Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากทราบว่าเพื่อนถูกใจหรือหูฟังตัวไหนกันบ้างครับ

Career

09/11/2014 22:56:46
0
ตามหัวข้อกระทู้ครับผมอยากหาหูฟังที่ถูกใจสักตัวทั้งซื้อทั้งลองมาหลายตัวเเล้วยังไม่ถูกใจสักทีผมเป็นคนฟังเพลงover allมากครับคือฟังทุกเพลงที่ตัวเองคิดว่าเพาะทำให้ผมไม่รู้ว่าผมชอบเสียงเเนวไหนกัเเน่ ถามในบอร์ดก็ได้เเต่คำตอบเดิมๆผมเลยเปลี่ยนจากให้เเนะนำมาเป็นถามดีกว่าว่าเพื่อนๆชอบหูฟังตัวไหนบ้างในงบไม่เกิน7000ครับ จะเป็นที่มีหรือไม่มีเเต่เคยฟังเเล้วชอบก็ได้ครับผมจะได้ไปลองฟังดูเผื่อจะชอบอ้หมือนกันอิอิ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Career

09/11/2014 22:57:41
0
ลืมบอกจะเป็นfullsizeหรือinearก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

R2d2

09/11/2014 23:02:32
0
re400
shure315
grado80e
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

bigtoro1

09/11/2014 23:03:57
68
ms-1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Career

09/11/2014 23:11:23
0
อีกอย่างครับช่วยบอกด้วยครับว่าฟังเพลงเเนวไหนกัน(ถามมากไปปคะรับเนี่ยฮ่าาา)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

yamano

09/11/2014 23:13:06
271
Westone um 3x Rc (มือสอง)

KZ omx2 (อันนี้ชอบมากๆๆๆๆ)

Marshall mode (รอ mode eq อยู่)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yamano

09/11/2014 23:13:09
271
Westone um 3x Rc (มือสอง)

KZ omx2 (อันนี้ชอบมากๆๆๆๆ)

Marshall mode (รอ mode eq อยู่)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

vani11ass

09/11/2014 23:47:43
0
ผมอาจจะตอบไม่ตรงคำถาม แต่มาแนะยำเพราะผมก็ฟังหลายแนวเหมือนกันครับ ชอบfull sizeแบบ dynamic ที่ให้เสียง flat จับต้องได้ทุกย่านไม่มากไปไม่น้อยไป Color น้อยไม่แต่งจนผิดเพี้ยน อาจจะไม่สุดโต่งแต่ฟังได้หลายๆแนวครับ พวกนนี้จะเป็น refference headphone monitor อย่าง akg หรือ shure มีให้เลือกเยอะเลยครับ
เล่น full size ดีกว่าครับซาวสเตจ+มิติโอเคกว่ามาก ในอินเอียระดับราคาเดียวกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

lucean02

09/11/2014 23:53:39
3
ถ้าเอาฟังได้หลายๆแนว ก็akg k420 ครับ อาจขาดนั่นนิดนี่หน่อยแต่รวมๆฟังสนุกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ANuBiS GaTE

10/11/2014 00:04:16
149
ผมก็เป็นคนฟังเพลงกว้างมากครับ คือมั่นใจว่าตัวเองฟังกว้างมาก เลยพยายามหาหูฟังที่มัน Over All แต่เอาเข้าจริงๆมันไม่มีหรอกครับ

หูฟังมันมีคาแรกเตอร์เสียงของมันทุกตัว อยู่ที่ว่าคุณจะชอบคาแรกเตอร์เสียงแบบไหนมากกว่า

เพราะสุดท้ายก็ใช้หูฟังตัวนั้นฟังมันทุกแนวอยู่ดี ไม่ว่าเค้าจะรีวิวมาว่าหูตัวนั้นเหมาะกับแนวไหน

