Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วิวัฒนาการของ MuSIC Lover ใครเป็นมั่งเนี่ย

Montri

28/05/2009 13:58:45
0
ขั้นเกรียน

1.ไม่สนใจเครื่องเล่นอะไรทั้งนั้นชอบก็คือชอบเสียงจะลอยมาจากไหนฟังแล้วซึ้งใจหมด
2.เนื่องจากช่วงนี้ไม่ค่อยมีตังหาอะไรมาฟังได้ก็เอาหมดขอให้ได้ฟังเพลงที่ชอบ ไม่มีเงินซื้อเทปอัดเอาจากวิทยุก้อยังได้ ก็มันชอบฟังเพลงนิ
3.ไม่สนใจนักร้อง การแต่งตัว ความเท่ สนใจเนื้อหาเสียเป็นส่วนใหญ่ มันโดนยังไงก็คือโดน
4.บุคคลขั้นนี้มักจะฟังเพลงจากเครื่องเสียงที่บ้าน แก่แค่ไหนก็ตาม ไม่ใช่ปัญหา

ขั้นเกือบ

1.เริ่มซื้อเทป ซีดี เนื่องจากเงินมากขึ้น แผ่นก๊อปก็ยังดีไม่ต้องรอฟังจากดีเจ เปิดไปเหอะ คุณภาพเป็นยังไงไม่ค่อยได้แคร์ แคร์อย่างเดียวฟังได้เป็นพอ
2.เริื่่่มอยากได้อะไรที่มันฟังได้ทุกที่ทุกเวลา หาซื้อซาวด์อะเบาท์ถูกๆดีกว่า หรือ ยุคนี้ก็เอ็มพี่สามจีนไปเลย
3.ไม่แคร์หูฟัง ลำโพง แอมป์ เสียงออกก็โอเค ขอแค่ได้ฟังแบบที่ตั้งใจ
4.บุคคลขั้นนี้ มักเริ่มหาแนวของตัวเองเจอว่าควรไปทางไหนของดนตรีดี และ

ขั้นบรรลุสัจธรรม

1.เริ่มมองหาเครื่องเล่นดีๆ หูฟังโดนๆ ลำโพงเจ๋งๆเพราะซึ้งแล้วว่าเพลงจะเพราะจิงๆจังมักต้องมีองค์ประกอบมากกว่าเดิม
2.แคร์สื่อบันทึกมากกว่าเดิม แผ่นผีเสียงแปร่งๆ แผ่นแท้ดีกว่ามั้ย
3.ไปงานคอนเสิร์ต มหกรรมดนตรี งานลดราคาซีดี เพราะอยากได้เพลงใหม่ๆมาเปิดโกทัศน์
4.บุคคลประเภทนี้เริ่มมุ่งเข้าหา เครื่องเสียงประเภทต่างๆมากขึ้นเพราะเข้าใจถ่องแท้แล้วว่ามันทำให้ซึ้งมากขึ้นแค่ไหน

ขั้นเทพ(คงเป็นประมาณนีแต่ผมยังไปไม่ถึงและชาตินี้คงไม่มีวัน)

1.วิจารย์งานเพลงได้เพราะผ่านร้อนผ่าหนาวมานักต่อนักแล้ว
2.เมื่อวิจารย์เป็นแล้วก็อยากถ่ายทอดให้คนอื่นฟัง ในเว็บบอร์ดก็ได้ หรือ ไม่ก็เขียน บล๊อกเอาดีหน่อยเป็นคอลัมนิสท์ได้เลยนะ
3.เสาะหาของแรร์ๆ เก่าๆ ในสมัยที่ยังไม่รู้ภาษีภาษา มาฟังให้ได้ แพงไม่สน สนความสมบูรณ์
4.บุคคลจำพวกนี้(น่า)จะ ปฏิเสธแผ่นผีทุกชนิด เอ็มพีสามจะฟังต้องริบเองทั้งนั้น มีค่าต่อสังคมมากมาย

แต่ทุกๆขั้นต้องเหมือนกันหมดคือ
1.ฟังเพลงทุกแนว ไม่เกี่ยง ไม่ด่า ไม่แคร์คนร้อง ไม่บ่นมาก เพราะเพลงก็คือเพลง ทำให้โลกเบิกบานได้หมด
2.มีดนตรีลอดเข้าหูไม่ต่ำกว่าสามชั่วโมต่อวันบางคนหนักๆ ตอนหลับยังเปิดทิ้งไว้เลย
3.เวลาเดินทางไกลๆ อยู่คนเดียว ไปในที่บรรยากาศสวยงาม ถ้าไม่ได้ฟังเพลงมักหงุดหงิด
และสุดท้าย บุคลประเภทนี้มักมีความเสี่ยงต่อการกินมาม่าค่อนข้างสูง แต่ไม่เท่า คอ AudioPhile แน่นอนจ้า

