Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากถามว่าแบบผมชอบเสียงแบบไหนครับ มีตัวอย่างหูฟังที่ครอบครองให้ช่วยวิเคราะห์

polamin

12/11/2014 00:21:10
0
สวัสดีครับพอดีโพสเป็นครั้งแรก คืออยากทราบว่าผมชอบแนวเสียงแบบไหนกันแน่ครับ
เพราะว่าเวลาไปหาซื้่อหูฟังใหม่ๆจะได้โฟกัสถูกว่าลองแบบนี่ๆที่เราน่าจะชอบได้เลย
อาจจะยาวหน่อยนะครับ

ขอเกริ่นก่อนว่าตอนแรกอ่านรีวิวไม่เคยซื้่อหูฟังราคาเกินหมื่นก่อนหน้านั้นซื้อมั่วไปเรื่อย
อ่านไปติดใจ grado ที่สุดด้วยความที่ว่ามีแต่คำบรรยายไม่มีเสียงจริงให้ฟัง
เนืี่องจากชอบฟังหลายแนวครับไม่ว่าจะ Metal ทั้งเก่าและใหม่ Jazz บ้างบางวงเท่านั้นหลายๆวงเข้าไม่ถึงจริงๆ

ก่อนมาฝึกงานต่างประเทศเลยไปเยี่ยมมั่นคงสาขาเรือธงซะหน่อย
เลยไปเจอคุณหลุยครับก็คุยๆไปว่าจะมาซื้อหูฟัง งบประมาณสองหมื่นไม่ได้เล็งรุ่นใดเป็นพิเศษแล้วก็บอกแนวเพลงที่ชอบไป
โดนวางยาตัวแรกด้วย westone um pro 50 จบเลยครับวันนั้นฟังตัวอื่นๆนี่ไม่มีความสุขเลยเจอวางยาไปตัวแรกก็โดนแล้ว
แล้วก็เลยเอา grado รุ่นไรไม่รู้ครับผม มาฟังแบบว่าไม่โดนเลยครับเราก็คิดว่าตอนนัั้นใช้ ipad ฟังก็เลยไม่เด็ดเห็นแจ็คนี่ติดมามันขนาดใหญ่เลยคิดว่าแรงขับมันไม่พอ แล้วก็กลับมาซื้อ westone โดนคุณหลุยทิ้งท้ายว่าเบินเสร็จแล้วก็เปลี่ยนสาย
ตอนแรกงงดิครับเปลี่ยนทำไม มันต่างขนาดนั้นเลยรึ
กลับมาที่บ้านครับฟังไปฟังมาเฮ้ยทำไมมันไม่แจ่มเหมือนที่ร้านวะ สงสัยยังไม่เบิน ก็ทนๆไป จนมาฝึักงานต่างประเทศก็ไปร้านหูฟังแล้วก็ไปโดน fiio x5 หลังจากลองเทียบกับ Ibassosหลายๆรุ่นแล้ว ติดใจ fiio x5 มากกว่า เออเสียงมันก็ยังไม่เด็ดหวะไปจัดต่อเลย portable amp ครับลองหลายรุ่นมากๆลองไปยังอันที่ราคาหลายหมื่น ไปๆมาๆกลับมาติดใจ fiio kunlun e18 เออกลับมาฟังเสียงมันก็เทพอยู่ครับแต่ยังไม่สะใจพอ เลยกลับไปที่ร้านเดิมอีก ทั้งหมดตั้งแต่มาต่างประเทศซื้อร้านเดียวหมดเลยนะครับ ไปลองเปลี่ยนสาย westone ของผมดู วนไปวนมาไปเจอ song's audio รุ่น universe ใส่ไปน้ำตาจะไหลนี่มันเสียงที่รอมานาน เสียงเหมือนที่ได้ยินที่ร้านสาขาเรือธงเลย (ถ้าที่ร้านไม่ได้ใส่สายรุ่นนี้ให้ฟังขออภัยผมจำรูปร่างไม่ได้ แต่ผมว่าเสียงมันใช่นะ)ก็เลยขอซื้่อสายทั้งๆที่เขาบอกของหมดมีแต่ตัว demo ผมก็บอกผมขอซื้อตัว demo นี่เลยก็เลยได้ราคาพิเศษมา ไปๆมาๆไม่ถึงเดือนหูฟังเจ๊งไป 1 หูครับโคตรเซ็งดังข้างเดียวเป็นเพราะผมเผลอปล่อยให้มันตกลงโต๊ะทำงานมันไม่ได้สูงเลยนะเรานั่งทำงานอยู่จะไปกินข้าวแล้วก็ดึงออกแล้วมันหลุดลงโต๊ะไป ดับไปข้างเลยช็อคสุดๆต้องรอกลับมาเคลมที่ไทย เลยไปหาซื้อหูฟังฟังแก้ขัด ไปร้านอื่นบ้างเพราะร้านเดิมบอกให้ไปหาหูฟังร้านอื่นฟังบ้าง(ไปหาแบรนที่ร้านเขาไม่มีฟังบ้าง) เลยกลับมาเจอร้านนึงลองเลยครับ grado ตระกูล sr ลองตั้งแต่ราคาถูกไปยันแพงรวมๆ ห้ารุ่น คราวนี้มีเครื่องเล่นมีแอมครบแล้วครั้งนี้มันต้องเทพแน่ๆ พอฟังไปรู้สึกว่าผมไม่เข้าใจเสียงของมันมากกว่านะ จนทุกวันนี้ผมยังมโนอยู่เลยว่าตอนที่ลองฟัง grado ผมต้องเปิดเพลงผิดแนวของมันแน่ๆ คือก่อนจะไปซื้อ westone นี่เป็นปีๆ เปิดดูเปิดอ่านแต่ grado คิดไปไกลว่าต้องชอบมันแน่ๆ (ก่อนหน้านั้นไม่เคยฟังหูฟังดีๆเลยครับ)
ต่อครับๆ หลังจากนั้นก็ลองที่ติดใจก็มีของ shure จำรุ่นไม่ได้ครับราคาประมาณ 3000 บาทแต่ค่อนข้างติดใจแต่ก็ยังไม่ซื้อ
เลยกลับไปร้านเดิมลองไปลองมา สรุปซื้่อ V-moda crossfade m-100 แต่ตอนนั้นสองจิตรสองใจระหว่างมันกับ Audio Technica ATH-ESW9 แต่สุดท้ายก็ V-moda เพราะเบสหนักดี ใช้ไปพักใหญ่ๆครับเบื่อครับปวดหูเบสมันแรงแบบหูสะเทือนเลย ต้องเปลี่ยนไปฟังแบบ electronic ช่วงที่เบื่อเจ้าหูตัวนี้เพราะแนวเพลงมันเข้ากันได้ดี แต่ที่ไม่ไหวคือมันบีบหูจนหูเป็นแผลไปเลย ก็เลยทนๆใส่ไปสลับกับการไปซื้่อตัวใหม่ ตอนที่กลับไปซื้ออีกตัวคิดถึงเสียงของ Audio Technica ATH-ESW9
มากๆแต่ไปฟังอีกทีไปๆมาๆ ไปโดน Audio Technica ath-m50 แทนซะงั้น (ครั้งที่แล้วเล็งไว้ราคาหมื่นขึ้นเลยไม่ได้ฟังเจ้า ath-m50 นี่ พลาดอย่างแรงเลยครับครั้งนี้กลับมาซื้อแล้วลองฟังเล่นๆดูไม่คิดไรมากแต่กลับโดนมากกว่าตัวที่เล็งไว้อีก) ผมไม่ได้มีปัญหาว่า ath-m50 มันถูกกว่าครึ่งนึงนะครับแต่เสียงมันโดนจริงๆ จบละครับทุกวันนี้ยังใช้เท่าที่เล่ามานี่อยู่ westone ยังดับอยู่ยังไม่ได้เคลมรอกลับไทย 5555