อย่างผมชอบจะแจ้ง กลางเด่น เบสอิมแพคแรง แยกชิ้นได้ชัดเจน เครื่องสายกับน้องร้องหญิงเสียงหวานๆ ผมเลยเลือก IM70 เพราะมันตรงจริตการฟังส่วนใหญ่ของผม แต่นานๆทีที่ผมฟังเพลงดิบๆ สากๆ มืดหม่น มันก็ไม่ตอบโจทย์ ซึ่งจะหาหูฟังที่หวานละมุนแต่ดิบสากด้วย มันคงผิดธรรมชาติไปหน่อย

ถ้าอยากได้แบบพอดีๆทุกย่านก็หาแนวเสียงแฟลตครับ แต่คุณจะฟังร็อคไม่เร้าใจ หวานก็ไม่สุด คือมันจะระดับนึงทุกแนว แต่ไม่สุดสักทางเหมือนกัน

อ้อ อย่าลืมลอง Grado นะครับ ผมชอบมากเลย ติดตรงหน้าตามันนี่แหละ กับมันเป็นระบบเปิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เคทาโร่

10/11/2014 00:44:41
1
V-moda LP , V-moda M-100

เป็นฟูลไซส์ครับ

ผมฟัง Miku , Nervo นะครับ จังหวะมันส์ๆ ติ๊ดๆๆ นะครับ

ทุกวันนี้ไม่ได้กลับไปใช้ in-ear ละครับ

ติดใจใน ซาวสเตจ กับ มิติเสียงแบบที่ท่านบนๆเหมือนกันครับ

ส่วนคุณ ANuBis GaTE ตอบได้ชัดเจนสุดละครับ สุดท้ายเราก็ใช้หูฟังคาแรกเตอร์ที่เราชอบฟังมันทุกเพลงนะล่ะ............... จริงครับผมก็เป็นเหมือนกันครับ

สุดท้ายก็จะเหมือนที่เฮียบอกครับ ต้องไปลองด้วยตัวเองครับ ^ ^

https://www.youtube.com/watch?v=yTLAFflNrjY&list=PLibKayMLFm2JB3JoEZGdheE4dqQpDBB_o
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yamano

10/11/2014 09:38:57
การฟังของคนเรา (ตามควาคิดผม) น่าจะมีสองแบบใหญ่ครับ คือ

1. ฟังแบบบุคคลทั่วๆไป คือ ที่ไม่ค่อยมีความรู้ หรือประสบการณ์ ทางดนตรี (พวกนนี้ฟังแล้วมีความสุขที่สุด)
ก็คือคนที่ ฟังเพลงแบไม่รู้ ตัวโน๊ต ไม่รู้คีย์ ไม่รู้ว่าเสียงกีตาร์ กลอง ร้องที่ ยังไม่ผ่านกระบวนการมิคส์เสียง
เป็นไง ไม่เคยอยู่ในห้องอัด น่าจะ 85%ของคนฟังเพลงฟังแบบนี้ กลุ่มนี้หูฟังอะไรก็ได้ซื้อตามกระแสบาง
ตามดีไซร์บาง

2. ฟังแบบนักดนตรี หรือคนเล่นดนตรี ร้องเพลงเป็น พวกนี้จะรู้ตัวโน๊ต ดนตรี คีย์เสียง (บุคคลพวกนี้คือคน
ฟังแล้วไม่ค่อยมีความสุข) จำพวกนี้จะฟังแบบจับผิด โดยอัตโนมัติ พวกนี้น่าจะชอบฟังหูฟังที่มีการปรุงแต่ง
เสียงน้อย หรือมิคส์เสียงน้อยๆ เพื่อแกะเพลงหรือเพื่อความสมจริง
ถ้าคนที่เคยอยู่ในห้องอัดเสียง หรือคนที่เคยซอมดนตรี จะรู้ว่า เสียงกลองจริงๆ (โคตร) ซากและหนวกหู
เลย กีตาร์ก็ไม่ได้ ใสฟรุ๊งฟริ้ง มุ้งมิ้ง เสียงทอดยาวไปสามกิโล แบบหูฟังทั่วไป ที่ทำมาเอาใจตลาด เสียง
นักร้องบางคนก็ไม่ได้ดี หวาน ใส ฟังใน cd เพาะ ของจริง เสียงเหมือนควายออกลูก
ตัวอย่าง คุณโต ซิลิฟูล เสียงฟังใน cd ไม่ค่อยดี แต่ถ้าไปดูคอนเสริต เสียงใสดีมากมันมาก
กลุ่มนี้ จะเลือกหูฟัง ที่มีการปรุ่งแต่งเสียงน้อยที่สุด หรืออาจพิมหู

