Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอทราบวิธีการก้อปปี้เพลงเป็น .OGG

sanan

16/05/2007 16:33:39
ผมเป็นนักเล่น MP3 มือใหม่มาก ๆ เวลาผมจะ RIPPING เพลง ก็ใช้แต่เพียง Window Media Player เท่านั้น และใน WMP ก็ไม่มีไฟล์นามสกุมอื่น ๆ หรือมีลูกเล่นอะไรมากมายนัก

คราวนี้ ผมก็อยากจะถามท่านทั้งหลาย ว่า การที่จะ Ripping เพลงให้ออกมาเป็นไฟล์นามสกุล .OGG นั้น

1. จะต้องใช้โปรแกรมอะไร
2. หากโปรแกรมที่ท่านแนะนำไม่มี จะไป DOWNLOAD ได้ที่ไหน
3. แล้วมันจะเอามาใช้กับเครื่อง MP3 ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

16/05/2007 22:03:57

ถ้าผมจำไม่ผิดนะ ของ Jetaudio ใช้ได้ครับ Rip ออกมาเป็น OGG ได้เลยครับ 555

ถ้าจำผิดก็ตัวใครตัวมันล่ะวุ๊ย 555

ลองโหลดจากเว็บของ iaudio ได้เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

sanan

17/05/2007 08:50:21
ขอบคุณครับ

ผมไปลอง Rip เพลงขนาด 500 Kbit เป็นเพลงของ Alison Krauss & The union (เพลง Acoustic ทั้งหมด) จากโปรแกรม Nero Burn แล้ว ได้ออกมาเป็น .ogg และเล่นกับ IRIVER T10

ใช้หูฟังแบบ อุดหู (IN-EAR) ของ JBL เสียงเพลงออกมานุ่มละมุน ชัดทุกเม็ด แม้แต่เสียงกีต้าร์ ติ๊งง เล็ก ๆ ฟังแล้วเคลิ้มไปเลย กว่าจะได้นอน ก็ร่วมตีหนึ่งไปแล้ว เฮ้อ !! ..... ไม่น่าเคลิ้มเลย

ขอบคุณอีกครั้งครับ
หยิกหู 0
"ขอทราบวิธีการก้อปปี้เพลงเป็น .OGG"