Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[Review แบบเล่าให้ฟัง] Sony MDR-1R NC II

UltraPix

15/10/2014 09:08:15
545

สวัสดีชาวมั่นคงทุก ๆ ท่านครับ กระทู้นี้ผมกะว่าจะเขียนประมาณแนว review แต่ถ้าใช้คำว่า review มันจะดูยิ่งใหญ่เกินไป 5555 เลยเอาเป็นว่าเหมือนมาเล่าให้ฟังก็แล้วกันนะครับ

ต้องบอกก่อนนะครับ นี่เป็นกระทู้ที่ผมเขียนรีวิวหูฟังเป็นครั้งแรก ประสบการณ์ยังเล็กน้อย อาจจะมีผิดพลาดบ้าง(หรือมากมาย)ก็ขออภัยด้วยนะครับ

*ภาพทุกใบผมถ่ายมาจาก MDR 1R NC ตัวจริงของผมทั้งหมดนะครับ เห็นว่าโทนนี้ดุดันดี ถ้าใครเห็นว่ามันออกแนวงานศพเกินไปต้องขออภัยจริง ๆ นะครับ

-------------------------------------------------------------

... เนื่องจากเมื่อเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ผมได้ข่าวว่าหูฟังตัวนี้ลดราคา ผมนี่ตัดสินใจอยู่นานครับเพราะตังค์ไม่ค่อยมี สรุปคือวันสุดท้ายของโปรโมชั่นผมเสียตังค์เรียบร้อยครับ 5555555

อย่างแรกที่เราจะมาดูกันครับ ......

//กล่องครับ//

กล่องทำจากกระดาษแข็งนะครับ ดูดีมีตระกูลพอสมควรเลย
ด้านหน้ามีรูปหูฟังที่มีข้างเดียวซึ่งไม่ต้องห่วงครับ เค้าแถมอีกข้างนึงให้แล้วในกล่อง
และมีตัวหนังสือ MDR-1RNC MK2

ตัวนี้มี NC(Noise Cancelling) คือระบบตัดเสียงรบกวนครับ
และเป็น Mark II เนื่องจาก MDR 1R มีรุ่นที่ออกมาก่อนหน้านี้แล้ว(ในตรงนี้ผมไม่ทราบนะครับว่าปรับปรุงอะไรบ้าง)

ซึ่งรุ่น NC จะมีให้เลือกเพียงสีเดียวคือสีดำ(มีแถบแดง)ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

UltraPix

15/10/2014 09:12:58
545

เมื่อถอดปลอกออกมาก็จะเจอกล่องอีกทีครับ

เป็นกล่องกระดาษสีดำ โดยข้างในจะพบกับกระเป๋าที่มีหูฟังอยู่ในนั้นครับ โดยเป็นกระเป๋ากึ่งแข็งครับ คือไม่แข็งและไม่นุ่มนิ่มเกินไป(ไม่รู้ว่าวัสดุแบบนี้เรียกอะไร)

และด้านข้างจะสามารถเปิดได้ซึ่งในช่องนั้นจะมีคู่มือครับ

...อาจจะมีหลายรูปหน่อยนะครับ อยากให้ได้อารมณ์แบบเหมือนมาเปิดกล่องดูด้วยกันจริงๆ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

UltraPix

15/10/2014 09:20:01
545

//Exterior//

เมื่อเปิดกระเป๋าหูฟังออกมา .....