ว่ามาตั้งนานขอสรุปนะครับ
ผมอยากทราบว่า ผมชอบเสียงแบบไหน และค้างคาใจมากว่าทำไมผมฟัง grado ไม่ถูกใจผมพลาดอะไรไปรึ เปิดเพลงผิดแนวรึปล่าวตอนนั้นลองด้วยแนว Melodic death metal , สลับกับ jazz ไปเลย เพื่อหาว่าแนวไหนถึงเด็ด

สรุปสิ่งที่ผมซื้่อตามลำดับเวลานะครับ

-westone um pro 50 (in ear)
-fiio x-5 (player)
-fiio kunlun e18 (dac/amp)
-song's audio universe (cable)
-V-moda crossfade m-100 (Full size รึปล่าวหว่าแบบนี้่เรียก size อะไรครับ แต่สองจิตรสองใจกับ Audio Technica ATH-ESW9)
-Audio Technica ath-m50 (Full size มั้งครับ 555 หลังจากเทียบกับ Audio Technica ATH-ESW9 ชอบเสียงมากกว่าราคาถูกกว่าครึ่งนึงไม่เกี่ยว)

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านและให้คำแนะนำนะครับ
แล้วก็ช่วยแนะนำแนวทางในการ upgrade เสียงที่ดีขึ้นด้วยครับว่าควรจะซื้่อหรือเปลี่ยนอะไรเพิ่ม
รวมถึงแนะนำอุปกรณ์อะไรก็ได้ ไม่ว่าจะหูฟัง แอม ที่ผมน่าจะชอบ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Ace of Hearts

12/11/2014 06:11:01
6
จัดเป็นพวกหูดีครับ มีมาตรฐานในการฟังแน่นอนครับ
ath m50 -> ath m50x เป็นหูฟังที่ทุกสำนักยอมรับว่าเป็น best close back ที่สุดแสนคุ้มค่าในทุกด้าน ใช้งานได้หลากหลาย
เห็นว่า m50x ตัวล่า นี่ เสียงดีขึ้นอีก ระดับ $200 หรือกว่าหน่อย ไม่ใครมาขี่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Ace of Hearts

12/11/2014 06:25:17
6
ให้เสียงที่เที่ยงตรง ครับ ระดับมืออาชีพในห้องอัดใช้กันนะครับ ระดับรีเฟอเรนซ์ ละครับ เป็นตัวถูกใช้เปรียบเทียบมากที่สุดตัวนึง ในงานรีวิวส์ ด้วยครับ
พิมพ์นิยม มหานิยม อมตนิรันดร์กาลครับ อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nickky18

12/11/2014 09:20:59
9
ผมว่า ath-m50/m50x เป็นหูฟังที่คุณภาพคุ้มราคามากๆตัวนึงเลยครับ ไปได้หลายแนวด้วย แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบเพราะมันโปร่ง(bright)ไปหน่อยสำหรับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากถามว่าแบบผมชอบเสียงแบบไหนครับ มีตัวอย่างหูฟังที่ครอบครองให้ช่วยวิเคราะห์"