sheffield Lab Puris Audio
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

ฮาร์ด

21/11/2014 01:42:04
คนทีอยู่ฝากที่เชื่อเรื่องการเบิร์นมีผลมากและปราณีตกับการเบิร์น เท่าที่อ่านๆมาไม่เห็นจะมีใครบอกสักคนว่าสามารถเบิร์นหูฟังให้เสียงดีกว่าหูฟังรุ่นที่เป็นรุ่นใหญ่กว่าได้

มีแต่ฝั่งที่ไม่เชื่อเรื่องเบิร์นเป็นฝ่ายพูดเองทั้งนั้นว่าเบิร์นหูฟังรุ่นเล็กให้เสียงดีกว่ารุ่นใหญ่จะเป็นไปได้ไง

ก็เป็นไปไม่ได้ไงครับ

แต่คนที่ปราณีตกับการเบิร์นกำลังบอกว่าทำเพื่อรีดเค้นประสิทธิภาพของหูฟังออกมาให้มากที่สุด และทำให้เสียงดีกว่าหูฟังรุ่นเดียวกัน แต่ตัวอื่นที่เบิร์นมาไม่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

yamano

21/11/2014 01:45:01
เห็นมีกระทู้บนๆท่านว่า ตั้งใจเบิร์นมากๆจะไม่มีความสุข เป็นทุกข์

ขอความกรุณา อย่าเหมารวมผมเข้าไปด้วยนะครับ

ผมเป็นคนที่มีความสุขกับการเบิร์นหูฟังมากครับ ชอบฟังการเปลี่ยนแปลงไปที่ละนิด

ของสิ่งที่ผมรัก หหูฟังแต่รุ่น ก็มีความพิเศษแตกต่างออกกันไป เพลงที่เบิร์นก็ต่างออกไป

ตามแต่หูเราชอบ ผมไม่เคยคิดจะเบิร์นให้หูฟัง omx2 ไปเป็น LCD เพราะถ้าผมอยากได้LCD

ผมก็คงซื้อLCD มาฟังแล้ว การพูดแบบเด็กๆ อย่างนั้น ผมว่าพูดอย่างนั้นมันน่าเกลียดเกินไป

คนที่ไม่เชื่อว่าการเปลี่ยนเสียงหรือไม่ นั้น คุณได้ลองเสียเงินซื้อหูฟังทำผิดๆถูกๆแล้วหรือยัง

ถ้าเราแค่ฟังเพลงแบบผ่าน เปิดให้ไฟผ่านหูฟังไปแบบผ่านๆ แล้วก็มาเถียงกันว่ามันก็เหมือนกัน

แบบนั้น ผมว่าดูมันจะยังเด็กจังครับ

คุณไม่ได้ผิด ที่คุณจะฟังเพลงแบบสบายไม่เรื่องมาก เบิร์นก็ได้ ไม่เบิร์นก็ได้ เป็นสิ่งที่ดีด้วย
แต่ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ไปคัดง้างใคร เพราะคนที่เค้าเรื่องการ เค้าก็คงมีเหตุผลของเขา
มีประสบการณ์ของเขา คนไม่เชื่อคุณก็มีประสบการณ์ของคุณ มีความเชื่อของคุณ

เดินสายกลางดีกว่าครับ ใครใคร่เบิร์น เบิร์น ใครใคร่(ฟังธรรมดา)ฟังก็จบครับ

เห็นกระทู้นี้ตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว ก็เดาได้แล้วว่าจะจบแบบไหน

อ่านดูไม่มีสาระแก่ผู้ผ่านอ่านเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

dodo

21/11/2014 01:53:27
ท่านฮาร์ด ตั้งสติให้ดี ค่อยๆอ่านๆดูให้มันดีๆ อีก3เดือน หรืออีก3ปี เมื่ออ่านเข้าใจแล้วค่อยมาแสดงความคิดเห็นก็ได้ เขาพูดเปรียบเที่ยบ ไม่ได้มีใครที่บอกว่า รุ่นเล็กเบิร์นแล้วให้เสียงเป็นรุ่นใหญ่ เขาพูดกันในเเง่เบิร์นกับใช้ปกติโดนไม่เบิร์นให้เสียงต่างกันมาก/น้อย/ไม่ต่างเมื่อครบชม.เบิร์น ไม่ได้อ่านให้เข้าใจแล้วอย่ามาเหมาติดเอาเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

yamano

21/11/2014 01:58:17
271

ส่วนเรื่องที่บอกว่าฟังไปเรื่อย 500ชม.ไปแล้วเสียงก็จะเหมือนกัน

ปัญญานิ่มครับ

หูฟังCX180ของผม ผมใช้มา6ปี แล้ว เจอชูดนี้เข้าไป(เดี๋ยวลงรูปให้ดู)

เปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยครับ 15 ชม. เท่านั้น เบสมาแบบลึกเลยครับ

รายละเอียดดีขึ้น แต่ก็เสียย่านเสียงบางย่านไป สำหรับใครที่ไม่เชื่อ เบิร์นแล้วเสียงเปลี่ยน

ลองชุดนี้ดู โดยเฉพาะแท็ก ที่ 14 แต่ผมไม่แนะนำให้เอาชุดนี้เบิร์นหูฟังนะครับ แแต่ถ้าเบิร์นต้องค่อยฟัง

เช็คดีๆ ความเสียหายใดกับหูคุณที่ลองไม่เกี่ยวกับผมนะครับ เพียงแนะนำว่า ถ้าอยากได้ที่เบิร์นแล้ว

เปลี่ยนชัดเจน ชุดนี้เลย ดีไม่ดีผมไม่รู้ ฮ่าาาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

janonakab

21/11/2014 02:22:32
1
ผมไม่ได้บอกว่ากี่ชั่วโมงจะพ้นเบิร์น
เพราะมันขั้นอยู่กับการใช้งานและความพอใจของผู้ใช้ ใครที่หูฟังเสียงเสียงไม่ดีเท่าที่ควรเพราะว่าคุณใช้อุปกรณ์ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพแค่นั้นแหละ
เมื่อใดที่คุณพอใจเสียงที่คุณได้ยินก็แปลว่า(หู)ฟังของคุณพ้นเบิร์นแล้ว หากคุณไม่เข้าใจความชอบของตัวเอง
คุณจะหลงทางกับความอยากที่ไม่มีสิ้นสุด
เพราะธรรมชาติของเสียงนั้นมันเปลี่ยนแปลงอย่างไม่ที่สิ้นสุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

อย่ามาฟาย

21/11/2014 02:39:24
ผมเห็นหลายกระทู้แล้วที่คุณอย่ามะโนห่าไรนี่ด่าคนอื่นอย่างงั้นอย่างงี้ แต่ดูคำพูดแม่งกับวุฒิภาวะแม่งโครตต่ำเลยอ่ะ แม่งชีวิตโครตเป็นมนุษย์ลิมิเต็ดเลย หายากชิปหายคนแบบนี้ด่าคนอื่นปัญญานิ่ม ทำตัวเด็กแต่อย่างน้อยเขายังมีมารยาททางสังคม สมองคิดก่อนที่จะพิมพ์อะไรออกไปไม่เหมือนใคร2-3คนในบอร์ดนี้..... ฮ่าาาา..
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

เอก บางแค

21/11/2014 03:10:09
0
คุณdodoลองอ่าน ความเห็นที่98ใหม่ครับ

คุณฮาร์ดน่าจะหมายความว่า

คำพูดที่ว่าเบิร์นหูฟังรุ่นเล็กให้เป็นรุ่นใหญ่ได้ คำนี้ฝั่งที่เชื่อเรื่องการเบิร์นไม่เคยพูดครับ
พูดเพียงว่าให้หูฟังรุ่นนี้เสียงดีกว่าตัวอื่นที่รุ่นเดียวกันแต่ไม่ตั้งใจเบิร์น

แต่คำว่า งั้นเบิร์นหูฟังรุ่นเล็กให้เป็นรุ่นใหญ่ก็ได้สิ คำเหล่านี้เป็นคำประชดที่มาจากฝ่ายไม่เชื่อเรื่องเบิร์นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

ฮาร์ด

21/11/2014 03:43:07
ท่านdodo ตัวอย่างคนที่ไม่เชื่อแล้วแดกดันว่าเบิร์นแล้วดีข้ามรุ่นได้คือความเห็นที่ 76 ไงท่าน

ที่ว่าซื้อซุบารุมาแล้วจ้างชุมัคเกอร์มาขับแล้วจะแรงเป็นเฟอร์รารี่

คือแดกดันว่า ซุบารุเบิร์นเป็นเฟอร์รารี่

คำแดกดันพวกนี้มาจากคนไม่เชื่อเรื่องเบิร์นทั้งนั้น

แต่คนเชื่อเรื่องเบิร์นไม่เห็นมีใครบอกว่าเบิร์นแล้วข้ามรุ่นได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

Sarikanon

21/11/2014 04:22:37
15
ตื่นมาจะออกไปทำงานกระทู้ยังวิ่งอยู่เลยฮะ Hotจริงไรจริงกระทู้นี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

21/11/2014 05:42:08
6
อิ ๆ ดันเช้า ๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