3. ฟังแแบบผู้มีประสบการณ์ในการฟังเพลงมานาน กลุ่มนี้ กล้ำกึ่ง ระหว่างรู้จริง กับมั่วนิ่ม
กลุ่มนี้หลากหลายครับ กลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่เสียตังให้ร้านหูฟังมากที่สุด เปลี่ยนบ่อย เพราะความรู้มาก
เลยไม่พอใจอะไรนานส๊ากกกกกที
กลุ่มนี้เลือกหูฟังตามจริตของแต่ละคน แล้วก็เถี่ยงกัน ว่าอันนี้ดีกว่า อันนี้แย่กว่า

ผมเคยอ่านนิตยสาร M (ถ้าจำไม่ผิด) เค้าสำพาดเจ้าของบริษัท G เมื่อประมาณ น่าจะปี2533หรือ35

ท่านไพ: ผมไม่ได้ฟังเพลงแบบคุณเอิยร์ด คุณคริสติกา หรือแบบนักร้อง เค้าฟังกัน ผมฟังเพลงแบบ
ชาวบ้าน เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องเพลงแบบนักร้อง แต่รู้ว่าเพลงไหนทำออกมาแล้ว จะโดนใจตลาด
เพลงไหนไม่โดน เพราะผมฟังเพลงแบบชาวบ้าน ผมทำเพลงให้ชาวบ้านฟัง......

ประมาณนี้เท่าที่ผมจำได้? ถ้าผิดพลาดประการณ์ใดขออภัยทางนิตยสาร และบุคคลที่เอ่ยชื่อด้วยครับ

บริษัทนี้ เลยประสบความสำเร็จอย่างมาก ใช้ทุนจดทะเบียนแค่ 5ล้านในกการเปิดบริษัท ตอนสำพาด
มีทุนในตลาดหลักทรัพย์ น่าประมาณพันล้าน (จำได้คร่าวๆนะ)

ที่นี้มาถึงหูฟัง ที่จะประสบความสำเร็จ คือขายได้ก็น่าต้องทำออกมาในแนวเอาใจตลาด การฟังแบบชาวบ้าน
ก็คือฟังเพลงทั่วไป

เพราะฉะนั้น การไปซื้อหูฟังในร้านหูฟังทั่วไป ส่วนใหญ่เราก็น่าจะได้เจอแต่หูฟังที่ทำมาเพื่อทั่วไปเช่น Rock
pop ลูกทุ่ง เพลงอกหัก รักตุ๊ด อยู่กันมาตั้งนานพึ่งรู้ว่าเมียเป็นตุ๊ด อะไรประมาณนี้

sony : ก็จะแนวเอาใจวัยรุ่น ฟังสนุก (มิคเสียงมาก) เบสหนัก
sen..: ก็จะเป็นแนว ฟังได้ทุกแนว แหลมจัด โปร่ง เบสมีแต่ไม่มาก
Shure: ก็จะสดใส คมชัด ร้องเด่น อิมแพ็ค(โคตร)แรง
Westone: ขุ่นแน่นอน ไม่ขุ่นไม่ใช่ westone วัสดุดี ทน ใส่สบาย ฟังสนุก
Marshall: กลอง ร้อง กีตาร์ สดใสมาก เด่นทุกรุ่นของ marshall เด่นสามอย่างนี้ก่อน ทำมาเพื่อRock
กาโว่ : ก็ทำมาเพื่อRock แต่เสียงร้องไม่หวาน ไม่เด่นเท่า marshall