ผมเล่าจากสิ่งที่ผมเป็นน่ะครับ คนอื่นเป็นไงก็บอกๆ กัน เน้อ
เครื่องเด่น หูฟังดี เพลงจับใจ สื่อใสสะอาด

ได้ครบหมดผมว่าสวรรค์ชั้นเจ็ดบนดีครับ 5555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เบียส

28/05/2009 14:40:59
11
555 ของผม ใกล้ เคียง ครับ 555 แต่ตอนนี้ แทบไม่มีเวลาฟังเลยครับ เช็ดขี้ลูกอย่างเดียว .............อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หนุ่ย

28/05/2009 14:58:35
0
^
^
^
^
เห็นภาพเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

loliconman

28/05/2009 15:11:04
1
พี่เบียสนี่ขั้นเทพตัวจริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ota_hay

28/05/2009 15:39:25
ผมฟังอะไรก็ได้ แต่ที่ซื้อ ๆ มาเนี่ย ถือว่าเป็นรางวัลชีวิตครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Nop Maneengam

28/05/2009 15:45:22
0
มันอาจต่างตรงเวลา และ สภาพแวดล้อมในการพัฒนาด้วย รวมถึงคุณภาพในแต่ละขั้นด้วย

แต่สุดท้ายมันตอบตัวเองได้ว่า โคตรมีความสุขเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

FEWSG89

28/05/2009 20:47:30
0
จขกท พิมยาวดี อิอิ

แต่สุดท้าย สั้นๆทีทุกคน มีกัน คือ

ความสุข แม้จะต้องผ่านช่วง มาม่า กันบ้างก้อเถอะ อิิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

28/05/2009 21:48:49
0
ผมฟังเพลงด้วยการเอา HF-1 ใส่นอนทุกคืน ตื่นเช้าขึ้นมา สายพันคออยุ่ 3 รอบ 555

สรุปคืออย่าไปเน้นมากเลยครับ ใครถนัดเล่นอะไร จ่ายอะไร มีกำลังเท่าไหร่ก็เท่านั้น เพราะเอาเข้าจริงๆๆ การเล่นของแพงหรือของถูก ผมว่ามันไม่มีอะไรแตกต่างกันนัก ถ้ารู้จักเลือก ผมว่าสิ่งที่จะทำให้ต่างก้นคือทักษะ ซึ่งไม่มีทางที่เงินจะซื้อได้จ้า.......

สรุปคือฟังมันไปเหอะเพลงน่ะ มันไม่ทำร้ายใครหรอก...555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

TOON

28/05/2009 22:30:24
เวลาเดินทางไกลๆ อยู่คนเดียว ไปในที่บรรยากาศสวยงาม ถ้าไม่ได้ฟังเพลงมักหงุดหงิด

จริงมากๆ เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Montri

29/05/2009 09:21:58
0
ผมนี่ตอนนี้จะเสพติดเอา ไปไหนมาไหนไม่มีอะไรครอบหูมันเหมือนคนจะลงแดง เห้อออออ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

วรุตม์

02/06/2009 22:42:56
0
ทุกวันนี้ฟัง SR80 + เครื่องเล่นซีดีพกพายี่ห้อพานาโซนิคแก่ๆตัวนึง

แผ่นซีดีเพลงนี้ชอบ พกไปไหนมาไหนด้วยซัก 3-5 แผ่น

มีฟามสุขล้าาาา ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ซิลเวอร์

03/06/2009 11:30:24
0
กำลังอยู่ในขั้นนี้อะ

ขั้นบรรลุสัจธรรม

1.เริ่มมองหาเครื่องเล่นดีๆ หูฟังโดนๆ ลำโพงเจ๋งๆเพราะซึ้งแล้วว่าเพลงจะเพราะจิงๆจังมักต้องมีองค์ประกอบมากกว่าเดิม