21/11/2014 05:50:41
6
กระทู้ดีครับ ได้ข้อมูลเยอะเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

21/11/2014 06:26:22
6
ถ้าตัดสุนทรโวหารออกไป ก็จะมีประเด็นคร่าว ๆ
1.การเบิร์นจำเป็น อันนี้ คงเห็นตรงกัน
2.กรรมวิธีการเบิร์น มีผลต่อคุณภาพ แม้จะเป็น ยี่ห้อเดียว รุ่นเดียวกัน แบบเดียวกัน ตลอดไป อย่างมีนัยสำคัญ เบิร์นดีจะทำให้ เสียงดีกว่า เบิร์นไปเรื่อยเปื่อย อันนี้เสียงเริ่มแตก
3.กรรมวิธีการเบิร์นสามารถ เปลี่ยนบุคลิกของเสียง หูฟัง ได้อย่างมีนัยสำคัญ อันนี้ เสียงแตกมากขึ้น เริ่มมีอารมณ์ร่วม คริ ๆ
ถ้าสามารถ พิสูจน์ ข้อ 2 ข้อ 3 ได้ มันก็เป็นเรื่องดีครับ จะได้เป็นองค์ความรู้ใหม่ เป็นบรรทัดฐาน แก่เรา ๆ ท่าน ๆ ที่ชอบใช้หูฟัง โดยทั่วกัน อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

Pi-ga-suS

21/11/2014 07:57:21
ทู้แห่งปี 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

Progreso

21/11/2014 08:07:35
0
ถ้าจะ พิสูจน์ คงต้องส่ง Lab ไปวิเคราะห์ ด้วยหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

Max

21/11/2014 09:04:19
จาก คห.109
1.เห็นดัวยครับ
2.,3. ยังสนับสนุนในแง่ฟังไปเรื่อยๆอยู่ แต่ถ้าเอาด่วนก็เบิร์นจริงจังให้ครบชั่วโมง แต่ไม่คิดว่าทำให้ดีขึ้นผิดหูผิดตา ยกเว้นบางยี่ห้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

เหี้ยแห่งปีไม่ว่าง...แต่กรูว่าง

21/11/2014 09:04:31
0

นานๆเข้ามาที ก็ยังสงสัยเหมือนเดิมเกี่ยวกับความเห็นของบางท่านเรื่อง Burn in
ว่าท่านจะเบิร์นให้ driver หูฟังมันเข้าที่ หรือเบิร์นให้หูฟังมันแปลงร่าง...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

dragonfing

21/11/2014 09:09:17
3
เอาแบบนี้มั๊ยครับ หาสมาชิกที่มีหูฟังรุ่นเดียวกันมาซัก 4 5 คน นัดมาเจอกันเลย
คนอื่นอยากมาพิสุจน์ด้วยก็ได้ แล้วเอา Player เป็นตัวเทส 1 ตัว
แล้วเอาหูฟัง 4 5 ตัวนั้นมาเสียบฟัง จะได้รู้ไงครับ ว่าต่างไม่ต่าง
หูที่ผมแนะนำน่าจะเป็น FZ นะครับ เพราะค่อนข้างเห็นผลชัดเจน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

เหี้ยแห่งปีไม่ว่าง...แต่กรูว่าง

21/11/2014 09:21:36
0
รอ bline test นะ
ปล.หูจีนแบบถูกๆไม่เอาได้มั้ยเพราะไม่ค่อยเชื่อเรื่อง QC ในการผลิตเท่าไหร่
แบบ oker ยังมีคนเอามาขายคัดเกรดได้ จะเชื่อถือได้เหรอว่าเพราะเบิร์น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

jesusgamers

21/11/2014 09:47:38
กระทู้นี้ ต้องการ วินิจฉัยการเบิร์น สินะครับ
งั้น ผมขอสรุปได้ว่า
1.เชื่อ ว่าเบิร์นโดย ปราณีต มีวิธีการ ขั้นตอนที่ถูกต้อง สามารถทำให้(หูรุ่นเดียวกัน)เสียงดีกว่าเดิม แต่ไม่ได้ถึงขั้น ข้ามรุ่น
2.เชื่อ ว่าเบิร์นโดย การฟังไปเรื่อยเปื่อยตามใจฉัน สุดท้ายเสียงก็จะดีเหมือนตัว ที่ว่ากันว่า เบิร์นมาด้วยความปราณีต เมื่อถึงระยะเวลานึง
3.เชื่อ ว่าเบิร์นโดย ปราณีต มีวิธีการเทคนิคขั้นเทพ(ถูก/ไม่ถูกต้อง)จะบูทเสียงให้เปลี่ยน เพิ่ม/ลด บางย่านได้ เช่น เบิร์นให้ PK2 สามารถมีเบสเพิ่มมากขึ้น(อันนี้น่าสนใจ)
4.ไม่เชื่อ ว่าเบิร์นจะมีผล เพราะสุดท้ายเมื่อถึงจุดๆนึง เสียงจะเหมือนกับตัวที่ เบิร์นโดยปราณีตในตอนต้น ไม่ว่ายังไงก็ตาม
5.ไม่เชื่อ ว่าเบิร์นจะมีผลใดๆ ทั้งสิ้น ไม่ว่าจะแกะกล่อง หรือ ผ่านมา 1000 ชม เสียงก็จะเหมือนกัน

สุดท้าย

6.เชื่อ เพราะเคยทดลองด้วยตนเอง/ไม่เคยทดลอง
7.ไม่เชื่อ เพราะเคยทดลองด้วยตนเอง/ไม่เคยทดลอง

ใครมีความรู้ใดๆจัดมาอีกครับ น่าสนใจๆอย่าสนใครจะว่าอะไรครับ
จัดมาความรู้ๆทั้งนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

yamano

21/11/2014 10:03:47
271

.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

Xomphote

21/11/2014 10:44:25
42
เอาบทความของฝรั่งมาแปะให้ครับ

http://www.cnet.com/news/headphone-burn-in-fact-or-fantasy/

ในบทความนี้ คนเขียนได้โทรไปหาลุงจอห์น แห่ง Grado Lab. ถามเรื่องการเบิร์น
ลุงจอห์นบอกว่า
"All mechanical things need break-in." He did not recommend leaving headphones playing continuously for a few days to hasten the process. He recommends using new headphones as you normally would, and after 50 hours or so the sound will be all it can be.

"อุปกรณ์กลไกทุกอย่างต้องการการเบิร์น แต่ลุงไม่แนะนำให้เอาไปเปิดทิ้งเปิดขว้างหลายๆวันเพื่อเร่งกระบวนการนะ ใช้มันไปเรื่อยๆซัก 50 ชม. เสียงมันก็เข้าที่เข้าทางอย่างที่มันควรจะเป็นแล้ว"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

Xomphote

21/11/2014 10:51:07
42
ส่วนอันนี้ Tyll Hertsen แห่งเว็บ inner fidelity ได้เอา AKG Q701 มาเบิร์น แล้ววัด frequency responce หลังจากเบิรน์แต่ช่วงเอาไว้

http://www.innerfidelity.com/content/evidence-headphone-break

ถ้าไม่มีเวลาอ่านแบบยาวๆ
ดูความเปลี่ยนแปลงของ frequency responce จากคลิปนี้เลยครับ 1 นาทีเท่านั้น

พิจารณากันเอาเองนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

กระผมจะไม่ยอมเห็นคนเดียว

21/11/2014 11:37:54
ถ้ามีสายไฟโผล่มา 2 เส้น เส้นนึงมีกระแสไฟฟ้า อีกเส้นไม่มีกระแสไฟ
ถ้าบอกท่านว่า เส้นซ้ายมี เส้นขวาไม่มี หรือบอกว่าทั้งสองเส้นมีกระแสไฟ
ท่านจะเชื่อ หรือลองจับดูเองละครับ

** ไปลองจับดูแล้วแวะมาบอกด้วยครับว่าเส้นไหนมีกระแสไฟ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

Caedus

21/11/2014 11:49:59
7
คหส่วนตัวเรื่องเบิร์นอินนะครับ

1) หูฟังต้องการการ burn in
2) เชื่อว่า source มีผลต่อการเบิร์นอิน
ในที่นี่หมายถึงตัว player, dac, amp รวมไปถึง คุณภาพของไฟล์ที่ใช้
3 เทคนิคในการเบิร์น อันนี้ผมไม่คิดว่ามันจะมีผลมาก ถึงขั้นเปลี่ยนหูที่ใช้เทคนิคต่างกันไปขนาดนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

Nuy_musiclover

21/11/2014 11:53:52
+1 Xomphote

แต่เรื่องเบิร์น ผมก็ให้ความสำคัญระดับหนึ่ง ถึงแม้ว่ายังไม่รู้ว่ามันจะดีขึ้นมากน้อยแค่ไหนก็ตาม แต่น่าจะดีกว่าไม่สนใจเรื่องเบิร์นเลย คล้ายๆกับการเลือกไฟล์เพลง ที่เป็น WAV , Flac แทนที่จะใช้ mp3 320 k ทั้งๆที่บางทีก็ฟังแยกกันไม่ออกจนชัดเจนมากนัก แต่ถ้าตั้งใจฟังแบบจับผิดก็พอฟังออกว่ามันต่างกัน จึงเลือกฟังอันที่เราเชื่อว่ามันเพราะกว่า ถึงแม้จะฟังแล้วมันไม่ต่างกันมากนักก็ตาม