ส่วนหูฟังพี่จีนก็ยังไม่ค่อยมี มาตราฐานเสียงไปทางใดทางหนึ่ง กำลังแสวงหาเอกลักษณ์เสียงของตัวอยู่

ส่วนการเบิร์น ช่วยให้หูฟังดีขึ้นไหม 100%ครับ ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด กับหูรุ่นเดียวกันที่ไม่ถูกเบิร์นแบบตั้งใจ
อ่าว แล้วถ้าเปิดเพลงใส่หูฟังไปเรื่อยๆ เรียกว่าเบิร์นไหม สำหรับผมนะ ไม่เรียกครับผม คุณทำกับข้าว
คุณใส่ทุกอย่างลงไป โดยไม่ค่อยๆชิม ค่อยๆเติม คุณว่ามันดีหรือเปล่าล่ะ คุณจะกินไหม กินได้ไหม?

การเหมือนการแต่งรถลงแข่ง รถเดิมๆรุ่นเดียวกัน ทุกร้านทุกช่างมีสูตร ของตัวเอง ทุกคนก็ว่าของตัวเองดี
แน่นอน ทุกร้านทุกช่างมีสิทธ์ได้แชมม์ ไม่มีใครเก่งกว่าใคร ไม่มีใครเป็นแชมม์ ตลอดทุกสนาม
มันอยู่ที่องค์ประกอบหลายอย่าง ฝีมือคนขับ จูนน้ำมันกับอากาศ ยาง กการเตะเบกและก็ใจคนขับ

การเบิร์นก็เหมือนกัน หูฟังรุ่นเดียวกัน เพลงเบิร์นแบบเดียวกัน แต่เบิร์นออกมาแล้วไม่ใช่ว่า
จะได้เสียงที่เหมือนกัน มันก็อยู่ที่ประสบการณ์หู ของแต่ละท่าน และความพอใจในเสียงที่ได้

จะมาบอกว่าสูตรคนนี้ดีกว่าคนนี้ คนนี้ไม่ใช่ เอาอะไรมาวัด เอาอะไรมาเป็นามตราฐานดีละครับ

สรุป :::: วันนี้วันจันทร์นี่หว่า.... เวรแล้ว...ตู....ลืมไปทำงาน ฮ่าาาาาา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

paopy2iiam

10/11/2014 10:12:37
2
earbud --- Yuin PK2
inear ----- Ostry KC06A
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

olala_audio

10/11/2014 10:15:28
2
ท่าน yamano เขียนได้สนุก ถูกใจ ครับ
ฟังแบบชาวบ้าน นี่หละครับ สนุก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เหี้ยแห่งปีไม่ว่าง...แต่กรูว่าง

10/11/2014 11:09:18
0
Burn in ??? คืออะไร เข้าใจกันแบบไหน เริมเล่นใหม่ๆ ฟังๆไว้แต่อย่าวิตกจนเกินเหตุ มันจะไม่มีความสุขกับการฟังเพลงเอา
เพลงที่ฟังๆนั่นแหละ แต่เลือกใช้ไฟล์ดีๆเข้าไว้ก็พอ หลังๆเเริ่มสงสัยว่าจะเบิร์นให้ driver หูฟังมันเข้าที่ หรือเบิร์นให้หูฟังมันแปลงร่าง...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

monoton

10/11/2014 17:37:00
1
คห.14 ทำให้ผมไปต่อลำบากเลยนะครับนี่

หูฟัง Overall ในความหมายของท่าน จขกท.
หมายถึง หูฟังที่สามารถฟังเพลงแนว คลาสสิก, อครูสติก, แจ๊ส, ลาติน, บลูส์, โซล, ริทึม, พังก์, ดิสโก้, ร็อก, เมทัล, ป็อป, โฟล์ก, คันทรี, อิเล็กทรอนิกส์, สกา, เร้กเก้, ฮิปฮอป (แร็ป), ลูกทุ่ง, หมอลำ, เพื่อชีวิต ฯลฯ ได้ไพเราะทุกแนวเพลง ในราคา 7,000 บาท อย่างนี้ใช่ไหมครับ????

