Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

พวกคุณฟังเพลงเพราะอะไรครับ??

leo

17/11/2014 19:22:14
ขอเกรินก่อนครับว่า ผมเป็นพวกฟังเพลงการ์ตูน อนิเมะ k-pop อะไรประมานนี้ เเล้วตอนนี้หูฟังเก่าผมก็ใกล้ไปเเล้วเลยกำลังอยุในช่วงตัดสินใจซื้อหาฟังตัวใหม่ ก็เหนๆอยุที่ผมตั้งกระทู้ไป
วันหนึ่ง...ผมได้ปรึกษาเรื่องหูฟังกะเพื่อน คุยไปคุยมา จู่ๆมันก็พูดว่า ก่อนที่มึงจะซื้อหูฟังใหม่ มึงหัดฟังเพลงที่คนเขาฟังกันก่อนเถอะ กุว่านะฟังเเต่เพลงกากๆเเบบนี้เสียดายหูฟังที่จะซื้อว่ะ เเต่ถ้าจะฟังเพลงกากๆเเบบนี้ต่อไปกุว่าหาหูฟังข้างถนนฟังเถอะ...
ผมนี้เงิบเลยครับ...ในความคิดผมนะ ที่เราฟังเพลงกันเพราะเราอยากฟังเพลงที่เราชอบเลยฟัง จึงอยากหาหูฟังดีๆสักตัวเพื่อเพิ่มความไพเราะให้กับเพลงที่เราชอบ ในทางกลับกัน ถ้ามีคนซื้อหูฟังราคาเป็นล้านให้เเลกกับเพลงที่เราไม่ชอบ ผมก็ไม่ฟังนะครับ..เพราะที่ผมฟังเพลงเพราะอยากฟังเพลงที่ชอบไม่ใช่เพราะหูฟัง ตอนนี้ผมเลยสงสัยว่าอะไรคือปัจจัยหลักในการฟังเพลง ปัจจัยเเรกควรจะเปนเพลงไม่ใช่หรอ? ถ้าเราไม่ชอบเพลง เราก็ไม่ฟังหรอก(ไม่รุนะว่าคนอื่นคิดยังไง)เเต่นี้อะไร ปัจจัยหลักคือหูฟัง คือจำเปนหรอที่เราต้องหาเพลงที่เข้ากับหูฟังนั้น ไม่ใช่ว่าเราต้องหาหูฟังที่เข้ากับเเนวเพลงที่เราฟังหรอกหรอ??
อาทิดก่อนผมไปร้านเฮียมั่น เวลาผมฟังเพลงนี้ไม่กล้าเอาเพลงการ์ตูนมาฟังเลยครับ กลัวคนมาเหนเเล้วนินทากัน เวลาทดลองหูฟัง ผมยังต้องเเอบๆเปลี่ยนเพลงเลย กลัวคนมาเหนว่าเครื่องผมมีเพลงอนิเมะ555+
เเล้วผลที่ได้จากการทดลองหูฟังจากเพลงที่เราไม่ชอบคือ...ฟังเหมือนไม่ได้ฟัง ทดลองเหมือนไม่ได้ทดลองอ่ะ ก็เพลงอะไรไม่รุเพื่อนมันเเนะนำ ฟังไปก็รุสึกไม่ชอบไปหมด ตอนนี้ไม่ค่อยมีความสุขกับการฟังเพลงเลยครับ
อยากรุอ่ะครับว่า ถ้าผมฟังเพลงพวกนี้(อนิเมะ k-pop พวกนี้)ผมจะมีสิทธิใช้หูฟังเเพงๆดีๆได้ไหมครับ??
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

turkey555

17/11/2014 19:28:31
0
ไม่จริงครับ ผมก็ฟังเพลงเมะนะฮะ หูดี ฟังแล้วมีความสุข

เพื่อนที่ว่าคุณ คงมองว่าหูฟังเป็นของประดับของโชว์แล้วหละครับ

ฟังที่ชอบ และซื้อตามกำลังตัวเองดีสุดแล้วงับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

SounDFeVeR

17/11/2014 19:30:18
0
หูคุณ รสนิยมคุณ และตังของคุณ เพราะฉะนั้นไยต้องแคร์ปากคนอื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Theeranai