ก่อนหน้าที่จะมาเล่นหูฟัง สมัยที่ยังเล่นเครื่องเสียงบ้าน เขาจะมีแผ่นสำหรับเบิร์นลำโพง เพื่อให้เสียงมันเข้าที่ และได้เสียงที่เต็มประสิทธิภาพของลำโพงตัวนั้นๆ(ไม่ได้ทำให้มันเปลี่ยนไปเป็นลำโพงอีกรุ่นแต่อย่างใด) แต่เขาจะมีคำแนะนำไว่ว้า เมื่อใช้ไปสักพัก(หลายๆเดือน) ให้ใช้แผ่นเบิร์นเป็นระยะ เนื่องจากเวลาเราใช้งานไปสักพักหนึ่ง เสียงอาจจะเปลื่ยนไปตามการฟังเพลงของเรา(ซึ่งอาจจะเปิดเพลงที่ไม่ครบย่านเสียงทำให้การตอบสนองต่อเสียงย่านต่างๆไม่ดีเหมือนเดิม)

สรุปได้ว่า (ตามความเข้าใจของผม) การเบิร์น(แบบตั้งใจ จริงจัง) ทำให้หูฟังหรือลำโพง ทำงานได้เต็มที่ตามที่มันควรจะเป็น มากกว่าการเบิร์นแบบฟังไปเรื่อยๆ แต่เมื่อเราเอาหูฟังสองตัวทั้งแบบที่หนึ่งหรือสอง มาใช้งานไปเรื่อยๆจนถึงระยะเวลาหนึ้ง ก็มีแนวโน้มที่เสียงของทั้งสองตัวจะมีแนวเสียงที่ใกล้เคียงกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

mrnukull

21/11/2014 13:10:28
0
จบเถิด เถียงกันไปก็ยืดยาวเปล่าๆ
กระทู้เสื้อเหลือง ปะทะ เสื้อแดง
ไม่มีวันคุยกันรู้เรื่องหร็อกครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

SARUS

21/11/2014 16:06:37
28
ผมรู้สึกเอาเองว่า มีหลายคน เดือดเนื้อร้อนใจเหลือเกินกับการที่มีคนมีความเห็นหรือฟังออกว่าว่าการเบิร์นมันมีผลต่างเยอะ

^ ^

ผมว่า แยกห้องเพื่อความปรองดองสมานฉันท์ดีไหมคับ555 ห้องนึงสำหรับผู้ที่ไม่ชอบการเบิร์นหรือเห็นว่าการเบิร์นไม่มีผล คุยกันเฉพาะคนที่มีความเห็นสอดคล้องกัน บรรยากาศจะได้ชื่นมื่น ไม่มีความขัดแย้ง

อีกห้องนึงก็ว่ากันด้วยเทคนิคการเบิร์นล้วนๆ เอาเฉพาะคนที่เชื่อว่าการเบิร์นมีผลเยอะ จะได้ไม่ต้องมีใครมาขัดคอ ขัดแย้ง แดกดันกัน คิดจะพูดคุยแลกเปลี่ยนความเห็น บอกเล่าเทคนิคประสพการณ์กันได้สบายๆ คนที่อยากหาข้อมูล หรือมือใหม่จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ขึ้นมาอีก เจาะจงถามแนวร่วมรักเบิร์นให้ถูกที่ถูกทางกันไปเลย

แล้วอย่าข้ามห้องมาหาเรื่องกันอีกก็ละกัน 555555555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

Jack

21/11/2014 16:59:00
คห.118 +1 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

ต๋อง

21/11/2014 17:43:47
ได้ความรู้มากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

hvk

21/11/2014 18:42:45
11
ผมว่าเรื่องนี้สำคัญเหมือนกันในการเล่นเครื่องเสียงนะครับ ผมเอามุมที่ผมเคยเจอแล้วกันนะครับ สุดท้ายแล้วทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นเครื่องเสียง ลำโพง แอมป์ สายไฟอะไรก็แล้วแต่ ถ้าใช้ไปเรื่อยๆ สุดท้ายเสียงจะออกมาใกล้เคียงกันครับ การเบินร์ ให้มองเป็นการคล้ายๆเราวอมร์อุปกรณ์ให้มันขยับได้ที่จะดีกว่าครับ สายสัญญาน เล่นผ่าน turntable/DAC ใช้แล้วเสียงยังต่างกันเลยครับ แต่นิดเดียวน้อยมากๆ ไม่ใช่ว่าเป็นคนละตัวแน่ๆครับ

ส่วนเรื่องการเบินร์ย้ำ หรืออุปกรณ์ที่ใช้เบินร์ มีผลต่อเสียง อันนี้มีแน่ครับ เครื่องสองตัว ตัวนึงเบินร์ด้วย bryston ตัวนึงเบินร์ด้วย accuphase นี่ต่างแน่ๆครับ แต่ต่างกันน้อย ถึงน้อยมากๆ คือเสียงมันก็จะตอบสนองตามชุดที่ใช้หนะครับ รวมถึงเพลงที่ใช้ฟังด้วย แต่ว่าบุคลิกหลักๆของหูฟัง มันก็อยู่กันเกิน 95% ครับ และตรงจุดนี้ ถ้าชุดที่ใช้มีสมรรถนะสูง เสียงที่เบินร์มา จะเข้าที่ได้เร็วกว่าอีกตัวนึงครับ เพราะเหมือนคุณวอมร์รถหนะครับ ขับทางยากๆโค้งเยอะๆ กับวิ่งตรงไปดื้อๆ ช่วงล่วง พวงมาลัยต่างๆได้ยืดเส้นยืดสายต่างกันแน่ๆครับ ตัวนึงอาจจะไปถึง potential เต็มๆได้เร็วกว่า แต่ปลายทาง มันก็คือของชิ้นเดียวกันครับ ต่างกันรายละเอียดปลีกย่อยนิดๆหน่อยๆ แต่ไม่ใช่เป็นคนละตัว หรือต่างกันเกิน 10% หรอกครับ จะเป็นในแง่ potential/qc ของหูมากกว่า

เทสเครียดๆจริงๆ ก็ทำด้วยการเอาหูที่ 3-4 คนใช้ รุ่นเดียวกัน มาวัดก็ไม่ได้ครับ เพราะว่ามีเรื่องฟองน้ำที่ขั้นระหว่างไดรเวอร์ กับหูของเรา ถ้าฟองน้ำตัวนึงแบนเยอะเพราะเสื่อม อีกตัวแข็ง ไปเปลี่ยนระยะ แค่นี้เสียงก็เปลี่ยนแล้วครับ

ใช้มันฟังไปเรื่อยๆ เปิดทิ้งบ้างเป็นครั้งเป็นคราว ก็พอแล้วครับ ไม่ต้องมานั่งจับเป็นชั่วโมงๆ ถ้าหูมันไม่ใช่แนวที่ชอบ ขายทิ้งไปเลยจะดีกว่าครับ เพราะเบินร์ให้ตายเสียงมันไม่เปลี่ยนแนว แต่เปลี่ยนคุณภาพครับ คือแนวเดิมนั่นแหละครับ แต่ว่าคุณภาพ ความกระจ่างใส ดีขึ้น ไปในจุดๆที่มันควรจะเป็น มันไม่ได้ทำให้หูเบสเก็วตัวเร็ว กลายเป็นเก็บตัวช้าได้ครับ ถ้าทำได้ แปลกว่าไม่ใช้งานหนักจนมันพัง ก็ qc มีปัญหาครับ

ส่วนเรื่องเบินร์อินเพื่อบ่มเพาะเปลี่ยนแปลงหูฟัง อันนี้ไปเล่นมายากลกับเดวิด คอปเปอร์ฟิวเถอะครับ มันทำได้แค่ให้หูไปถึง potential ตามที่ผู้ผลิตตั้งใจไว้ครับ จุดนี้ถ้าคิดว่านึกจะเพิ่มเบสก็เปิดเพลงเบสเยอะไปเรื่อยๆ แล้ว frequency response จะเปลี่ยนไปเป็นเบสมากกว่าเสียงกลาง แล้วถ้าคุณหยุดฟังเพลงนั้น ไปเปิดเพลงเสียงกลางแทน คุณคิดว่าเสียงเบสที่เยอะๆของคุณมันจะไม่หายไปแล้วได้เสียงกลางมาเดินหน้ามาแทนหรอครับ จุดนี้มองแบบมีตรรกะได้ก็แค่ช่วงรันอิน ใช้เพลงเบสเยอะเบสก็เข้าที่เร็วกว่าย่านอื่น แต่ถ้ามันเข้าทีทุกย่าน มันก็หยุดอยู่แนวนั้นแหละครับ จะมีเรื่องชุดที่ผมบอกไปก่อนข้างต้น อาจจะทำให้เสียงต่างกันเล็กน้อย แต่น้อยกว่าเราเปลี่ยนสายไฟ สายสัญาน แอมป ต้นทาง หรือแม้กระทั้งเปลี่ลย pad หูฟัง ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

lifezz

21/11/2014 18:45:34
5
จะอย่าอาย ที่จะบอกว่า ไม่รู้
และ จงถามในสิ่ง ที่ข้องใจ
จงทำตัวเป็นน้ำที่เติมแล้วไม่เต็มแก้ว ดีที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

lifezz

21/11/2014 18:46:36
5
แทบอยากจะให้ ปักหมุดเพราะแหล่งความรู้ จากทุกท่าน ร่วมอยู่ในนี้