ถ้าเป็นอย่างนั้น เมื่อท่าน จขกท. เจอแล้ว วานช่วยมาบอกผมด้วยนะครับ ผมก็กำลังหาอยู่เหมือนกัน

แต่ถ้าไปถาม iKO "ไอโก๊ะ" น้องสาวผม เธอจะตอบว่า "หูฟังที่ฟังเพลงทุกแนว(Overall) ได้ไพเราะเพราะพริ้งที่สุด คือ หูฟังที่แถมมากับ iPhone 5 !!!! ..."
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

yamano

10/11/2014 17:41:43
271
+++. ให้ความเห็นที่15ครับ ฮ่าาาาา

ผู้หญิงฟังเพลงนี่ดีอย่าง หูเดียวฟังได้ทุกแนว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Career

10/11/2014 17:50:42
0
ขอบคุณที่มาเเนะนำกันนะครับ
@คุณyamanoงั้นผมก็เป็นประเภทกึ่งระว่าง1กับ2ละสิเนี่ยเพร่ะผมดล่นดนตรีครับเล่นกีต้าอิอิเเต่ไม่เคยฟังเเบบนักดนตรีเลยครับไม่ค่อยฟังเเบบจังบผิดฟังเอาเพาะเเละสนุกมากกว่าฮ่าาาา(น่าจะเป็นเพราะเล่นไม่เก่งด้วย)เเต่ผมชอบฟังพวกรายละเอียดเล็กน้อยๆมากกว่าครับส่วนการเบิร์นผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่เเตเปิดไปเริ่อยๆครับเพราะวันนึงผมฟังเพลงเยอะมากช่วงนี้ใช้หูฟังไอโฟนอยู่ครับหาหูฟังที่ถูกใจไม่ได้สักที
@คุณmonoton ที่ผมตามหาคือหูฟังที่ให้เสียงถูกใจผมต่างหากคร้าบบเพราะอย่างที่คุณANuBis GaTEบอกหูฟังซื้อมากก้ใช้ฟังทุกเเนวอยู่เเล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

gorsinplan

10/11/2014 17:53:51
0
15 นี้น่าจะจริง555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

lek_chiangrai

10/11/2014 18:27:41
0
อย่างนี้ ต้องรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ฟังเทียบกันระหว่างหูฟังที่แถมมากับ iPhone 5 ฟังเทียบกับ หูฟังแถมของ iPhone 6 + iPhone 6 Plus

ว่าอันไหนเสียงดีกว่ากัน ตัวใหม่เสียงดีกว่าตัวเก่าไหมนะครับเนี่ย :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

shaori

10/11/2014 18:37:15
1
inear = RE400 (หูฟังคู่กาย)
DUNU DN-1000

fullsize = Sony MDR-1R MKII
MTX Audio iX1
SENNHEISER HD518
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

yamano

10/11/2014 20:21:03
ที่จริง ผมว่านะ(ตามความหูผม) หูฟังทุกตัว ฟังได้ทุกแนวครับ เพียงแต่ว่า เค้าจะมีเพลงหรืออุปกรณ์

เข้ากันได้ดี และเราชอบพอดี ทำให้เราคิดว่า หูนั้นเหมาะกับแนวนี้ จริงถ้าเราเป็นคนที่ไม่เรื่องมากนะ

ผมรับรองว่าฟังหูไหนก็ได้ ดีเหมือนๆกัน

ผมดีใจกับคุณเจ้าหน้าที่นะ ที่ไม่สนใจเรื่องกการเบิร์นหรือไม่ เพราะนั่นคือสิ่งที่ทำให้คุณจะฟังเพลงได้อย่างมีความสุขที่สุดแล้ว ครับ