555+

มันเริ่มเสียงตังแล้ววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

te

03/06/2009 12:12:07
8
เอ..ทำไมผมไม่เหมือนคนอื่นเล่นเครื่องเสียงจนอิ่ม (หรือพอแล้วแหละได้เสียงอย่างที่ต้องการละ)
ค่อยมาสะสมหูฟัง ช่วงนี้กรอบเลย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

k

03/06/2009 17:27:50
6
ขอเห็นต่างนิดนึงได้มั้ยครับ ไหนๆก็เห็นขึ้นว่าวิวัฒนาการของ Music lover แต่มองดูแล้วเหมือนเป็น development ทางด้าน Equipment มากเกินไป

การพัฒนาทางด้าน Music lover ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับการรู้จักฟังเพลงมากกว่า

ขอยกตัวอย่างของตัวผมเอง

ขั้นต้น สมัยเริ่มหัดฟังเพลงใหม่ๆช่วง ม. ต้น ฟังแต่ RS เพราะรู้จักแค่นั้น JR-Voy Next-Generation Raptor อะไรแบบเนี้ย รู้จักดีร้องได้แต่ไม่เต้นตาม

ขั้นกลางช่วงต้น ช่วง ม ปลาย ปี 1 ปี 2 เปลี่ยนค่ายมาเป็น Grammy แทน (เริ่มเบื่อ RS ว่าขายแต่เพลงแนวเดิมๆ) วงที่ฟังบ่อยๆก็เช่น Loso Silly-fool Body-slam Potato พี่ป้าง ปาล์มมี่ ฯลฯ

ขั้นกลางช่วงปลาย ปี 3 ปี 4 เริ่มรู้จัก Bakery เลยหันมาฟัง Bakery แทน กลายเป็นสาวกพี่บอยด์ อย่างเหนียวแน่นหนึบ แต่ก็ยังไม่ทิ้ง Grammy เสียทีเดียว แต่ลาขาดกับ RS ไปแล้ว

ขั้นสูง ปัจจุบัน เริ่มฟังเพลงนอกโดยเฉพาะเพลง Audiophile เริ่มรู้จักเพลง Genre อื่นๆนอกจากเพลงตลาด เช่น Classic Jazz Bossa เพลง instrument แบบอื่นๆเช่น Acoustic guitar เพลงบรรเลงจีน รวมทั้งเพลงไทยเก่าๆที่แม่ชอบฟังเช่นพวก สุนทราภรณ์ เรียกได้ว่าเป็นช่วงที่เริ่มรู้จักความหลากหลายของเสียงเพลงมากขึ้น ละเมียดกับเสียงเพลงมากขึ้นกว่าแต่ก่อนอย่างมากมาย
เป็นช่วงที่เริ่มเรื่องมากเรื่อง source เสียงและ gadget ต่างๆ (เป็นช่วงที่เริ่มเดินเข้าร้านเฮีย)

ขั้น Guru ขั้นนี้คิดว่าตัวเองคงไปไม่ถึง แต่วาดภาพไว้ว่าเป็นระดับของนักฟังเพลงมืออาชีพประเภทที่จริงจังกับการฟังเพลงในระดับสูง รวมทั้งนักดนตรีหรือผู้ประกอบอาชีพที่เกี่ยวข้องมานานๆ สามารถวิจารณ์และให้ความรู้ต่างๆที่เกี่ยวข้องกับเพลงต่างๆได้อย่างกว้างขวาง (แม้ว่าจะรู้ลึกเกี่ยวกับดนตรีแค่บางประเภทเช่น เฉพาะ Jazz หรือ Classic แต่ถ้าอยู่ในระดับที่แข่งเกมส์แฟนพันธุ์แท้แล้วไม่อายใครก็น่าจะจัดอยู่ในประเภทนี้)
ขั้นนี้ Gadget ที่ใช้คง hi-end อย่างแรง

ส่วนคุณสมบัติเสริมอื่นๆ เช่น เสพย์ติดเพลงนี่เห็นด้วยครับ เห็นว่าบางคนแทบซะเสพแทนข้าวเลยทีเดียว แล้วมีมาม่าเสริมอีกที เหอะๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

^^^

03/06/2009 20:04:05
^
^
^
JR-Voy Next-Generation Raptor
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เหมียวคุง

03/06/2009 20:12:53
0
ฟังเอาสนุก เริ่มแคร์หูฟังมากขึ้น ไม่เคยไปคอนเสิร์ต - - แต่เริ่มหาต้นฉบับคุณภาพสูงขึ้น....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Kumpakan ค่ะ