17/11/2014 19:36:10
28
มันมีสองพวกใหญ่ๆฮะ
1. พวกหูทอง ฟังเพลงจับผิด พวกนี้จะเน้นคุณภาพเสียงเป็นหลัก ฟังรายละเอียด ฟังอยู่ไม่กี่เพลง
2. Music Lover ชอบฟังเพลงไปเรื่อย หูฟังก็เน้นให้ฟังกับเพลงแล้วเพราะมากกว่าฮะ

วงการนี้ไม่มีถูกผิด แต่ดูแล้วคุณน่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่า ก็แค่เลือกให้เหมาะกับเพลงเรามากที่สุด ถูกใจที่สุด ส่วนตัวผมมองว่าแนวเพลงที่ชอบก็เป็นเสน่ห์ในการเล่นอย่างนึง ส่วนตัวผมชอบฟังเพลงไทย ฟังเนื้อหา ซึ่งเพลงไทยการบันทึกไม่ค่อยดี เสียงไม่เพราะ ก็เป็นความสนุกในการเลือกหูฟังเหมือนกันฮะ เลือกตัวขี้ฟ้องก็ไม่ดี อย่าหลอกตัวเองว่าชอบอะไรเลยฮะ ผมเห็นคนในบอร์ดนี้ฟังอิเมะก็เยอะนะฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

BlackPhoenix

17/11/2014 19:42:56
71
ชอบแล้วอย่าได้แคร์ครับ anisong J-pop K-pop ก็มีคนนิยมฟังอยู่เยอะครับ เดี๋ยวนี้บ้านเราก็ยอมรับกันมากขึ้น ดูได้จากเริ่มมีการจัดงานเกี่ยวกับ Anime Anisong ในบ้านเรามากขึ้น ผมเองก็ชอบฟัง Anisong J-pop J-rock เหมือนกัน ใช้ Shure SE846 ราคาสามหมื่นกว่าฟัง มันก็ฟังได้ดีมากๆ ด้วยครับ ฟังเพลงแนวที่เราชอบ ซื้อหูฟังที่เราชอบ ถ้ามีกำลังพอ ไม่ทำให้คนอื่นและตัวเองเดือดร้อนก็ซื้อไปเถอะครับ เวลาใช้หูฟังเราก็ใช้เอง ฟังเอง เพื่อนมันไม่ได้มาฟังกับเราซะหน่อย ถ้ามีกำลังสามารถซื้อได้ก็ซื้อเถอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo

17/11/2014 19:43:12
3
ของดีไม่จำเป็นต้องแพง แต่ของดีส่วนมากมักจะแพง555 เลือกตามกำลังทรัพย์เรา และของที่เราชอบที่สุดครับ หูที่ผมชอบอาจไม่ใช่หูที่คุณชอบ ใครจะบอกว่าหูยี่ห้อนั้น ยี่ห้อนี้ เสียงดี ใส่แล้วเหมือนคนฟังเพลงเป็น ยี่ห้อที่เราชอบกาก ไม่มีใครใช้กัน แต่ถ้าเราชอบก็ซื้อเถอะครับ เวลาใส่ฟังก็ใส่ที่หูเรา ไม่ใช่หูเขา นอกเสียจากว่า คุณจะซื้อหูฟังเพื่อมาอวด ชาวบ้านอันนั้นก็อีกเรื่อง
ปล.ผมก็เป็นเหมือนกันครับ เวลาไปลองหูผมจะ มองซ้าย มองขวาก่อน กลัวเด็กข้างๆ จะเห็นว่าผมฟัง k-pop 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Chibi

17/11/2014 19:46:05
3
ผมว่าเพื่อนคุณโลกแคบ+เห็นแก่ตัวพอควรเลย ดูถูกรสนิยมคนอื่นแล้วยังพูดเหมือนกับว่าเพลงที่ตัวเองฟังเท่านั้นดีที่สุด

คุณมีเพลงที่ชอบ ฟังแล้วมีความสุขก็ดีแล้วครับ แสดงว่าคุณรู้จักตัวเอง ไม่ต้องให้ใครมากำหนดสิ่งที่ชอบหรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

leo

17/11/2014 19:51:32
ได้เหนเเบบนี้ก็อุ่นใจขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ ถ้าคราวหน้าไปร้าน ผมไม่อายที่จะให้เพลงการ์ตูนลองหูฟังเเล้วล่ะครับ^=^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Little_ant