ก็จะพบกับ MDR 1R NC สีดำที่มีแถบแดงตกแต่งตัดกันอย่างดุดันสวยงามและจะมีซองใส่สายในนั้นซึ่งจะมีสาย 1.5m แบบธรรมดา , สาย 1.5m แบบมีปุ่ม control (แต่ไม่มี volume) , สาย 3.0m แบบธรรมดา และ airline headphone adapter ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo

15/10/2014 11:38:29
ชอบการจัดวาง และออกแบบแสงเงาครับ โดยเฉพาะการเล่นเอฟเฟ็คที่เน้นเฉพาะสี กับการถ่ายโมโนโทนแบบนี้ เข้ากับตัวสินค้ามาก ไม่ธรรมดาครับ
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

UltraPix

15/10/2014 12:27:18
545

^ ขอบคุณ rep บนมากๆครับ ฮ่าๆๆ

--------------------------------
(ต่อจากข้างบน)

- Design
ในเรื่องการออกแบบ ผมคิดว่าไม่แพ้พวกหูฟังแฟชั่นเลยครับ ทำได้ดูดีย์มาก
โดยเฉพาะสีแดงที่คาดตัดสีดำมีความสง่าราวกับห้องโดยสารรถสปอร์ตราคา 20 ล้านอะไรอย่างงั้น (ผมไม่ได้รับตังค์จาก Sony นะครับ 55555) คือดูแล้วโดดเด่นเลยล่ะครับ

- ขนาดและน้ำหนัก
ในเรื่องขนาดถือว่าไม่ใหญ่มากครับ และน้ำหนักก็โอเค ให้ความรู้สึกว่าแข็งแรง ไม่ทำให้ปวดคอ ( ตามเสป็คคือ ประมาณ 330 กรัม (ไม่รวมสาย) )

- วัสดุ
ที่ผมดูส่วนใหญ่เป็นพลาสติกครับเช่น ส่วนที่ยึด pad หูฟัง , ก้านที่ยื่นออกมาให้เสียบสาย/ยึดส่วนที่ครอบ driver ซึ่งทำสีได้ดูดีคล้ายกับโลหะเลยทีเดียว สีไม่น่าจะลอกง่ายๆและคงจะมีความแข็งแรงพอสมควรเลยล่ะครับ
ส่วนที่ครอบไดรเวอร์(ส่วนที่มีโลโก้ Sony) น่าจะเป็นโลหะครับเพราะว่าจับดูแล้วมีความเย็น 555 ดูดีมีความแข็งแรงครับ
ในส่วน pad วัสดุรอบนอกน่าจะเป็นหนังเทียมครับ
โดยรวมแล้ว build quality ทำได้แข็งแรง สวยงาม น่าพอใจเลยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

UltraPix

15/10/2014 12:48:36
545

//Operation//

- แบตเตอรี่
เป็นแบต Lithium-ion ซึ่ง built-in ในตัวเลยสามารถชาร์จได้โดยเสียบสายที่มีมาให้ (หัวที่เข้าหู้ฟังเป็นหัว micro USB ส่วนหัวอีกข้างเป็น USB) ซึ่งสามารถชาร์จได้ผ่านคอมพิวเตอร์ หรือ adapter โทรศัพท์ 5.0V ก็ได้(ทีแรกผมไม่แน่ใจเลยส่ง email ไปถาม Sony ว่า adapter Samsung ปล่อยไฟ 2.0A 5.0V จะใช้ได้โดยไม่เป็นอันตรายหรือเปล่า ....ทาง Sony แจ้งว่าถ้าหาก 5.0V สามารถใช้กันได้เลย)

ในเรื่องความอึดของแบต ตามเสปคเคลมว่าประมาณ 30 ชม. (ขึ้นอยู่กับปัจจัยแวดล้อม)
ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยใช้จนหมด ที่แน่ ๆ คือน่าจะพอไหวสำหรับเปิดต่อเนื่อง 1 วันเต็ม ๆ จากที่ผมใช้ในเรื่องแบตเห็นว่าไม่เป็นปัญหาครับ เพราะไม่ได้มาชาร์จกันบ่อย ๆ
เหมือนโทรศัพท์มือถือแน่นอนครับ

---- เดี๋ยวมาต่อนะครับ . . .
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

unclemo

15/10/2014 13:00:50
0
ภาพถ่าย สี แสง เงา น่าสนใจมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Archdragoon

15/10/2014 14:38:52
13
ตากล้องมืออาชีพรึเปล่าครับเนี่ย :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