ผมนี้ สาบานต่อหน้าหลอดนีออน เลยครัช
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

O

21/11/2014 18:51:28
คห.127 ตัวจริง เสียงจริง ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

yamano

21/11/2014 20:16:53
271

นับถือคุณ hiv เลยนะค้าาาาาาาาาา (พยายามพูดให้มีการศึกษา)

เบิร์นไม่เบิร์นเสียงไม่ต่างกัน(ทั้งที่หลายท่านพยายามหาฐานหลักมาแสดงแล้ว แต่อีกฝ่ายได้แต่พูดลอยๆ)

แต่คุณกลับฟังออกว่า"ฟองน้ำนิ่ม กับแข็งให้เสียงต่างกัน" ที่สุดของที่สุดยอดแแล้ว ค้าาาาาาาาาาาาาาาา

ขอถวายความคิดนิดหนึ่งนะค้าาาาาาาาา (พูดให้เพาะเข้าไว อยู่เมืองคนดี ต้องโลกสวย)

ในหูฟังที่มีเบสหนักๆ จะไปเปลี่ยนแปลงเสียงเค่ายากนะค้าาาาาาาา

เพราะว่า เสียงเบส นั้นนะค้าาาาา เป็นเสียงหนัก กว่าดนตรีชิ้นอื่นๆนะค้าาาาาาาาาาาา

ในวงดนตรีหนึ่ง เบสและกลองเป็นตัวจังหวะนะค้าาาาาา จะเล่นเพียนไม่ได้นะค้าาาาาา(พูดเพาะๆ)

แต่เราสามารถทำให้ชิ้นดนตรีอื่นๆชัดเจนขึ้นได้นะค้าาาาาาาาา(พูดเพาะๆ)

เราไม่ได้ไปเพิ่มเบสนะค้าาาาา เราเบิร์นเพื่อให้มีความหนักแน่นชัดเจนขึ้นนะค้าาาาาาาาา

จนเหมือนกับเราไปเพิ่มเบสนะค้าาาาาาาา อันนี้หมู เอ้ย หนู ทำได้จริงนะค้าาา ไม่ต้องพึ่ง

เดหวุดหวิดที่ไหนนะค้าาาา โด่เด่ ทุกคืนอย่างหนู นิแหละค้าาาาทำ พูดจริงทำจริง ด้วยงบของหนูเองค้าา

แล้วถ้าเป็นหูฟังที่ไม่มีฟองน้ำละค้าาาาา เราจะไปอ้างอะไรดีละค้าาาาาาาาา(พูดเพาะๆ)

ในบรรดาหูฟังที่หนูเล่นจริงจ่ายจริงนะค้าาาาา

มี HEIR และ NOBLE นะค้า ที่เปลี่ยนจุดที่แถมมา แล้วเสียงเปลี่ยนจริงนะค้าาาาาาา

อีกอย่างสำคัญนะค้าาาาาา

หูฟังแต่ละยี่ห้อๆๆๆ ทั้งถูกทั้งแพง เค้าเคยบอกมาเลยเป็นมาตราฐาน ว่า

หูเค้ารุ่นนี้ เบสดังได้กี่เดซิเบล กีตาร์ดัง ได้กี่เดซิเบล เสียงร้องกี่เดซิเบล

พี่ๆคุณทั้งหลายถึงบอกไม่สามารถเบิร์นให้เกินความสามารถที่แบรนกำหนดมา นะค้าาาาาา(พูดเพาะๆ)

แล้วความสามารถของหูแต่ละรุ่นมันอยู่ตรงไหน ดูตรงไหน หนู เอ้ย หมู จะได้เลือกซื้อถูกแและเลิกเบิร์น

คนเรานี่นะค้าา ชอบเอาความคิดตัวเราไปเป็น มาตราฐานสิ่งต่างๆรอบตัวเรา แล้วกก็ว่า
สิ่งนั้นเป็น อย่างที่ฉันเป็น........?

อริสโตเติล .......โลกแบน เป็นสี่เหลี่ยม (ชาวโลก) อ่าว กราบบบบบ

กาลิเลโอ..........โลกกลม...................... (ชาวโลก) อ่าว ปีศาจ แขวนคอ

โคลัมบัส..........โลกกลม จริงๆ....ผมแล่นเรือรอบโลกมาแล้ว (ชาวโลก) ???????

คนไทยไม่ชอบพิสูจน์นะค้าาาาาาาา ชอบใช่ความเชื่อ!!!!!!!!!! เฮ้ย "ไทยโอๆๆลี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

Pi-ga-suS

21/11/2014 20:53:44
0
ตอนนี้จับใจความได้ว่าความเห็นแต่ละท่านบางครั้งไม่มีใครถูกใครผิดเท่าไหร่แต่คนกวนตี..ชาวบ้านนี้มีจริงๆ !!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

yamano

21/11/2014 21:03:59
271

ขอบคุณที่ชม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

Windows X

21/11/2014 21:13:22
ใจเย็นๆ วางสติแล้วตั้งถุงกาวก่อน เรากลับมาดูประเด็นหลักๆของเจ้าของกระทู้และคิด วิเคราะห์ แยกแยะตามหลักการณ์ที่ควรจะเป็นก่อนดีกว่าไหม มาดูกันเป็นข้อๆไปนะครับ

1.หูฟังเป็นสิ่งไม่มีชีวิต มันเป็นเพียวอนินทรีย์วัตถุอย่างหนึ่ง
: อันนี้จขกทบอกว่าหูฟังไม่มีชีวิตนะครับ แล้วกูจะพูดซ้ำทำไม?

2.หูฟังต้องเบิร์น(ผมเห็นด้วย100%) เพราะวัสดุมันยังไม่คงที่(เหมือนรถยนตร์ ต้องรันอินเครื่อง)
: อันนี้เจ้าของเชื่อว่าหูฟังต้องเบิร์นเหมือนเป็นการรันอินเครื่อง

3.เสียงหูฟังที่เบิร์นได้เต็มที่แล้ว คือเสียงที่ผู้ผลิตตั้งใจให้มันเป็นแบบนั้น คือสมมตุเป็นตัวเลขนะครับ
ผู้ผลิตตั้งใจให้เสียง
ต่ำ 8/10
กลาง 8/10
สูง 8/10
ต่ำ 7/10
กลาง 6/10
สูง 7/10
ถ้าเบิร์นครบกำหนด เสียงก็จะ 888 ตามผู้ผลิตตั้งไว้
: อันนี้เจ้าของเชื่อว่าการเบิร์นหูฟังเมื่อเบิร์นได้เต็มที่จะทำงานได้ตามที่ออกแบบไว้

แต่!!!!!!!!!!!!!!!

มีความเห็นพี่ๆบางกลุ่ม บอกว่า การเบิร์นเปลี่ยนเสียงคาเรกเตอร์เดิมๆได้?????????

อยากได้เบสเพิ่มต้องเปิดเพลงเบสเยอะๆ ??????

เอาหูฟังเบสไปเปิดเพลงเเหลมเยอะๆเบสจะหาย?????

เหมือนพี่ๆจะบอกว่า พอเบิร์นเบสเยอะๆ เสียงจะเป็น
ต่ำ 10/10
กลาง 8/10
แหลม 8/10

มันจะเปนไปได้ไงครับ ช่วยอธิบายให้เด็กโง่ๆฟังหน่อย ว่าสิ่งไม่มีชีวิต จะเปลี่ยนรูปร่างด้วยตัวมันเองได้ไง

เหมือนกับบอกว่า รถวีออส เติมน้ำมันเบนซิน95เพียวแล้วจะเปลี่ยนเป็น รถ supersport ยังงั้น ผมงง
: อันนี้เจ้าของเค้าไว้เชื่อว่าการเบิร์นหูฟังจะเปลี่ยน character ของเสียงได้ ใครบอกว่าเปลี่ยนได้ก็มาอธิบายด้วย

เอาล่ะ มีใครอธิบายบ้างยังว่าการเบิร์นหูเปลี่ยน character ได้อย่างไรบ้าง บางคนก็บอกว่าเปิดเน้นความถี่เฉพาะด้านทำให้บางช่วงไม่ได้ทำงานอย่างเต็มที่มันก็ออกมาได้ไม่มาก บางคนก็บอกว่าเรื่องเฉพาะทาง หูใครหูมัน ของใครของมัน บางคนก็โชว์การ plot graph ความถี่ที่ตอบสนองต่างจากเดิมระหว่างก่อนและหลังเบิร์น ก็ว่ากันไป