17/11/2014 20:11:19
ผมใช้hm901ฟังเพลงอนิเมะประจำเลยแถมเป็นอนิเมโคตรเก่าอย่างพวกเมจิคไนท์เรย์เอริ์ท อีวานเกเรียน ผมว่าเครื่องมือในการฟังเพลงคือทำให้เราฟังเพลงที่เราชอบแล้วมีความสุขไม่ใช่ใช้เครื่องมือราคาแพงแล้วต้องฟังเพลงที่คนอื่นว่าดีว่าเพาะแล้วเราจะมีความสุขครับขอให้เจ้าจองกระทู้มั่นใจในเพลงที่เราชอบแล้วเราจะมีความสุขในการฟังครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

m and m

17/11/2014 20:23:03
38
เห็นด้วยกับ คห.6 อีกเสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Name

17/11/2014 20:45:35
ฟังเพลงเพราะมันเพราะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Nickky18

17/11/2014 20:52:36
9
เพลงอนิเมะหาโหลดไฟล์flacที่ริปมาจากแผ่นซีดี ตามเว็บครับ เสียงดีโพดๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tim38416

17/11/2014 21:34:42
ผมไปลองหูฟังร้านเฮีย พวกหู open ผมยังเปิดหมอลำเลยครับ ก็ไม่เห็นจะอายใครนะ 55

คนที่เล่นของะวกนี้มีอยู่สองกลุ่มครับ คือ 1. คนที่ชอบฟังเพลงจริงๆ กับ 2. คนที่ฟังเอาเสียงครับ

กลุ่มที่ 2 เท่าที่ผมเห็นส่วนมากมาแล้วก็ไปครับ พอถึงจุดๆหนึ่ง เลิกเล่นไปก็เยอะ

ต่างกับกลุ่มที่ 1 อย่างผมชอบเสียงเพลงมาตั้งแต่เด็ก คงติดตัวไปตลอดล่ะครับ หูฟังสำหรับผมจริงๆไม่จำเป็นต้องแพง ระบบก็ไม่จำเป็นต้องแพงมากผมก็อยู่ได้ครับ หูฟังตัวละ 99 ได้ฟังเพลงที่ชอบผมก็อยู่ได้ เพียงแต่หูฟังราคาแพงบางตัวมันเติมเต็มความต้องการของเราขึ้นไปอีกระดับ การได้ฟังเพลงที่ชอบกับชุดเครื่องเสียงที่ใช่ มันคือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคนที่ชอบฟังเพลงแบบผมครับ

คนที่อยู่กลุ่มที่ 1 จริงๆ ก็มีหลากหลายแนวเพลงมากครับ คนที่ฟังรายละเอียดจัดๆ ก็ใช่ว่าจะอยู่กลุ่มที่สองเสมอไป เพียงแต่เพลงเพลงนั้นเป็นเพลงที่เค้าชอบจริงๆ เพราะหลายคนก็ชอบฟังแนว audiophile กันอยู่แล้ว

ความเห็นผม คนที่จะอยู่วงการนี้แบบติดแน่นจริงๆ ต้องเป็นคนชอบฟังเพลงครับ แล้วค่อยพัฒนาไปฟังรายละเอียดเสียงของเพลงที่เราชอบ

ผมยังจำตัวเองเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วได้ ที่เอาเครื่องอัดเสียงไปอัดเพลงจากลำโพงที่เค้าเปิดมาฟังกับหูฟังตัวละไม่กี่บาท แค่นั้นผมก็อยู่ได้ละครับ แต่ถ้าได้ชุดฟังเพลงที่ใช่และหูฟังที่ชอบด้วยนี่ คือความ perfect ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Sarikanon

17/11/2014 21:57:17
15
เฮ้ยยย นี่คุณไม่รู้หรอว่า anisongเพลงการ์ตูน เนี้ย productionของเพลง

มันเจ๋งกว่าเพลงตลาดบ้านเราอีกนะ จะอายจะแคร์ คนอื่นทำไมฟร๊ะะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Noppasit2314