เอาตอนนี้หูฟังที่ผมเก็บไว้ฟังเพลงแต่ละแนว ผมมีเก็บไว้สี่รุ่นครับ

1. HIFIman RE400 เป็นที่ผมมีความเที่ยงของเสียงมากที่สุดตัวหนึ่ง คือให้เสียงที่ปรุงแต่งน้อย มีความสมจริงของเสียง ร้องและเครื่องดนตรี มิติดี คือการวางตำแหน่งของเสียงชัดเจน ฟังได้ทุกแนว ยกเว้น พวกแนวดนตรีสังเคราะ

2. sen....cx180 อันโปร่ง แหลมจัด เบสมีพอประมาณ อิมแพ็ค ไม่หนักไม่เบา ฟังได้ทุกแนวจริงๆ ทนที่สุด
ตากแดด ตากฝน รถค่ำ มอไซร์ล้ม โยน เหวี่ยง กระชาก เข้าไปนอนในเครื่องซักผ้า ไม่เคยเป็นไรเลย 5 ปีกว่า
แล้วที่อยู่กันมา ตัวนี้ประจำ

3. EarPods (5s) อันผมว่าฟังสบายๆ สำหรับผมว่า เสียงดีมากนะ ผมเอาไว้ฟังเพลงร้องหวานๆก่อนนอน
หลับนิ่งทุกทีเลย ผมเบิร์นอย่างดี

4.KZ omx2 เป็นearbud ตัวเดียวที่ผมมี และผมก็รัก และชอบเสียงมากๆๆ ขนาดซื้อกล่องเก็บหูฟังราคาหลัก
พันมาเก็บหู ราคา290 บาทอะครับ ฟังเพลงอะคลูติกก็เพาะมาก Olivia ก็หวาน ละเอียด ได้ยินแม้เสียงกลืนน้ำลาย เอไปฟัง Metalica (24 bit) ก็ออกเสียงซากๆ ดิบ เก็บเบส เก็บเครื่องดนตรีไวมาก ผมก็ไม่รู้ว่าสอง
แนวดนตรีนี้มาอยู่ในหูตัวเดียวนี้ได้ไง ตัวนี้นานๆจะเอามาฟังที กลัวมันพัง ซื้อมาใหม่ผมก็กลัวว่าผมจะไม่มีปัญญาเบิร์นให้ ได้เสียงแบบนี้อีก

และที่ผ่านมาอีกมาก เช่น 535 lte // UM3x Rc (อันนี้ก็ชอบมาก)//pk2(ไม่ชอบ)// Tzar 90// cx985//
sol // minor fx (อันก็ชอบมาก เสียงกีตาร์สดมาก) ที่จำได้ก็ประมาณนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

I

10/11/2014 20:49:19
เพิ่มงบอีกนิด ลอง beyerdynamic dt1350 หรือ t52p
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

tim38416

10/11/2014 21:10:38
หูฟังมันแล้วแต่ความชอบของคนจริงๆครับ ฟังความเห็นคนอื่นแล้วมันไม่เหมือนกับที่เราฟังเองก็เยอะ ยกตัวอย่างหูฟังรุ่นหนึ่ง(รุ่นไหนขอไม่บอกนะ 555 กลัวดราม่า) ซึ่งผมฟังแล้วมันฟังได้ไม่กี่แนวนะแต่บางคนบอกว่ามัน overall ซะงั้น แล้วก็มีอีกเยอะครับที่ผมอ่านรีวิวแล้วไม่ค่อยเห็นด้วย

สรุปง่ายๆ แต่ละคนชอบเสียงไม่เหมือนกันครับ บางคนชอบเบส บางคนชอบเสียงแฟลท บางคนชอบเสียงแหลม