แต่ถามหน่อยเถอะครับ มันเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลง character ของหูฟังยังไงบ้างนะครับ ที่ตอบๆกันมามันไม่ได้บอกเลยว่าเปลี่ยน character ยังไงกันบ้าง ผมหาไม่เจอจริงๆครับ เรามาสรุปประเด็นหลักๆของเจ้าของกระทู้กันก่อนดีกว่าครับ

1. หูฟังไม่มีชีวิต
2. หูฟังต้องเบิร์น
3. เมื่อหูฟังเบิร์นได้เต็มที่แล้วเสียงก็จะได้ตามที่ผู้ผลิตออกแบบ

อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวของเขา คุณไม่เชื่อก็ไม่ต้องไปตอแยเขา ปิดกระทู้นี้แล้วไปตั้งกระทู้ใหม่ว่าหูฟังต้องเบิร์นด้วยเหรออะไรแบบนี้แทน แยกกระทู้ออกไป เค้าถามว่าเบิร์นแล้ว character เปลี่ยนไหม ก็ตอบกันในเรื่องนี้สิครับ มา เดี๋ยวผมจะยกตัวอย่างการตอบให้ดู

ก่อนที่จะตอบนั้นก็ต้องนิยามกันก่อนว่า character ของหูฟังนั้นคืออะไร character ของหูฟังนั้นหมายถึง sound signature ของอุปกรณ์เครื่องเสียงที่มีเอกลักษณ์ในการตอบสนองช่วงเสียงที่แตกต่างกัน ถามว่าเสียงในแง่ของ specifications ก็มี Frequency Range, Sensitivity, impedance และ driver type

ตัว Frequency Response นั้นจะเป็นตัวชี้ถึงความกว้างของความถี่เสียงว่าจะขึ้นได้แค่ไหน ลงได้แค่ไหน ส่วนใหญ่ก็โม้กันว่า 20-20kHz โดยส่วนใหญ่กันหมดคนเลยดูไม่ต่างกันอะไร แต่เสียงกลับตอบสนองไม่เหมือนกันนั้นเพราะอะไร คำตอบก็คือมันดัง 20-20kHz ได้ก็จริงแต่ไม่ได้แปลว่าจะดังได้สม่ำเสมอเท่ากันทุกย่านหมด มันมีปัจจัยที่ผันแปรได้ง่ายที่จะดังไม่เท่ากันเช่น Sensitivity ถ้า ค่าที่สูงกว่าก็จะตอบสนองต่อความถุี่ที่สูงได้ไวกว่า ค่าที่ต่ำกว่าก็จะตอบสนองความถี่ที่ต่ำกว่าได้มากกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ไม่ได้แปลว่า sensitivity ต่ำกว่าจะมีเบสมากกว่านะครับ อยู่ที่การออกแบบของ crossover ด้วย

นอกจากนี้ก็มีเรื่องของ impedance เข้ามาเกี่ยวด้วยอีก ถ้าค่า impedance สูง กระแสที่ขับหูฟังก็จะวิ่งช้าลง และค่า impedance ที่เห็นนั้นคือค่าเฉลี่ยที่วัดจากภายนอก ถ้าเป็นพวกหลาย driver ค่า impedance ก็มีไม่เท่ากันอีก ช่วงความถี่ต่ำๆของบาง driver ที่ impedance ลงมากๆเพื่อรับกระแสได้ไวๆนั้น ถ้าตัวจ่ายๆกระแสไม่ทันเบสมันก็เบลอไม่เป็นตัวได้ก็มี ภาษาชาวบ้านว่าขับไม่ออกนั่นเอง

ที่จริงก็อยากจะอธิบายเรื่องเสียงตามหลักของ sound engineer ด้วยเช่นเรื่องของ note attack, transient dynamics, bandwidth, sound pressure level, dynamic range, etc. ว่าคือส่วนไหนของเสียงที่จะชี้ character ได้บ้าง แต่เอาเท่านี้ก่อนก็แล้วกันครับ เดี๋ยวถุงกาวจะร่วงหลุดมือไปก่อน สรุปก็คือ character ของเสียงนั้นมาจากการออกแบบของอุปกรณ์จนเสร็จการผลิต การเบิร์นนั้นไม่ได้ทำให้ character ของเสียงตามที่ผมอธิบายไปนั้นเปลี่ยนแปลงไป แต่การตอบสนองความถี่ของอุปกรณ์นั้นมีเปลี่ยนแปลงไปได้อยู่แล้ว แต่ไม่ได้ทำให้ character มันเปลี่ยนถ้าคุณฟังจับลักษณะหลักๆได้จริง

ดังนั้น การเบิร์นให้เสียงเปลี่ยนนั้นเป็นเรื่องที่ไม่คงทนถาวร แม้คุณจะเบิร์นเสร็จไปแล้วด้วยเพลง classic แต่เปิดแต่เพลง metal ฟังรัวๆมันก็เปลี่ยนได้ เปลี่ยน player จาก Astell & Kern มาเป็น Cowon iBasso ฟังไปนานๆเสียงก็เปลี่ยนได้ ไม่ทำอะไรเลย ไม่ใช่ไปนานๆ เอากลับมาฟังใหม่เสียงก็เปลี่ยนเหมือนกัน ดังนั้น concept ของการเบิร์นคือการทำให้อุปกรณ์นั้นทำงานได้ลงตัวกับชุดที่เราฟังแล้วพอใจมากกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

Progreso

21/11/2014 21:21:18
0
ข้าน้อยขอคาระวะท่าน Windows X ความคิดเห็นที่ 134
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

21/11/2014 21:22:00
0
Pi-ga-suS +1 เลยครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

ซ้าย

21/11/2014 21:22:10
สงสัยความเห็นที่119ของพี่Xomphoteครับผม
กราฟในยูทูปหูข้างซ้ายเมื่อความถี่สูงๆทำไมกราฟมันต่ำกว่าหูขวามากอย่างนั้นอ่ะครับ ผมสังเกตจากที่ผมฟังในหูฟังก็รู้สึกว่าทำไมหูซ้ายมันจะดังกว่าหูขวาตลอด เครื่องดนตรีหลักๆมันก็เน้นมาหูซ้ายค่อนข้างเยอะครับ
(ไม่เกี่ยวกับเรื่องการเบิร์นนะครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

hvk

21/11/2014 21:25:51
11
ผมเห็นด้วยกับคุณ window x ครับ ที่บอกว่าเพลงที่ฟังทุกๆวัน หรือชุดซิสเต็มที่ใช้เบินร์ หรือฟังทุกวัน มีส่วนทำให้หูฟังเราติด เสียงของชุดนั้นมา แต่มันก็ยังเป็นกรอบของแนวเสียงหลักๆที่หูฟังนั้นได้ออกแบบมาอยู่ดีครับ ไม่มีทางที่จะเปลี่ยมข้ามรุ่น หรือเพิ่มขีดความสามารถนั้นได้ ตรงนี้เห็นตรงกันมากๆครับ

ส่วนคุณ yamano ครับ ฟองน้ำนิ่ม ไดรเวอร์ชิดหู ฟองน้ำแข็ง ไดรเวอร์ห่างดู เสียงต่างกันแน่ๆครับ อยากพิสูจน์ก็ลองดูครับ AKG K702 Anniversary 65th edition ใช้ pad คนละแบบกับ akg k702/1 ปรกติ เสียงเลยต่างครับ จับสลับแพดนี่เสียงเหมือนกันเป็นแกะครับ อันนี้หลักการเดียวกับลำโพงนะครับ ขยับชิดผนัง ห่างผนัง นิดเดียวเสียงก้ต่างกันแล้วครับ ไม่ได้พูดเล่นนะครับ ของ grado ตัว pad ฟองน้ำดำๆนั่น เปื่อยๆกับแบบใหม่ๆระยะห่างของไดรเวอร์กับหูก็ต่างกันแบบมีนัยยะแล้วครับ รวมกับแรงบีบที่ก้านของหูฟังแต่ละตัวที่ผ่านการใช้งานมาไม่เหมือนกัน มันก็ส่งผลให้ภาพรวมต่างกันได้แล้วครับ ทั้งๆที่ตัว driver อาจจะต่างน้อย หรือต่างมากก็แล้วแต่ ทว่ามันมีปัจจับเสิรมที่เยอะมาก จนส่วนผมคิดว่าไม่น่าจะเทียบกันได้แบบ 100% ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

cycy

21/11/2014 21:26:50
15
แล้วแต่เพลงมั้งครับ บางเพลงผมฟัง มันมากองหูขวาหมดเลย จนนึกว่าหูซ้ายดับไปแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