04/06/2009 04:37:26
0
เพลงไม่ได้ทำร้ายใครหรอกครับ แต่หูฟัง ซีดี เครื่องเสียง ทำคนจนมานักต่อนักแล้วเน้อ แม่นก่ะอ้าย

ปล. PK2 หูสำหรับ Music Lover ตัวจริง กะกะกะกร๊ากกกกกก ก ก ก ก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เบิ้ม

04/06/2009 06:01:39
เล่าความหลังให้ฟังนะครับ...ที่บ้านคุณแม่ชอบฟังเพลงและร้องเพลงให้ผมฟังบ่อย พวกสุเทพ,ธานินทร์,ดาวใจ ฯลฯ ผมซึมซับมาครับ ตัวผมมาเริ่มจริงจังเมื่อคุณพ่อซื้อซาวด์เบาท์ของซันโยให้เป็นเครื่องแรกในชีวิต ทำให้ผมฟังเพลงของพี่เบิร์ด..หาดทราย.สายลม..สองเรา ได้แตกต่างไปจากฟังวิทยุทั่วไป จากนั้นมาผมก็เริ่มเข้าสู่วงการ...
พอขึ้นม.4 เจอเพื่อนใหม่มันฟังเพลงผรั่งครับ ..ผมเริ่มสนใจในดนตรีแบบร็อค และได้ซื้อเทปม้วนแรกในชีวิตซึ่งยังจำได้ดีคือ THE BOSS..BORN IN THE USA.. (เด็กรุ่นหลังอาจไม่รู้จัก) หลังจากนั้นก็ซื้อเรื่อยมาจนปัจจุบันมีอนุสรณ์เทปไว้เตือนใจเป็นพันม้วน... มายุค CD ก็เริ่มมีเยอะแล้ว จนภรรยาบ่น..
เราฟังเพลงเพราะชอบความไพเราะและมันให้อะไรใหม่ ๆ มี SOND ใหม่ ๆ...ผมชอบศึกษาแนวตนตรีแบบต่าง ๆ...ตอนเรียนมหาลัยเริ่มหลงไหล ชอบ HEAVY ยุด 80 ต่อมาเริ่มไปหลงชอบ PROGRESSIVE มากๆ รู้สึกมันท้าทายต่อการฟัง ปัจจุบันก็ยังชอบมาก พออายุมากหน่อยก็เริ่มชอบฟัง JAZZ , NEW AGE ,WORLD MUSIC และ CLASSIC (มันน่าแปลงที่ตอนวัยรุ่นฟังไม่ได้เลยครับรู้สึกว่ามันไม่มีพลังสู้ HEAVY ไม่ได้ ตอนนี้รู้สึกว่าพลังในการเล่นไม่ได้อยุ่ที่ความไว, ความหนัก ,หรือความดัง เพียงอย่างเดียวแล้ว ) และ เพลงดี ๆ มันไม่ได้มีอยู่แนวเดียว........
อารมณ์เป็นเรื่องสำคัญมากในการฟังเพลงสำหรับผม ถ้าอารมณ์ไม่ดี ฟังเพลงไม่เพราะครับ..........
ส่วนเครื่องเสียง สำหรับผมก็เริ่มจากซาวด์เบาท์เครื่องแรกที่พ่อซื้อให้ เครื่องโตกว่าฝ่าเมือ แต่ใช้ทนมาก ใช้ตั้งแต่ ม.4 ยันจบมหาลัย ก็ยังไม่พัง ..หูฟังก็เปลี่ยนไปเรื่อย กับ GRADO ก็เริ่มที่ SR 40 เลย เพราะจะไปซื้อ 80 และของหมด เลยได้ 40 มาแทน........ปัจจุบันก็ยังใช้ 325 อยู่........
สำหรับผมเพลงเป็นส่วนหนี่งของชีวิตไปแล้ว ...สมัยหนึ่ง ผมเคยคิดว่าถ้าหูหนวก ผมเลือกตาบอดดีกว่า เพราะจะได้ฟังเพลงได้ ...แต่ตอนนี้ความคิดเปลี่ยนไปตามวัยครับและความรับผิดชอบครับ..แต่ก็ยังรักการฟังเพลงมาก และยังศึกษาทดลองฟังไปเรื่อย ๆ..ครับ
คงเลิกไม่ได้แล้ว ........คงเป็นโรคจิตที่ต้องใช้ ดนตรีบำบัด..........
........ขอบคุณครับ...........
หยิกหู 0
"วิวัฒนาการของ MuSIC Lover ใครเป็นมั่งเนี่ย"