17/11/2014 22:08:12
0
ฮ้าๆๆ เห็นเพื่อนๆแชร์กันเยอะเลย ผมขอแชร์บ้างนะครับ ผมก็คนนึงครับที่เอาหูฟังที่ว่าแพง(สำหรับผม)มาฟังเพลงลูกทุ่งเราเนี่ยแหละ ผมชอบครับเพราะดี กับเพลงอีกประเภทนึงคือเพลงสวดมนต์จีนครับชอบเสียง ขลุ่ยกับเครื่องสาย ผมเป็นคนฟังเพลงเพื่อคลายเคลียดและพักผ่อนก่อนที่จะหลับจริงๆครับ.... ฟังแล้วมีความสุขเพลงอะไรก็ได้ครับ จัดไปความสุขใครความสุขมันครับ....ว่ากันไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

msmrjia

17/11/2014 22:50:12
0
จะฟังเพลงอะไรแนวไหนก็ใช้หูฟังดีๆได้ทั้งนั้นแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

06hp

17/11/2014 23:38:16
0
ความเห็นคุณ tim38416 ที่ว่า "เอาเครื่องอัดเสียงไปอัดเพลงจากลำโพงที่เค้าเปิดมาฟังกับหูฟังตัวละไม่กี่บาท" นี่มันผมชัดๆ คิดถึงสมัยพึ่งขึ้นมัธยมแล้วน้ำตาจะไหล 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

tonaja

18/11/2014 14:39:28
............................จขกท ไปปรึกษา เพื่อน ที่ไม่ค่อยชอบฟังเพลง แนว k pop อนิเมะ เลยโดนว่าเพลงที่ชอบฟังเป็นเพลง กาก ๆ เป็นผม ก็คงโมโห อ่ะ เพลงเกาหลี นี่ผมชอบมาก ฟัง ที เป็น ร้อย ๆ รอบ เพลงไหนผมชอบ ผมมันบร้า ฟังเพลงเดียวทั้งวันเลยนะ......ถึงจะฟังไม่รู้เรื่องก็ตามที

ถ้าดูหนังอย่างเดียว ผมคิดว่า คงจบที่ pk 1 เพราะมันเร้าอารมณ์ได้มากกว่าหูฟังตัวไหน ฉากร้องไห้นี่ ถึงขั้น ขี้มูกโป่งเลย...ไม่รู้ทำไมหูฟังตัวอื่น ไม่ยักกะเป็น (sr 225 นี่ก็ดีอีกตัวแต่ติดที่มันใส่ยาก ใหญ่โตไปหน่อย แต่เสียงที่ได้ยอมรับว่าสุดยอดจริงๆ ) ....เสียดายตังค์ไปแวะอ้อมโลกกับ สารพัด pk 2-3 โซนี่ ฟิลิป สารพัดเอียร์บัด ไม่ต่ำกว่า 10 เส้นสุดท้าย พอมาเจอ pk 1 เข้าไปนี่ สงสัยจบเลย ข้อเสียอย่างเดียวของมันคือ...แพงเวอร์ไป แต่ถ้าหาดี ๆ จะได้แถว 2 ในราคาไม่เกิน 2500 ดีกว่า pk 2 เยอะ หลายช่วงตัวเลย

ถ้าฟังเพลงนี่ .... หลากหลายเลยครับ ยังหาที่จบไม่เจอ เรื่อย ๆ เปื่อย ๆ ก็ bose in ear พกง่ายสะดวก นุ่มๆ ฟังได้เรื่อย ๆ ฟังเพลงไหนก็เพราะไม่รู้ทำไม บางทีก็แอบไป koss วินเทจ ms 1 นี่ก็ดี ขนาดขายไปแล้วยังแอบคิดถึงเลย

player ก็ สงสัยคงจบที่ nano 2 พกง่ายดี เสียงก็เพราะ

มินิคอมโป จบที่ onkyo เอามาฟังทงลี นี่ขิมมันพริ้วมาก ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Ace of Hearts

19/11/2014 10:05:59
6
ฟังเพลงทำไม?
ฟังเพราะ ชอบครับ
ลูกทุ่ง หมอลำ ยันคลาสสิค ฟังได้หมดครับ
แต่ไม่ค่อยอิน ก็มี pop สมัยใหม่ กะ พวกเสียงสังเคราะห์ กะพวกดนตรีสมัยใหม่ ๆ ที่เร็วมาก ๆ เบสเยอะ ๆ ฟังแล้วเหนื่อยครับ
สงสัยจะเข้าข่าย พวกหูโบราณ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"พวกคุณฟังเพลงเพราะอะไรครับ??"