UltraPix

15/10/2014 16:51:15
545

^ เป็นมือสมัครเล่นทั่วๆไปครับ ยังไม่ได้ทำเป็นอาชีพครับ ฮ่าๆ

-----------------

(ต่อจากข้างบน)

*** EDIT : จากข้างบนที่ผมบอกไปว่าระยะที่ใช้ได้ผมดูผิดนะครับ ขออภัยจริงๆครับ ตามเสปคคือ 22 ชม. ครับ

ในเรื่องระยะเวลาในการชาร์จ ประมาณ 4 ชม.ครับ (ขึ้นอยู่กับปริมาณแบตที่เหลืออยู่)
โดยเวลาที่ชาร์จเมื่อดูจากรูป rep ก่อนหน้าของผมนะครับ หูฟังข้างขวา ตรงบริเวณใต้หูจะมีไฟแสดงสถานะตรงนั้น ถ้าหากเสียบชาร์จอยู่จะมีไฟสีส้มสว่าง หมายถึง กำลังชาร์จ และถ้าหากชาร์จเต็มแล้ว ไฟสีส้มจะดับไปครับ

ในการเช็คสถานะแบตเตอรี่ เช่นกำลังใช้อยู่แล้วอยากรู้ว่าเหลือมากน้อยเพียงใด ทำได้โดยการปิดครับ คือสับสวิตช์ไปที่ OFF สังเกตจากภาพข้างบน(ของ rep นี้) จะมีไฟอีกดวงหนึ่ง ถ้าหากเรา ON ไฟเขียวจะติดตลอดเวลา แต่ถ้าหากสับไป OFF จะสังเกตว่ามีการกระพริบ โดยถ้ากระพริบ 3 ครั้ง แสดงว่าแบตเหลือมาก , 2 ครั้ง แบตน้อยกว่าเดิม และ 1 ครั้งคือแบตเหลือน้อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

UltraPix

15/10/2014 21:01:05

//Sound Quality//

เข้าเรื่องสำคัญกันเลยนะครับ ตรงนี้ผมยังไม่มีประสบการณ์ในการฟังมากนัก ดังนั้นอาจบรรยายออกมาเป็นคำพูดได้ไม่เร้าใจเท่าที่ควร ต้องขออภัยด้วยนะครับ 5555

- เสียง

ในเรื่องเสียง 1R NC เมื่อ switch OFF และ ON จะแตกต่างกันมาก ๆ ครับ

โดยถ้า OFF จะได้เสียงที่อุดอู้ ดนตรีแต่ละชิ้นตีกันมั่วไม่แยกออกจากกัน เสียงร้องถอย

แต่เราจะมาพูดกันจริงๆจังๆเมื่อเปิดสวิตช์ .... อันนี้เป็นตัวจริงเสียงจริงของมันล่ะครับ
เสียงที่ได้จะออกแนวสว่าง แหลมไปได้ไกลและชัดเจนไม่บาดหู
เสียงร้องอิ่มมีเนื้อพอสมควร
ในเรื่องเบสเป็นเบสที่ลงลึกได้พอสมควร ส่วน impact ยังถือว่าน้อยไปนิดหน่อย(สำหรับผม) แต่ก็เป็นเบสที่ฟังสบาย ฟังแล้วไม่ล้าหู ไม่รบกวนย่านอื่น
สามารถแยกชิ้นดนตรีทำได้ดีเลยทีเดียวและเรื่อง dynamic และมิติโดยรวมก็ทำได้น่าประทับใจเช่นกันครับ
เรื่องเสตจถือว่าปานกลางแต่ไม่อัดอัดแน่นอนครับ คือไม่ได้กว้างมาก แต่ไม่แคบครับ