GopGap09

21/11/2014 21:31:01
2
ผมเชื่อว่าการเบิร์น ทำให้เสียงเปลี่ยนไม่มากเท่าการโมครับ

อันนี้ผมว่าชัดเจนมากสุดๆแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

ฝี

21/11/2014 21:34:49
ตอบดีๆ เท่ๆ ชอบครับ
ตอบกวนตีน ไม่โอ นะแจ๊ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

yamano

21/11/2014 21:34:56
271
ที่จริงก็อยากจะอธิบายเรื่องเสียงตามหลักของ sound engineer ด้วยเช่นเรื่องของ note attack, transient dynamics, bandwidth, sound pressure level, dynamic range, etc. ว่าคือส่วนไหนของเสียงที่จะชี้ character ได้บ้าง แต่เอาเท่านี้ก่อนก็แล้วกันครับ เดี๋ยวถุงกาวจะร่วงหลุดมือไปก่อน สรุปก็คือ character ของเสียงนั้นมาจากการออกแบบของอุปกรณ์จนเสร็จการผลิต การเบิร์นนั้นไม่ได้ทำให้ character ของเสียงตามที่ผมอธิบายไปนั้นเปลี่ยนแปลงไป แต่การตอบสนองความถี่ของอุปกรณ์นั้นมีเปลี่ยนแปลงไปได้อยู่แล้ว แต่ไม่ได้ทำให้ character มันเปลี่ยนถ้าคุณฟังจับลักษณะหลักๆได้จริง

ดังนั้น การเบิร์นให้เสียงเปลี่ยนนั้นเป็นเรื่องที่ไม่คงทนถาวร แม้คุณจะเบิร์นเสร็จไปแล้วด้วยเพลง classic แต่เปิดแต่เพลง metal ฟังรัวๆมันก็เปลี่ยนได้ เปลี่ยน player จาก Astell & Kern มาเป็น Cowon iBasso ฟังไปนานๆเสียงก็เปลี่ยนได้ ไม่ทำอะไรเลย ไม่ใช่ไปนานๆ เอากลับมาฟังใหม่เสียงก็เปลี่ยนเหมือนกัน ดังนั้น concept ของการเบิร์นคือการทำให้อุปกรณ์นั้นทำงานได้ลงตัวกับชุดที่เราฟังแล้วพอใจมากกว่าครับ
----------------------------------------------/------------------------------------------------------------

ตรงนี้เห็นด้วยกับพี่x ครับ. นับถือครับ. ลองแล้วเป็นอย่างที่พี่พูดจริงครับ. นับถือครับผม

แต่ผมไม่เคยเมาอะไรๆเลยครับ เหล้าไม่กินบุหรี่ก็ไม่สูบ. กาวนี่ไม่เคยรู้จักเลย

เพียงผมเป็นคนที่ ใครดีผมดีตอบ ใครงี่เงามา ผมคืนให้สิบเท่าแค่นั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

อะไรของเอ๊งวะ

21/11/2014 21:42:50
เฮ่ๆไปๆมาๆออกนอกประเด็นแล้วอย่ามะโน
" เราเบิร์นเพื่อให้มีความหนักแน่นชัดเจนขึ้นนะค้าาาาาาาาา จน"เหมือน"กับเราไปเพิ่มเบสนะค้าาาาาาาา "
หนักแน่นชัดเจน มันไม่เหมือนกับ เพิ่มเบส นะอย่ามะโน อะไรของเอ๊งงง
แล้วมันไปเกี่ยวอะไรกับเปลี่ยนจุกของHEIRของNOBLE "งง"

เอ๊งนี่มันมั่วไม่เปลี่ยนเลยจริงๆพอมั่วเสร็จก็"ดีไม่ดีผมไม่รู้"ถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

V

21/11/2014 21:46:10
จิงเหรอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

Pi-ga-suS

21/11/2014 21:50:33
0
จริงซิ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

SounDFeVeR

21/11/2014 21:52:03
0
เชี๊ยบ เชี๊ยบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

yamano

21/11/2014 21:52:49
271
ทุกวันนี้ผมถึงไม่มีครับplayer เพราะผมชอบโทนเสียงของ Mac air. จะเลือกฟังผ่านmac
เพื่อไม่ให้ หูฟังเปลี่ยนแนวไป

ผมมีหูฟังหลายคู่ ไว้ฟังเพลงแต่ละแนว เพื่อไม่ให้หูฟังเปล่าบนแนว

ก็ตามที่พี่x. บอกละครับ เบอร์น Classic แต่ฟังMetel. นานๆไปก็ออกไปทางmetel

ตั้งแต่อ่านมาข้อความพี่มีสาระที่สุดครับ. นับถือครับ

นี่ถ้าพี่ไม่มีถุงกาวในมือพี่เขียนดีได้ขนาดนี้ไหมครับ

ฮ่าาาาา พูดเล่นนะครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

V

21/11/2014 21:53:52
เห็นตอบกระทู้ไหนก็แนวนี้ทั้งนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

Pi-ga-suS

21/11/2014 22:06:01
0

สู้ต่อไปไอ้มดแดง แถ๋ดๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

JOKER_THX

21/11/2014 22:10:36
7
เห้อไม่ได้เข้ามานานคงเส้นคงวาจริงๆ ไม่พัฒนาเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

น้องนุ่น

22/11/2014 00:49:08
อย่าเงียบสิ ใจคอไม่ดีเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

a

22/11/2014 01:10:33
ผม จขกท นะครับ

ใครติดตามกระทู้นี้อยู่ แนะนำให้อ่าน

ความเห็นที่ 109 116 134 ครับ

กันการหลงประเด็น
และคำตอบของ คห 134มันจับต้องได้เป็นรูปธรรมที่สุดแล้วสำหรับผม

ทุกคนอย่าหลงประเด็นนะครับ ผมอยากได้ความรู้ อยากให้เพื่อนๆได้ความรู้ด้วย

ถ้าสรุปย่อๆปัญหาของผมก็คือ หูฟังของคนที่เบิร์นโดยวิธี
1.ปราณีต
2.เปิดเพลงมันทุกแนว hiphop ยัน classic
โดยพื้นฐานบิทเรตเท่ากัน player เดียวกัน

สุดท้ายเมื่อถึงเวลาหนึ่ง(สมมตุว่ากำหนดเบิน200 ชม.) เสียงจะต่างกันแค่ไหน ซึ่งตัวผมคิดว่า ไม่ต่างกัน เพราะผู้ผลิตต้องการมห้เสียงมันเป็นแบบนี้ ส่วนถ้าหากมันจะต่างกัน ผมมองว่าเป็นปัญหาด้านการผลิต ซึ่งต่างกันน้อยมากๆ(หูเทพๆทั้งหลายจับผิดได้) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ใช่มันต่างกันเพราะการเบินครับ เป็นเรื่องของการผลิต (ซึ่งตรงนี้แหละที่ผมอยากแลกเปลี่ยนพูดคุย)

ส่วนหลายๆท่านที่ใช้อารมใส่กัน อย่าทำให้กระทู้ผมเป็นขยะเลยครับ การเถียงกันไปมา ไม่ใช่นิสัยของปัญญาชนเลยครับ

ผมเสียดายที่ท่านมีหูฟังดีๆ
ผมเสียดายที่ท่านมีแผ่นเสียงเทพๆ
ผมเสียดายที่ท่านเกิดมาพร้อมหูที่สมบูรณ์พร้อมฟังเพลงเพราะ

แต่ถ้าท่านๆยังใช้อารมกันแบบนี้ วงการนี้ก็ไม่มีทางพัฒนาหรอกครับ

เหมือนเรื่องอื่นๆครับ คนไทย ใช้แต่อารม ประเทศก็เป็นแบบทุกวันนี้แหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

mrnukull

22/11/2014 03:35:39
0

กระทู้ของคุณน่ะ ......
เจตนา : อาจจะดี แค่อยากระดมความคิดเห็น ประสพการณ์
แต่ผลลัพธ์ : ก็น่าจะรู้อยู่ ว่ามันต้องออกมาในแนวลบ 100%

* โดยเฉพาะการตั้งธง Anti การ Burn-In
ภาษาทางเวปบอร์ด เค้าเรียก กระทู้ดัก ....

เรียนทุกท่าน ..............
[ถ้าอยากให้สังคม "มั่นคง" สงบ กรุณาอย่าตั้งกระทู้แบบนี้อีก]

ฝากเฮียมั่นคง และทีมงาน พิจารณาด้วยครับ !!!!!!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

เหน่งบา

22/11/2014 05:13:45
1,866
แย้งความเห็น153ครับ

ผมว่า ผมได้เนื้อหาสาระจากกระทู้นี้นะครับ

หากละทิ้งการใช้สำนวนโวหาร การยกตัวอย่างเกินจริงชนิดที่พวกชอบเบิร์นก็ยังไม่เคยพูดอย่างความเห็น76 กระทู้นี้ ผมว่ามีการถกเถึยงอย่างมีเนื้อหาสาระกว่ากระทู้ทำนองนี้ที่ผ่านๆมานะครับ

ถึงผมเองจะอยู่ฟากพวกที่เชื่อว่าการเบิร์นมีผลมาก แต่ก็พิจารณาความเห็นของหลายท่านที่คิดว่า ผลต่างมันเป็นความต่างของหูฟัง ไม่ใช่มาจากการเบิร์นอยู่เช่นกัน..แม้จะยังเชื่อในความคิดตัวเองอยู่