ตัวอย่างเช่น คนที่ชอบเบส หูฟังที่เน้นเบสมันก็ overall สำหรับเขาได้ครับ คนที่ชอบเสียงแหลม หูฟังที่แหลมจัดๆจนบาดหู อาจจะฟังเพลงได้ทุกแนวสำหรับเขาก็ได้

โดยส่วนตัว หูฟังที่ overall สำหรับผม ผมจะเลือกหูฟังที่มีความ balance สูงที่สุดครับ(ไม่ใช่แฟลทนะ) และก็ไม่รู้เป็นไรหูฟังแนวนี้ที่ผมชอบแต่ละตัวราคาสูงๆทั้งนั้น 555 ก็อยากแนะนำนะครับแต่เกินงบไปเยอะเลย ส่วนในราคาประมาณนี้ถ้าตัวที่ผมชอบและคิดว่าคุ้มสุด คงเป็น tf10 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Progreso

10/11/2014 22:44:26
0
+1 yamano ที่11 เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Career

10/11/2014 23:19:06
0
@คุณtim38416เหมือนผมครับซื้อหูฟังที่คนอืนเเนะนำมาปรากฏว่าไม่ชอบขายไปหลายสามสี่ตัวเเล้วครับตอนลองเหมือนมีอะไรมาดลใจให้ซื้อพอซื้อมากลับไม่ชอบซะง้น อีกอย่างครับผมไม่ได้ตามหาหูฟังoverallนะครับผมกำลังหาว่าชผมชอบเสียงเเนวไหนต่างหากละครับ ใช่ครับรสนิยมหูคนไม่ตรงกันเเต่มันก็ต้องมีที่ตรงกับผมซักคนเเหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

tim38416

11/11/2014 01:06:10
2
ออครับผมอ่านไม่ละเอียด พอดีเป็นพวกอ่านอะไรตอนกลางคืนแล้วตาลาย +_x

งั้นก็ข้อให้เจอแนวที่ชอบครับ ซื้อมาขายไปอย่าเพิ่งคิดว่าขาดทุนล่ะครับ คิดซะว่าเราซื้อประสบการณ์ ผมก็ลองปิดลองถูกมาเยอะละครับ

ถ้าให้แนะนำตัวที่ผมชอบ คงเป็นมือสองอะครับ tf10 se530 ie80 (หลงยุคไปป่าวไม่รู้ 555 รุ่นใหม่ๆผมไม่ค่อยได้เล่นละครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

เหน่งบา

11/11/2014 06:49:20
1,866
Career ตอนลองเหมือนมีอะไรมาดลใจให้ซื้อพอซื้อมากลับไม่ชอบซะง้้น

คุณCareerครับ เหตุการณ์มันเกิดที่ร้านมั่นคงหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ สงสัยเราคงโดนของก็เป็นได้นะครับ ผมเองก็โดนมาหลายตัวแล้ว T_T

ผมเองกลับไม่ฟังเพลงหลากหลาย และไม่ได้หาที่ฟังเพลงได้หลายแนว ฟังมันอยู่สองแนวเท่านั้นคือ เพลงป็อบกับไลท์หวานๆใสๆ กับนิวเอจที่เน้นไดนามิค

หูฟังที่่่่ชอบเสียงที่สุด(MS1) ไม่ใช่ตัวที่เสียงดีที่สุดที่มี(PS500,KOSS Ksc35balanced)

หูฟังที่ใช้บ่อยที่สุด ยิ่งถูกลงมาอีก เพราะพกสะดวกและใช้แทนสมอลทอล์คเวลาขับรถ(KOSS Ksc35)