สำหรับเพลง pop นี่ผมว่ามันใช่เลยล่ะครับ ส่วน vocal , rock , classic ก็ทำได้ดีเช่นกันครับ สำหรับผมส่วนใหญ่ฟัง pop และ R&B สำหรับ pop พอใจมาก แต่ R&B รู้สึกอิมแพ็คน้อยไปนิดครับ ...อย่างที่บอกครับถ้าใครชอบเบสมากๆนี่ผมว่ามันยังไม่ใช่เท่าไหร่ แต่สำหรับผมถือว่าโอเคครับถึงแม้ impact อาจจะน้อยไปนิด

*แต่... เมื่อส่วนที่สวิชต์ ON ในขณะที่ยังไม่ได้เล่นเพลง จะพบว่ามีเสียงจี่ๆแบบเบาๆ(เบาพอสมควร)ซึ่งน่าจะเกิดจากระบบ Noise Cancelling แต่พอเปิดเพลงไปแล้วก็สังเกตไม่ได้ครับ 5555 ซึ่งผมคิดว่า(เดา)อาจจะเป็นเรื่องที่ทำให้คนที่ชอบแนวแบบว่า background เงียบสงัดนี่อาจต้องกังวลกันเล็กน้อย แต่สำหรับผมก็ไม่มีปัญหาครับ

และอีกข้อคือเมื่อสวิตช์ ON ถ้าหากไปอยู่ที่มีลมไม่ว่าลมธรรมชาติหรือพัดลมที่พัดถูกหูฟังโดยตรง ไมโครโฟนที่ใช้ในระบบ NC จะรับลมไปด้วยซึ่งสิ่งที่เกิดขึ้นคือมีเสียงลมกึกกักเข้ามาในหู(ใครนึกไม่ออกให้อ้าปากพ่นลมเข้าไมโครโฟนที่ไม่มี wind screen แล้วฟังเสียงที่เกิดขึ้น)

- การขับ

ผมใช้บ่อยๆกับ Samsung Galaxy Mega 6.3 ของผม ซึ่งก็ขับได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ ดังนั้นน่าจะหายห่วงได้ถ้านำไปใช้กับ Smartphone ทั่วๆไป
แต่เมื่อนำไปต่อกับ Amp ก็เพิ่มความดีงามขึ้นไปอีกล่ะครับ..ในรูปคือ iBasso D42 จากร้านมั่นคงครับ อ้อหูฟังผมก็จากร้านมั่นคงเช่นกันนะครับ(โฆษณาช่วยเผื่อได้ส่วนลดคราวหน้า 55555555555)

------ เดี๋ยวมาต่อครับ ....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

UltraPix

15/10/2014 21:19:16
545

- Noise Isolation

นี่คงเป็นสิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งที่เราจะเลือกหูฟังที่มี NC นะครับ
ในสภาวะเสียปกติเงียบเราคงไม่เห็นว่ามันจะต่างหรอกครับ แต่เมื่อได้ไปที่ที่มีความวุ่นวายเช่นในห้างสรรพสินต้าจะเห็นได้ชัดเลยครับ เสียงคนพูดลดลงกว่าเดิมพอสมควร
แต่ที่ชัดเจนกว่านั้นคือมันจะสามารถตัดเสียงต่ำๆได้ดีมากครับ เมื่อฟังบนรถยนต์นี่เรียกได้ว่าเกือบไม่ได้ยินเสียงเครื่องยนต์เลยทีเดียว ตรงนี้ประทับจำมากครับ ส่วนข้อเสียของ NC ก็ที่ทำเครื่องหมาย * ไว้ rep บนครับ (ขอโทษครับที่จัดงงๆเพราะไม่ได้เตรียมการมาก่อน 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

UltraPix

15/10/2014 22:11:50

ยาวเหยียดกันมากแล้ว มาสรุปกันเลยดีกว่า ...