ที่ลองกับหูฟังหลายตัว การใช้ไฟล์เพลงเพื่อจูนเสียงให้เปลี่ยนไป..พอประมาณ..ตามเพลงที่ป้อน มันเปลี่ยนได้จริงๆนะครับ แต่ไม่ใช่เปลี่ยนบุคลิกหรือข้ามรุ่นแน่นอน(ไอ้ตรงเปลี่ยนบุคลิก ข้ามรุ่น สั่งได้นี่ ผมกลับรู้สึกว่า ไม่ได้เห็นจากพวกที่เชื่อเรื่องเบิร์นเลยนะครับ กลายเป็นคนเขียนจะมาจากทางฝ่ายแอนตี้เบิร์นมากกว่า) ก็เล่ากันตามตรง มันได้ยินอย่างนั้น จะให้บอกตรงข้ามกับความจริงได้ยังไงล่ะครับ

ความเห็น118 ที่quoteคำพูดของผู้ผลิตว่า 50ชั่วโมงก็อยู่แล้ว อันนี้คนใช้Gradoหลายคนคงไม่เห็นด้วยแหงเลยครับ ก็มันได้ยินอยู่กับหูเลยว่า ถ้าแค่50ชั่วโมง มันไม่มีทางอยู่ตัวเด็ดขาด มันเปลี่ยนได้อีกเยอะครับ ให้200ก็ยังไม่อยู่เลย เสียงมันเปลี่ยนแล้วจะให้บอกตัวเองตามผู้ผลิตว่าไม่เปลี่ยน ไม่รู้จะทำไปทำไมครับ...อันนี้เรามาถกเถียงกันดีนะครับ ไม่ได้ใช้อารมณ์

แต่การเปลี่ยน มันไม่ใช่เปลี่ยนได้ทุกตัว ทุกช่วงจังหวะ(ถ้าเป็นช่วงต้นๆของการเบิร์นจะง่ายกว่า)แล้วผมก็ไม่ได้ปฏิเสธความคิดที่ว่า "ถ้าหูฟังตัวอื่นสะสมชั่วโมงการใช้งานเพิ่มมากขึ้นจนใกล้เคียง เสียงก็จะใกล้กันมากขึ้น ความต่างมาจากหูฟังมันต่างกันเอง" เสียทีเดียวนะครับ ก็คิดอยู่บ้าง

กดโคตรlike ความเห็นคุณX ที่134ครับ เนื้อหาดีมาก

ปล.ความเห็น131น้องyamano อันนี้ผมกลับชอบแฮะ ไม่่คิดมากก็ฮาๆดี...ใครจะว่าผมไม่เป็นกลางก็แล้วแต่...ถ้าตอบกันแค่ระดับนี้ มีการงับกันเล็กๆน้อยๆพอเป็นสีสัน ถ้าว่าผมจะโดนเองก็คงทำใจรับได้ครับ55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

หม่อง เรือแจ๋ว

22/11/2014 05:57:51
เพียงแต่บางรายมันโม้การเบิร์น ว่ามันเป็นอะไรที่วิเศษวิโสดับโลก
เปลี่ยนจากนี้เป็นนู้นเปลี่ยนจากนั้นเป็นนี้ไงทำนองว่า
LCD2ข้าเบรินมาเทพโว้ย เสียงดีกว่าLCD2ของเอ็งแน่ๆ ทั้งๆทีมันแค่เป็นการเปิดฟังเหมือนกัน
เพียงแต่ไฟล์มันมีความละเอียดหลายๆย่านครอบคลุมกว่า พวกที่ซื้อมาฟังแต่เพลงตลาด
ลำโพงหูฟังมันก็ขยับเหมือนกันไง
เบรินด้วยโมสาด แล้วเอามาฟังบอดี้สแลม ดนตรีมันงอกเพิ่มขึ้นมาหรือไง!!!!
หรือ ได้ยินเสียงไอ้ชัดมันตีฉิ่งเพิ่มเข้ามาเบรินมาเต็มแล้วเอามาฟัง วงอัดห่วยงั้นหรอ

อย่าเรียกว่า แอนตี้ ดิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

22/11/2014 06:00:44
แอนตี้เบริน์หรอ ฟังคำนี้แล้วมันตะหงิดๆ"แอนตี้เบริน์"
จะเบรินๆก็เบิร์นไปสิครับไม่ได้มีใครห้าม

เพียงแต่บางรายมันโม้การเบิร์น ว่ามันเป็นอะไรที่วิเศษวิโสดับโลก
เปลี่ยนจากนี้เป็นนู้นเปลี่ยนจากนั้นเป็นนี้ไงทำนองว่า
LCD2ข้าเบรินมาเทพโว้ย เสียงดีกว่าLCD2ของเอ็งแน่ๆ ทั้งๆทีมันแค่เป็นการเปิดฟังเหมือนกัน
เพียงแต่ไฟล์มันมีความละเอียดหลายๆย่านครอบคลุมกว่า พวกที่ซื้อมาฟังแต่เพลงตลาด
ลำโพงหูฟังมันก็ขยับเหมือนกันไง
เบรินด้วยโมสาด แล้วเอามาฟังบอดี้สแลม ดนตรีมันงอกเพิ่มขึ้นมาหรือไง!!!!
หรือ ได้ยินเสียงไอ้ชัดมันตีฉิ่งเพิ่มเข้ามาเบรินมาเต็มแล้วเอามาฟัง วงอัดห่วยงั้นหรอ

อย่าเรียกว่า แอนตี้ ดิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

เหน่งบา

22/11/2014 07:03:29
1,866
โอเคครับคุณหม่อง จะไม่ใช้คำนี้อีกครับ ขออภัยในความไม่เหมาะสม ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

22/11/2014 07:39:23
คุณผิดอะไรอ่ะมาขออภัยผมทำไม? คุณก็มีสิทธิแสดงความคิดเห็นของคุณ
แต่ผมนั่งอ่านแล้วมันตะหงิดๆไงแอนตี้กันไปมา ทั้งๆทีประเด็นเริ่มต้นเขาไม่ได้ห้ามให้คุณหยุดเบิร์น
แล้วมาพิสูจน์ความจริงกันก่อนแล้วค่อยกลับไปเบริน์ใหม่นิ

ต่างคนก็ต่างเชื่อครับแต่ไอ้การโม้เกินจริงที่มันควรจะเป็นมันจะทำให้วงการเสื่อม มันมีทุกวงการและไอ้การโม้น่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

Progreso

22/11/2014 08:09:13
0
ความคิดเห็นที่ 152 a ขอเสริมเพิ่มข้อความ 121 ด้วยนะครับ รวมข้อความที่ถามสนใจ ความเห็นที่ 109 116 134

ความคิดเห็นที่ 121 Caedus 21/11/2014 11:49:59
คหส่วนตัวเรื่องเบิร์นอินนะครับ

1) หูฟังต้องการการ burn in
2) เชื่อว่า source มีผลต่อการเบิร์นอิน
ในที่นี่หมายถึงตัว player, dac, amp รวมไปถึง คุณภาพของไฟล์ที่ใช้
3 เทคนิคในการเบิร์น อันนี้ผมไม่คิดว่ามันจะมีผลมาก ถึงขั้นเปลี่ยนหูที่ใช้เทคนิคต่างกันไปขนาดนั้น

-------------------------

ตรงข้อ2ครับ

ตัวที่1 จัดตัวท๊อปทั้งหมดเลย player, dac, amp ,สายสัญญาณ,อื่นๆ ราคาคงหลักแสน+ +ไฟล์เพลงอัลบัมที่ท่านๆว่า 7-10อัลบัม จัดเต็มสูบเลย

ตัวที่2 มีแค่ตัวเดียว player ระดับกลางๆ หมื่นนิด กับเพลง hiphop ยัน classic

คำถาม
-เชื่อว่าตอบ ตัวที่1ดีกว่า ตัวที่2 ดีกว่ายังไง???

--------------------------
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

Caedus

22/11/2014 08:42:57
7
@คห 159

ตามตัวอย่างที่ยกมา ผมก็ไม่รู้ว่าจะตอบว่าต่างไงนะ เพราะไม่มีปัญญามีตัวท็อปขนาดนั้น

แต่ที่เคยมีโอกาสที่ได้ทดสอบโดยบังเอิญ
ประมาณ 3 ปีก่อน ผมจัด ex1000 มาใช้ตอนนั้นก็ burn in ด้วย player ระดับ 3-4 พัน เพลงก็ใช้ mp3 320kbps
ต่อมา ex1000 ตัวนี้ดันเสีย ผมก็ไปเคลม แล้วได้ตัวใหม่มาเบิร์นใหม่ รอบนี้ใช้ walkman z เบิร์นกับ file losslesa
เสียงเทียบกับรอบแรก เหมือนจะเนียนขึ้น
ต่อมา ก็ดันเสียอีกแล้ว !! แต่โชคดีที่อยู่ในประกัน ได้กลับมารอบนี้ผมเบิร์นด้วยคอม ผ่าน odac กับ o2 ด้วย file lossless
เสียงที่ไดัก็หมือนว่าเบสจะกระชับขึ้น

ปล ความต่างที่ว่ามา ไม่ได้เยอะมาก เหมือนขั้นเปลี่ยนหูฟังนะ แต่ต่างแบบเล็กๆน้อยๆที่รู้สึกได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

netcies

22/11/2014 10:12:06
การเบิร์นที่ปราณีต จะช่วยเค้นประสิทธิภาพที่แท้จริงของหูฟังออกมา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

janonakab

22/11/2014 10:18:47
1
การฟังอย่างปราณีตจะทำให้ได้รับอรรถรสสูงสุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

