Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วันว่างๆของผมกับการรีวิวBeat PRO vs Sony mdr-a

Nickky18

14/11/2014 10:11:41
9

วันเป็นวันกีฬาสีวันที่สองของโรงเรียนหอวังครับ ซึ่งผมโคตรว่างเลยเอาBeat PROของเพื่อนมารีวิวเทียบกับSony mdr-1aของผมครับ เครื่องมือที่ใช้มีดังนี้ครับ iPad air , Beat PRO , Sony mdr-1a และสายสต็อคโซนี่(ทองแดงเคลือบเงินOFC) ต่อไปผมจะเรียก Sony mdr-1a ว่า 1a และ Beat PRO ว่า proนะครับ เริ่มจากการฟัง pro กับสายสต็อค(ปลอม)ของเพื่อนผมครับ ให้เสียงที่ค่อนข้างข้างอุดอู้และแคบครับ รายละเอียดไม่ดี เบสบวมเล็กน้อยครับ แต่พอบอกคาแรกเตอร์เสียงได้ว่าดาร์คมากทีเดียว กลางร่นและขุ่นนิดๆ เสตจค่อนข้างแคบ สูงไปไม่ไกลนัก เบสไม่แน่นแต่เป็นลูกโต แต่ให้แบ็คกราวด์ที่นิ่งและเสียงที่เนียนครับ ต่อมาก็ได้ลองเปลี่ยนไปใช้สายสต็อค1aครับ(คุณภาพค่อนข้างดีเดียว) ให้เสียงที่ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยทีเดียว รายละเอียดดีขี้นกว้างขึ้น แต่ยังเป็นรอง1aครับ คาแรกเตอร์เสียงยังเหมือนเดิมแต่ดีขึ้นในทุกๆด้วนครับ สปีดค่อนข้างช้าครับเวลาฟังร็อคเร็วๆแยกไลน์กีตาร์ไม่ขาดครับ เสียงไม่ละเอียดเป็นเม็ดแบบ1aครับ แต่แยกซ้ายขวาได้ดี มิติไม่ลึกมาครับ เสียงกลองยังไม่ค่อยเป็นธรรมชาติเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็นคนฟังแนวrock,electronic rock,melodic,metal หรือelectroที่รายละเอียดดีๆ ตอบโจทย์ไม่ได้ครับ และต่อด้วยการรีวิว1aต่อกันเลยครับ เสียงนั้นออกแนวบาลานซ์ครับ แต่สูงเสียงแหลมไปไกลมากจริงๆครับ ผมกลับมาฟังหูฟังเก่า mdr-10r ของเพื่อน จนไปถึงbeat pro รู้สึกว่าแหลมของพวกนั้นอุดอู้ไปเลยครับ soundstageทำได้กว้างและลึกกว่าproมากครับ รายละเอียดชัดและไปไกลมาก เสียงกีตาร์ออกเป็นเม็ดๆเลยครับ เสียงกลองหนาและค่อนข้างเป็นธรรมชาติครับ สัมผัสถึงน้ำหนักและการสั่นของหน้ากลองได้ดีที่เดียว โดยพูดถึงเสียงย่านเบสไปได้ลึกมากเช่นกันครับ มีอิมแพ็คที่แน่นทีเดียว และเป็นลูกค่อนข้างโตและกลมครับแต่ไม่กวนย่านอื่นเลยครับ เสียงร้องออกแนวชัดสดใสติดหวานนิดๆครับ และผมว่า1aนั้นoverallสำหรับผมครับ โดยรวามผมว่า1aให้เสียงที่ดีและมีความเป็นaudiophileมากกว่าproมากครับ สำหรับการต่อกับiPad proนั้นขับง่ายกว่าครับ กลับกับ1aที่มีเพียง24โอห์มรู้สึกว่าต่อกับiPadแล้วไปไม่สุดครับ การสวมใส่1aนั้นใส่ได้สบายแต่ร้อนหูกว่าครับส่วนproใสไม่สบายเท่าไรนักแต่ไม่ค่อยร้อนหูครับ วัสดุของ1aสวยและเป็นรอยยากกว่าproครับ แต่proวัสดุคงทนกว่ามากครับ ถ้าอ่านแล้วเห็นต่างอย่างไรก็ติชมได้ครับ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Nickky18

14/11/2014 10:17:15
9
เว็บเฮียอัพรูปยากจัง...แฮะๆ (ถ่ายจากโทรศัพท์รูปมันใหญ่)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Nickky18

14/11/2014 11:31:07
9
พิมพ์หัวข้อตกไปนิดนึง mdr-1a นะครับ ไม่ใช่ mdr-a
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

DORAEMON4

12/01/2015 11:21:53
0
น้องแล้วเทียบกับ 1RNC mark 2 กับ 1R mark 2 นี้มันต่างกันไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Nickky18

12/01/2015 11:28:28
9
1a เทียบกับ 1rmk2/rbt/rnc(สามตัวนี้เสียงต่างกันนิดหน่อย ไม่มาก) 1aกลางแหลมลดความสดลงทำให้ฟังง่ายขึ้น เบสของ1rmk2เบลอๆ+บางไปนิด มีความชัดความอิมแพ็คมากขึ้น ดีพเบสลงลึกขึ้น เสตจแคบลงนิสนุง+อุ่นมากขึ้น แยกแยะชิ้นดนตรีดีขึ้น....ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"วันว่างๆของผมกับการรีวิวBeat PRO vs Sony mdr-a"