ส่วนตัวที่ชอบมาก แต่ไม่ได้ครอบครอง เพราะมันไม่พอดีหู และคิดว่ามันเป็นหูฟังที่เสียงดี ฟังเพลงเพราะมากเท่าที่ราคานี้จะให้ได้ คือ PK1 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

yamano

11/11/2014 07:51:54
271

:))))
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

เหน่งบา

11/11/2014 09:13:53
1,866
ปล.ตอนนี้ ถ้าตั้งโจทย์(ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้)ว่าถ้าให้เลือกหูฟังตัวเดียวทั้งชอบเสียงด้วยและเสียงดีด้วย พกสะดวก สำหรับผมจะเป็นKOSS Ksc 35บาลานซ์นะครับ แต่มันมีข้อจำกัดหลายอย่างคือ อย่างแรกเลยต้องมีแอมป์ที่มีบาลานซ์เอาพุท(ผมมีALO International) ซึ่งทำให้ต้องพกแอมป์ อย่างที่สองคือ มันไม่ใช่close แบบอินเอียร์ ซึ่งไม่เหมาะจะใช้งาน ถ้ามีบุคคลอื่นอยู่ด้วยน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

11/11/2014 09:55:34
125
Oker DS300 ตัวคัดพิเศษโดยท่านเทพหลอดมารฟ้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

GopGap09

11/11/2014 14:25:54
2
ตอนนี้ติดใจ RE400 ครับ

เสียงร้องนี่มาเต็มมาก ไม่บางจ๋อยเหมือน PK2 ที่เคยมี

กำลังพอดีปากพอดีคำเลยครับ

เบสก็มีให้ได้ยิน Impact มาพอประมาณ

แต่ sound stage แคบกว่า PK2 แบบสัมผัสได้

แต่โดยรวมแล้ว ผมกลับชอบ RE400 มากกว่านะ

ผมสั่ง Aiwa V743 กับ vintage earbud ของ casio จากในบอร์ด

ของส่งมาถึงบ้านแล้ว แต่ยังไม่ได้กลับไปลองฟังเลย

อยากรู้เหมือนกันว่าหูฟัง earbud ยุคเก่าๆ มันให้เสียงแนวไหน ถ้าเทียบกับ PK1 กับ PK2 ที่เคยโมสาย Spagetti V.1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

yamano

11/11/2014 20:02:24
271
>>>>>สาบานต่อหน้าไฟเลย<<<<<<<

ผมไม่ชอบเสียงของ KOSS Ksc 35 และตัวที่ผมได้ฟัง ก็เป็นรุ่นแรกที่ผลิตโดยเจ้าของดั้งเดิม

เสียงจะดีกว่ารุ่นหลังๆ ที่ มีคนซื้อลิขสิทธ์ไปทำต่อ

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>สาบานต่อหน้าไฟเลย<<<<<<<<<<<<<<<<<<<

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>ว่านี่เรื่องจริง!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Career

11/11/2014 21:56:07
0
ว่างๆผมกะจะไปลองมันฝนทุกตัวเลยงานนีท่าทางคงจะอยูในร้านหลายชั่วโมงเเน่เลยครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Progreso

11/11/2014 22:15:15
0
ถ้ากำเงินตอนนี้ 7000+นิดๆ แล้วเดินเข้าร้านจะซื้อเลย (ซื้อมือ1) เป็นผม +เพิ่ม290 =7290

ZERO AUDIO ZH BX700 carbo doppio

เหตผล เพราะแนวเพลงที่ผมฟัง ส่วนมากจะเป็น อคูสติกบ้าง เสียงร้องบ้าง จังหวะช้าๆ เพลงซึ้งๆ เพลงสบายๆ โปร่งๆโล่งๆ แนวเสียงเด่น กลาง+แหลม อะไรประมาณนี้

-----------------

ไม่แนะนำให้เพิ่มงบเท่าไรนะ เพราะมันไม่จบน่ะสิ เดี๋ยวเพิ่มไป 10000 15000 20000 ไม่จบซะที 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Career

12/11/2014 23:04:12
0
เเนะนำกันมาอีกเยอะๆเลยคร้าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากทราบว่าเพื่อนถูกใจหรือหูฟังตัวไหนกันบ้างครับ"