G

22/11/2014 10:37:26
ไม่เห็นจะเป็นสาระอะไรเลย แค่หูฟัง เลือกตัวที่ชอบ ใช้ไปเรื่อยๆ ถ้ายังไม่ถูกใจ เจอรุ่นใหม่ก็ลอง ชอบกว่าที่ใช้อยู่ก็ซื้อใหม่ ขายตัวเก่า หรือเอาตัวเก่าไป mod ของใหม่แกะกล่องผมว่ามันก็ 90% แล้ว burn จนเต็ม 100% มันก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมาก
ปล.เป็นความเห็นของคนที่ฟังเพลงเพื่อผ่อนคลายนะครับ ไม่ได้ฟังแบบจับผิดหรือจริงจังมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

pam-sun

22/11/2014 11:03:32
1
อ่านกระทู้นี้แล้วได้ความรู้จริงๆครับ
ขอบคุณความรู้ของทุกท่านที่แชร์กัน
ผมมองว่าการตั้งกระทู้ระดมสมองหรือกระทู้วิจัยและวินิจฉัยสิ่งต่างๆนั้นเป็นกระทู้ที่ดีและมีค่ามากๆ เพราะจะเป็นการทำให้ความรู้เรื่องนั้นๆได้รับการพัฒนาไปอีกขั้น และอาจทำให้เกิดประเด็นน่าสนใจอื่นๆอีกได้

ดั่งเช่นในคณะที่ผมเรียนอยู่ (นิติ) คณะนี้เป็นคณะที่ต้องมีการตีความ การระดมสมอง การโต้แย้ง การถกเถียงกันแทบทุกวัน ทุกคาบเรียน แต่ว่าทุกคนทั้งนักศึกษาและอาจารย์ก็ไม่เคยจะทะเลาะกัน เพราะทุกคนต่างยอมรับความเห็นและให้เกียรติซึ่งกันและกัน ขอเพียงแค่ทุกคนยึดหลักกฎหมาย ส่วนการตีความก็อาจจะแตกต่างกันบ้างก็ได้ (ในกรณีที่เป็นกฎหมายไม่ตายตัว)
ในกระทู้ต่างๆก็เช่นกัน ต้องจับประเด็นสำคัญของกระทู้ให้ได้ อย่าหลงประเด็น อย่าเบี่ยงประเด็น อย่าแถ อย่ากวน อย่าเอาชนะคะคานกัน
กระทู้ต่างๆในประเทศไทย ที่มีการ drama กันนั้น ผมมองว่ามีสาเหตุมาจากคำว่า "ไม่ให้เกียรติซึ่งกันและกัน" และ "ไม่เคารพความเห็นซึ่งกันและกัน" ถ้าทุกคนให้เกียรติและเคารพความเห็นกัน สังคมไทยจะน่าอยู่ และกระทู้ก็น่าอ่านน่าค้นคว้าหาความรู้มากกว่านี้

ขอบคุณครับ ^^

ปล.
ขอไม่แสดงความเห็นเรื่องหูฟังเพราะพี่ๆข้างบนก็ให้ความเห็นได้ดีเยี่ยมแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

Nuy_musiclover

22/11/2014 11:56:06
96
จริงๆแล้วการแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ส่วนใหญ่ก็ยอมรับความคิดเห็นของอีกฝ่ายนะ จะมีเพียงไม่กี่คนในนี้ที่ยังคิดว่าสิ่งที่ตัวเองรับรู้มานั้นถูกต้องที่สุดและไม่ยอมรับความเห็นที่ต่างออกไป บางครั้งควบคุมอารมย์ตนเองไม่ได้ แสดงพฤติกรรมบางอย่างออกมา ใช้คำที่ประชดประชัน ยียวน กวนประสาท ซึ่งเราคงไปห้ามไม่ให้เขาทำแบบนั้นไม่ได้ เราก็แค่เลือกอ่านที่มันสร้างสรรค์ก็พอครับ ส่วนที่เราอ่านแล้วคิดว่าไม่มีสาระก็ไม่ต้องไปสนใจ บอร์ดสาธารณะก็เป็นแบบนี้แหละครับ

ส่วนเรื่อง เบิร์น ถ้าท่านใดที่คิดว่ามันสำคัญมากสามารถทำให้หูฟังแสดงประสิทธิภาพได้เต็มที่กว่าการเปิดฟังไปเรื่อยๆ ท่านเชื่อเช่นนั้นก็ยึดแนวทางนั้นและทำต่อไปไม่มีใครว่าอะไร ส่วนท่านที่คิดว่าเบิร์นแบบฟังไปเรื่อยๆด้วยไฟล์เพลงดีๆที่ฟังประจำนี่แหละ เพราะถึงจะเบิร์นมาดีอย่างไรสุดท้ายพอมาฟังด้วยเพลงที่ฟังประจำมันก็ไม่ต่างกันมากมายอะไร ท่านก็ทำต่อไป สุดท้ายเราทุกคนก็ซื้อหูฟังมาฟังเพลงที่เราชอบด้วยกันทั้งนั้น กลุ่มคนที่เล่นหูฟังก็เป็นแค่กลุ่มเล็กๆมีอะไรดีก็แชร์กันแบบสร้างสร้างดีกว่า ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

Paganini

22/11/2014 12:13:36
1
ผมซื้อหูฟังมา ก็เบิร์นด้วยแผ่นเพลงปกติ หูทุกตัวเปิดเบิร์นด้วยแผ่น cd นั้นล่ะ

เสียงหลังเบิร์น ก็เนียนขึ้น ลื่นขึ้น แต่ไม่มีตัวไหนกระโดด ขึ้นไปขนาดดีเว่อรๆ

ผมไม่ดิ้นรนที่จะต้องหาไฟล์เทพ ๆ ผ่านชุดเทพๆๆ เพื่อเบิร์น แค่แผ่นเพลงนี่ล่ะ พอเพียงแน่นอนแล้ว

ผมอยู่กลุ่มไหนหว่า 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

บวยหัวคาส

22/11/2014 16:03:05
ไอ้ตุ๊ด bas ดีแต่โชว์เก่งไปเรื่อย ตุ๊ดๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

มาไง

22/11/2014 17:44:38
bas ใคอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

pockethifi

22/11/2014 18:14:09
161
ผมเชื่อว่าการเบิร์นจำเป็นครับ แต่ไม่สามารถกำหนดบุคลิกเสียงใหม่ๆให้กับมันได้
แค่ทำให้มันอยู่ในสภาวะที่พร้อมทำงานเต็มที่

ลำโพงและไดรเวอร์ต่างๆมันเป็นอุปกรณ์ที่มีการเคลื่อนไหว
ยังไงการวอร์มอัพก็จำเป็น เหมือนลูกโป่งครับ ลูกโป่งใหม่ เป่าด้วยปากยากมาก
แต่ถ้าเอาลูกที่เป่าแล้วมาเป่าซ้ำจะเป่าง่าย

เวลาผมจะฟังลำโพงหรือ หูที่ไม่ค่อยได้ใช้ วางไว้นิ่งๆมาเป็นเดือน
ก็จะเปิดเบิร์นทิ้งไว้ก่อนสักครึ่งชั่วโมง เพื่อให้มันได้ขยับตัวแล้วลดอาการฝุ่นจับหรือขยับยากในช่วงแรกๆของการฟังทิ้งไป อาจจะใช้เวลาวอร์มสักครึ่งชั่วโมงครับ(กะเวลาเอาเอง)

แต่ถ้าเปิดฟังทุกวันอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องเสียเวลาเบิร์นอีก ได้เสียงที่ดีตอนเปิดแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

เหน่งบา

22/11/2014 20:20:22
1,866
รู้สึกเหมือนกันครับ คุณpockethifi ของที่ไม่ได้ใช้มานานๆ ผมก็ว่าเสียงจะdropลงจิ็ดนึง แต่ใช้เวลาวอร์มอัพ(ผมใช้คำนี้ละกัน) สักพัก ไม่นานมาก ส่วนมากเห็นอาการชัดกับพวกฟูลไซส์ แล้วก็ขึ้นอยู่กับทิ้งไว้ไม่ได้ใช้นานแค่ไหนด้วย

เลยพยายามหยิบหูฟังในคลังมาเปิดใช้งานทุกตัวอย่างน้อยเดือนละครั้งครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

a

22/11/2014 23:36:12
ขอปิดกระทู้เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

eara

08/12/2014 17:58:08
อะไรนักหนา ฟังๆไปเถอะ หูคนไม่ใช่หูเทวดา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

b

08/12/2014 18:33:32
16 วันแล้ว จะขุดมาทำไม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

ruscello

10/12/2014 09:01:52
19
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=8448

Technics การ Burn-in แบบ งูๆ ปลาๆ หมาๆ แมวๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

Park Pomme

10/12/2014 17:14:27
1
ได้ความรู้เพียบเลย ขอบคุณคนับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

puwanikid

11/07/2018 01:51:34
0
ได้ความรู้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มาวินิจฉัย เรื่อง " การเบิร์น " กันดีกว่า"