//สรุป//

- ข้อดี
1.เป็นหูฟังที่ออกแบบมาดีมาก ๆ ทำได้สวยงามสะดุดตา วัสดุดูแข็งแรงดีครับ
2.เรื่องเสียงทำได้ดีพอสมควรผมพอใจมากครับ แต่ติดนิดเดียวตรง impact ยังน้อยไปหน่อย(แนะนำให้ไปลองฟังครับ)
3.เป็น full size ที่ใส่สบายมากกกกกกกกกกก headband และ pad นุ่มมากครับ
4.ระบบ NC ทำงานได้ดีน่าพอใจ
5.มีกระเป๋าใส่มาให้ดูดีมาก และมีสายมาให้เพิ่มเติมเลือกใช้ได้ตามการใช้งาน
6.ขับง่ายครับ แม้จะใช้ smartphone เป็น player ก็ตาม

- ข้อเสีย
1.ระบบ NC ในขณะยังไม่กดเล่นเพลงจะสังเกตได้ถึงเสียงจี่ๆ และมีปัญหาเล็กน้อยกับเรื่องลมเมื่อมีลมมากระทบ (รายละเอียดเพิ่มเติมอยู่ด้านบนครับ)
2.ราคาอาจจะสูงไปหน่อย ซึ่ง"อาจจะ"มีตัวเลือกที่โดนใจมากกว่านี้ในช่วงราคาเดียวกัน (อันนี้ควรลองฟังเองเพราะผมก็ไม่เคยฟังตัวอื่นที่อยู่ในช่วงราคานี้เหมือนกันครับจึง confirm ไม่ได้

-------------

ซึ่งที่คิดได้ก็น่าจะมีเท่า ๆ นี้แหละครับ ท่านใดมีข้อสงสัยถามได้เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

UltraPix

15/10/2014 22:13:59
545

เพิ่มเติมภาพให้ครับเผื่อใครยังไม่แน่ใจในความเท่ดุดันของเจ้า 1R NC
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

UltraPix

15/10/2014 22:17:36
545

อีกมุมครับ ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

UltraPix

15/10/2014 22:34:55
545

สุดท้าย ...

ท่านใดมีข้อสงสัยถามได้เลยนะครับ

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านที่แวะเข้ามาอ่าน และขอบคุณเว็บมั่นคงมา ณ โอกาสนี้ย์

UltraPix
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

15/10/2014 22:44:51
4,282
555 ขอบคุณมากๆๆครับ อันนี้ถือว่าดีเกินกว่าจะเรียกว่าแค่เล่าแล้วครับ อันนี้คือรีวิวดีๆที่ตั้งใจทำออกมาได้ดีมากครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

themiumhhh

16/10/2014 07:08:31
1
รีวิวที่ดีเลยครับ เล่าได้ละเอียด ภาพสวยแจ่ม

โอกาสหน้าถ้าได้ของใหม่ๆมา แวะเวียนมาอีกน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

UltraPix

16/10/2014 09:53:51
545
ขอบคุณเฮียและทุกๆท่านมากๆครับ เดี๋ยวถ้าได้ของใหม่แล้วจะมา review อีกนะครับ
แต่คงอีกนานเนื่องจากช่วงนี้ยังไม่มีตังค์ครับ 555 เว้นแต่ว่าท่านใดใจดีให้ยืมมารีวิวนี่ยินดีอย่างยิ่งครับ 5555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

QuarryMan

17/10/2014 11:27:08
3
ถถถถถถถถถ ถ้ารีวิวมาก่อนสักเดือน จะกัดฟันเอารุ่นนี้เลย เพราะกระเป๋าใส่นี่แหละ
จัดรุ่นธรรมดามา ไม่รู้จะพกยังไง 555

ภาพสวยมากครับ รีวิวได้ละเอียดพอสำหรับใช้งานทั่วไปแล้วละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

masterguard9

18/10/2014 01:39:29
0
เข้ามาตามคำแนะนำนะครับ ขอบคุณมากๆครับเลยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ohwownoone

18/10/2014 13:08:21
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ และ ฝีมือถ่ายภาพเทพๆ ครับ อ่านแล้วอยากไปถอย Sony MDR-1R NC II มาเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

masterguard9

20/10/2014 00:45:56
0
ขอถามคุณ UltraPix หน่อยนะครับ

จับคู่กับ แอมป์ตัวไหนดีครับ ที่พอจะเพิ่ม อิมเพ็ค+สเตจ ออกไปอีกครับ

และตอนนี้ไม่ทราบว่าใช้ตัวไหนอยู่หรอครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

UltraPix

20/10/2014 10:22:25
545
ตอนนี้ผมใช้ ibasso D42 ครับ เรื่องเสตจใช้กับ 1R NC นี่ผมว่าก็โอเคนะครับ ไม่อึดอัดที่แน่ๆคือน่าจะกว้างกว่า in ear พอสมควรครับ ที่ผมลองคือ 1R NC เสตจกว้างกว่า RE400 ครับ ดังนั้นผมจึงคิดว่าไม่น่าห่วงเรื่องเสตจเท่าไหร่ (ทั้งต่อแอมป์ทั้งต่อตรง) ...ตรงนี้ขออภัยจริงๆครับไม่ทราบเลยว่าแอมป์ตัวไหนที่เพิ่มเสตจ+อิมแพ็คให้เป็นไปในทางเดียวกันได้ดีๆบ้าง
แต่ในเรื่องเพิ่มเบสเพิ่มอิมแพ็คนี่ลองดู Fiio นะครับ E18 ก็น่าสนใจครับ ราคาไม่แพง feature เยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

UltraPix

25/05/2017 11:23:08
545
[ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ ในเรื่องเสียงบางหัวข้อผมอาจจะลงไม่ลึกพอ พอดีว่าเมื่อกี้เพิ่งได้หยิบมาฟังอีกครั้งหลังจากที่ห่างหายจากการฟังรุ่นนี้ไปนาน ทราบดีว่าหูฟังรุ่นนี้ out ไปแล้ว แต่เผื่อคนรุ่นหลังอยากศึกษาครับ 5555555]

ในเรื่องเสียงนั้นมีความสว่างค่อนข้างมาก ถ้าฟังหูฟังที่เสียงค่อนไปทางอุ่นบ่อย ๆ จะพบว่าเสียงมันสว่างจนแสบหูได้เลยครับ
เสียงร้องมีเนื้อ อิ่มพอใช้ได้ครับ แต่อย่างที่ว่า ถ้าชอบฟังโทนอุ่น ๆ พอมาฟังแล้วจะรู้สึกว่ามันบางไป
อิมแพ็คค่อนข้างน้อยสำหรับผม
Deep Bass พอมีบ้าง แต่คิดว่าน้อยครับ คนที่ชอบเบสลงลึก ๆ น่าจะไม่เพียงพอ
เสตจพอดีพองาม และมิติดี ผมชอบมิติเสียงและการแยกแยะชิ้นดนตรีของมันครับ แยกได้ขาดมาก
Dynamic ก็ใช้ได้เลยล่ะครับ รอยต่อของเสียงเบาเสียงดัง ทำได้ดีนะผมว่า ไม่ได้มีอะไรที่ขัดหู

...บอกตามตรงว่าพอมาถึงตอนนี้  ผมกลับรู้สึกว่าเสียงมันสว่างเกินจนบางทีแสบหู (หรือผมอาจจะมีรสนิยมด้านแนวเสียงเปลี่ยนไปโดยไม่ทันรู้ตัวก็ไม่รู้นะ 55555) และมีหูฟังที่เสียงถูกใจผมมากกว่าเจ้า 1R NC II ทั้ง ๆ ที่ราคาไม่ได้สูงเท่า 1R NC II เลยครับ เลยมาเล่าให้ฟังเพิ่มเติมดังนี้ครับ ขอบพระคุณครับ

ขออภัยที่ขุดกระทู้ขึ้นมาอีกทีครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
"[Review แบบเล่าให้ฟัง] Sony MDR-1R NC II"